ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนคุย ราคา Yaris GR  (อ่าน 8268 ครั้ง)

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
Re: ชวนคุย ราคา Yaris GR
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2020, 17:38:53 »
รถ limited แบบนี้คนเล่นพวก supercar เขาซื้อกัน ราคานี้ถือว่าโคตรถูกสำหรับพวกเขา

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2020, 17:47:59 »
รถเฉพาะกลุ่มครับ คนรักก็รักเลยคนไม่ชอบก็มองว่าแพงไป
ไม่งั้นเราคงไม่เห็นรถแปลกๆเช่น Focus RS มาวิ่งในไทยแน่นอน  หรือเอาจริงๆ Yaris ตัวนี้มันก็กลุ่มเดียวกับ A45 amg ,Audi RS3 อะไรพวกนี้นั่นแหละ แค่มันคือ Toyota ในแบบหลายคนมอง แต่เอาจริงๆมันคือ Gazoo เลยนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2020, 20:01:49 »
มันก็แค่ชื่อ yaris ทำให้รู้สึกว่ามันแพงมากกกกก ทั้งที่จริงๆมันแทบจะไม่มีอะไรที่ใช้ร่วมกับ yaris ปกติได้เลย

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2020, 20:25:11 »
ดูแล้วเหมือนเป็นรถเฉพาะกลุ่มจริงๆ เลยเอามาแค่ 6 คัน ซึ่งก็แปลกที่บ้านเรามีเอาเข้ามาขายด้วย แม้จะมีแค่ 6 คันก็ตาม

ตรงกันข้าม รถที่ลูกค้าคนไทยถามหาและอยากได้ ดันไม่เอาเข้ามา อย่าง Toyota Harrier ตัวล่าสุด หรือแม้แต่ Corolla ตัว 5 ประตู ที่ญี่ปุ่นดันสงวนไว้เฉพาะยุโรปและญี่ปุ่นเท่านั้น ทั้งที่มีโอกาสขายไปทั่วโลก มีแต่ได้กับได้

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2020, 20:32:47 »
ผมว่าราคาเขาก็ยังอยู่ในเกณฑ์ที่โอเคนะครับ คือปกติรถแนวนี้ก็คิดราคาราวๆ 1¥ = 1฿

อีกอย่างรถแบบนี้เขาผลิตมาเพื่อสนองคนรักรถ ไม่ใช่แบบ mass production cars มันก็ยอมรับได้ แต่ถ้าเป็นกรณีรถทั่วไปผลิตมาขายคนใช้รถทั่วไปราคานี้ผมว่าแพง
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2020, 09:02:53 »
ถ้าได้ขับ อาจจะบอกว่าไม่แพงก็ได้  :-*

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2020, 09:15:48 »
คนซื้อว่าไม่แพง คนว่าแพงมักไม่ซื้อ
"ค่าของเงิน" ในแต่ละคนไม่เท่ากัน

"3.8 ล."
คนธรรมดา-ชั้นกลาง กระบะ 4 ประตู 1.1, PPV 1.6-1.8, ที่เหลือเอาไว้ลงทุน
ชั้นกลาง-กลาง+  PPV SUV 1.6-1.8, Euro car 2.4 เกินมานิดหน่อย
กลาง+ Euro car 3.6-3.8
สูง  ได้ Luxury Watch หลายเรือน, ได้ Hi-End Luxury แค่เรือนเดียว แต่ต้องไม่ใช้รุ่นวัสดุเลอค่า 
ส่วน Ultra Luxury ต้องเพิ่มอีกพอควรถึงจะได้คุยกัน ส่วนรถไม่ต้องพูดถึง คนประเภทนี้ "มีมากเกินพอ"

รถประเภทนี้นอกจากกำลังทรัพย์อย่างเดียวคงไม่พอ
"ถ้าลูกบ้าไม่ถึงขั้นก็ยากที่จะซื้อ"
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2020, 09:06:29 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

โดยส่วนตัวมองว่า มันเแพงไปหน่อย

แต่โอเคละ หลายๆ ท่านบอกว่า รถมันเฉพาะกลุ่ม รถมัน rare item รถมัน limited ผมก็เข้าใจได้นะ อันนี้ไม่ว่ากันครับ

ผมแค่มองว่า ตัวแต่ง ตัวทำ จากโรงงาน เพื่อเทียบกับ ตัวเดิมๆ มันแพงกว่ากันแบบชัดเจน แทบแบบัญญัติไตรยางค์เลย เมื่อเทียบกับตัวอย่างที่ผมยกมา แค่นั้นเลย

ไม่ได้มองว่ามันเป็น YARIS หรือ ชื่อ YIRIS มันต้องราคาถูก หรือ อย่างใด

อย่างที่ผมยกตัวอย่างเลย พวก M หรือ AMG เป็นต้น อย่างที่บอก

คนขับ Type R ก็คงไม่ใช่คนทั่วๆ ไปมั้ง

คนขับ C63 AMG ก็คงไม่ใช่คนทั่วไป พอค้า แผงลอย มั้ง

คนขับ M4 ก็คงไม่ได้ใครก็ซื้อได้มั้ง

ถูกไหมครับ แต่โอเคละ ความ rare ของมัน ถ้าเทียบจำนวนคัน อาจจะไม่เท่า YARIS GR (ณ ตอนนี้) นะ แต่ที่แน่ๆ ทุกตัวอย่างที่ว่ามา ก็นำเข้า 32 ทุกคัน ถูกป่ะ บางคัน CC เยอะกว่า ภาษีแพงกว่าด้วยซ้ำ

ผมขับ 525d ผมยังไม่มีปัญหาซื้อ M5 เลย  ::) ::)

เอาเป็นว่า แค่ในมุมของผม คิดว่าแพงไปหน่อย แค่นั้นเลยครับ

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2020, 14:35:42 »
Manager online เพิ่งลงว่ามี 70 คัน ตอนนี้ยอดขายจะเป็นไง หมดไหม อนาคตราคาจะขึ้นไหม เพราะตัวแปรคือจำนวนที่ขายเปลี่ยนไป

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2020, 15:52:18 »

โดยส่วนตัวมองว่า มันเแพงไปหน่อย

แต่โอเคละ หลายๆ ท่านบอกว่า รถมันเฉพาะกลุ่ม รถมัน rare item รถมัน limited ผมก็เข้าใจได้นะ อันนี้ไม่ว่ากันครับ

ผมแค่มองว่า ตัวแต่ง ตัวทำ จากโรงงาน เพื่อเทียบกับ ตัวเดิมๆ มันแพงกว่ากันแบบชัดเจน แทบแบบัญญัติไตรยางค์เลย เมื่อเทียบกับตัวอย่างที่ผมยกมา แค่นั้นเลย

ไม่ได้มองว่ามันเป็น YARIS หรือ ชื่อ YIRIS มันต้องราคาถูก หรือ อย่างใด

อย่างที่ผมยกตัวอย่างเลย พวก M หรือ AMG เป็นต้น อย่างที่บอก

คนขับ Type R ก็คงไม่ใช่คนทั่วๆ ไปมั้ง

คนขับ C63 AMG ก็คงไม่ใช่คนทั่วไป พอค้า แผงลอย มั้ง

คนขับ M4 ก็คงไม่ได้ใครก็ซื้อได้มั้ง

ถูกไหมครับ แต่โอเคละ ความ rare ของมัน ถ้าเทียบจำนวนคัน อาจจะไม่เท่า YARIS GR (ณ ตอนนี้) นะ แต่ที่แน่ๆ ทุกตัวอย่างที่ว่ามา ก็นำเข้า 32 ทุกคัน ถูกป่ะ บางคัน CC เยอะกว่า ภาษีแพงกว่าด้วยซ้ำ

ผมขับ 525d ผมยังไม่มีปัญหาซื้อ M5 เลย  ::) ::)

เอาเป็นว่า แค่ในมุมของผม คิดว่าแพงไปหน่อย แค่นั้นเลยครับ

ผมว่าสินค้าญี่ปุ่น ที่ผู้ผลิตเขามองว่าพรีเมี่ยม เค้าก็มีความภูมิใจในสินค้าเค้าว่า มันก็มีดีไม่แพ้ฝรั่งด้วยจึงตั้งราคาสินค้ามาดุหน่อย

เทียบกับนากา ก็คงแบบ Credor Grand seiko อะไรเทือกๆนี้มั๊งครับ ของหน่ะดีจริง แต่พอถูกจับไปเทียบกับ europe ก็จะต้องขายให้ราคาต่ำกว่า คนใช้ถึงจะสนใจ

อีกหน่อยมันคง rare item ได้อยู่นะครับ เจ้า YARIS GR

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2020, 18:20:50 »

ผมว่าสินค้าญี่ปุ่น ที่ผู้ผลิตเขามองว่าพรีเมี่ยม เค้าก็มีความภูมิใจในสินค้าเค้าว่า มันก็มีดีไม่แพ้ฝรั่งด้วยจึงตั้งราคาสินค้ามาดุหน่อย

เทียบกับนากา ก็คงแบบ Credor Grand seiko อะไรเทือกๆนี้มั๊งครับ ของหน่ะดีจริง แต่พอถูกจับไปเทียบกับ europe ก็จะต้องขายให้ราคาต่ำกว่า คนใช้ถึงจะสนใจ

อีกหน่อยมันคง rare item ได้อยู่นะครับ เจ้า YARIS GR

ผมเทียบกับ Type R ก็มีครับ ไม่ต้องยุโรป ญี่ปุ่น เมกา หรอกครับ

ผมแค่ยกตัวอย่าง จริงๆ ไม่ได้แบ่งว่า ยุโรป ญี่ปุ่น เมกา แค่มองว่า เมื่อเทียบกับแล้ว ราคามันเพิ่มจากตัวธรรมดา ถ้าเทียบเป็นเท่า หรือ เปอร์เซ็นต์ มันเยอะเกินไป แค่นั้นครับ

ล่าสุดตอนนี้ ราคามา 2.7 ล้านแล้วครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2020, 18:30:26 »

ผมเทียบกับ Type R ก็มีครับ ไม่ต้องยุโรป ญี่ปุ่น เมกา หรอกครับ

ผมแค่ยกตัวอย่าง จริงๆ ไม่ได้แบ่งว่า ยุโรป ญี่ปุ่น เมกา แค่มองว่า เมื่อเทียบกับแล้ว ราคามันเพิ่มจากตัวธรรมดา ถ้าเทียบเป็นเท่า หรือ เปอร์เซ็นต์ มันเยอะเกินไป แค่นั้นครับ

ล่าสุดตอนนี้ ราคามา 2.7 ล้านแล้วครับ

ที่ว่าเทียบราคากับตัวธรรมดานี่ เทียบกับตัวไหนครับ

คงไม่ใช่ Yaris 1.2 บ้านเรานะครับ