ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้ที่ใช้ volvo หรือเคยใช้ volvo หน่อยครับ ว่าพอใจหรือไม่พอใจ อะไรบ้าง  (อ่าน 15816 ครั้ง)

ออฟไลน์ wsu

• Jr. Member
  • **
ตรงข้ามกับผมเลย ผมกับภรรยาเป็นหมอทั้งคู่ เคยจะซื้อ volvo แล้ว ตัวเองอยากได้ volvo มาก แต่ภรรยากลับไม่ค่อยเห้นด้วย สุดท้ายไปจบที่ forester ตอนนี้ก็ happy ทั้งคู่ เพราะผมว่าการขับขี่ เทียบกับราคารถ คุ้มครับ

ออฟไลน์ bennieT8

• Sr. Member
ตรงข้ามกับผมเลย ผมกับภรรยาเป็นหมอทั้งคู่ เคยจะซื้อ volvo แล้ว ตัวเองอยากได้ volvo มาก แต่ภรรยากลับไม่ค่อยเห้นด้วย สุดท้ายไปจบที่ forester ตอนนี้ก็ happy ทั้งคู่ เพราะผมว่าการขับขี่ เทียบกับราคารถ คุ้มครับ

อาชีพเดียวกันครับ  ใช้ XC60 T8 มาปีนึงเกือบหมื่นโลแล้ว  เป็นรถดีที่สุดที่เคยใช้  รถดีมาก+ปลอดภัยสุดๆ  ศูนย์บริการดีมาก  ระยะยาวต้องรอดู หลัง VSVP แม้จะต้องซ่อมแพงแต่ถ้าซ่อมจบก็ยินดีจ่ายครับ  รถดีจนไม่คิดเปลี่ยน  มีแต่คิดจะซื้อวอลโว่เพิ่ม  ผมว่าวอลโว่สมัยนี้ไม่ได้มีปัญหาเหมือนสมัยก่อนที่ขึ้นชื่อแล้ว
อีกคันใช้ฟอเรสเตอร์เช่นกัน  เป็นรถที่ดีคันนึงเลย  แม้จะอืดตีนต้นหน่อย  ประกอบมาเลย์เหมือนกับวอลโว่  แต่ขอบอกว่าคุณภาพการประกอบ,วัสดุต่างๆห่างชั้นกันมากตามราคา  แต่ถือว่าคุณภาพสมราคาทั้งสองคัน
จขกท.และภรรยาต่างมีเหตุผลคนละด้านครับ  เท่าที่เล่ามาเป็นผมไปวอลโว่แน่ๆ  ไม่น่าผิดหวังครับ

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
ในบอร์ดนี้ส่วนใหญ่จากที่ตอบคอมเมนท์มาว่าเป็น"ผู้ใช้จริงๆ"เป็นแพทย์สะมากเลยนะครับ

อยากให้จขกทลองคิดดูหรือไม่ก็พาไปลองรถคันจริงเลยครับ จะได้เห็นชัดๆกันไปเลยครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ SM.

ถ้าห่วงเรื่องค่าใช้จ่าย ผมว่ารถญี่ปุ่น น่าจะสบายใจกว่าเยอะนะครับ

ออฟไลน์ diamond4me

• Full Member
มองหารถที่ปลอดภัยให้ครอบครัวเหมือนกัน
ถ้ารถยุโรป ประทับใจ volvo มากกว่า benz bmw
ถ้ารถญี่ปุ่น ปลอดภัยสุดก็คงต้องเป็น subaru forester ผมเคยคิดจะซื้อ แต่เข้าไปสิงในคลับเหมือนค่าดูแลจะไม่ค่อยต่างกับ volvo สักเท่าไหร่

ตอนนี้ใช้ benz w211(ผมใช้), xc60(ภรรยาใช้), s60(ลูกใช้) และเร็วๆนี้จะออก xc90(ภรรยาอยากได้)
รถสำรองคือ hyundai h1 ปัญหาน้อยสุดๆเลย (แต่ไม่มีใครอยากขับรถ h1 ทุกๆวัน)

ถ้าไม่ติดเรื่องเงิน/รถสำรอง ผมก็เชียร์ volvo แน่ๆ  แต่ถ้ายังไม่พร้อมก็ควรหามือสอง หรือคุยให้ภรรยาเข้าใจครับ  volvo มือสองที่ปัญหาน้อยก็มีนะครับ เช่น s60 หลังปี 2014 เป็นต้นมา ส่วนอู่นอกที่ราคาไม่แรงผมแนะนำ อู่เจ๊จา

ออฟไลน์ demo2

ถ้าเป็นผม ผมจะบอกภรรยาว่า ตามใจเธอ จะเอาวอลโว่ก็ได้ แต่ขอเป็นรอหลังเธอเรียนจบได้ไหม เพราะตอนนั้นเธอจะมีรายได้เพิ่มเยอะเลย ซื้อแบบสบายใจกว่าตอนนี้นะ ส่วนตอนนี้ก็ซื้อตามเหตุผลที่คุณว่าไว้ดีกว่า
ปล ตอนเรียนต่องานมันหนักครับ หาเงินเพิ่มยากหน่อย ยิ่งถ้ามีลูก มีค่าใช้จ่าย แถมโอกาสหาเงินเพิ่มยาก(เพราะเทรนอยู่) แนะนำให้รอก่อน ผมว่าผู้หญิง ถ้าอ้างถึงเรื่องลูกยังไงเขาก็ยอมฟังเหตุผล

ปล ผมเป็นหมอศ้ลย์เหมือนกัน ผ่านช่วงเวลา training แบบนั้นมาแล้ว เชื่อผมเถอะ เรียนจบแล้วค่อยซื้อ ตอนนั้นอยากได้เทสล่าก็ยังได้เลย

ออฟไลน์ PC CK

ขออนุญาติตอบนะครับ
ผมอาชีพเดียวกับแฟนคุณ ช่วงนี้เรียนต่อเฉพาะทางสาขาฝั่งนี้เหนื่อยมากไป แต่เงินน้อยครับ อะไรที่คลายเครียดได้ผมทำหมดครับ
ถ้าคุณซื้อวอลโว่ได้ไม่เดือดร้อนซื้อเถอะครับ เคยได้ยินมั้ยครับ ตามใจเมีย เปย์เมียไม่มีจน  แต่ขัดเมียรับรองนรกบนดินดีๆนี่เองครับ
แฟนผมก็อยากได้วอลโว่เหมือนกันครับ แต่เค้าขี้เกียจไปเข้าศูนย์ที่ห่างกันสามร้อยกว่ากิโลเลยมาจบที่รถญี่ปุ่นหลายคันแทนครับ
ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องนี้เค้าก็อยากได้เหมือนกันครับ
หลังเค้าจบมาไม่ต้องห่วงว่าจะไม่มีเงินซ่อมหรอกครับ ถึงตอนนั้นอยากได้ราคาสูงกว่านั้นก็ซื้อได้ครับ
เข้าใจว่าจขกท.มีความกังวลในความคุ้มค่าครับคล้ายๆผม แต่เชื่อผมเถอะครับ เชื่อเมียไม่มีลำยากครับ
ปล.นานๆทีผมถึงจะตอบแบบมีสาระสักครั้งนะครับ ปกติ ตอบบ้าๆบอๆเรียก...ไว้ก่อนครับ ;D

ออฟไลน์ PREM

กระทู้นี้รวมหมอจริงๆ ครับ ขอแสดงตัวเป็นเพื่อนแพทย์ด้วยอีกคนครับ ;D
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Depart

• **
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ  เฮ้อ....รบกับภรรยาต่อไป

ออฟไลน์ lonely

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ  เฮ้อ....รบกับภรรยาต่อไป

เรียกว่า สู้กันด้วยเหตุผลดีกว่าครับ = เหตุผลใครดีกว่า ถูกต้องกว่า ก็ชนะไป  ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ aekoy

คงตัดสินใจยากสำหรับคนที่ยังไม่เคยใช้ Volvo มาก่อน ผมใช้มา 3 คันแล้ว ตอนนี้ใช้อยู่ 2 คัน ช่วงที่อยู่ในระยะประกันผมเข้าศูนย์ตลอดหลังหมดระนะบำรุงรักษาฟรีบางคันได้ 3 ปี บางช่วงมีโปร 5 ปีบ้าง 10 ปีบ้าง ผมเข้าศูนย์เฉพาะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามระยะล่าสุดเปลี่ยนน้ำมันเครื่องกับกรองราคา 3850 บาท ส่วนงานซ่อมอื่นๆผมทำที่อู่นอก ส่วนที่กังวลว่าระบบไฮบริดต้องเข้าศูนย์คงไม่ต้องกังวล ของโตโยต้าไฮบริดอู่นอกซ่อมได้ยี่ห้ออื่นเขาก็ซ่อมได้เพียงแต่ตอนนี้รถยังอยู่ในประกันอยู่
ส่วนค่าใช้จ่าย ผมคนเดียวเงินเดือน 50,000 ผมดูแลเรื่องค่าซ่อมกับเติมน้ำมันรถ 4 คัน Volvo V60 กับ 850 T5-R, SAAB 9000 Aero และ Toyota Corolla ผมยังดูแลได้ไม่มีปัญหาอะไรเลย ที่บ้านผมใช้รถยาวๆขั้นต่ำ 15 ปี
ประสบการณ์ที่ใช้ Volvo คือ เบาะนั่งสบายมากๆขับทางไกลไม่เมื่อยไม่ปวดหลังยิ่งมีระบบ Adaptive cruise control ทำให้ขับสบายมากรถเบรคเองเร่งเองรุ่นที่ภรรยาเจ้าของกระทู้สนใจยิ่งดีกว่าอีกเป็น Auto pilot มือไม่ต้องจับพวงมาลัยก็ได้ ผมรอดจากการชนหนักมา 3 ครั้งเพราะระบบความปลอดภัยของ volvo การขับขี่คงไปเข้าโค้งแข่งกับ BMW และ Benz คงไม่ได้ รถขับหน้าสู้รถขับหลังไม่ได้อยู่แล้ว ข้อดีอีกอย่างของ Volvo van คือเบาะหลังมันพับราบสนิททำเป็นที่นอนได้เลยตอนลูกผมเล็กๆปรับเบาะให้นอนกันตลอดแต่มีอยู่ครั้งนึงคันหน้าเบรคกะทันหันพอดีตั้ง ACC ไว้รถเบรคให้เองไม่ชนแต่เด็กที่นอนกันอยู่ข้างหลังกลิ้งหล่นมาลงตรงที่วางเท้าร้องไห้กันใหญ่ หลังจากนั้นเลยไม่ให้นอนแบบนั้นแล้วตอนนี้ทุกคนจะรัด seat belt กันหมดทั้งหน้าหลัง
ที่ครอบครัวผมใช้ Volvo ก็เพราะภรรยาเลือกครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ Mr.Joe

ปลอดภัย และไม่จุกจิกเท่าดาว เป็นคำแนะนำง่ายๆครับ
ที่บ้านเริ่มกลับมาใช้ Volvo ยุคใหม่ตั้งแต่ XC90 ตัวเก่า ถ้าไม่นับว่าตัวนั้น Volvo แนะนำให้ลูกค้าเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่ 100,000 กม. เกียร์เลยเจ๊งกันเยอะ แต่ผมแนะนำน้าว่าให้เปลี่ยนที่ 50,000 เลยรอดไป ส่วนที่เหลือก็ไม่มีอะไรจุกจิก อีกคันคือ S80 2.5t ตัว 5 สูบ คันนี้ 8 ปีแล้ว เปลี่ยนของเหลวตามระยะ ส่วนน้ำมันเกียร์นี่ 30,000 เปลี่ยน 50,000 เปลี่ยน ก็ทนดี
ตัวล่าสุด XC90 t8 ของลูกน้า คันนี้ซื้อตั้งแต่ปีแรกที่เปิดตัว วิ่งมา 1.4 แสน กม. ลุยดูที่ดิน สลับทำงานกรุงเทพ ตอนนี้ก็ยังไม่มีอะไรงอแง
ส่วนคันอื่นๆที่มีก็ Alphard 3.5 ตัวที่แล้ว มีตราดาวกับใบพัด (ตอนนี้ใจมาใบพัดเยอะ ตั้งแต่ดาวพังกันบ่อย)
ตอนแรกปี 2021 จะออก V60 t8 อีกคัน แต่เจอ Covid กระแทกเศรษฐกิจเข้าไป ตอนนี้หยุดก่อนครับ 5555

ออฟไลน์ Devil13

ภรรยาอยากได้ = ต้องได้ครับ ผมเข้าใจ ;)
เอางี้ครับ ค่อยๆโน้นน้าว หาคนที่ภรรยาคุณเค้าเชื่อถือ มองค่อยๆพูดดู
สามีสอนภรรยาไม่ได้ครับ แต่คนอื่นพูดเค้าจะเชื่อ
พอคนอื่นพูด คุณไม่ต้องเสริมครับ ปล่อยให้คนอื่นพูดเยอะๆ คุณเก๊กนิ่งๆไว้
แล้วเค้าจะยอมเปลี่ยนใจเองครับ

ภรรยาฟังทุกคนครับ ยกเว้นสามี  ;D

ออฟไลน์ diamond4me

เหมือนว่าคุณก็รั้นพอควรแหละ แต่ละคนก็มีเหตุผลดีๆ ลองเปิดใจ+ค่อยๆคุยกัน ขอให้จบด้วยดีครับ

ออฟไลน์ Showbiz

ความเห็นเมีย ถือเป็นที่สุด เชื่อผมครับ ;D

ออฟไลน์ keikun

• **
มีใครเคยใช้บริการศูนย์Volvo ตลิ่งชันไหมครับ ผมกำลังจะดู XC60 เลยอยากทราบว่าศูนย์บริการนี้ดีไหม
ตอนนี้ที่ดูมี XC60 กับ X3 ครับ
BMW 520D F10 LCI 2012
BMW X3 F25 LCI 2014
Mazda CX5 Minor 2016
Alphard SC 2018
CLS300d CKD 2019
BMW 530e M sport 2019

ออฟไลน์ Ty ESC

ด้วยความเคารพครับ

เคยใช้ วอลโว่ มา สี่คัน

สู้กับศูนย์ กับอู่มาหลายสิบปี ตั้งแต่ สวีเดนมอเตอ จน วอลโว่ไทยแลนด์

แต่ที่จะบอกคือ

ที่ว่า ศูนย์วอลโว่น่ากลัว
ผมกลัวภรรยามากกกว่า

ถ้าภรรยาบอกว่า วอลโว่
ผมก็จัดวอลโว่ครับ จบ

เกิดท่านอยากได้แล้วไม่ได้ รับรองว่าเจ็บหนัก

เชื่อภรรยาครับ ไม่ต้องใช้ เหตผลกรืออารม ตัดสิน ใช้ภรรยาตัดสิน คือเป็นที่สุดครับ

ออฟไลน์ urangutang

สอบถามเพิ่มเติมนิดครับ

ศูนย์ volvo ที่บางนา เป็นไงบ้างครับ

ปล.พอดีใกล้บ้านสุดก็ที่นี่แหละครับ

ออฟไลน์ CMaN20

สอบถามผู้ที่ใช้ volvo หรือเคยใช้ volvo หน่อยครับ  ว่าพอใจหรือไม่พอใจ  อะไรบ้าง

ที่ผมถามเพราะตอนนี้  ผมกำลังขัดแย้งกับภรรยาอยู่  เรื่อง volvo  เพราะภรรยาชอบ volvo อยากจะออก volvo
ซึ่งตอนนี้ผมคิดว่าเธอกำลังใช้อารมณ์ล้วนๆ  โดยที่ไม่ค่อยจะฟังเหตุผลที่ผมแย้งเลย

คือตอนนี้  ผมและภรรไม่มีรถของตัวเองแล้ว  เพราะขายออกไปหมดแล้ว  ตอนนี้จะไปไหนมาไหน  ก็ใช้รถของน้องสาวหรือรถพ่อบ้างเป็นบางครั้ง

ทีนี้โจทย์ของผมเนี่ย  คือ  อยากจะแบ่งซื้อรถ 2 คัน  เผื่อกระจายความเสี่ยง  ซึ่งเป็นรถบ้านหรือรถตลาด  ในงบประมาณ 2.0 - 2.2 ล้าน(ซื้อสด)
ผมขับคนเดียว  ภรรยาไม่ขับ  เพราะไม่คล่องและกลัวการขับรถ

แต่ภรรยา  ต้องการ volvo s60 plugin หรือ xc40 recharge  ซึ่งอาจจะเกินงบไปบ้างไม่เป็นไร  แต่อยากได้ความปลอดภัย
เพราะมีลูกอ่อนๆ 1 คน

แต่ผมกังวล  เรื่องค่าใช้จ่ายหรือปัญหา  หลังหมด warrantee  ว่ามันจะเป็นเบี้ยหัวแตก  ด้วยราคารถต่อไป  ราคาก็จะตกลงไปมากพอแล้ว 
ทีนี้ค่าใช้จ่ายการซ่อม  การบำรุงรักษา  ที่ผมเป็นกังวล  คือผมเสียดายเงินครับ

ส่วนภรรยา  ก็จะใช้อารมณ์เหนือเหตุผลที่ผมบอก  คือชอบมาก  เรียกว่าคลั่งไคล้เลย  เผลอๆ  ใช้ไปเป็นสิบปี  ต่อให้ต้องซ่อมหนักก็ไม่คิดขาย
ภรรยาผมจะเป็นคนนิสัยประมาณนี้ 

ผมและภรรยาเองก็ไม่ได้ถึงกับมีเงินถุงเงินถัง  ดีที่ไม่มีภาระอะไรมาก  ไม่มีอะไรต้องผ่อน  แค่มีค่าใช้จ่ายรายเดือนประมาณ 4-5 หมื่นบาท 
ซึ่งผมคิดว่าอนาคตก็ไม่แน่นอน  เพราะผมไม่ได้ทำงานประจำ  เล่นหุ้น  และเลี้ยงลูกอยู่บ้านกับแม่ผมเองบ้างเป็นบางวัน

ส่วนภรรยาตอนนี้ก็ไม่ได้ทำงานประจำแล้ว  ออกจากงานประจำ  ตอนนี้เรียนแพทย์เฉพาะทางอีกหลายปีกว่าจะจบ

ผมเลยอยากทราบถึงประสบการณ์การใช้รถ volvo ของเพื่อนสมาชิกในนี้  ว่าค่าดูแลบำรุงรักษาและปัญหา  เป็นอย่างไรบ้าง 
ผมควรจะตามใจภรรยาผม  หรือค้านสุดทางดีครับ

ขอบคุณครับ

ใช้ XC90 D5 Y2020 เป็น Volvo คันแรกของบ้านจากที่มี Benz/BM ดีเซลและรถญี่ปุ่นอื่นๆ. ผมเลือก Volvo เพราะ Choice ผมคือ SUV ที่มี3แถวและนั่งได้จริง และ Volvo ตอบโจทย์ที่สุดในส่วนของแบรนยุโรป และ! ที่ผมเลือกดีเซลเพราะระยะยาวยังไงก็ทนกว่าและราคาลงยากกว่า (ไม่ได้บอกว่าไฟฟ้าไม่ดีนะครับ) คือผมจะบอกว่าถ้าผมเป็นคุณผมจะไม่ซื้อเพราะเรื่องการเงินที่คุณกังวลครับ ผมคงไปรถญี่ปุ่นที่ความปลอดภัยดีๆ เช่น Mazda/Subaru.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ 1NNG

• Newbie
  • *
ตอนแรกภรรยาไม่ชอบวอลโว่

ไปลอง test drive  XC60 T8 ปี 2020 มา เธอเปลี่ยนใจอยากได้ ติดที่สีรถยังไม่ถูกใจ ส่วนเรื่องระบบความปลอดภัย ผมว่าดีกว่าคู่แข่งเลยนะ
เดี๋ยวผมจะไปลอง XC60 ปี 2021 ดูด้วย ถ้ายังขับนิ่มนวลอยู่ สงสัยได้เป็นสมาชิกชมรมวอลโว่แน่ๆ ครับ

ออฟไลน์ UK16

• **
ตัวเลือกของครอบครัวผม สำหรับผม volvo xc40 t5 recharge กับ new harrier   ภรรยา muxตัวใหม่ กับ fortuner legender  ผมตามใจภรรยาแต่ขอให้เธอไปลองดูก่อน (ผมอยู่ต่างจังหวัด) มากรุงเทพ เจอศูนย์volvo บางบัวทองก่อน(รถตลาดที่บ้านมีเดี่ยวกลับมาลอง) ผมวนเข้าไป สุดท้ายคันอื่นไม่ไปดูแล้ว พรุ่งนี้รับรถครับ xc40 t5 recharge สีแดง อารมณ์สตรีล้วนๆครับ

ออฟไลน์ basterias

ตัวเลือกของครอบครัวผม สำหรับผม volvo xc40 t5 recharge กับ new harrier   ภรรยา muxตัวใหม่ กับ fortuner legender  ผมตามใจภรรยาแต่ขอให้เธอไปลองดูก่อน (ผมอยู่ต่างจังหวัด) มากรุงเทพ เจอศูนย์volvo บางบัวทองก่อน(รถตลาดที่บ้านมีเดี่ยวกลับมาลอง) ผมวนเข้าไป สุดท้ายคันอื่นไม่ไปดูแล้ว พรุ่งนี้รับรถครับ xc40 t5 recharge สีแดง อารมณ์สตรีล้วนๆครับ

ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ xc40 สีแดงสวยจริงๆครับ

ปลใอารมณ์เหมือนบ้านผมเลยไปลองรถกันสี่คน ไปศูนย์วอลโว่ก่อน ทุกคนลองเสร็จปุ้ปบอกเอาคันนี้แหล่ะ ผมต้องไปลองคันอื่นคนเดียววันหลังเลย เขาจะกลับบ้านกันหมดแล้ว แต่สุดท้ายก็ได้วอลโว่มาจริงๆครับ  :'(
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ bingoman

เคยใช้เก๋ง Volvo อ่ะครับ

ที่ชอบ:แข็งแรง ปลอดภัย เหล็กหนามากๆ  เคยไปซัดตูดรถบรรทุก หน้าหม้อยุบเปิดมาเยอะเลย  แต่เครื่อง เกียร์ ไม่เสียหาย  ถ้าเป็นรถญี่ปุ่น เครื่อง+เกียร์ คงกระจายไปแล้ว 

ที่ไม่ชอบ:  ขับไม่สนุก  รอบปลายกำลังไม่ดี ออกตัวก็ไม่ดี   รถหนักกินน้ำมัน topspeed ไมไ่ด้ดั่งที่ claim ไว้อีก (อันนี้เคืองมาก)  พวงมาลัยโคลงๆ ไม่คม  คันเร่งหน่วง  ช่วงล่างไม่มั่นคงเท่า BMW  เบรคไม่อยู่ดีๆ แบบรถเยอรมันพรีเมียม อันนี้หนัก คือ limit brake มันต่ำมาก  ของเยอรมันถ้าเหยียบแบบหนักๆ แล้ว  เราคิดว่ายังไม่หน่วงพอ  เหยียบเพิ่ม มันจะมีอีกเฮือกให้หน่วง แต่ Volvo เบรคเหมือนพวก Honda คือเหยียบหนักแล้ว พอเหยียบเพิ่ม มันไม่หน่วงเพิ่มแล้วครับ มันหมด limit ไวมาก  ค่าซ่อมแพงระดับเยอรมันพรีเมียม  วัสดุกรอบแห้งแตกหักง่าย 

สรุปคือ  เป็นรถที่ซื้อเพราะราคาน่าคบหา ตอนแรกคิดว่าสมรรถนะแย่กว่า BMW ซักหน่อย ช่างมันปะไร ยังไงก็เทพกว่ารถญี่ปุ่น   พอใช้จริงแล้ว  สมรรถนะมันแทบจะไม่ได้ดีกว่ารถญี่ปุ่นเลย  แต่กลับซ่อมแพงแบบเยอรมันพรีเมียม  ซื้อมาก็ถูก ไหงซ่อมแพง วัสดุไม่เหมาะกับอากาศบ้านเราอีกครับ 

ใช้แล้ว ไม่ประทับใจขนาดที่อยากได้คันใหม่ครับ  เพิ่มเงินไปเยอรมัน หรือลดเงินไป Camry แบบนี้ดีกว่า สำหรับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2020, 16:33:59 โดย bingoman »

ออฟไลน์ lonely

เคยใช้เก๋ง Volvo อ่ะครับ

ที่ชอบ:แข็งแรง ปลอดภัย เหล็กหนามากๆ  เคยไปซัดตูดรถบรรทุก หน้าหม้อยุบเปิดมาเยอะเลย  แต่เครื่อง เกียร์ ไม่เสียหาย  ถ้าเป็นรถญี่ปุ่น เครื่อง+เกียร์ คงกระจายไปแล้ว 

ที่ไม่ชอบ:  ขับไม่สนุก  รอบปลายกำลังไม่ดี ออกตัวก็ไม่ดี   รถหนักกินน้ำมัน topspeed ไมไ่ด้ดั่งที่ claim ไว้อีก (อันนี้เคืองมาก)  พวงมาลัยโคลงๆ ไม่คม  คันเร่งหน่วง  ช่วงล่างไม่มั่นคงเท่า BMW  เบรคไม่อยู่ดีๆ แบบรถเยอรมันพรีเมียม อันนี้หนัก คือ limit brake มันต่ำมาก  ของเยอรมันถ้าเหยียบแบบหนักๆ แล้ว  เราคิดว่ายังไม่หน่วงพอ  เหยียบเพิ่ม มันจะมีอีกเฮือกให้หน่วง แต่ Volvo เบรคเหมือนพวก Honda คือเหยียบหนักแล้ว พอเหยียบเพิ่ม มันไม่หน่วงเพิ่มแล้วครับ มันหมด limit ไวมาก  ค่าซ่อมแพงระดับเยอรมันพรีเมียม  วัสดุกรอบแห้งแตกหักง่าย 

สรุปคือ  เป็นรถที่ซื้อเพราะราคาน่าคบหา ตอนแรกคิดว่าสมรรถนะแย่กว่า BMW ซักหน่อย ช่างมันปะไร ยังไงก็เทพกว่ารถญี่ปุ่น   พอใช้จริงแล้ว  สมรรถนะมันแทบจะไม่ได้ดีกว่ารถญี่ปุ่นเลย  แต่กลับซ่อมแพงแบบเยอรมันพรีเมียม  ซื้อมาก็ถูก ไหงซ่อมแพง วัสดุไม่เหมาะกับอากาศบ้านเราอีกครับ 

ใช้แล้ว ไม่ประทับใจขนาดที่อยากได้คันใหม่ครับ  เพิ่มเงินไปเยอรมัน หรือลดเงินไป Camry แบบนี้ดีกว่า สำหรับผม

Volvo รุ่นไหน ปีอะไรครับ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ UK16

• **
ด้วยความเคารพครับ

เคยใช้ วอลโว่ มา สี่คัน

สู้กับศูนย์ กับอู่มาหลายสิบปี ตั้งแต่ สวีเดนมอเตอ จน วอลโว่ไทยแลนด์

แต่ที่จะบอกคือ

ที่ว่า ศูนย์วอลโว่น่ากลัว
ผมกลัวภรรยามากกกว่า

ถ้าภรรยาบอกว่า วอลโว่
ผมก็จัดวอลโว่ครับ จบ

เกิดท่านอยากได้แล้วไม่ได้ รับรองว่าเจ็บหนัก

เชื่อภรรยาครับ ไม่ต้องใช้ เหตผลกรืออารม ตัดสิน ใช้ภรรยาตัดสิน คือเป็นที่สุดครับ
แสดงว่าผมมาถูกทางแล้ว  :D :D