ผู้เขียน หัวข้อ: [คลิป] ขับรถต่างจังหวัดกลางคืน ระวังรถไม่มีไฟท้าย ไม่เปิดไฟเลี้ยว และกลับรถ  (อ่าน 5900 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ไม่รู้ตัดสินใจถูกไหมที่ตั้งกระทู้นี้นะครับ ใจนึงก็กลัวดรามา แต่ใจนึงก็คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์สำหรับคนอื่นๆ ก็เลยตัดสินใจตั้งละกันครับ..

ผมมีโอกาสมาอยู่ ตจว 1 สัปดาห์ครับ ไม่ใช่คนในพื้นที่ก็เลยยังไม่ค่อยระวังการขับรถของคนในพื้นที่มากนัก ยังชินกับการขับรถแบบในเมือง ระแวดระวังรถแบบในเมือง วันนี้ช่วงค่ำได้ขับรถไปต่างอำเภอเพื่อไปหาซื้อของกิน จริงๆก็อยากขับรถเล่นด้วยแหละครับ แต่ระหว่างทางก็โดนรับน้อง มีรถบรรทุกเล็ก(อีแต๋นหรือเปล่า)ไม่มีไฟท้าย ไม่เปิดไฟเลี้ยว กำลังอยู่เลนขวาเตรียม u-turn โผล่เข้ามาจากปลายแสงไฟ ตอนนั้นผมไม่ได้ดูไมล์ความเร็ว แต่น่าจะประมาณ 100+- นี่แหละครับ

เลยอยากฝากคลิปนี้เผื่อจะเป็นประโยชน์กับหลายๆท่านที่เดินทางต่างจังหวัดนะครับ ให้ระมัดระวังรถที่ไม่มีไฟท้ายด้วย ผมอยู่ที่นี่หลายๆวัน ได้ยินเสียงรถบิ๊กไบค์เบิ้ลเครื่อง เร่งเครื่องกันอยู่เนืองๆ ได้ยินเสียงรถยนต์น่าจะแต่งท่อก็เร่งเครื่องอยู่บ่อยๆเช่นกัน เลยคิดว่าถนนเส้นนี้น่าจะมีคนขับเร็วไม่ใช่น้อย ยังไงขอให้ระวังกันด้วยละกันครับ

เป็นถนนเส้นทางที่จะเดินทางจาก กทม. เพื่อไปเข้าค้อนะครับ ช่วงที่เกิดเหตุเป็นช่วงระหว่าง อ.ศรีเทพ มุ่งหน้าไป อ.ลำนารายณ์ ครับ..

*เพิ่มเติม* เมื่อคืนได้คุยกับพี่ท่านหนึ่งในกลุ่ม Pajero ท่านอธิบายว่าปกติเวลาออก ตจว ท่านจะเปิดเรด้าระยะไกล คือเป็นระบบที่ detect รถที่อยู่ด้านหน้าแล้วจะกดเบรคให้เราออโต้ครับ ถ้าไม่หักหลบ ระบบจะเบรคจนรถเราหยุดนิ่งเลย ระบบนี้จะมีอยู่ในรถราคาล้านต้นๆขึ้นไป นับว่าเป็นระบบที่เยี่ยมมาก ช่วยให้ขับขี่ปลอดภัยจากเหตุการณ์นี้ได้มากเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2020, 10:14:00 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ BigCat

ต้องเจอเป็นปกติครับ เคยบ่อยๆ
หนักสุด ถนน 4 เลน มอเตอไซค์ ตัดจากซ้ายสุด มาขวาสุดกลับรถ และไม่มีไฟท้าย แหม่  ลากทั้งเบรคทั้งแตร
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
หนักสุด ถนน 4 เลน มอเตอไซค์ ตัดจากซ้ายสุด มาขวาสุดกลับรถ และไม่มีไฟท้าย แหม่  ลากทั้งเบรคทั้งแตร

โหดสุดเลยครับแบบนั้น
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member

ด้วยความเคารพ เมืองไทย บีบแตร โดนจอดขวางถือไม้ ถือปืนกันมาง่ายๆเลยนะครับ พูดแล้วเศร้า ไทยแลนด์แดนสยามเมืองยิ้ม

ด้วยความเคารพ เมืองไทย บีบแตร โดนจอดขวางถือไม้ ถือปืนกันมาง่ายๆเลยนะครับ พูดแล้วเศร้า ไทยแลนด์แดนสยามเมืองยิ้ม

ตามสูตร ต้องบีบแตร แล้วรีบกระทืบคันเร่งหนีให้ไวๆครับ ถึงจะรอดแน่ๆ สำหรับไทยแลนด์โอนลี่

ออฟไลน์ HLRx

ผมอยู่ ตจว เลยชินกับเหตุการณ์ แบบนี้
แถวบ้าน จะมีรถกระบะบรรทุกขี้ยาง / ต้นยาง /น้ำยาง พวกนี้จะใช้กระบะคันเก่าๆ ไม่เคยผ่านโฟมล้างรถมามากกว่า 15 ปี ไม่มีไฟสัญญาณเหลือซักอย่างหลังรถ

ผมอยู่ ตจว เลยชินกับเหตุการณ์ แบบนี้
แถวบ้าน จะมีรถกระบะบรรทุกขี้ยาง / ต้นยาง /น้ำยาง พวกนี้จะใช้กระบะคันเก่าๆ ไม่เคยผ่านโฟมล้างรถมามากกว่า 15 ปี ไม่มีไฟสัญญาณเหลือซักอย่างหลังรถ

พอเข้าใจแล้วครับว่าทำไมกลางคืน คน ตจว ขับรถกันช้ามากๆ เจอบ่อยๆที่ 60+- อย่างไวเจอไม่กี่คันที่ขับ 80 แม้จะเป็นถนนเส้นหลักแบบ 4 เลนฝั่งละสองเลนครับ คนที่ขับไวหน่อยมักจะเป้นคนขับเข้าเมือง หรือเป้นคนต่างถิ่น (เหมือนผม) แทบทั้งนั้นเลย

ออฟไลน์ CarameLon

แถมไฟถนนนิเสียบ่อย วิ่งกันมืดๆ จุดกลับรถเลนขวาอย่างเยอะ
ขับตจว.เอาสติไปเยอะๆ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
คือผมเจอบ่อยมาก จนมันเป็นความชินไปแล้ว
ทำได้แค่บ่นๆด่าในใจ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ KATANA

• Full Member
ผมเคยเจอนะ ยืมกระบะเก่าๆ พ่อเพื่อนไปขับ ถนนมืดมิด ไฟหน้ารถก็ดันไปปรับให้ส่องได้แค่ระยะ 2 เมตร จากหน้ารถ

เลยต้องขับคลานช้าๆ ที่เลนซ้าย อยู่ดีๆ ในระยะไฟหน้าก็เห็น "มอเตอร์ไซค์จอดล้มขวางเลน"

โฮ้! หักหลบแทบไม่ทัน ตกใจมาก ขาสั่นเลย

ออฟไลน์ tnp_super

เคยเจอแปลกๆคือรถบริษัทกระบะสี่ประตูใส่หลังคาแครี่บอย ทะเบียน กทม. ถนนเลนสวนแล้วมากระพริบไฟใส่เพื่อให้หลบ คือคิดในใจถนนสองเลน จะให้กูหลบไปไหนวะ

ออฟไลน์ redsun

ผมแทบไม่เห็นรถอีแต๋นเลยครับ
เค้าวิ่งขวาอีกต่างหาก OMG  :-X
ผมไม่ค่อยได้วิ่งตจว.เสียด้วยไม่รู้เลยครับ
เป็นประโยชน์จริงๆครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ CMaN20

หนึ่งเหตุผมที่ควรมีกล้องหน้า-หลังแบบชัดๆ หากเกิดอะไรขึ้นแล้วคุณไม่มีกล้อง กลายเป็นคุณผิด หากมีกล้องแล้วฝ่ายนั่นผิด จะตามมาด้วย จน ไม่มีเงิน/ชาวบ้านหาเช้ากินค่ำ. ผมต้องพูดแบบนี้เลยว่าหลักฐานเราต้องแน่น และการทำของคนพวกนี้เห็นแก่ตัวสุดๆครับ อย่างเอาความจนมาอ้างเวลาที่คุณทำผิดแล้วไม่แคร์ผู้ใช้ถนนคนอื่นเลย.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ SM.

ผมชนท้ายมาแล้วครับ รถไม่มีไฟ วิ่งกลางคืน ไฟถนนก็ไม่มีซักดวง สภาพรถก็ไม่ต้องคิดมาก ขายซาก

ออฟไลน์ Fly to dream

อยู่​ต่างจังหวัด​ทำตัวกร่างขึ้นไปเลยครับเวลาขับรถ ไฟสูง​จี้ไปก่อนในจุดกลับรถ ผ่านแยกไฟแดงย้ำไฟสูงไปเลย เห็นมอเตอร์​ไซร์อัดไฟสูง​ใส่ไปก่อน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Sgt_Meen

• Full Member
ผมอยู่ต่างอำเภอ เจอประจำครับ รถไม่มีไฟ ทั้ง MC รถพ่วงข้าง รถบรรทุก กระบะ
แถมเปลี่ยนเลยไม่ดูรถหลัง ไฟเลี้ยวไม่เปิด ประจำครับ
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ โบตั๋น

ปกติของต่างจังหวัดเลยครับ ทั้งเหนือใต้อีสาน ปกติผมขับกลางคืนถ้าช่วงที่ถนนสว่างๆ ใกล้ที่กลับรถจะชะลอความเร็วลงหน่อย
ทุกครั้งที่ผ่านแยก หรือ ทางกลับรถ ให้ยกไฟสูงซักที ไม่ว่าจะมีรถหรือไม่มี บางทีมอเตอร์ไซค์โผล่มาไม่ทันตั้งตัว
หรือถ้ากลางคืนเห็นมอเตอร์ไซค์วิ่งอยู่เลนซ้าย ยกไฟสูงเตือนให้เขารู้ว่ามีรถจะวิ่งแซง จะได้ไม่เลี้ยวเข้าเลนขวา
กลางคืนแนะนำยกแต่ไฟสูงรัวๆเลยครับ แตรไว้ใช้กลางวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2020, 23:45:06 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ valent

ขับต่างจังหวัด ควรเปิดไฟสูงเป็นระยะเพื่อเช็คทางบนถนนครับ อย่าเปิดไฟต่ำแบบยิงยาว
ถนนสองเลนที่จำเป็นต้องใช้ไฟต่ำบ่อยๆ ก็ควรกระพริบไฟสูงเป็นระยะด้วยครับ
แม้กระทั่งจะแซงรถใหญ่กระพริบไฟสูงซักทีนึงเพื่อเตือน และเช็คทาง
คนขับรถบรรทุกจะเข้าใจความหมายดีครับ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ kiwiwi

เวลาเจอพวก here here พวกนี้ ซึ่งเป็นพวกที่สามารถฆ่าคนอื่นตายทางอ้อมได้เลย แล้วเราอยากจะจัดการสั่งสอนมันบ้าง เพื่อให้มันไม่ไปทำกับคนอื่นอีก

เราจะกลายเป็นผู้ร้ายและจำเลยของสังคมทันที หากมีคนถ่ายเราไว้ได้

แล้วกฏหมายเองก็ไม่สามารถจัดการพวกไร้ความรับผิดชอบต่าสังคมได้ซะด้วยสิ

เหมือนพวกเรายังใช้ชีวิตอยู่ในประเทศด้อยพัฒนายังไงไม่รู้ บอกไม่ถูก

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ อธิบายเพิ่มเติม จุดที่ผมเจอนั้นค่อนข้างมีไฟข้างทางส่องสว่างอยู่แล้ว ผมเลยคิดว่าน่าจะยิ่งทำให้คนขับประมาท อย่างผมเองพอเห้นว่าไฟสว่างก็ชะล่าใจ ต่อให้ถ้าพื้นที่อื่นๆผมจะเช็คพื้นที่ด้วยการยิงไฟสูงบ้าง แต่ถ้ามาพื้นที่ๆไฟสว่างแบบนี้อาจจะไม่ได้เปิดไฟสูงก็ได้ เพราะคิดว่ามันสว่างเห็นอยู่แล้วน่ะครับ ก็อาจจะเป้นอีกจุดนึงที่ต้องระวัง

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ bravo

นอกจากรถ ที่ไม่มีไฟท้ายแบบนี้

ถ้าเป็นหน้าตัดอ้อย ยิ่งอันตราย ทั้งรถขนอ้อยไม่มีไฟท้าย ทั้งอ้อยที่ตกหล่นบนถนน อันตรายมากๆ ครับ

ออฟไลน์ basterias

อันตรายมากๆ เจอแบบนี้แล้วไม่อยากขับรถกลางคืนเลยครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ตจวกลางคืนไฟสูงใช้ให้ชินเลยครับโดยเฉพาะจุดกลับรถ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมเกือบชนมอไซ เวลาขับต่างจังหวัด หลายครั้ง  :(
เพราะเจอพวกไม่มีทั้งไฟหน้า-หลัง อะไรเลย ป้ายทะเบียนที่สะท้อนแสงได้ก็ไม่มี

ออฟไลน์ F e r m a r c o

นึกถึงประโยชน์ของออฟชั่น night vision ในรถหรูๆเลยครับ
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

ตอบในฐานะคนอยู่ ตจว
ตอนกลางคืนพยายามอย่าขับเร็วครับ ไฟสูงพยายามเปิดไว้ เมื่ออยู่ที่ไม่ค่อยมีไฟ หรือเมื่อไม่มีรถสวน  และด้านซ้ายไหล่ทาง อย่าไปชิดมาก มักจะเจอรถจอดไว้ หรือมีอะไรไม่คาดคิดโผล่ออกมา ปราบเซียน คาที่มาเยอะแล้ว อันตราย

ออฟไลน์ Carnival911

• Jr. Member
  • **
ขับรถกลางคืน ถ้าไม่มั่นใจในทัศนวิสัย ใ​ห​้เปิดไฟสูงเรื่อยๆครับ อย่าไปหวังกับคนไร้จิตสำนึก ไฟหน้าขาด ไฟท้ายขาด เจอประจำทั้งใน กทม และต่างจังหวัด