ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังคิดจะเปลี่ยนจาก accord g9 มาเป็น Cityแฮชแบ็ก1.0RS ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 8061 ครั้ง)

คำถามอาจจะฟังดูแปลกๆนะครับ คือตอนนี้ผมใช้ accord g9 อยู่ ก็ใช้มาตั้งแต่ปี2014แล้วครับ
รถมันก็ยังไม่ได้มีปัญหาอะไร จะมีคือเริ่มเสื่อมสภาพไปตามกาลเวลา ผมคงเริ่มเบื่อๆแหละ เพราะทุกวันนี้ผมขับรถในเมืองมากกว่า อยากซื้อรถเล็กๆไว้ขับสักคัน
ผมเลยอยากทราบว่า city 1.0 turbo มันมีปัญหาอะไรจุกจิกกับเครื่องยนต์ตัวนี้ไหมครับ
แล้วใครเคยขับทั้ง city 1.0 rs กับ Accord G9  อยากทราบว่าเรื่องการขับขี่ city มันด้อยกว่ามากไหมครับ
คือผมมี JazzGE อีกคัน ซึ่งเป็นรถที่ผมคิดว่าการขับขี่แย่มาก ไม่มั่นใจเลย ผมไม่กล้าขับไปไหนไกลๆเลย (ถ้าซื้อคือขาย jazzทิ้งเอาเงินไปซื้อคันใหม่)
เลยไม่รู้ว่า City1.0turbo ตัวปัจจุบัน การขับขี่มันดีขึ้นกว่า jazz ge มากแค่ไหนครับ

ผมก็ลังเลนะว่าจะซื้อ รถเล็กเพิ่มดีไหม ตอนนี้ผมรู้สึกชอบขับรถคันเล็กๆ คงเพราะขับคันใหญ่ๆ มาตลอดเลยเบื่อ
ขนาดไปขับ Civic รุ่นปัจจุบัน ผมยังคิดว่าใหญ่ไปเลย
Civic รุ่นปัจจุบันเมียผมใช้อยู่ ซึ่งผมขับแล้ว คิดว่ามันขับดีกว่า accord G9 อีกนะ เพียงแต่มันกระเทือนกว่า และเสียงล้อมันดังหนวกหูกว่าแค่นั้น
ก็เลยอยากรู้ว่าถ้าเปลี่ยนจาก G9 มาเป็น city มันจะรู้สึกผิดหวังในตอนหลังไหมครับ

อ่านแล้วอ่านจะงงๆหน่อยนะครับ ผมพิมพ์ดึกๆก็เบลอๆ
คือถ้าผมซื้อ city1.0  accord G9 ผมก็ยังเก็บไว้อยู่ครับ
แต่ขาย jazzGE ทิ้ง
นั่นแหละครับ ผมอยากทราบว่า city1.0rs มันจะขับดีกว่า jazzGE จนคุ้มค่าพอในการเปลี่ยนไหมครับ
ทุกวันนี้ไม่อยากขับ jazz ไปไหน เพราะรู้สึกว่าขับแล้วเสียวๆ ไม่มั่นใจ เลยใช้แต่G9เป็นหลัก แต่ใจจริงตอนนี้ชอบขับรถเล็ก5ประตู

ขอบคุณมากครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2020, 01:11:41 โดย กด9เพื่อกลับสู่เมนูหลัก »

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
อย่าดีกว่าครับ หากอยากได้รถเล็กๆ ดูเป็นรถยุโรป Entry อย่าง BMW 220i GC หรือ Audi Q3 ไหมครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

อย่าดีกว่าครับ หากอยากได้รถเล็กๆ ดูเป็นรถยุโรป Entry อย่าง BMW 220i GC หรือ Audi Q3 ไหมครับ

ผมไปดูพวก benz , BMW ที่คันเล็กๆ ราคาไม่เกิน2ล้าน อย่างพวก a-class อะไรแบบนี้มาแล้วครับ
คือผมไม่ชอบเลยครับ และทำใจซื้อไม่ได้ด้วยครับ ผมรู้สึกว่าไปซื้อ camry หรือ accord ยังดีซะกว่า ความเห็นส่วนตัวนะครับอย่าด่ากัน
พวกรถยุโรป ผมชอบพวก C-class หรือ series3ขึ้นไปครับ แต่มันเกินงบครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น

ผมไปดูพวก benz , BMW ที่คันเล็กๆ ราคาไม่เกิน2ล้าน อย่างพวก a-class อะไรแบบนี้มาแล้วครับ
คือผมไม่ชอบเลยครับ และทำใจซื้อไม่ได้ด้วยครับ ผมรู้สึกว่าไปซื้อ camry หรือ accord ยังดีซะกว่า ความเห็นส่วนตัวนะครับอย่าด่ากัน
พวกรถยุโรป ผมชอบพวก C-class หรือ series3ขึ้นไปครับ แต่มันเกินงบครับ
ที่แนะนำแบบนี้เพราะเห็นว่าไม่ชอบรถคันใหญ่ครับ ผมเองก็มองพวกยุโรป Entry ว่าไม่คุ้มเหมือนกันครับ ถ้าอย่างนั้นลองดูพวก Crossover อย่าง Peugeot 3008 ไหมครับ ขนาดรถกลางๆ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ mamaman

city ตัวนี้ ช่วงล่าง นุ่มสบาย ครับ พวงมาลัย อัตรเร่ง ความสบาย ดีกว่าทุกอย่างครับ
ดีกว่า แจ้ส เยอะมากๆครับ คล่องตัว ในเมื่อง พอๆกับ แจ้ส อีกอย่าง รถไม่มีปัญหาอะไรใหญ่ๆ นอกจาก สนิม จุดเล็กๆ
แต่ตัว HB ไม่น่าจะมีสนิมที่ฝาท้าบเพราะ เป็น  5 door

ถ้าเทียบ  accord g9 กับ 1.0T  ในการขับในเมื่อง ไม่ค่อยต่างนะครับ
1.0T  ออกจะ ออกจะคล่องตัวกว่าด้วยซ้ำไปครับ
city ก็เซ้ทช่วงล่างมานุ่ม เอาใจ สาวๆ มั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2020, 02:08:02 โดย mamaman »

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมว่าหารถ test น่าจะพอได้ไม่ยาก ไปลองเองเลยดีกว่า ยิ่งถ้าเทียบ jazz ได้ คงไม่ยาก

ถ้ารุ่นนี้มีให้เช่า ลองซักวัน 2 พันกว่าบาท จบเลย

ผมว่าผมพอเข้าใจอารมณ์นะครับ คือมันไม่ได้ซีเรียสไรมากกับรถใช้ในเมือง ดังนั้นไม่แปลกครับที่จะเปลี่ยน g9 เป็น city

เปลี่ยนไปมอไซเลยก้อเยอะแยะด้วยซ้ำครับ

ออฟไลน์ harvard

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนมาใช้รถเล็ก ระวังจะติดใจนะครับ  :)

ออฟไลน์ neung23

ไม่เกี่ยวกับคำถาม

เคยมีทั้ง GE , G9 ถ้าคู่นี้ผมเก็บ GE  / ถ้า G9 ตัวTECHเก็บ G9

ผมชอบการขับขี่GEมากๆคล่องตัว เสียงดังดังจริง ตึงตังน่ารำคาญ เหตผลนี้แหละที่ขายไปออกcx-3แล้วยังเสียดายอยู่ถึงทุกวันนี้ เพราะรถดีๆทนมือทนทีนส์ภายในกว้างๆ อเนกประสงค์ มันหายากเหลือเกิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2020, 08:37:40 โดย neung23 »
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ ynot9x

• Sr. Member
ถ้านั่งคนเดียวขับในเมืองบ้างครั้ง d segment ผมมองว่าเกินความจำเป็นครับ
ยิ่งช่วงเวลาเร่งด่วน มอไซต์เยอะๆ ผมโดนเบียดบ่อยมากตอนขับ g9
แต่ตอนรถติดนานๆ แล้วต้องนั่งเฉยๆในรถ g9 ผ่อนคลายสุดครับ

ถ้าขับรถใหญ่มาก่อน แล้วยังอยากได้ภาพลักษณ์ส่วนตัวผมแนะนำ ขยับลงมาซัก c segment กำลังดีครับ
อย่างผมตอนนี้เข้าเมืองชั้นในรถติดๆ ชอบ focus ecoboot สุดแล้วครับ เป็น c seg ที่ body style ไม่ใหญ่มาก
และอัตราเร่งและช่วงล่างดีมากครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เห็นด้วยที่จะเปลี่ยน ge เป็น city Hatchbackนะครับ ส่วนตัวมองว่า City hatchback เปนร่างอวตารของ jazz นี้แหละ แต่อายุก็ห่างกันอยู่ 2 Gen สิบกว่าปี นาาจะพัฒนาไปพอควร   เคยลอง jazz ge กับ city ตัว 1.5 Cvt รุ่นก่อน ปัจจุบัน city สบายกว่า jazz เยอะครับ
ส่วน g9 เก็บไว้ เวลา วิ่ง ตจว วิ่งทางไกลครับ หรือถ้าคันใหม่ตอบโจทย์ได้ ค่อยยุบเหลือคันเดียวก็ได้ครับ

ออฟไลน์ O_o"

อยากให้รอดู note แต่ติดที่ว่าจะมาเมื่อไหร่เท่านัั้นเอง

ออฟไลน์ dht_tubes

อยากให้รอดู note แต่ติดที่ว่าจะมาเมื่อไหร่เท่านัั้นเอง

กลัวว่าจะมาตอน city จะโมเดลเชนจ์สิครับ 555

Nissan thailand style

ออฟไลน์ MisterDante

เคยลองเช่าขับ city turbo
ในเมืองนุ่มสบายดีครับ
นอกเมืองช่วงล่างไม่โอเครเท่าไหร่ ไม่มั่นใจเลย
แต่เครื่องแรงดึงดีมากกกกก กดเป็นมา

ออฟไลน์ Ball45

• **
อยากได้รถคันเล็ก คล่องตัว ขับสนุก ลองดู cx-3 เป็นตัวเลือกอีกคันครับ

ออฟไลน์ Tien.W

มี Jazz GE อยู่แล้ว ผมว่า City HB หนี Jazz ได้ไม่เกิน 20% นะครับ ดังนั้น คุณบ่นแน่นอน ถ้าต้องมาขับ City น่ะครับ

ทางออกที่ดีกว่า ก็คือ จับ Jazz GE ไปปรับปรุงซะ เสียเงินไม่เกิน 5 หมื่นหรอก ขับดีขึ้นอีกเป็นกองครับ ที่สำคัญคือ Jazz GE มันทนครับ คุณไม่ต้องลุ้นกับเกียร์ CVT ว่าจะพังแบบรุ่น GK หรือป่าวด้วยครับ

- เบรคไม่ได้เรื่อง เบรคไหล แตะเบาๆดันหัวทิ่ม .. ผ้าเบรคใหม่ สัก 5 พัน ไล่น้ำมันเบรคเทพๆอีกพัน จบครับ
- ช่วงล่างกระด้าง ไม่เกาะ .. ขอ Tein Endura Pro สักชุด พร้อมสปริงและส่วนควบใหม่ทั้งหมด และขอยางดีๆ เกรดนุ่มๆ T005a / V552 สักชุด

เอาแค่นี้ กล้าบอกว่า ขับเร็ว นิ่งจนคุณพอใจครับ

ปล. ตอนพ่อออก Jazz GE มาใหม่ๆ ผมขับ 80 ตลอดทาง ไม่กล้าขับเกินนี้ กลัวรถมันล้มน่ะครับ หลังจากนั้น ผมค่อยๆไล่ปรับมันเรื่อยๆ จนอยู่ในระดับที่ ใช้เดินทางได้ มั่นใจได้ครับ (แต่โช้คผมใส่ New SR นะ ตอนนั้น Tein ยังไม่มา)

ออฟไลน์ kumpol2511

• Full Member
อยากได้รถคันเล็ก คล่องตัว ขับสนุก ลองดู cx-3 เป็นตัวเลือกอีกคันครับ
+1ครับ ถ้าไม่ติดเรื่องพื้นที่ภายใน ปัญหารุ่นนี้ไม่ค่อยพบเท่าไหร่(เบนซิน) คล่องตัวขับสนุก ลุยน้ำท่วมเล็กๆดีกว่าเก๋งนิดหน่อยอกต่างจังหวัดก็มั่นใจ ผมเองก็ใชัขับมาสด้า2 ดีเซลเวลาวิ่งทางไกล ถ้าไปแค่สองคน ประหยัดคล่องตัวและให้ความมั่นใจรื่องการควบคุม พื้นฐานช่วงล่างน่าจะตอบโจทย์ได้

ออฟไลน์ jame894561

ผมก็มี ge เก็บไว้คันนึง ถ้าให้เทียบกับ city ใหม่ผมว่าตัวใหม่ดีกว่าที่มีระบบทรงตัวพวกนี้ช่วยให้มั่นใจขึ้นหน่อยครับ แต่เชื่อว่าฟิวลิ่งไม่หนีกัน มีโอกาสผิดหวังสูงมาก

ซึ่ง jazz ge เป็นรถเล็กที่ผมว่าขับสนุกครับ รถประจำผมใช้ camry2.5 สลับขับ ge บ้างก็ไม่รุ้สึกไม่มั่นใจอะไรนะครับ 

ออฟไลน์ emperor

• **
ในรูปสวยมาก กลัวแต่จะเอาเครื่องเก่ามาใส่พร้อมกับภายในอัลเมร่าน่ะซิครับ เหมือนขายในบ้านเราเค้าไม่ตั้งใจขายยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ Ball45

• **
จากบางท่านที่แสดงความเห็นเกี่ยวกับนิสสัน แสดงให้เห็นว่าคนไทยเลิกคาดหวังหรือคาดหวังอะไรกับรถค่ายนี้ไม่ได้แล้ว ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2020, 22:12:55 โดย Ball45 »

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ในรูปสวยมาก กลัวแต่จะเอาเครื่องเก่ามาใส่พร้อมกับภายในอัลเมร่าน่ะซิครับ เหมือนขายในบ้านเราเค้าไม่ตั้งใจขายยังไงไม่รู้

มันเอาภายในอัลเมร่ามาขายไม่ได้แน่นอน รถคนละบอดี้ คนละทรง ไม่มีชิ้นส่วนไหนใช้ด้วยกันได้เลยครับ มาไทยให้เดาก้แค่น่าจะตัดออปชั่นไปเยอะแหละครับ แล้วยิ่งเครื่องเก่านี่ไม่มีทางเลยครับ น่าจะเป็นเครื่องอัลเมร่า หรือ epower ต้องรอดูอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2020, 15:38:21 โดย Series7 »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Winmax

ถ้าคุณเคยใช้รถใหญ่ แต่อยากได้รถเล็ก เพื่อประโยชน์
ที่รถใหญ่ไม่เคยให้ได้ เท่ากับว่าท่านได้ก้าวข้าม
ความเป็นตัวของตัวเอง เพื่อรับสิ่งใหม่ๆ
รถแต่ละคันมีดีด้อยต่างกัน
ถ้าจะเปลี่ยนแบบขายทิ้งเลย ก็เป็นเหตุผลที่ดี
บางคนใช้รถมาเยอะ แต่เปลี่ยน มายด์เซ็ท
ฉันจะไม่เสียเงินในการซ่อมรถ เอาแค่ในระยะประกันเป็นพอ
4-5 ปี หมดประกันเปลี่ยนทันที

ออฟไลน์ samaklen

จับ city ใหม่มาหงายท้องดู
ก็เหมือนกับ Jazz ge ครับ
อาจต่างเรื่องความดีดบ้าง
แต่อย่าคาดหวังมากครับ
แต่ทั้งหมด จับแต่งให้ดีขึ้นได้
อย่างที่ท่านๆ แจ้งไว้ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

บอกก่อน  รถโบ  ในเมืองไม่ประหยัดแน่ 

ผม saab 93 2.0T  วิ่งนอกเมือง  15 โลลิตร   ในเมือง  7-10 เอง

อยากให้เลือกไฮบริดมากกว่า  ประหยัดจริงครับ

ออฟไลน์ Thanyanon

city 1.0 (sedan นะครับ  Hatchback ยังไม่เคยขับ)  ดีกว่า jazz ge หลายอย่างครับ  แรงกว่า  ประหยัดน้ำมันกว่า  ช่วงล่างนุ่มกว่าเยอะ และเกาะถนนกว่า   เก็บเสียงพื้นถนนดีกว่า  เบาะหลังนั่งสบายกว่า    แต่ข้อเสียเครื่องเทอรโบ คือถ้าขับในเมืองรถติดๆ รถวิ่งไปประมาน 7,000 km  มันเตือนให้เช็คระยะแล้วครับ  และตอนนี้ที่เป็นปัญหากันเยอะ คือเรื่องสนิมครับ

ออฟไลน์ Firzen

ได้ทดลองขับ City 1.0T ดูหรือยังครับ ถ้ายัง แนะนำให้ไปทดลองขับดูก่อนครับ ว่าท่านโอเคกับมันไหม ถ้าใช่เลยก็จัดครับ

แต่ส่วนตัวผมอยากให้ท่านลองโมดิฟาย Jazz ดูก่อน แย่ตรงไหนแก้ตรงนั้น เช่น ช่วงล่างแย่ก็เปลี่ยนพวกโช้คสปริงดีๆสักชุด เบรกแย่ก็เปลี่ยนเบรกคครับ เพราะมันใช้งบน้อยกว่าซื้อคันใหม่นะ อีกอย่าง Ge ผมว่ามันทนทานใช้ได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าสนใจเรื่องการขับขี่
ผมว่าพวกมาสด้า 3 น่าจะลงตัวสำหรับคุณมากกว่าครับ ใหญ่กว่า City ไม่เท่าไหร่ แต่การขับขี่ผมว่าดีกว่าพอควร
ฮอนด้า ตระกูล B-seg เค้าไม่ได้เด่นด้านนี้เลย
ถ้าอยากประหยัดน้ำมัน และยังรักฮอนด้า ไปร้านทำช่วงล่างที่มีของให้ลอง โช็ค+สปริงดีๆ งบ 6 หมื่น ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เป็นผม ไม่เปลี่ยน เพราะ G9 เอง ก็ไม่ได้เก่าอะไรมากเลย

คนใช้ G8 ปลาวาฬ เยอะแยะ

ผมว่า G9 ยังไปได้อีก 5 ปีสบายๆ เลยครับ จะซ่อม ก็ซ่อมตามอาการ แค่นั้นเอง

รถใหญ่กว่า ขับสบายกว่า City เยอะ

แต่ถ้าจะเปลี่ยนจริงๆ ผมว่าถ้าขับ Accord แล้ว คงไม่อยากขับ City หรอก ผมจะเปลี่ยนเป็น G10 ตัว MC ไปเลย

ออฟไลน์ 123ruj

ถ้าไม่จำเป็นต้องมี 2 คัน
ขายทั้งคู่ไปออก HRV CRV หรือ TYT Cross
ไปลองนั่งดูเลยครับ

ออฟไลน์ tvm

แนะนำว่าจริงๆ ถ้าถามว่า "ซื้อ City Htch แทน Jazz บลาๆ" คงได้คำตอบตรงระเด็นกว่านี้ครับ

ส่วนตัวมอง การขับขี่ ไปลองขับก็รู้เรื่องครับ ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ ออกมาพักใหญ่ ลองดูในคลับน่าจะพอเห็นแวว
แต่รถขายเดือนหลายพันคัน เป็นผมไม่ห่วงมาก แบรนด์หลักด้วยแล้ว
ไปลองเทสไดร์วดูครับ

ออฟไลน์ SM.

หาโอกาสไปลอง city ดุก่อนนะครับ

Mazda ก็น่าสนครับ ไม่ว่าจะเป็น cx-3 หรือ cx-30 ครับ แล้วแต่ว่าอยากได้ขนาดไหนครับ