ผู้เขียน หัวข้อ: ขับในเมือง 90% และต้องการใช้รถ 10 ปีขึ้นไป เลือก C หรือ B Segment ดึครับ  (อ่าน 8711 ครั้ง)

ออฟไลน์ together

• Newbie
  • *
ได้ไปเดินที่งาน Motor Expo

และได้ข้อสรุปเป็นรถที่ใช้น้ำมันเพียวอยู่ 2 รุ่น 2 ยี่ห้อ 2 Segment

ฺB Segment
Nissan Almera VL ราคา 639,000.-
ซึ่งเป็นรุ่น top มีออฟชั่นจัดเต็ม ทั้ง Blind Spot ถุงลม 6 ใบ กล้องรอบคัน และ apple carplay และระบบต่าง ๆ

C Segment
Toyota Altis 1.6G ราคา 879,000.-
ซึงเป็นรุ่นล่าง มีออฟชั่นใช้งานทั่วไปครบถ้วน ถุงลม 7 ใบ เครื่องเสียงวิทยุธรรมดา ระบบทันสมัย gadget ไม่มี

เมื่อสอบถามรายละเอียด โปรโมรชั่นต่าง ๆ แล้ว รถสองคันนี้มีส่วนต่าง 234,000 บาท

รบกวนสอบถามดังต่อไปนี้
1.ขับในเมืองเป็นหลัก 90% สภาพการจราจรติดขัดในกรุงเทพชั้นใน
2.ขับต่างจังหวัดระยะทางไปกลับใกล้ ๆ 200-300 กม.
3.ต้องการใช้รถคันที่จะซื้อ 10 ปี ขึ้นไป
4.ศูนย์บริการ อะไหล่ที่มีซํพพอร์ตตลอดอายุรถ เมื่อเข้าศูนย์เป็นประจำ
4.ต้องการตัวรถที่ขับขี่ปลอดภัยจากการที่รถคันอื่นขับมาชน เวลาเดินทางต่างจังหวัด
5.ส่วนต่าง 234,000 บาท เมื่อเปรียบเทียบความคุ้มค่าระหว่างกัน
6.ผู้โดยสาร 3 ท่าน ผู้หญิงขับ
7.งบประมาณไม่เกิน 850,000 บาท หลังหักส่วนลด (เผื่อมีคันอื่นแนะนำได้)

ด้วยข้อมูลด้านบน ควรเลือกคันไหนมากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
Altis เลยครับ ทุกข้อที่พูดมา อัลติสครับ ติดจอเพิ่ม ใส่ล้อแม็กดีๆ ติด bilnd spot ข้างนอกก็ได้ครับ ติดกล้องรอบคันเองก็ได้ ชิวๆครับ ขอส่วนลดดีๆ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ถ้าตามโจทย์ คงต้อวไป Almera ครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
เชียร์ C Segment ครับ ผมเอง ก่อนมา C Seg ก็ใช้ B (Almera) มาก่อน 
เพราะผมเอง คน ตจว นะแต่ทำงานในเมืองย่านรถติด ซะ 95% ละ มันประหยัดหละ 14 กม/ลิตร แต่การผ่อนคลาย ยามรถติด เวลาจะออก ตจว เรี่ยวแรง ยามคับขัน มันให้ได้นะ แต่...ไม่ดีพอ 
 ซึ่ง C Seg มันครอบคลุมหมดเลย  ความคล่องตัว พละกำลัง  ความประหยัดพอโอเค  ผมขาย อัลเมร่า มือ 1 โฉม 14 มาจัดซีวิค ปี 12 แทน ใช้มายาวๆ แทบไม่มีไรพัง ในเมืองเอาหละ กินจุกว่าหน่อย 9-11 กม/ลิตร  นอกเมือง ไป ตจว 700-800 กม.+  ได้ 18-19 กม/ลิตร สบายๆ ขับไม่เครียดเลย 

คุณงบถึง เอา อัลติสโลด รถตลาด นั่งสบาย เก็บเสียงดี ฟินมากๆ  เงินเหลือๆจัด ออฟชั่นตามพี่ๆเม้นบนบอกโลด น่าใช้อีกเยอะ

ออฟไลน์ aleebahbah

เชียร์ Altis ละกันครับ ถ้าจะใช้10ปีขึ้นไป ผมว่าพี่โตไว้ใจได้มากกว่า

ออฟไลน์ Winmax

• Full Member
อัลติสไฮบริด ตัวเริ่มต้นจะได้มั้ยถ้าหักส่วนลดแล้ว

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ก็ได้ทั้งสองนะครับ อยู่ที่งบท่าน เพราะขับแค่ในเมือง

almera ภายในก็ใหญ่อยู่
altis อะไหล่เพียบพร้อม
อีกรุ่น city hybrid  เวลารถติดคงประหยัด

ส่วนตัวผมเลือกใหญ่ไว้ก่อนครับ (เพราะผมตัวสูง)  8)

ออฟไลน์ bodin

1.ขับในเมืองเป็นหลัก 90% สภาพการจราจรติดขัดในกรุงเทพชั้นใน
อัลติสกินน้ำมันกว่าแต่นั่งสบายกว่า อัลเมร่าจอดง่ายกว่านิดสำหรับผู้หญิงขับ
2.ขับต่างจังหวัดระยะทางไปกลับใกล้ ๆ 200-300 กม.
อัลติส
3.ต้องการใช้รถคันที่จะซื้อ 10 ปี ขึ้นไป
อัลติสอะไหร่ทนทานกว่าแต่แพงกว่านิด
4.ศูนย์บริการ อะไหล่ที่มีซํพพอร์ตตลอดอายุรถ เมื่อเข้าศูนย์เป็นประจำ
ได้ทั้งคู่
4.ต้องการตัวรถที่ขับขี่ปลอดภัยจากการที่รถคันอื่นขับมาชน เวลาเดินทางต่างจังหวัด
อัลติส
5.ส่วนต่าง 234,000 บาท เมื่อเปรียบเทียบความคุ้มค่าระหว่างกัน
คิดเองครับปีละ23400
6.ผู้โดยสาร 3 ท่าน ผู้หญิงขับ
คันไหนก็ได้
7.งบประมาณไม่เกิน 850,000 บาท หลังหักส่วนลด (เผื่อมีคันอื่นแนะนำได้)
ได้ทั้งคู่

ออฟไลน์ kunimihero

• Jr. Member
  • **
เคยลองขับ Almera ของน้อง สั้นๆ 1 วัน มีสามจุดที่ผมไม่ชอบ
1. เครื่องยนต์สั่นมาก เสียงดัง (สำหรับผมนะ คนอื่นอาจมองว่าปกติ)
2. วัสดุภายในมองว่าสมราคาก็ได้ แต่เทียบกับ Mazda 2 ตัวแรก อันนั้นดูดีกว่า
3. เวลาเหยียบคันเร่งแล้วปล่อยคันเร่งเพื่อชลอความเร็วโดยไม่แตะเบรค ตัวรถมันดึงเกินไป (อธิบายไม่ถูก แบบว่ามันไม่นิ่ม)

ออฟไลน์ blitzpao

เชียร์ Almara ครับเพราะขนาด Almara ใหญ่อยู่นะ Altis ใหม่ผมว่าทัศนะวิสัยไม่ค่อยดี Almara ได้ออปชั่นคุ้มกว่าทางไกลถ้าไม่ได้ขับเร็วมาก 1.0 Turbo ก็เอาอยู่ Nissan น่ารำคาญอยู่อย่างเดียวคือ CVT ถ้าปล่อยคันเร่งแล้วมันหน่วงเร็วมาก

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมว่าได้ทั้งคู่ครับ  ชอบรูปทรงและสีคันไหนก็จิ้มคันนั้นได้เลยครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ALTIS ดีกว่าครับ

ส่วนอุปกรณืบางอย่าง เช่น พวก BSM
มีร้านข้างนอก รับติดเพิ่ม โชว์ที่กระจกเหมือนตัว top เลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

โจทย์ มันค่อนข้างขัดๆ กันครับ

อยากได้ออฟชั่น บอกว่า Almera มีดีกว่า

แต่พอเอาตัวรถมาว่ากัน Altis ได้ใหญ่กว่า

ผมว่ามันก็ชัดว่าจะ ซ้าย หรือ ขวา

เรื่องส่วนต่างผมว่าแล้วแต่ชอบ

ถ้าให้เลือก 1 คัน ผมเลือก Almera เพราะ 2.3 แสน เติมน้ำมันได้หลายปีครับ แล้ว Almera ไม่ได้แคบด้วยซิ

ออนไลน์ siamskunk

Almera ในเมืองน่าจะคล่องตัวกว่า Altis เล็กน้อยแต่ก็มีนัยยะนะครับทั้งการขับขี่ การจอดรถ
ความประหยัดก็น่าจะต่างกันอย่างมีนัยยะอีกเช่นกัน
นอกเมืองการขับขี่คงสู้ Altis ไม่ได้ ทั้งเรื่องการทรงตัวและความสบายในขับ

แต่ถ้าส่วนต่างสองแสนกว่าผมคงไป Almera
เจียดเงินที่ประหยัดได้มาซักหน่อยไว้ปรับปรุงช่วงล่างเพื่อเพิ่มความมั่นใจยามเดินทางไกล

ออฟไลน์ tnp_super

ออฟไลน์ sukhontha

อัลเมร่า รุ่นเล็กกว่า แต่ภายในใหญ่กว่า(เท่าที่เข้าไปนั่งดู)

เครื่องอำนวยความสะดวกครบ  แต่ถ้าโบ  ในเมืองกินเยอะนะครับ

ราคาถูกกว่า

ถ้าเป็นผม  เลือกคันนี้แหละ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

Altis อีกเสียงครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมขออนุญาตคิดอีกมุมครับ

หรือจะลองรอ Nissan Note เผื่อได้ e-Power มาจริงๆ ในเมืองน่าจะประหยัดกว่ามากครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Boattamon

Altis เหมือนกัน แต่ในเมืองชั้นใน City e-HEV ก็น่าสนนะ

ออฟไลน์ Devil13

ใช้ในเมือง 90%
ผมอยากได้ เบรคไฟฟ้า แบบ auto hold กับ adaptive cruise control ครับ

ผมยอมเล่นรถที่เล็กกว่าเพราะ มันประหยัดน้ำมัน
ไม่แน่ใจ อัลเมร่ามีครบไหม ถ้ามีครบ ผมซื้อ

ออฟไลน์ Ws pattaya

ผมใช้อัลติสปี2010มา180,000โล เจอโจทย์นี้ถ้าไห้ผมเลือกอีก ผมก็เลือกอัลติสนะ ตั้งแต่ใช้มาพึ่งออกอาการไห้ล้างหัวฉีนเมื่อสินเดือนที่ผ่านมาแค่นั้น ยิ่งใช้เหมือนยิ่งรักยังไงไม่รู้ครับ แถมเติมอียี่สิบตั้งแต่ป้ายแดงเลยครับ คุ้มมากๆคันนี้ ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 123ruj

CX3 Base
7 แสนกลางๆ

ออฟไลน์ deertesla

CX3 Base
7 แสนกลางๆ
ผมว่าคุ้มนะครับ  รถขับสนุก จอดได้ง่ายด้วย

ออฟไลน์ Firzen

ต้องถามว่าคุณผู้หญิงที่จะใช้รถคันนี้เป็นประจำ มีความรู้เรื่องรถยนต์มากน้อยขนาดไหนครับ ถ้าพอรู้เรื่องบ้างก็ไป Almera ได้ครับ แถมประหยัดด้วย เก็บค่าส่วนต่างไว้เติมน้ำมันได้หลายปีเลย

แต่ถ้าไม่มีความรู้เรื่องรถยนต์เลย ถึงเวลาเช็คระยะก็ขับเข้าศูนย์อย่างเดียว อันนี้น่าจะไป Altis มากกว่าครับ

ผมคิดแบบนี้เพราะว่าเครื่อง Altis ตัวนี้ อยู่ในไทยมานานแล้ว ปัญหาน่าจะน้อยกว่า Almera ที่เครื่องตัวนี้ยังใหม่สำหรับเมืองไทย(ย้ำว่าสำหรับเมืองไทย) และไม่รู้ว่าในระยะยาวจะเจอปัญหาอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ LapisLazuli

ขับในเมืองเป็นหลัก ผมเชียร์ Almera ครับ

- Almera คันใหญ่ครับ, ช่วงล่างเกาะถนน, ซับแรง เก็บเสียง จากถนนได้ดี ผมว่ามันไม่ได้ต่างกับ Altis มากเท่าไหร่ (Altis ผมใช้เเต่ตัวเก่านะ ยังไม่เคยลองตัวใหม่)

- ขับในเมืองเป็นหลัก Almera ตอนจอดรถติด ก้อกินน้ำมัน เท่ากับแค่ เครื่อง 1.0L เท่านั้น เพราะ Turbo ไม่ทำงานตอนรถจอดครับ

- กล้องรอบคัน มีประโยชน์มากครับ ผมใช้ทุกครั้งที่ เข้า/ออก ซอย,  เข้า/ออก ลานจอดรถ , ในห้างแคบๆ ไม่มีเสียวขูดสีเคลือบตัวถังรถเสียหายครับ

- Almera เกียร์ CVT มี Engine Brake ที่หน่วงมาก คนขับใหม่ๆอาจไม่ชิน แต่พอชินเเล้ว ก็โอเคครับ เพราะ ข้อดี คือ ผมว่ามันขับ ลงสะพาน (ลงที่จอดรถห้าง) ตอนรถติดๆง่ายดี <โดยส่วนตัว ผมชินละ เหมือนขับ EV ดี 55)

อีกจุดที่คำนึงถึงครับ: ส่วนต่าง 234,000 บาท, อยากใช้รถนานๆ 10 ปี, ส่วนต่างตรงนี้ สามารถซื้ออะไหร่ ซ่อมรถได้เยอะมากๆ ขับจนรถพังได้หลายครั้ง พังเเล้ว พังอีก ก้อยังไม่น่าเกิน 2 แสนบาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2020, 20:07:21 โดย LapisLazuli »

ออฟไลน์ bravo

ถ้าเป็นรถคันเดียว ไม่ได้ซื้อมาเป็นรถคันที่ 2

ยังไงๆ ผมก็เลือกรถใหญ่ไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ khai72

• Jr. Member
  • **
ถ้าผมเลือกอัลเมล่าครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
C seg ครับ

ในความคิดเห็นส่วนตัว C-seg คือรถที่ปกติสุดของค่ายรถครับ
คือมีอะไรที่พอจะยัดได้ขายได้ก็จะเอามาลง c-seg ทำ benchmark ไว้

แล้วพอเป็น B-seg ก็จะตัดอะไรที่คนมักมองไม่เห็นออก เพื่อควบคุมราคา
ส่วน D-seg ก็จะเพิ่มอะไรที่มันต้องแข่งขันกันเข้าไป

ถ้าเน้นเป็นรถเก็บยาวๆ ใช้นานๆ ผมว่ายังไงก็ต้องไป C-seg ครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Newhang

altis ชนะทุกอย่างยกเว้นของเล่น

ออฟไลน์ Odd_yim

เชียร์ Altis ครับ ถ้าใช้ 10 ปี เครื่อง 1.6 พิสูจน์มาหลาย Gen แล้วครับ เดินทางไกลก็สบายกว่า แต่ต้องยอมแลก กับค่าน้ำมันและค่าตัว ถ้าตัวเลือกอื่นขอแนะนำเป็น City / City HB ครับ