ผู้เขียน หัวข้อ: ขับในเมือง 90% และต้องการใช้รถ 10 ปีขึ้นไป เลือก C หรือ B Segment ดึครับ  (อ่าน 8710 ครั้ง)

ออนไลน์ city552

• Sr. Member
2 รุ่นนี้ ผมเลือก Altis 1.6G ครับ ถ้าไม่ติดเรื่อง Option ครับ เพราะ C-Seg ขับดีกว่า B-Seg จริงๆครับ และ 10 ปี ผมยังจิ้มไปที่ Toyota ครับ ลองมองดูรถบนถนนก็ได้ครับ ถ้าตอนนี้คือรถประมาณปี 2010 ที่ยังวิ่งๆกันบนถนนผมว่า Toyota ยังเยอะอยู๋นะ แสดงว่าความทนทานมันมีอยู๋จริงครับ

แต่ถ้าจะให้วิจารณ์ Altis โฉมนี้จากที่ที่บ้านมี Hybrid Mid อยู๋ 1 คัน .... ช่วงล่างดี ประหยัดน้ำมัน การประกอบดี แต่อืดไปหน่อยเวลาต้องการเร่งแซงช่วง 80-120 และภายในคับแคบไปหน่อยรวมทั้งช่องวางของน้อยครับ ทั้งแก้วน้ำและของจุกจิกเช่นพวงกุญแจ มือถือ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ jame894561

แพงกว่า ดีกว่าแน่นอน ส่วนต่าง 2 แสนสำหรับแต่ละคนไม่เท่ากัน แต่ถ้าจ่ายไหว ไม่เดือดร้อนก็ซื้อ altis เถอะครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
ถ้าใช้ในเมืองที่รถติดนานๆ ไม่ได้เข้าตรอกซอกซอยแคบๆบ่อยๆ ผมเลือก Altis ครับ แต่อาจจะเอาเป็น ตัว Hybrid Entry ครับ ส่วนตัวติดการใช้ Auto Brake Hold ไปแล้ว รู้สึกว่ามันสบายมากๆ เวลารถติดนานๆ (ตัว 1.6 ไม่มี)

ตัวอื่นๆก็ City HB / HEV หรือถ้าไม่แค่ว่าใกล้ตกรุ่น ได้รถสูงขึ้นหน่อย ก็ มี CX3 Base+ / HRV 1.8E หักส่วนลดแล้วอาจจะเติมจาก Altis 1.6 นิดหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2020, 23:22:32 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อัลเมร่าเพียงพอ แต่โจทย์โดยรวมอัลติสเหมาะสมกว่า

AquaFlash

• บุคคลทั่วไป
10 ปี ไกลเกินจะคาดเดา

อ้วนขึ้น เพื่อนเยอะขึ้น ญาติพี่น้อง แฟน ลูก หลาน
ไม่แน่อาจจาก 90% ในเมือง เปอร์เซอร์เปลี่ยน วิ่งไกลขึ้น สารพัดจะคาดเดา

C-Seg ตอบโจทย์ครอบคลุม ได้แบรนด์ 3 ห่วง แถมยังเป็นอัลติส
ใช้นานหายห่วง

ออฟไลน์ HHHsung

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องค่าใช้จ่าย ที่เพิ่มขึ้น C seg ดีกว่ามาก พื้นที่โดยสารมากกว่า ขับทางไกลไม่เหนื่อย ในเมืองไม่แย่

และถ้าไม่ซีเรียสว่ารถตกรุ่น อยากเสนอ civic ให้พิจารณาเหมือนกัน 1.8E หลังหักส่วนลด น่าจะ 8 แสนต้นๆ

ยอดขายการันตี ในความน่าใช้ อาจไม่ดีที่สุด คนบ่นเยอะ แต่เป็นรถที่คุ้มค่ากับเงินที่จ่าย

ออฟไลน์ Sacrifice

alits ครับ ทนมาก   ผมใช้มา 18 ปี ตั้งแต่ปี 2002 วิ่งในเมืองประมาณ ปีละ 9 พันโล
ทุกวันนี้ก็ยังใช้ได้อยู่  ถ้าเขาศูนย์ปีละครั้ง ไม่มีทางตายกลางทางแน่นอน
ผมเคยตายกลางทาง 2 ครั้ง  เพราะไม่ดูแล เปลี่ยน นมค. ปีละครั้ง แค่นั้นจริงๆ

ครั้งที่ 1  ปีที่ 14 หัวเทียนเสีย เครื่องสั่น จนวิ่งต่อไม่ได้ ไม่เคยเปลี่ยนเลยเป็น 10ปี ::)
ครั้งที่ 2 สายพานขาด ปีที่ 16 จริงๆ มันดังมานานแล้วคิดว่ารถเก่า จนมันขาด  ;D

ออฟไลน์ SM.

จริงๆ ก็ได้ทั้ง 2 คันนะครับ แต่รถใหญ่กว่า ก็ดูน่าจะปลอดภัยกว่า จากแรงกระแทกนะครับ

ออฟไลน์ delete

ใช้รถ 10 ปี งบนี้ เป็นผม ผมเลือก city ehev  เพราะ sensing ที่สามารถใช้ได้จริง(ได้ใช้หรือไม่ อีกเรื่องนึง) ไม่ตกยุคใน 10 ปี
เพราะในอนาคตระบบขับเคลื่อนอัตโนมัติกำลังจะเข้ามาแล้ว ทางไกล acc ช่วยได้มาก ในเมืองประหยัดเทียบเท่ารถไฟฟ้า

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

• Full Member
ถ้าคิดว่าส่วนต่าง 234K คือค่าน้ำมัน Almera คุ้มกว่าทุกประตู

แต่ผมดูจากลักษณะการใช้งาน ถ้าต่อรองส่วนลดเงินสดจนอยู่ในงบ 850K ได้
Altis 1.8 Hybrid ตัวล่างสุดจะเหมาะที่สุด ในความเห็นผมนะ
ความทนทานระดับ 10 ปีขึ้น ผมมั่นใจโตโยต้า

ออฟไลน์ aekunited

• Newbie
  • *
เชียร์ city e-hev เหมาะสมกับโจทย์ที่ตั้งมา

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
ผมขอจบที่ City e:Hev ครับ พละกำลังน่าจะเหลือเฟือ ประหยัดน้ำมันขณะใช้ในเมืองเพราะเป็น Hybrid มีเบรคมือไฟฟ้า auto hold ออฟชั่นความปลอดภัยมาครบ อยากมั่นคงเวลาขับทางไกลก็ขยายหน้ายางเอา ด้วยความเป็นแบรนด์ตลาด ถ้าโดนชนจริงน่าจะซ่อมไว แต่รอดูผลทดสอบก่อนก็ดีครับ

ที่ไม่เอา Almera เพราะหลายคนบ่นว่ามันปรับเบาะให้นั่งสบายยาก หาจุดลงตัวไม่เจอ รวมถึงค่าบำรุงรักษา อย่างกรองน้ำมันเครื่องที่ราคา 600 นี่รู้สึกว่าแพงเกินไป แถมถ่ายน้ำมันเครื่องทุก 7000 โลก็ไม่ไหว

ส่วน Altis ผมว่าใช้ในเมือง 90% มันไม่ค่อยประหยัดน้ำมันเท่าไร อีกอย่าง Altis รุ่นนี้ ความเห็นส่วนตัวผมว่าข้างหลังพอไปนั่งแล้วรู้สึกอึดอัด ชอบข้างหลัง City กับ Almera มากกว่า