ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิจารณ์โช๊คอัพ Kayaba Excel G ให้ผมทีครับ  (อ่าน 61129 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
สนใจจะเปลี่ยนโช๊คแต่งเป็น KYB Excel G ครับ
หลังจากใช้โช๊คเดิม(อัดน้ำมัน)+สปริงโหลดมานาน

เห็นว่าราคาถูก+คนพูดถึงเยอะ

ไม่ทราบว่ามีข้อดี ข้อเสีย ยังไงบ้างครับ??
แล้วมีโช๊คแต่งยี่ห้อไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ
ที่ราคาพอๆกับExcel G

อีกยี่ห้อที่สนใจคือ Gabrial แต่ไม่แน่ใจยี่ห้อนี้เท่าไหร่
เห็นว่าราคาไม่แพงอ่ะครับ ไม่ทราบว่ายี่ห้อนี้เป็นยังไงบ้างครับ

ปล. รถวีออสใหม่ครับ
ปล2. ใครมีประสบการณ์กับโช๊คแต่ง ขอแชร์ประสบการณ์ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

Re: ช่วยวิจารณ์โช๊คอัพ Kayaba Excel G ให้ผมทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 11:20:30 »
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ตัวKYBผมว่ามันไม่ทนนะ เคยใส่อยู่กับซีวิค3ประตู

ไม่ถึงปีก็ซึมแล้ว แถมFeelเดียวกับโช้คเดิมๆเลยครับ

ส่วนตัวGABRIALยังไม่เคยลองครับ รอ monroe ชุดที่ใส่อยู่นี่พังก่อน

เพราะถ้าจะเล่นพวกTEINมันก็ไม่ไหวครับกระด้างไป

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Supermax

• Jr. Member
  • **
Re: ช่วยวิจารณ์โช๊คอัพ Kayaba Excel G ให้ผมทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 14:12:39 »
ใช้อยู่ครับ ใส่ vios ตัวเก่า ไม่เห็นจะได้อารมณ์ โช๊คแต่งเลยครับ
แต่ก็ให้ความรู้สึกว่าไม่กระด้างไปครับ ผมใส่กะสปริงโบ
ปล.แต่ตอนนี้รถโดนน้องชายยึดไปเรียบร้อยแล้ว

ออฟไลน์ +^ M o N ™ ^+

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 19:54:30 »
ที่เคยถามข้อมูลมา

มันจะหนืดกว่า shock up standard ปกติประมาณ

10% ได้ครับถ้าอยากได้หนึบๆกว่านั้น ต้องไปเล่น

ตัว SR Special ดีกว่าครับ ถ้าจะให้ดีแนะนำให้เปลี่ยนพร้อมสปริง load

ด้วยจะเห็นประสิทธิภาพกว่าเปลี่ยน shock up อย่างเดียวครับ

ปล. ตอนนี้ใช้ monroe Reflex + H&R ก็โอเคครับไม่กระด้าง

ก่อนหน้านี้เคยใส่ Grabial กับสปริงเดิมติดรถ แต่สู้เปลี่ยนชุดหลังไม่ได้อ่ะ

;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2010, 19:57:59 โดย +^ M o N ™ ^+ »
+^ M o N ™ ^+

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 08:48:30 »
KYB Excel G เป็นโช้คแทนของเดิมครับ ไม่ใช้โช้คแต่งครับ

ไม่หนึบขึ้น แต่อาจจะนิ่มกว่าเดิมด้วยครับ ตัวนี้

ถ้าจะอัฟให้หนึบก็ดู KYB SR ครับ จะหนึบขึ้นแน่ครับ

Monroe Original จะเหมือนกันโช้คเดิม ส่วน Monroe Reflex จะหนึบขึ้น เมื่อขับเร็ว เพราะโช้คมีสองจังหวะ

สรุป ถ้าจะนิ่มกว่าเดิม มี KYB Excel G > Monroe Original > KYB SR, Reflex ครับ