ผู้เขียน หัวข้อ: ในอนาคต อีก 2-3 ปีข้างหน้า จะมีรถรุ่นไหน ที่ประหยัดน้ำมันแบบ City eHEV ครับ  (อ่าน 8596 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member

ผมได้อ่าน City eHEV ยิ่งอ่านยิ่งสนใจครับ

คือ รถมันมีหลายๆ อย่างที่ผมชอบ เช่น ประหยัดน้ำมัน (มากๆ โคตรๆ) ได้ 20+++ ทั้งที่คนวิ่งทดสอบ (พี่แพนและคุณโค๊ก) ขับเร็วมาก ขับในเมืองหลายท่านก็บอกได้ 20 เท่ากัน concept รถคือ ดีมากๆ

ระบบความปลอดภัย ok มาก โดยเฉพาะกล้องหน้า ที่ช่วยเบรค ช่วงประคองรถ น่าสนใจมาก ทำงานดี

จริงๆ ผมอยากให้มันมีตัวกลาง eHEV ที่เป็นตัว 5 ประตู หรือรุ่นรองลงไปจากตัว RS eHEV ตัดไฟหน้า LED ออก ใส่แบบรุ่นล่าง ล้อขอบ 15 ไม่มีกล้องข้าง มีจอกับกล้องหลัง (หรือไม่มีจอ แต่มีเซ็นเซอร์หลัง) ราคาไม่เกิน 8 แสน

อันนี้รู้สึกนะครับ ว่า อยากเอาคันปัจจุบันไปเปลี่ยนเลย  ;D

อยากทราบครับ ว่า มันจะมีรถที่ประหยัดน้ำมันแบบ City eHEV หรือประหยัดมากกว่า อีกไหมครับ มีแนวโน้มตัวไหนบ้าง เช่น Yaris Hybrid หรือ Note E-power ที่ราคาต่ำกว่า 8 แสน ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
note E-Power ไม่น่าจทำให้ผิดหวังครับ  น่าจะได้มากกว่า eHEV ด้วยซ้ำ

ถ้าไม่มมองว่ามันคือฮอนด้าและประหยัดไม่ถึง  25 ไม่ว้าวเท่าไหร่นะครับ  กับราคาที่ต้องแลก

พอใส่โลโก้ฮอนด้า  ความแรง  ความประหยัด มันก็โอเคครับ  เพราะราคาที่ทำมารวมค่า แบรนด์ดิ้งที่ผู้บริโภคเชื่อถือไปด้วย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Tiny

• Full Member
ช่วงล่างใหม่ไหม

หรือว่าช่วงล่างเหมือน city ปัจจุบันคับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เอาจริง

Mazda 2 1.5D ที่ใช้อยู่ การเลี้ยงคันเร่งเลี้ยงรอบและความเร็วให้นิ่ง ให้ 20+ km/l ได้ไม่ยากเช่นกันครับ
ในเมืองติดหนัก หรือกระทืบหนักบ่อยๆ อย่างเก่งก็หล่นไป 17 km/l ซึ่งก็อยู่ในเกณฑ์รับได้ แต่อาจจะไม่สู้ eHEV ในเมืองจริงๆ อย่างน้อยก็ได้ราคารถที่ประหยัดมา 40,000 แต่ก็ไม่มี Sensing ต่างๆ เบรกมือไฟฟ้าและ AH กะถุงลมข้างและม่าน ก็ได้ Blind Spot กะกล้องรอบคันกับรายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ ด้านลูกเล่นและวัสดุที่ใช้มาแทน

น่าเสียดายที่อุตส่าห์มีในเทืองที่ประหยัดขนาดนี้ แต่มาตกม้าตายกับการกรองเขม่าที่ไม่ค่อยเวิร์คกับการใช้ในเมือง และค่าบำรุงรักษานี่แหละ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ mamaman

คงมีมาเรื่อยๆ นั่นละครับ ต่อไป  eHEV ก็น่าจะเกิน 50 % ในรถเก๋ง

ก็ไม่รู้ ว่า นับจากนี้อีก 10 ปี EV จะเกิดไหมนะ แต่ที่แน่ๆ HYBRID เกิดแล้ว และพึ่งเกิด ใหม่ หลังจาก เปิดตัวขายมา 10 ปีที่แล้ว
ตามที่ ประธาน Toyota พูดนั่นละ รัฐต้องใช้ งบมหาศาล ในการสร้างสาธารณูบโภค ผลิตไฟฟ้า ใ้ห้รถ EV
HYBRID  / PHEV จะเป็น ชุดแรก ที่ช่วยลด ปริมาณการนำเข้าน้ำมันดิบมากลั่นแถมส่งออกอีก 555 ตามที่กล่าวอ้าง

เผลอๆ นำเข้าจากอ่าวไทย ไปทำให้คุณภาพดี กลับมานี่ละมากลั่น แถม ส่งออก รวยจริงๆ ไทยเรา
แต่บ้านเรารวย ก้าสธรรมชาติ กับน้ำมัน
ก็เอามาเผา ปั่นไฟ อยู่ดี หึๆ
ไม่เชื่อ ไปดู ตัวเลข ส่ง ออก นำเข้า น้ำมัน บ้านเรา ครับ
ผลิตได้เองมหาศาล ส่งออกก็เยอะ นำเข้าพอเป็นพิธี แล้วก็แปรรูปส่งออก มากกว่าที่นำเข้าเสียอีก 5555

http://www.eppo.go.th/index.php/en/en-energystatistics/petroleum-statistic

ออฟไลน์ deertesla

ตอนนี้ก็มีแต่มาสด้า2กับซูซูกิ สวิฟต์  แหละครับที่ประหยัดน้ำมันในตัวเลข 20+  กม./ลิตร  ในราคาที่อยู่ในงบ5แสนครับ ผมมองว่าผลลัพธ์จากที่เป็ไฮบริดแล้วราคา8แสน  มีระบบไฟฟ้ามาพ่วงอีกมากมาย ถ้าเสียมาน่าจะก่ายหน้าผากเรื่องซ่อมและค่าอะไหล่ ผมมองว่ามันไม่คุ้มนัก  บวกกับแบตเตอรี่ ลิเที่ยมที่สร้างมลภาวะที่กำจัดและรีไซเคิลได้ยากพอสมควร จึงมองว่าเงินที่เหลือส่วนต่างเอาไปลงทุนหรือสำรองใช้จ่ายในช่วงภาวะเศษฐกิจที่ไม่ค่อยจะสู้ดี

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
คาดว่า น่าจะมีมาเรื่อยๆครับ ถ้าไม่รีบก็รอดูไปก่อน ตัวผมเองก็รอเช่นกัน   ::)

ออฟไลน์ Mp4_007

จริงๆ ปัจจุบันก็มีทำได้หลายคัน ิิิิิิอยู่ รถ hybrid ก็ทำได้ทั้งนั้น city คันเล็กกว่าชาวบ้านเค้า (hybrid) ทำได้แค่นี้ ธรรมดาเฉยๆ  จริงๆมันควรประหยัดกว่านี้อีก  เพราะคันเล็กสุด ตัวเบาสุด
อนาคตมีประหยัดกว่าแน่ๆ 

ออฟไลน์ xman2029

mazda 2 ตัว 1.3 ก็ใช้ได้ครับ แต่ถ้ารถติดหนักๆแบบชนิด คลานกับหยุดนิ่งก็เหลือประมาณ 14-15 โลลิตรได้ ตอนนี้ผมว่างทางด่วน พระราม3 ไป แจ้งวัฒนะ ไปกลับทุกวันได้ เฉลี่ย 19.2 ครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

Celerio ก็ทำได้ครับ ราคารถถูกกว่าเยอะด้วย 555+
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ mamaman

Celerio ก็ทำได้ครับ ราคารถถูกกว่าเยอะด้วย 555+

เดี่ยวเราคงได้เห็น eHEV  ในรุ่นเริ่มต้นกันในไม่กี่ปี ไม่ใช่ รุ่น TOP ปั่น Option ปั่น ราคาแบบ พี่ ฮอน

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
รอลุ้น new mazda 2 ครับ เผื่อติดไฮบริจมาอาจได้เห็น 30+
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ GOBBS

MZ2 1.5ดีเซล ก็ทำพอได้นะครับ แต่แรงไม่เท่า ... mz2ทำมา 5ปีแล้ว อวยมาสด้าหน่อย
แต่ถ้า 5ปีต่อมา คุณจะเจอค่าอะไหล่อิเลคทรอนิกส์ที่เริ่มเสีย ... บางทีก็ไม่โหดมาก แต่ก็ต้องมาคิดว่า มันคุ้มกับค่าน้ำมันเหรอ
เอาที่เจอใน Mz2 คาปาซิเตอร์ใน ie loop เสีย 2หมื่น บ่นกันยับ ... จะเอาแบบนั้นไหมละ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
MZ2 1.5ดีเซล ก็ทำพอได้นะครับ แต่แรงไม่เท่า ... mz2ทำมา 5ปีแล้ว อวยมาสด้าหน่อย
แต่ถ้า 5ปีต่อมา คุณจะเจอค่าอะไหล่อิเลคทรอนิกส์ที่เริ่มเสีย ... บางทีก็ไม่โหดมาก แต่ก็ต้องมาคิดว่า มันคุ้มกับค่าน้ำมันเหรอ
เอาที่เจอใน Mz2 คาปาซิเตอร์ใน ie loop เสีย 2หมื่น บ่นกันยับ ... จะเอาแบบนั้นไหมละ

ราคาอะไหล่ ทำมาเหมือนไม่อยากขายของใหม่ครับ ของมือสอง 3500บาท+  ค่าแรงเปลี่ยนนิดหน่อยใช้ยาวๆ 

Mazda2 1.3 ในเมือง 14-16กม./ลิตร รถติดๆหน่อยนะครับ  ถ้านอกเมือง กดครุซฯ 100กม./ชม. ก็ได้ 22+ ละครับ

ตอนนี้อะไหล่ Mazda2 ในตลาดถือว่าเยอะมากๆครับ ราคาก็ไม่ได้โหดแบบแต่ก่อนละ

รอดูตัวอื่นๆปี 2021 ครับ อิอิ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
2​ ดีเซล​ วิ่งโล่งๆ​ ตจว.​ ก็​ 30km/l​ นะ​ พอจะสู้ได้ไหม​ น้ำมันถังนึงเขาคุยกันที่​ 8-900 km
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ 2k

2 ดีเซล วิ่งโล่งๆ ตจว. ก็ 30km/l นะ พอจะสู้ได้ไหม น้ำมันถังนึงเขาคุยกันที่ 8-900 km

ถึงว่ามาสด้าสมัยนี้ทำไมโดนเสียดสีเรื่องราคาอะไหล่นัก เพราะโดนแดกดันเรื่องใช้น้ำมันเยอะไม่ได้แล้วนี่เอง  ;D รอดูตอนไฮบริดเจ้าตลาดถึงเวลาพังบ้างแล้วเอาอะไหล่แท้มาเทียบสิครับ ก่อนหน้านี้เกทับกันคำโตว่าโตโยต้าซ่อมง่ายอะไหล่ถูกทุกชิ้นพอมาเจอเรื่องปั๊มABSในแคมรี่ราคาหลักแสนกันเข้าไปค่อยมาอ้อมแอ้มบอกมันก็มีถูกมีแพงปนกันไปแหละ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ natin

ต้องวิ่งกี่กิโลถึงจะคุ้มส่วนต่างแสนนึง ถ้ายิ่งนานเจอค่าซ่อมบำรุงไปอีก

ออฟไลน์ kiyokuka

• Jr. Member
  • **
ถ้าเรื่อง Hybrid ตัวนี้น่าจะประหยัดสุดๆละครับ
Note E-Power ก็ไม่มีทางประหยัดเท่านี้ครับ ดู Kick ได้ระบบเดียวกัน
อาจต้องรอดู Toyota จะมี Hybrid ใน Segment เดียวกับ City ตัวนี้หรือป่าว

ตอนนี้ที่ใกล้เคียงคงเป็น Mazda 2 Diesel แต่อาจจะอืดกว่า 1-2 วิ กับปัญหาเรื่อง Diesel ไม่รู้แก้ปัญหาหมดหรือยังนะครับ
ภายใน 5 ปีถ้าไม่ใช่ Hybrid ของ Toyota น่าจะไม่มีประหยัดกว่าละครับ หรือ Nissan เปลี่ยนระบบ Hybrid ใหม่

ออฟไลน์ joufo

Mazda 2 ดีเซล
ถอดปลั๊ก คาปาวิ่ง ก็ได้ 20+ กิโลฯ / ลิตร ครับ

ระบบ I-eloop ช่วยประหยัดไปนิดเดียว ครับ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ถ้าเรื่อง Hybrid ตัวนี้น่าจะประหยัดสุดๆละครับ
Note E-Power ก็ไม่มีทางประหยัดเท่านี้ครับ ดู Kick ได้ระบบเดียวกัน
อาจต้องรอดู Toyota จะมี Hybrid ใน Segment เดียวกับ City ตัวนี้หรือป่าว

ตอนนี้ที่ใกล้เคียงคงเป็น Mazda 2 Diesel แต่อาจจะอืดกว่า 1-2 วิ กับปัญหาเรื่อง Diesel ไม่รู้แก้ปัญหาหมดหรือยังนะครับ
ภายใน 5 ปีถ้าไม่ใช่ Hybrid ของ Toyota น่าจะไม่มีประหยัดกว่าละครับ หรือ Nissan เปลี่ยนระบบ Hybrid ใหม่

ปัญหาหลักๆคือ DPF ตันเร่งไม่ขึ้นครับ ผู้ใช้งานต้องไปดิ้นรนนอกศูนย์กันเอง ใช้งบหมื่นนิดๆจบยาวๆครับ วิ่งลื่นขึ้น ประหยัดชึ้น

Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Glazy

ปัจจุบันมีBMWดีเซล แต่ประหยัดสู้cityไม่ได้และmazda2(ลืมอ่านว่าไม่เกิน8แสน ขออภัย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2020, 20:29:49 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Firzen

2​ ดีเซล​ วิ่งโล่งๆ​ ตจว.​ ก็​ 30km/l​ นะ​ พอจะสู้ได้ไหม​ น้ำมันถังนึงเขาคุยกันที่​ 8-900 km

ป๊าดดดด ถังนึงวิ่งได้ระยะทางพอๆกับกระบะผมที่ถัง 76 ลิตรเลยครับ สุดมาก !!! แต่ค่าน้ำมัน ผมน่าจะสองเท่า  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2020, 07:43:29 โดย Firzen »

ออฟไลน์ SM.

Mazda กำลังพัฒนาเครื่องยนต์ใหม่อยู่นะครับ น่าจะเป็นตัว skyactiv x นี่แหละครับ ที่ป่านนี้ยังไม่ขายซะที คงรอให้พร้อมก่อน

ออฟไลน์ kiyokuka

• Jr. Member
  • **

ปัญหาหลักๆคือ DPF ตันเร่งไม่ขึ้นครับ ผู้ใช้งานต้องไปดิ้นรนนอกศูนย์กันเอง ใช้งบหมื่นนิดๆจบยาวๆครับ วิ่งลื่นขึ้น ประหยัดชึ้น

ผมขอไม่สนับสนุนนะครับ
ตัด PDF จะสร้างมลพิษออกมาเพิ่มจากปกติ

เอาตัวเองรอดแต่สร้างภาระต่อคนอื่นๆ ขอผ่านดีกว่าครับ

ตัด PDF จะสร้างมลพิษออกมาเพิ่มจากปกติ

เอาตัวเองรอดแต่สร้างภาระต่อคนอื่นๆ ขอผ่านดีกว่าครับ

เข้าใจครับ​ ผมก็ไม่ชอบเท่าใดนัก​ แต่บางคนเขาไม่ได้มีเงินถุงเงินถัง​ที่จะขายไปออกรถใหม่ได้ทุกคนครับ​ อีกอย่างจูนดีๆควันไม่ดำนะครับ​ เทียบกับกระบะทั้งหลายบนถนนแล้ว​ปล่อยมลพิษน้อยกว่ามาก

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าพูดถึงอนาคต คู่แข่งคงไม่นิ่งนอนใจ หาอะไรมาเอาชนะให้ได้แหละครับ

ออฟไลน์ moborarl

• Newbie
  • *

เข้าใจครับ​ ผมก็ไม่ชอบเท่าใดนัก​ แต่บางคนเขาไม่ได้มีเงินถุงเงินถัง​ที่จะขายไปออกรถใหม่ได้ทุกคนครับ​ อีกอย่างจูนดีๆควันไม่ดำนะครับ​ เทียบกับกระบะทั้งหลายบนถนนแล้ว​ปล่อยมลพิษน้อยกว่ามาก

น่าสมเพช​คนมีความคิดแบบนี้นะครับ  เราอยู่ในสังคมเดียวกัน ใช้สิ่งแวดล้อมเดียวกัน แต่ไม่มีความรับผิดชอบที่จะรักษา​ไว้