ผู้เขียน หัวข้อ: รถไม่เกิน 1.5 ล้าน มีรุ่นไหน ยี่ห้อไหน เก็บเสียงดีบ้างครับ  (อ่าน 9075 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
หลังจากมีแพลนจะออกรถ ก็ตระเวนไปทดลองขับ โชคดีผมอยู่ชานเมือง เลยได้ลองความเร็วสูงหน่อย 80-100

ซึ่งแต่เดิมคันที่ใช้ประจำคือ XV Forester(SJ) Forester(SK) New Pajero

ซึ่งทั้งหมดมี XV ตัวแรกคันเดียวที่ผมคิดว่าเก็บเสียงแย่มาก โดยเฉพาะท่อนล่าง

ส่วนคันที่เหลือ วิ่ง 120-160 นี่รับได้

แต่พอช่วงอาทิตย์ที่แล้วได้ไปลอง Camry Hybrid Accord Turbo CRV2.4ES

ทุกคันการขับขี่ไม่มีปัญหา แต่ผมตัดใจซื้อไม่ได้เพราะการเก็บเสียง โดยเฉพาะท่อนล่างที่เสียงยางดังสนั่นมาก โดยเฉพาะจากฮอนด้า

ทำให้ผมสงสัยอยากได้คำแนะนำครับ ถ้ามาตราฐานประมาณนี้ มีตัวเลือกอื่น ยี่ห้ออื่น ขนาดนี้ ที่เก็บเสียงท่อนล่างดีมั้ยครับ ตอนนี้เหมือนว่างเปล่าไม่รู้จะไปดูอะไรต่อเลยครับ

ปล. ไม่เอา PPV นะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ถ้า HONDA เงียบนี่ ... ของปลอมชัวร์ แต่ก่อน จะมี X-Trail อีกตัว ที่เงียบใช้ได้ ตอนนี้นึกไม่ออกเหมือนกันแฮะ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Mazda 3/CX-30 ครับ จาก 3 โฉมเดิมที่เก็บเข้ามาทุกเสียง กลายเป็นรถที่สุนทรีย์ได้ในเรื่องนี้
CX-30 ช่วงที่ จขกท ขับอาจจะมีเหมือนเสียงลมผ่านๆ ใต้เท้ามาเยอะกว่า 3 นิดหน่อย
แต่แลกกับความนุ่มที่เพิ่มจาก 3 ถือว่าคุ้มครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

PKS8

Mazda 3/CX-30 ครับ จาก 3 โฉมเดิมที่เก็บเข้ามาทุกเสียง กลายเป็นรถที่สุนทรีย์ได้ในเรื่องนี้
CX-30 ช่วงที่ จขกท ขับอาจจะมีเหมือนเสียงลมผ่านๆ ใต้เท้ามาเยอะกว่า 3 นิดหน่อย
แต่แลกกับความนุ่มที่เพิ่มจาก 3 ถือว่าคุ้มครับ

ลืมครับ ผมไปลอง CX30 กับ Cx5 มาคือโอเคเลย แต่มาเจอเรื่องบริการหลังการขาย เลยไม่ได้ยกขึ้นมาครับ หรือว่าเอากันตามตรง ก็ต้องมาสด้านี่แหละ หรือเปล่าครับ

ถ้า HONDA เงียบนี่ ... ของปลอมชัวร์ แต่ก่อน จะมี X-Trail อีกตัว ที่เงียบใช้ได้ ตอนนี้นึกไม่ออกเหมือนกันแฮะ

ส่วนตัวจริงๆ จะวางจอง แอคคอดครับ แต่ภรรยาทักว่าให้ลองก่อนดีกว่ามั้ย เพราะเค้าใช้ฮอนด้ามาตลอด เค้าคิดว่าผมไม่ชอบแน่ๆ

ปรากฎผมเลี้ยวออกลงถนน แล้วไต่ไปแค่ 80 ระยะทางแค่ กิโลเดียว แฟนผมสะกิดให้ยูกลับเถอะ นั่งหลังหูอื้อเลย

พอกลับมา อารมยังค้าง คือวันนี้ต้องได้รถ ไปลอง Crv ต่อ เหมือนจะเงียบกว่าแต่นิดเดียวครับ สรุป กลับบ้านมือเปล่า

ออฟไลน์ AkE

G10 เก็บเสียงโดยรวมเงียบกว่า acv70 นะครับ เสียงมาจากพื้นพอกันแต่เสียงลม G10 นี่ถือว่าเงียบนะ

ครับ เงียบกว่า acv70 ค่อนข้างชัด อย่างอื่นผมไม่แน่ใจ mazda 3 & cx30 มั้งครับก้เงียบอยู่นะ

ผมไม่ค่อยได้สนใจ รถยุคนี้สำหรับผมก้เงียบมากแล้วครับ

*ยางติดรถG10 turbo อะแหละครับตัวปัญหา ให้มันอยู่นั่นแหละฮอนด้า ไอ้ยางรุ่นนี้ไม่ควรมีขายแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2020, 20:08:54 โดย AkE »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้าใช้ subaru ได้ ก็ไม่ต้องกลัว Mazda เลยครับ งานหลังๆของมาสด้าเริ่มดีขึ้นสำหรับบางศูนย์น่ะครับ

ถ้าเงียบผมก็ว่า CX-5 น่าจิ้มสุด 

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
cx8 รุ่นลดราคาถ้ายังเหลืออยู่
TEANA L33 ค้างสสต๊อก(ถ้ามี) หรือมือ2

ออฟไลน์ HLRx

ถ้าใช้ subaru ได้ ก็ไม่ต้องกลัว Mazda เลยครับ งานหลังๆของมาสด้าเริ่มดีขึ้นสำหรับบางศูนย์น่ะครับ

ถ้าเงียบผมก็ว่า CX-5 น่าจิ้มสุด

555 เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งเลยครับ ถ้ารับได้กับ Subaru ผมว่า MAZDA  นี่เริ่ดเลยแหละ

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
accord กับ cx5  ผมว่าเงียบสุดแล้วครับ  ทั้งเสียงลมและเสียงยางบดถนน  ถ้าต้องการเงียบกว่านี้  ต้องแดมปพื้นรถทั้งคันครับ แต่ยังไงก็ได้ยินเสียงยางอยู่ดีครับ แต่เสียงเบาลง

ออฟไลน์ Sit: )

งบ 1.5ล ผมนึกถึง cx8
รุ่นรอง top หักส่วนลดน่าจะยังอยู่ในงบ
แต่ก็ต้องลุ้นกับเครื่อง 2.5 ว่ามีปัญหาอะไรไหม
และต่างประเทศ minor change แล้ว

PKS8

ขอบคุณมากๆครับ ส่วนตัวผมแฮปปี้ดีกับ Subaru นะครับ แต่ยังไม่เคยใช้มาสด้า

แต่ลอง Cx5 2.0SP แล้วอยากได้มาคู่กับ Forester เลยครับ ต่างคันต่างอารมณ์ แต่ขับดีทั้งคู่เลยครับ ยังไงเดี๋ยวลองถาม ส่วนลด Cx8 ดูก่อนครับ อยากได้คันใหญ่อยู่แล้วครับ

accord กับ cx5  ผมว่าเงียบสุดแล้วครับ  ทั้งเสียงลมและเสียงยางบดถนน  ถ้าต้องการเงียบกว่านี้  ต้องแดมปพื้นรถทั้งคันครับ แต่ยังไงก็ได้ยินเสียงยางอยู่ดีครับ แต่เสียงเบาลง

ส่วนตัวเท่าที่ผมได้ลอง ผมว่า Camry เก็บเสียงแย่สุด ต่อมาเป็น Accord ครับ เสียงท่อนล่างนี่ดังสนั่นมากเลยครับ Cx5 กับ Forester เงียบกว่าเยอะเลยครับ หรือแม้แต่ Pajero ก็ยังเงียบกว่า ผมไม่แน่ใจเพราะบอดี้ซีดานหรือเปล่าทำให้เสียงบดถนนเข้ามาดังขนาดนี้

ออฟไลน์ natin

• Full Member
Accord กับ crv เก็บเสียงด้านข้างดีมากนะครับ แต่เสียงพื้นถนนแย่ ไม่รู้ว่าถ้าเปลี่ยนยางเงียบๆ จะช่วยได้ไหม

ออฟไลน์ Teera

ไม่เคยชอบ PPV เลย แต่ ตอนนี้ชอบ Mu-X ครับ
ไปลองไว้ ก็ไมน่าเสียหาย

ออฟไลน์ เทียน

• Jr. Member
  • **
Fortuner ก็เงียบใช้ได้แล้วนะครับ กับรถระดับนี้
Nissan Teana ยังมีขายอยู่ไหม ก็เงียบดี
ผมลองCamryตัว 2.0 เงียบกว่า 2.5 อาจจะเพราะยางแก้มเตี้ยหน้ากว้าง ตัว2.0 ล้อ16 2.5 ล้อ18 เสียงดังกว่า

ออฟไลน์ chaithawat

teana ครับ และ mg hs เงียบกว่า bmw f30 อย่างชัดเจน เสียงพื้นแทบไม่ได้ยินที่ความเร็วต่ำกว่าร้อยลงมา เสียงลมเกิน 120 เริ่มได้ยินจากด้านข้างเข้ามาบ้าง ส่วนด้านหน้ากระจกถือว่าดีมากต้องเกิน 140 ขึ้นไปถึงเริ่มได้ยินครับ

ออฟไลน์ Turin

ซู อู่นอกค่อนข้างแข็งแรง .. MZ ไม่ทราบเป็นไงมั่งครับ .. แอบมีมองๆ Forester กับ CX5 อยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ V221

ผมมีForesterแล้ว เพิ่งถอย CX8 2.5S ลดแล้วเหลือ1.2ล้านกว่า เก็บเสียงดีใช้ได้ครับ
BMW 750E M SPORT

PKS8

ผมมีForesterแล้ว เพิ่งถอย CX8 2.5S ลดแล้วเหลือ1.2ล้านกว่า เก็บเสียงดีใช้ได้ครับ

มาไม่ทันตัวล่างสุดที่ลดราคาครับ มัวแต่ลังเล ว่าจะเสี่ยงดีมั้ย

ไม่ทราบว่าการเก็บเสียง เทียบกับ Forester ตัวล่าสุด เป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ PoLiTE!!

• Jr. Member
  • **
  • I wasn't me!!
กรณีเน้นเงียบ ในย่ายความเร็ว 80-140 ผมว่าเทียน่า ล้อเดิม เงียบสุดแล้วครับ
ปล. ใช้ตัวก่อน MC อยู่ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมจะเอาคันที่ชอบก่อน ถ้าอยากได้เงียบ เป็นโจทย์ต่อมา กำเงินอีกสักหน่อย แด้มป์ห้องโดยสารเลย จะเฉพาะพื้น หรือ ทั้งห้องโดยสารก็ได้ (ส่วนมากจะมาจากพื้น)

แค่นี้ผมว่าจบนะ ดีกว่า ได้รถคันที่ว่าเงียบ(กว่านิดหน่อย) แต่ไม่ชอบ ผมว่ายอมแลกคนที่ชอบดีกว่าครับ

ออฟไลน์ V221

มาไม่ทันตัวล่างสุดที่ลดราคาครับ มัวแต่ลังเล ว่าจะเสี่ยงดีมั้ย

ไม่ทราบว่าการเก็บเสียง เทียบกับ Forester ตัวล่าสุด เป็นยังไงบ้างครับ
Foresterเป็นโฉมเก่านะครับ เสียงจากยางCX8จะดังกว่าเพราะล้อ19ค่อนข้างใหญ่ ส่วนเสียงจากท่อนล่างก็ไม่ดังทั้งคู่ เสียงลมCX8จะเบากว่า เสียงลากเกียร์ก็ไม่ดังเหมือนForesterครับ
BMW 750E M SPORT

PKS8

Foresterเป็นโฉมเก่านะครับ เสียงจากยางCX8จะดังกว่าเพราะล้อ19ค่อนข้างใหญ่ ส่วนเสียงจากท่อนล่างก็ไม่ดังทั้งคู่ เสียงลมCX8จะเบากว่า เสียงลากเกียร์ก็ไม่ดังเหมือนForesterครับ

ขอบคุณครับ

ผมจะเอาคันที่ชอบก่อน ถ้าอยากได้เงียบ เป็นโจทย์ต่อมา กำเงินอีกสักหน่อย แด้มป์ห้องโดยสารเลย จะเฉพาะพื้น หรือ ทั้งห้องโดยสารก็ได้ (ส่วนมากจะมาจากพื้น)

แค่นี้ผมว่าจบนะ ดีกว่า ได้รถคันที่ว่าเงียบ(กว่านิดหน่อย) แต่ไม่ชอบ ผมว่ายอมแลกคนที่ชอบดีกว่าครับ

จริงๆคันที่ชอบคือ Cx5 ครับ คือจบเลย แต่เสียวเรื่องศูนย์ครับ แต่ถ้ามาสด้ากับซูบารุพอๆกันผมว่าได้

ส่วนเรื่องแด้มป์ ผมทำใจไม่ได้ครับ รถป้ายแดงมารื้อหมดเลย อย่าง XV ผมก็เคยคิดหลายรอบ ว่าจะเอาไปแด้มป์ แต่เห็นรีวิวแล้วไม่กล้าจริงๆครับ

ออฟไลน์ NoName__???

อยากเงียบ ตัด Honda ทิ้ง แต่ Camry ใหม่นี่เสียงพื้นดังกว่าตัวเก่า ถ้าเน้นรถใหม่ หา L33 ค้างสต๊อก น่าจะนุ่มเงียบกว่า จากที่เคยนั่ง J32 มา