ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการรถยนต์เพื่อเสริมภาพลักษณ์ เพื่อเข้ากลุ่มสังคมครับ  (อ่าน 13798 ครั้ง)

ออฟไลน์ TABO9

• Full Member
ลองดู MAZDA CX-30 ผมว่าหรู ไม่แพ้ค่ายยุโรปเลย ได้มือ 1  ภายใน การขับขี่ 

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
เก็บเงินไว้ดีกว่า
ภาพลักษณ์ของคนไม่ได้อยู่ที่รถยนต์หรอกครับ

ออฟไลน์ InBkk

• Hero Member
ผมมองว่า รถยนต์ จะช่วยเสริมภาพลักษณ์ ในกรณีที่คุณไปเข้าสังคมใหม่ หรือ ติดต่องานเท่านั้น

แต่ในสังคมเพื่อนที่รู้จักกันดีอยู่แล้ว การซื้อรถใหม่ อาจแทบไม่ได้ช่วยเรื่องภาพลักษณ์เลย เพราะเพื่อนคุณก็รู้อยู่แล้วว่า ฐานะทางบ้านคุณ และฐานะส่วนตัวของคุณ อยู่ประมาณไหน เว้นเสียแต่ว่า คุณซื้อรถคันใหม่เพราะรายได้คุณเพิ่มขึ้น จากโปรเจคใหม่ที่คุณดูแล อะไรแบบนั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2021, 07:12:47 โดย ArtofLife »

ออฟไลน์ shikimaru

อ่านละหาความจำเป็นไม่เจอแฮะ สังคมที่ผมรู้จัก ถ้าสนิทกัน นั่งกินข้าวคุยกันประจำ เรื่องรถไม่เคยมามองกัน มีแต่ถามว่าขับดีมั้ย คันไหนดีเอามาชม คันไหนห่วยเอามาเล่ากันฟังตลอด รถก็มีตั้งแต่ 911 lc200 lc100 520 320 w211 w212 w210ไปจน march  ไม่เคยสนใจกันเลย ขอให้เจอหน้าเหอะ มากินข้าวกัน นั่งคุยกัน ค่าข้าวเลี้ยงบ้าง แชร์บ้างแล้วแต่โอก่าสกันไป ไม่งั้นนัดกันโคตรยาก

แต่ถ้าเอาไปเข้าสังคมใหม่ๆ ที่ใช้คอนเนคชั่นคงมีผลละมั้ง อันนี้ผมจะเชียร์ แต่ถ้าดูรถไม่เป็นก็บอกเลยไปรถใหม่เถอะ ได้รถมาเจอค่าผ่อน ค่าซ่อมช่วงแรกไปเดี๋ยวจะร้องเอา

ออฟไลน์ deertesla

ส่วนตัวผมแนะนำว่า อย่าเอารถไปผูกกับการเข้าสังคเลยครับ เพื่อนกันจริงๆเขาไม่ได้สนใจหรอกครับว่าเราใช้รถอะไรราคาเท่าไหร่ ซึ่งถ้าเพื่อนคนไหนมันคิดแบบนั้นก็จงห่างๆดีกว่าครับ
แต่ถ้าบอกว่าจะออกรถไว้ใช้งาน อันนี้น่าจะแนะนำง่ายกว่า
ใช่ครับ ถ้าเพื่อนกันจริงยังจะตั้งข้อเงื่อนไขว่ารถต้องหรู มันไม่ใช่สิ่งที่ควรเลยนะครับ เพื่อนกันจริงๆจะปั่นจักรยานหรือขับฟีโน่นัดกันมากินข้าวก็มีเยอะครับ ยิ่งเศรษฐกิจ การเมือง โรคระบาด อย่างนี้เก็บเงินไว้รับสถานะการณ์ดีกว่าครับ ยอมเป็นผ้าขี้ริ้วห่อทองดีกว่าทองคำห่อผ้าขี้ริ้วครับ  รถยิ่งหรู ราคาแพง ค่าใช้จ่ายยิ่งจุกจิกขึ้นมาก   สวิฟต์หรือมาสด้า2แต่งสวยๆ  ผมว่าเข้ากับวัย หรือใช้รถเก่ามรดกของที่บ้านก่อนครับ  ต้องเข้าใจนะครับ รถ=ลด ครับ

ออฟไลน์ Carnival911

• Jr. Member
  • **
Bmw 320i F30 M Sport ปี 2016 อยู่ในงบ1ล้านครับ ถ้าใจเย็นๆค่อยๆหา อาจได้ที่ 9 แสนเศษ ได้มาก็ใส่ mag 19-20" โช้ค hdrive ทำเท่านี้ก็สวยแล้วครับ เรื่องอู่เข้า group line square มีอู่ประจำคลับหลายอู่ครับ

ออฟไลน์ newfaceman

• **
ถ้าแค่ต้องมีรถเพื่อเข้าสังคม อย่าไปเข้าสังคมแย่ๆอย่างนั้นดีกว่า ไปหากลุ่มดีๆอยู่ดีกว่า

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ลูกเศรษฐีแถว ตจว บ้านผม

ขับ HR-V ก็ดูดีแล้วครับ

อย่าหาเอารถมือ 2 มาแล้วต้องมาศึกษาการบำรุงรักษาให้ปวดหัว แลกกับภาพลักษณ์ทางสังคมที่ไม่ได้ดีขึ้นและฉาบฉวยในข่วงสั้นๆ เลยครับ ได้ไม่คุ้มเสียหรอกจริงๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ choomodify

เป็นตัวของตัวเองแล้วสบายตัว สบายใจกว่าครับ เพื่อนบางทีมีไว้คุยเล่นๆก็พอครับอย่าไปจริงจังหรือคบเพื่อผลประโยชน์ทางการค้าเลยครับ ควรให้ความสำคัญกับครอบครัวมากที่สุดครับ

ผมเคยผ่านจุดที่คุณกำลังจะเข้าไปครับและผ่านมาได้ด้วยดีครับ ตอนนีผมก็ขับกะบะธรรมดานะเพื่อนรวยๆเค้าก็ไม่ได้รังเกียจอะไรเราเลย  ::)

ออฟไลน์ ACE

• **
ผมเคยมีโจทย์เดียวกับคุณเมื่อสองปีที่แล้วครับ
มาจบที่ F30 ActiveHybrid 3
ช่วงแรกๆต้องยอมรับว่า ภาพลักษณ์ดี แต่ชีวิตอยู่ลำบากครับ  ::)
แต่เมื่อทุกอย่างเข้าที่แล้ว คุณจะเป็นคนที่มีวินัยในการใช้เงินคนนึงเลยครับ เชื่อผม
2015 Porsche Cayman (Flat-6 2.7 NA)
2006 Mercedes-benz SLK200 (I4 1.8 Supercharge)
2014 Mercedes-benz E250CDI (I4 2.1 Turbo Diesel)
2015 BMW Activehybrid 3 (L6 3.0 Turbo Hybrid)
2013 Audi Q7 (V6 3.0 Turbo Diesel)
2022 Mercedes-benz C43 (V6 3.0 Turbo)

ออฟไลน์ SM.

เป็นผมจะเพิ่มงบหน่อย ไป RX / NX มือ2 ครับ ราคาประมาณ ล้านกลางๆ ครับ

ออฟไลน์ jeeper

camry ตัวปัจจุบันก็ดูหรูแล้วครับ

ออฟไลน์ axister

ถ้าชอบก็ซื้อครับ แต่ถ้าซื้อเพราะกลัวเข้ากับคนอื่นไม่ได้นิผมไม่ค่อยสนับสนุน

is250 ถึงจะเป็นโตต้าแต่อะไหล่หลายๆอย่างก็ราคาเอาเรื่องอยุ่ครับ มันไม่ได้เสียบ่อย แต่ความเป็นมือสองเก่าหน่อย มันก็มีให้เปลี่ยนเรื่อยๆ 40k ผมว่าเหนื่อยครับ เงินจะไปลงกะรถซะ 50-60% ต่อเดือนรวมผ่อน มันจะใช้ชีวิตไม่สนุก

ถ้าที่บ้านมีฐานะอยู่แล้ว ขอที่บ้านก่อนดีกว่าครับ อย่าคิดมากเรื่องที่ไม่ได้หาเงินเอง ถือเป็น privillege ที่เราเกิดมาโชคดีครับ ใครมีก็ดี ไม่มีก็สู้กันต่อไป กัดฟันหาเงินมาผ่อนเหนื่อยไปนะครับเดี๋ยวใช้ชีวิตไม่สนุก

ไหนๆจะซื้อแล้ว c-d seg premium ไปเลยครับ รถใหม่มันไม่ค่อยเสีย ถึงเสียก็มี warranty ไม่ปวดหัวครับใช้ 5-10ปี บอกขอผ่อนที่บ้านตัดเงินไปก็ได้ ผ่อน 0% 10ปี ถ้าอยากให้สู้เอง หรือคิดซะว่าเป็นรถประจำตำแหน่งครับ เอาไปหักภาษีให้ที่บ้านได้ด้วยนะ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ถ้าอยากได้ ไม่มีปัญหากับค่าใช้จ่ายที่จะตามมา ก็ซื้อครับ

แต่เท่าที่ผมอ่าน 40k ผ่อน C Seg มือ 1 ญป.ยังมีเหนื่อยครับ ยกเว้นดาวน์เยอะ คุณอาจจะไม่เหลืองบไปลงทุนอย่างอื่น

ถ้าให้แนะนำก็ d seg มือสอง ดีกว่า เจอกันครึ่งทาง ภาพลักษณ์ผมให้ดีกว่า c seg มือ 1 นะ

ถ้าเป็นผมจะซื้อยุโรปสักคัน คงเป็นเรื่องโครงสร้างรถและความปลอดภัยมากกว่า การเข้าสังคมก็เป็นผลพลอยได้

My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ chaithawat

bmw f30 สวยๆเกลื่อนตลาด mass product อะไหล่เพียบอู่รองรับมี งบ1m พอดี เหมาะกับวัยและภาพลักษณ์ ขับสนุกเป็นของแถม

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ซื้ออะไรก็ได้ที่ไม่เดือดร้อนเงิน รถหรู รถซิ่ง รถมอไซ อะไรก็ได้ครับ  8)

แต่ความเห็นส่วนตัวของผมคือซื้อรถซิ่ง แล้วช่างไอ้กลุ่มสังคมอะไรนี่แม่มซะ  ::)

ยินดีต้อนรับเข้าสู่กลุ่มปฏิเสธสังคมครับ 555  ;D

ออฟไลน์ madboy

เลือกเอาที่เราไหวพอครับ ภาพลักษณ์รองลงมาสักนิด ซื้อไหว ดูแลไหว ไปต่อยอดเอาจะดีกว่าครับ  ;)

เพื่อนๆ พี่ๆ บางกลุ่มที่ผมสุงสิงด้วย ขับ 718 911 กินข้าวต้มกันข้างทาง ผมก็พานั่งนิสสันเก่าๆผมได้หมดครับ  ;)

ออฟไลน์ 123ruj

ถ้าเพื่อนผมมองผมที่รถที่ผมขับ
ผมคงเลิกคบครับ

ออฟไลน์ Sympho

ผมไม่เคยสนใจเลยว่าเพื่อนขับรถอะไร  ;D

ใครไม่มีรถก็วนไปรับมันมาด้วยถ้าสะดวก

แล้วเงินเดือน 40,000 มันไม่ได้เยอะนะครับถ้าจะต้องมาผ่อนรถ

ถ้ากู้เอง ผ่อนได้ไม่เกิน 20,000 ก็แถวๆ Civic , Altis , Mazda 3 , Camry มือสอง , Accord มือสอง

ยุคโควิท มีเงินซื้อรถก็โก้แล้วครับ

ผมอายุ 30 ต้นๆ กำลังเป็นวัยรุ่นสร้างตัว อาจจะมองไม่เหมือนคนอายุ 25 ถ้าซื้อรถมือสองไว้ใช้งาน เที่ยวกับเพื่อน  เอาเงินมาถม มาซ่อม เพื่อให้รถมันวิ่งได้เฉยๆ มันไม่สมเหตุสมผลเท่าไรเลย

แต่ถ้าบอกต่อว่า ขับรถหรู แล้วได้ภาพลักษณ์อะไรนั่นมันสร้างรายได้ ต่อยอดได้ จะแนะนำอีกอย่าง 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2021, 17:28:50 โดย Sympho »

ออฟไลน์ EVA01

ถามเรื่องรถในงบนี้เป็นผมเลือก F30 ครับ จะ 328i หรือ 320d แล้วแต่ชอบเลย แต่ส่วนตัวเชียร์ 328 ครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

ซื้อรถให้เหมาะสมกับรายได้ ถ้ารายได้เดือนละ 4 หมื่น ผมแนะนำรถญี่ปุ่น B-seg ป้ายแดงซื้อผ่อน หรือ C-seg มือสองซื้อสดก็พอ อย่าไปตามอย่างเพื่อนคุณ ยกเว้นว่าทางบ้านจะ support ให้คุณได้หมดเรื่องรายได้ก็ไม่น่าจะเป็นประเด็นจะเลือกอะไรก็ได้ตามใจเลย ที่สำคัญคือ เข้ากลุ่มสังคมมีสังสรรค์บ่อยๆเงิน 4หมื่น จะไม่พอเอาน่ะครับ ด้วยความปรารถนาดี

เห็นด้วย
4หมื่นยุคนี้ ไม่ได้มากเลยยิ่งเจอค่าซ่อมรถยุโรปจะไม่ไหวเอา  is250 ได้อยู่นะ ค่าซ่อมรถยี่ปุ่นไม่หนักหรอก

ออฟไลน์ Hakosuka

รายได้ 4 หมื่นผมว่าอย่าเพิ่งเล่น IS250 เลยครับ รถราคามือ 2 ตอนนี้มันถูกจริงแต่อะไหล่มันไม่ได้ถูกนะครับ เมื่อก่อนผมก็เคยคิดจะซื้อเป็นรถคันแรกแต่พอลองศึกษาดีๆ ผมไป c-segment ป้ายแดงครับ

ออฟไลน์ CJ.

ตอบเฉพาะเรื่องรถแล้วกันนะครับ ผมมองว่า นอกจาก class ของรถแล้ว อย่าลืมเรื่องรสนิยมด้วยนะครับ
รถยนต์มันสะท้อนรสนิยมเจ้าของได้ ดีไม่ดี มีบางรุ่นที่ราคาไม่แพงมาก แต่กลับดูแล้วมีรสนิมยมกว่ารุ่นที่แพงกว่าก็มีครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ rvsmart

เชียร์ nissan kick แนวรักษ์โลก ไม่ซ้ำใครด้วย

ออฟไลน์ I_AM_M

FK มือ1ครับ

ออฟไลน์ Showbiz

ผมเห็นด้วยนะ ถ้าเพื่อนกันจริง ไม่คิดอะไรมากหรอกครับ ไม่สนด้วยซ้ำ

ผมไปเล่นบาสกับเพื่อน เพื่อนผมนี่ Benz BM มาทั้งนั้น ผมเอากะบะไป เพื่อนก็ยังเฮฮาเหมือนเดิม

อีกครั้ง ผมเอา Benz ไป เพื่อนก็ยังเฮฮาเหมือนเดิม

เพื่อนคือเพื่อนครับ ไม่ได้สนใจอะไรแบบนีั้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

อายุ 25

ผมไม่แน่ใจว่า สังคม ที่คุณอยากเข้านั้น มันเป็นสังคมแบบไหน ตรงนี้สำคัญ

ถ้าเป็นสังคมวัยทำงาน วัยเริ่มทำงาน วัยรุ่นตอนปลาย เข้าสู่วัยทำงานตอนต้น ที่เพื่อนฟูง เป็นกลุ่มคนมีตังหน่อย มีรถขับ

ผมเดาว่า ก็น่าจะเป็นกลุ่มคนที่เริ่มมีรถคันแรก และ มีไว้คุย มีเท่ห์ๆ มีไว้ขับไปไหนมาไหน(คันเดียว) และ ไปเที่ยว สังสรรค์กัน

ดังนั้น

ผมแน่ะนำ BMW 3 Series F10 320d มือสอง ราคาไม่ถึง 1 ล้านแล้ว ใช้งานอีก 5 ปี ผมว่าได้สบาย

ได้ทั้งหน้าตา เพื่อนไม่เมิน ขับยุโรป เท่ห์ สาวมอง ไม่อายใคร

แต่อาจจะมีบำรุงรักษาตามระยะไป ซึ่งข้อนี้ไหวไหม? สู้ได้ไหม? ถ้าไม่ไหว หนีจากรถยุโรปไปเลย

ไปคบรถญี่ปุ่นแทน ก็คงต้องเป็นรถที่มีอะไรในตัวเอง และ คงไม่พ้น Lexus ถ้าจะเอาปีใหม่ และ มีความหรูหรา พอคุยได้ จึงที่มอง IS250 ไว้ ผมว่าก็ได้อยู่

แต่ถ้าผม ผมจะไปหา 370z ครับ จบแน่นอน มีสไตล์ มีของ สวย คนมอง เป็นตัวเอง คุยได้ แถมมีกลุ่มเพื่อนขับเล่นเพิ่มได้อีก

ออฟไลน์ lay

เป็นผมจะไม่เปลี่ยนรถ   จะใช้คันเก่า  เอาที่ถูกใจพ่อ..

ออฟไลน์ madboy

ผมเห็นด้วยนะ ถ้าเพื่อนกันจริง ไม่คิดอะไรมากหรอกครับ ไม่สนด้วยซ้ำ

ผมไปเล่นบาสกับเพื่อน เพื่อนผมนี่ Benz BM มาทั้งนั้น ผมเอากะบะไป เพื่อนก็ยังเฮฮาเหมือนเดิม

อีกครั้ง ผมเอา Benz ไป เพื่อนก็ยังเฮฮาเหมือนเดิม

เพื่อนคือเพื่อนครับ ไม่ได้สนใจอะไรแบบนีั้

เล่นบาสแถวไหนฮะ  ;D

ออฟไลน์ Myprecious

ผมว่าถ้าเสริมภาพลักษณ์ รถมือสองไม่ตอบโจทย์หรอกครับ คนเล่นรถเค้าก็ดูออกว่ารถเก่า แต่ถ้าซื้อป้ายแดงมาเลยแล้วใช้เป็นสิบปีจนเก่าก็อีกเรื่องนึง

เก็บเงินเพิ่มครับ แล้วซื้อcamry accordป้ายแดง ตัวเริ่มต้นก็ได้ หรือให้ทางบ้านซื้อให้แล้วผ่อนกับที่บ้านก็ดีครับ