ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำกล้องติดรถยนต์ งบประมาณ 3,000 - 4,000 บาทให้หน่อยครับ  (อ่าน 7629 ครั้ง)

ออฟไลน์ Murphy720

• Newbie
  • *
ตอนนี้กำลังหากล้องติดรถยนต์ หน้า + หลัง ในงบ 3,000 - 4,000 บาทอยู่ครับ
- คุณภาพ Full HD ขึ้นไป
- ดีไซน์เนียนตา แนบกับกระจก
- เชื่อมต่อแอพบนมือถือได้
- สนใจ Parking mode (Motion Detection, etc.)
- ช่วงเวลาใช้รถ จันทร์ - ศุกร์ ขับไปทำงาน 5.30-6.30 / 17.00-19.30น. และมีที่จอดในร่มตอนกลางวัน
   ส่วนวันหยุดเสาร์อาทิตย์ จอดกลางแจ้งทั้งวันครับ
- รถรุ่น Nissan Almera 2020

ปล. ตอนนี้กำลังศึกษารุ่น 70mai a800, MobilCam m6, Viofo A129 Plus Duo อยู่ครับ

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ Viofo อยู่ครับ แต่ไม่ได้เปิด โหมดตอนจอด กลัวแบตมีปัญหา

ติดมา 4 คันแล้ว คันนานสุด 2 ปี กว่า ยังไม่มีปัญหานะครับ กล้องหน้าหลังชัดดี แต่ป้ายทะเบียน จะเห็นชัด ต้องมีความเร็วสัมพัทธ์ใกล้ๆกัน หรือช่วงวิ่งช้าๆจะชัดมาก ถ้าวิ่งผ่านกันเร็วๆก็แล้วแต่ดวงเลย

แต่เคยเจอมอไซค์ชนแล้วหนี ป้ายยัดซุ้มใต้ทางด่วน มองเห็นทะเบียนแต่อ่านไม่ได้นะครับ แสงสว่างไม่พอ เซ็งเลย
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ผมใช้ viofo a129 duo อยู่ ที่ผมไม่พอใจคือความละเอียดน้อย
กับการโอนไฟล์ผ่าน wifi ช้ามาก และเครื่องค่อนข้างbootช้า  นอกนั้นคือดีมากครับ

ผมว่ายังไงเพิ่มเงินไปเอา pro 4kดีกว่า
แต่ plus ก็ดีกว่าที่ผมใช้ แต่ผมว่าเอาให้สุด

ส่วนfilter ไม่ต้องใส่นะครับ รถผมก็อยากถอดฟิลเตอร์ออก แต่เสียตังค์ซื้อมาแล้ว เสียดายเลยใส่ไปงั้นๆ

ออฟไลน์ plakapong

• **
ผมใช้ 70MAI A800 อยู่ เฉพาะกล้องหน้า โดยรวมดี เครื่องสวย ใช้งานง่าย ภาพชัดมาก เสถียร ใช้มา 3 เดือน ปกติดีไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ แถม F/W ใหม่ใช้พร้อมกล้องหลังของมันเองก็สามารถบันทึกกล้องหน้าได้ 4K เหมือนเดิม ราคาไม่แรงมากด้วยครับผมได้มา ประมาณ 2000 ครับ(เฉพาะกล้องหน้า) เสียอย่างเดียวไม่มีแบบ 60 framerate แต่ก็ใช้ 4K แทน
*ของเดิมใช้ Xiaomi dashcam ได้แค่ 1080P 60FPS

ออฟไลน์ Tien.W

70mai A800 น่าจะอยู่ในงบ ได้กล้อง 4K ด้วย มีกล้องหลังมาด้วย (กล้องหลัง น่าจะแค่ Full HD)

ออฟไลน์ Devil13

ใช้ Viofo A129 อยู่ครับ ตอนนี้น่าจะ 2ปีแล้ว
ไม่แนะนำ ผมใช้แมมอย่างดี ขับไปมักจะเตือนแมมไม่พร้อม ให้ฟอแม๊ตบ้าง บ้างทีก็ร้องเตือนอะไรไม่รู้ ไม่เชียร์ครับ

ใช้ Viofo A129 อยู่ครับ ตอนนี้น่าจะ 2ปีแล้ว
ไม่แนะนำ ผมใช้แมมอย่างดี ขับไปมักจะเตือนแมมไม่พร้อม ให้ฟอแม๊ตบ้าง บ้างทีก็ร้องเตือนอะไรไม่รู้ ไม่เชียร์ครับ

ลองใช้เมมธรรมดาดูก่อนนะครับ อาจจะหาย ส่วนใหญ่ผมซื้อ sandisk กับ samsung ไม่ค่อยมีปัญหาเมม

ออฟไลน์ Cube

• Full Member
Viofo อีกเสียงครับ
ใช้
a119 v2 กับรถ 3 คัน มา 3 ปี ไม่เคยมีปัญหา
a119 v3 กับรถ 2 คัน มาปีกว่า ก็ไม่เคยมีปัญหาเช่นกัน

ดูรีวิวจากเวปนี้ครับ https://carcamcentral.com

ที่เมมมีปัญหา รุ่นและยี่ห้อมีส่วนครับ
เมมที่ใช้กับกล้องวงจรปิดทั้งสำหรับรถ (และบ้าน) ควรเป็นรุ่นเฉพาะ เช่น samsung pro endurance, sandisk high endurance, trancend endurance ซึ่งเมมพวกนี้ทนการเขียนทับได้หลายรอบกว่า แต่ข้อเสียคือแพงกว่าเทียบกับยี่ห้อเดียวกันและความจุเดียวกันครับ

ออฟไลน์ Ra32

• Full Member
ใช้  70Mai Dash Cam Pro plus A500 มาปีนึงแล้วครับ รู้สึกประทับใจกว่ารุ่นก่อนๆที่เคยใช้มา เช่นพวก G1W และกล้องเซลแถมให้ติดรถnoname

:-*ชอบตั้งแต่การออกแบบ การใช้วัสดุดูดีมากเกินราคา จับแล้วแน่นเนียนไปหมดทุกส่วน ดูไม่ก๊องแก๊งเลยครับ

:-*การติดตั้งเป็นสิ่งที่ชอบมากครับ ไม่ใช้ตัวดูดกระจก แต่ให้เป็นฟิล์มติดกระจกและเอากล้องติดที่ฟิล์มอีกที ทำให้ไม่ต้องกลัวหล่น หรือจะทำให้ฟิล์มรถเราพัง

:-*การโอนย้ายไฟล์ผ่าน wifi ตัวกล้อง ทำได้ง่ายและรวดเร็ว สามารถโหลดเก็บลงอัลบัมในมือถือและส่งต่อไฟล์เพื่อไปใช้ต่อได้สะดวกรวดเร็วมาก ไม่ต้องมาต่อสายหรือถอดเมมเข้าออกตอนจะเอาไฟล์

:-*เรื่องคุณภาพการอัด ระบบตัวกล้องเสถียรมาก ไม่เคยมีปัญหาไฟล์เสีย กล้องไม่ยอมอัด และแจ้งไฟล์เต็มให้ฟอร์เมตเองเลยซักครั้ง
      - มีระบบอัดเหตุการฉุกเฉินได้เองเมื่อรถเราเกิดการกระแทก(ถูกชน)หรือลงหลุมแรงๆหรือ หรือกดสั่งอัดฉุกเฉินเองได้เพื่อไม่ได้ไฟล์นั้นโดนอัดทับ
      - มีระบบอัดเองหากมีการตรวจพบว่ามีการเคลื่อนไหวอยู่ด้านหน้ารถ ในขณะที่เราจอดรถทิ้งไว้ และพอเราขึ้นรถกล้องจะพูกบอกว่ามีเหตุการณ์บางอย่างเกิดขึ้นหน้ารถขณะ
        ที่เราจอดรถไว้ให้เราเปิดดูเองได้
      - ไฟล์ภาพที่อัดเมื่อดูจากมือถือแล้วกลางวัน ถือว่า ok รับได้ครับ แต่ใจจริงผมแอบหวังอยากได้ภาพที่คมชัดกว่านี้ หรือผมตั้งค่าไม่เป็นก็ไม่ทราบ ส่วนกลางคืนเนื่องจากติดฟิล์มดำ 60 หากวิ่งบนถนนที่มีไฟกิ่งไม่เป็นปัญหาครับ แต่ถ้าวิ่ง ตจว แบบพึ่งไฟรถอย่างเดียวผมว่ายังไม่ดี
  :-*ราคา ตอนนั้นซื้อผ่าน shopee ได้มา 1200.- (ไม่รวมเมม)ผมไม่ได้เอาตัวโมดูลเสริม GPS มาด้วย รู้สึกราคาจะ+ราวๆ 300.- จะได้สิ่งที่เพิ่มมาคือ
      - สามารถเตือนการชนด้านหน้า     
      - คำเตือนการออกจากเลน
      ไม่รู้ว่าการใช้งานจริงจะทำได้ดีขนาดไหน

:'(มีเรื่องไม่ค่อยชอบอย่างนึ่งคือสำหรับผมถ้าอยากจะเดินสายจากกล้องอ้อมมาข้างเสา A และอ้อมมาคอนโซลกลางและลากมาเสียบไฟในกล่องเก็บของที่คอนโซลกลางสายมันไม่ถึงหวุดหวิดไปนิด เลยต้องเสียบไฟล์ที่จุดบุหรี่เหมือนเดิม(ในกล่องเป็นสายแบบ USB และแถมหัวแปลงที่จุดบุหรี่เป็น ช่อง USB ให้ 2 ช่อง)

** รู้สึกตัวนี้จะออกรุ่นใหม่มาแล้วมีกล้องมองหลังเพิ่มมาให้ด้วย ถ้าซื้ออีกทีผมเล็งตัวนี้ไว้ 70mai A800 4K ราคาอยู่ในงบเลยครับ

https://shopee.co.th/-%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A319c.-SPCCBZYFB-70mai-A800-4K-%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C-2-%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87-GB-Ver.-%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2-4K-%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%87-FHD-%E0%B8%A8%E0%B8%B9%E0%B8%99%E0%B8%A2%E0%B9%8C%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2-1Y-i.163553664.4546497037
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2021, 18:27:45 โดย Ra32 »

ออฟไลน์ basterias

ผมใช้ transcend แหะ 4 ปีกว่าได้ละครับใช้ดีคมชัดแต่แอพช้าไปหน่อย เดี๋ยวนี้หาซื้อไม่ได้ละ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

• Newbie
  • *
ผมใช้ Viofo อยู่ครับ แต่ไม่ได้เปิด โหมดตอนจอด กลัวแบตมีปัญหา

ติดมา 4 คันแล้ว คันนานสุด 2 ปี กว่า ยังไม่มีปัญหานะครับ กล้องหน้าหลังชัดดี แต่ป้ายทะเบียน จะเห็นชัด ต้องมีความเร็วสัมพัทธ์ใกล้ๆกัน หรือช่วงวิ่งช้าๆจะชัดมาก ถ้าวิ่งผ่านกันเร็วๆก็แล้วแต่ดวงเลย

แต่เคยเจอมอไซค์ชนแล้วหนี ป้ายยัดซุ้มใต้ทางด่วน มองเห็นทะเบียนแต่อ่านไม่ได้นะครับ แสงสว่างไม่พอ เซ็งเลย

Viofo ที่ใช้อยู่เป็นรุ่นไหนเหรอครับ แล้วโหมดจอดมีโหมดอะไรบ้างครับ ผมก็ไม่กังวลเรื่องบันทึก24ชม. เลยว่าจะดูแบบที่เป็นระบบ Motion Detection แทนครับและก็รู้สึกว่า ระบบกระแทกแล้วจับภาพนั้นน่าจะหวังผลได้ไม่มากด้วยครับ

• Newbie
  • *
ผมใช้ viofo a129 duo อยู่ ที่ผมไม่พอใจคือความละเอียดน้อย
กับการโอนไฟล์ผ่าน wifi ช้ามาก และเครื่องค่อนข้างbootช้า  นอกนั้นคือดีมากครับ

ผมว่ายังไงเพิ่มเงินไปเอา pro 4kดีกว่า
แต่ plus ก็ดีกว่าที่ผมใช้ แต่ผมว่าเอาให้สุด

ส่วนfilter ไม่ต้องใส่นะครับ รถผมก็อยากถอดฟิลเตอร์ออก แต่เสียตังค์ซื้อมาแล้ว เสียดายเลยใส่ไปงั้นๆ

พอจะทราบราคาตัว Pro 4K ไหมครับ แล้วในส่วน Filter ไม่เห็นความแตกต่างระหว่างใส่กับไม่ใส่เลยเหรอครับ

• Newbie
  • *
ผมใช้ 70MAI A800 อยู่ เฉพาะกล้องหน้า โดยรวมดี เครื่องสวย ใช้งานง่าย ภาพชัดมาก เสถียร ใช้มา 3 เดือน ปกติดีไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ แถม F/W ใหม่ใช้พร้อมกล้องหลังของมันเองก็สามารถบันทึกกล้องหน้าได้ 4K เหมือนเดิม ราคาไม่แรงมากด้วยครับผมได้มา ประมาณ 2000 ครับ(เฉพาะกล้องหน้า) เสียอย่างเดียวไม่มีแบบ 60 framerate แต่ก็ใช้ 4K แทน
*ของเดิมใช้ Xiaomi dashcam ได้แค่ 1080P 60FPS

F/W นี่คืออะไรเหรอครับผมไม่ทราบเลย

• Newbie
  • *
70mai A800 น่าจะอยู่ในงบ ได้กล้อง 4K ด้วย มีกล้องหลังมาด้วย (กล้องหลัง น่าจะแค่ Full HD)

ผมไม่มั่นใจว่า 70mai A800 มี Parking mode แบบ Motion Detection หรือเปล่าครับ
แต่ที่อ่านรีวิวมาเหมือนว่ายี่ห้อนี้จะไม่ค่อยทน แล้วก็ไม่มีอะไหล่ขายแยกด้วย ถ้าเสียต้องซื้อตัวใหม่เลยใช่ไหมครับ

• Newbie
  • *
ผมใช้ transcend แหะ 4 ปีกว่าได้ละครับใช้ดีคมชัดแต่แอพช้าไปหน่อย เดี๋ยวนี้หาซื้อไม่ได้ละ

ยี่ห้อนี้ผมก็เคยดูผ่านๆอยู่เหมือนกันครับ เห็นว่าค่อนข้างทน แต่เห็นว่าส่วนใหญ่ตัวกล้องจะห้อยลงมา ไม่ค่อยแนบเนียนไปกับกระจกรถใช่ไหมครับ
หรือมีรุ่นไหนแนะนำบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
F/W หรือ Firmware ครับ

F/W นี่คืออะไรเหรอครับผมไม่ทราบเลย

ออฟไลน์ plakapong

• **

Firmware ครับ อัพเดทได้ผ่านแอป 70Mai เลยครับ

ผมไม่มั่นใจว่า 70mai A800 มี Parking mode แบบ Motion Detection หรือเปล่าครับ
แต่ที่อ่านรีวิวมาเหมือนว่ายี่ห้อนี้จะไม่ค่อยทน แล้วก็ไม่มีอะไหล่ขายแยกด้วย ถ้าเสียต้องซื้อตัวใหม่เลยใช่ไหมครับ

มี surveillance mode ครับ ทำงานตลอด ถ้าต่อ Hardwire (ซื้อต่างหากเชื่อมต่อแล้วทำให้กล้องทำงานตลอด ถ้าได้รับแรงกระแทกจะถูกปลุกมาบันทึกวิดีโอ)

ออฟไลน์ Stp

ผมเพิ่งเปลี่ยนมา Mobilcam M6 ใช้ได้ 3 เดือน แต่ผมไม่ได้ซื้อแบบชุดหน้า/หลังนะ ผมซื้อเฉพาะกล้องหน้า 2K แยก 2 ตัวมาติดด้านหน้า+หลังราคา 3,000 x2 ใส่รหัสคืนเหรียญ 30% เบ็ดเสร็จตกราว 5,000

คุณภาพพอใจมาก ภาพชัดจับแสงได้ดี รถวิ่งเร็วยังมองเห็นในระดับหนึ่ง กล้องใช้ตัวเก็บประจุไม่มีแบต จุดอ่อนคือไม่มีจอภาพ ทุกอย่างทำผ่านแอพฯ ทั้งหมด ลอตสเปคใหม่รองรับ Wi-Fi 5 GHz + แก้ไม่เตือนตลอดเมื่อกล้องไม่บันทึก (รุ่นแรกเตือนครั้งเดียว จบ) ลูกค้าเก่านี่หมาไปเลย

ส่วน 70mai A800 4K เพิ่งมีคนรู้จักติดไป ได้มีโอกาสเอามาลองใช้นิดหน่อย ภาพทั้งในโหมด 2K และ 4K ก็ชัดดีใช้ได้ แต่ผมว่า Mobilcam M6 จับแสงป้ายทะเบียนตอนรถวิ่งดีกว่า กล้องหลัง Full HD ที่มากับชุดต้องมีแสง+รถวิ่งนิ่งสักหน่อยถึงเห็นทะเบียนชัด ใช้แบตก็มีความเสี่ยงเรื่องแบตเสื่อม เว็บต่างประเทศแกะมาดูแล้วแบตถอดเปลี่ยนได้ไม่ยากถ้าหาซื้อได้ มี 2 ร้านที่รีวิวชุดสายไฟต่อตรงว่าไร้ประโยชน์เพราะจับแรงกระแทกยากมาก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

พอจะทราบราคาตัว Pro 4K ไหมครับ แล้วในส่วน Filter ไม่เห็นความแตกต่างระหว่างใส่กับไม่ใส่เลยเหรอครับ

น่าจะประมาณ5000กว่า อันนี้ผมไม่ได้ดูละเอียดนะครับ อาจจะมีที่ถูกกว่าก็ได้ เพราะดูมานานพอสมควรแล้วเหมือนกันครับ

ฟิวเตอร์มันมีข้อเสียด้วยครับ มันทำให้มืด ปกติฟิล์มรถผมไม่ได้ใสมากอยู่แล้ว พอมันมืดก็ทำให้ความไวมันลดลงครับ ส่วนตัวผมว่าได้ไม่คุ้มเสียครับ
เอาจริงๆย้อนเวลาได้ให้ฟรีก็ไม่เอาครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆ เลยครับ
ผมตัดสินใจเป็น Viofo A129 Plus Duo ครับ
เกินงบนิดหน่อย แต่โหมดจอดรถ เป็น Motion Detection ซึ่งไม่เปลืองเมมแบบบันทึกตลอด
และได้ความละเอียดกล้องหน้าที่ 2K ก็น่าจะเพียงพอครับ

แต่ตอนนี้ยังไม่รู้ว่าจะซื้อและติดตั้งร้านไหนดี พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับ ผมอยู่บางแค กทม. ครับ
และมีอีกอย่างคือ เมม64GB ไม่รู้ว่าบันทึกได้กี่ชม สำหรับ หน้า2K+หลัง1080P กำลังดูๆเมม 128GB ไว้เผื่อด้วยครับ

ออฟไลน์ Stp

กล้องรุ่นใหม่ที่เข้ารหัสวิดีโอ H.265 จากที่ลองใช้บันทึก 2K ขนาดไฟล์ 3 นาทีราวๆ 340 MB ส่วน Full HD ราว 140 MB บันทึกหน้า+หลังพร้อมกันดีคร่าวๆ 3 นาทีใช้ขนาดเก็บไฟล์ราว 480-500 MB

หรือทุกๆ 6 นาทีใช้พื้นที่เกือบ 1 GB แสดงว่า 60 นาทีก็จะราว 10 GB กล้องรุ่นใหม่จะกั๊กพื้นที่ไว้สำหรับวิดีโอฉุกเฉินและบันทึกภาพนิ่ง (ผมล่ะเกลียดวิธีการกั๊กพื้นที่มาก เสียประโยชน์เปล่าๆ) การ์ด 64 GB บันทึกได้จริงประมาณ 46 GB สรุปได้สัก 5 ชั่วโมง

ผมตัดสินใจเป็น Viofo A129 Plus Duo ครับ
เกินงบนิดหน่อย แต่โหมดจอดรถ เป็น Motion Detection ซึ่งไม่เปลืองเมมแบบบันทึกตลอด
และได้ความละเอียดกล้องหน้าที่ 2K ก็น่าจะเพียงพอครับ

แต่ตอนนี้ยังไม่รู้ว่าจะซื้อและติดตั้งร้านไหนดี พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับ ผมอยู่บางแค กทม. ครับ
และมีอีกอย่างคือ เมม64GB ไม่รู้ว่าบันทึกได้กี่ชม สำหรับ หน้า2K+หลัง1080P กำลังดูๆเมม 128GB ไว้เผื่อด้วยครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

• Newbie
  • *
กล้องรุ่นใหม่ที่เข้ารหัสวิดีโอ H.265 จากที่ลองใช้บันทึก 2K ขนาดไฟล์ 3 นาทีราวๆ 340 MB ส่วน Full HD ราว 140 MB บันทึกหน้า+หลังพร้อมกันดีคร่าวๆ 3 นาทีใช้ขนาดเก็บไฟล์ราว 480-500 MB

หรือทุกๆ 6 นาทีใช้พื้นที่เกือบ 1 GB แสดงว่า 60 นาทีก็จะราว 10 GB กล้องรุ่นใหม่จะกั๊กพื้นที่ไว้สำหรับวิดีโอฉุกเฉินและบันทึกภาพนิ่ง (ผมล่ะเกลียดวิธีการกั๊กพื้นที่มาก เสียประโยชน์เปล่าๆ) การ์ด 64 GB บันทึกได้จริงประมาณ 46 GB สรุปได้สัก 5 ชั่วโมง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ