ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกรถใช้งาน ที่ต้องวิ่งเยอะ  (อ่าน 9396 ครั้ง)

ออฟไลน์ Danika

• Newbie
  • *
เลือกรถใช้งาน ที่ต้องวิ่งเยอะ
« เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 22:09:06 »
สวัสดีครับ พอดีผมต้องใช้รถเดินทางไปกลับ กทม-ตจว. ประมาณ 200 โลต่อวัน ปีหนึ่งขับเกือบ 50,000 โล ขับความเร็วอยู่ที่ 120-140 km/hr สภาพถนนดีครับทางด่วน
กำลังกังวลเรื่องค่าใช้จ่าย ค่าซ่อมต่างๆ maintenance ตามระยะทาง (เพราะวิ่งเยอะ) การกินน้ำมัน และการดูแลระยะยาว ตอนนี้มีตัวเลือกเป็น

1. mazda 2 เบนซิน 1.3 (2017) เลขไมค์ไปแล้ว 25k > ตัวนี้ของที่บ้าน ผ่อนต่อให้ที่บ้านครับ
2. มือสอง camry 2.0G (2017) เลขไมล์ 130k > มีคนไปดูให้ สภาพดี ราคาถูกกว่าตลาด แต่ไม่มีเงินสด ต้องผ่อน
3. ออกรถใหม่ altis hybrid premium safety ตัวใหม่ล่าสุด > ผ่อนแพงสุด แต่ได้รถใหม่

mazda 2 ดูจะประหยัดสุด แต่กังวลเรื่อง เวลาขับไกลๆความเร็วสูงๆ กับเรื่องค่า maintenance
camry มือสอง ดูน่าจะขับสบาย อะไหล่ไม่น่าแพงแต่รถวิ่งไปเยอะแล้ว
altis ขับไกลน่าจะพอได้ maintenance กลางๆ เสียค่าผ่อนแพงสุด รถใหม่เสียดายเอามาวิ่งทรหด

เลือกยังไงดีครับ  ;D ;D
แบบไหนจะคุ้มค่า ประหยัด และตอบโจทย์การใช้งานดีกว่ากันนะครับ?  ;D

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
Re: เลือกรถใช้งาน ที่ต้องวิ่งเยอะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 22:29:42 »
ถ้าเอาตามตัวเลือกจริงๆ ผมจิ้ม Altis Hybrid Premium ครับ เดินทางไกลขับเยอะๆ เอารถใหม่ดีกว่าครับ

เพราะถ้าเป็น Camry ไมล์ Start 130K ใช้รถปีละ 50,000 สมมุติใช้ 4 ปี เลขไมล์แตะ 330,000 ค่าบำรุงรักษาน่าจะเอาการอยู่ พ่อผมเคยใช้ Camry 2.0G ตัว ACV40 ถึง 280,000  ตัวเครื่องไม่มีปัญหาอะไร แต่หลัง 250,00 บรรดาช่วงล่างและอะไหล่หลายๆตัวเริ่มทะยอยเสื่อมแล้วครับ

ส่วน Mazda 2 1.3 เคยนั่ง Grab ส่วนตัวรู้สึกอึดอัดกับภายในครับ (ผมตัวใหญ่)

แต่ถ้าเป็นผม ผมเลือก Altis แต่เป็น 1.8 Sport / 1.8 GR Sport ตัวใหม่ปี 2021 นี่แหละครับ อึด ทึก ทน แน่ๆ ตามแบบฉบับ Toyota อนาคต ถ้าอยากประหยัดเชื้อเพลิง จับติดแก๊ส ได้
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
Re: เลือกรถใช้งาน ที่ต้องวิ่งเยอะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 22:37:57 »
ใช้รถปีละ5หมื่นโล ยังไงก็คงต้องพี่โตไว้ก่อน

Altis 1.8 Sport/GR Sport อีกเสียงครับ
วิ่งทางไกล Hybrid ประหยัดกว่ากันไม่มากนะครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 23:00:40 »
ข้อ2 ตัดทิ้งครับ ถ้าจะซื้อมือสองควรซื้อเงินสดครับ ผ่อนแล้วราคาไม่เบา รถก้วิ่งถึงไม่เยอะมากแต่ก้ไม่น้อยแล้ว

ด้วย ก้เหลือข้อ 1 กับ 3 คือถ้าเอาตัวสมรรถนะรถและค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษายังไงก้ไปข้อ 3 ครับ

ข้อ1 ผมเคยลองขับของเพื่อน 110-140 ยาวๆเหนื่อยเหมือนกันนะครับอืดและรถมันเล็กอะครับ ถึงจะช่วงล่าง

ดีแต่ก้ยังเหนื่อยถ้าต้องขับทุกวันไกลๆ แต่ถ้าคิดว่าซื้อรถใหม่มาวิ่งเสียดายอันนี้แปลว่ายังคิดมาก ข้อ1 ก้จะน่า

สนขึ้นมา

ถ้าเป็นผมๆเอาข้อ3 ครับจะไฮบริดหรือไม่ก้ได้ ได้หมด ใช้รถปีนึง 4-5 หมื่นโล ถึงจะดูเยอะในมุมคนทั่วไป

แต่ผมมองว่าใช้คุ้มนะ 5-6 ปีเปลี่ยน ยี่ห้อนี้สบายๆครับ ค่าดูแลถูกมากๆ ดูแลมันดีๆก้พอครับ 5ปี วิ่ง

2 แสนนิดๆ-2.5แสน ก้ใช้คุ้มดีออกครับ สมัยก่อนบ้านผมมีรถวิ่งปีละ 90000-100000km ใช้ 3-4 ปีเปลี่ยน

ยังสบายๆเลยครับ คุ้มดี รถd seg ด้วยครับไม่ใช่รถการพาณิชย์ แต่ถ้ายอมขับเหนื่อย ผ่อนถูก ก้ไปข้อ1

พอไหวครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 23:41:26 »
Altis hybrid ครับ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2021, 23:53:21 »
ถ้าอันนี้ขับกลับบ้านและที่ทำงานวันละ 200กม. เช่าห้องไกล้ที่ทำงานคือประหยัดที่สุดแล้วครับ

ถ้างานคือการขับรถเลยผมแนะนำ Camry ไมล์เยอะมันไม่มีอะไรต้องน่ากลัว เตรียมงบให้พอมีเพื่อซื้อยางใหม่หรือ maintenance ใหญ่ๆก็พอครับ ถ้าลังเลมากก็ลองเช่าขับดู เงินที่เสียไปกับการเช่ามันคุ้มกว่าการมาลังเลทีหลัง

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 00:24:24 »
ข้อแรกตัดออกเลยครับ ผมมีเพื่อนทำงานอยู่แถวระยอง-ชลบุรีเยอะ ทำไปประมาณ 1-2 ปีถอย M2 กันอย่างเยอะ
ผ่านไปปีกว่าโยกไปพี่โต/ฮอนกันหมด ถามว่าทำไมเปลี่ยน มันบอกวิ่งไกลๆแล้วเหนื่อย (คือขับไปๆมาๆหอกับนิคมนี่ไม่เท่าไหร่ แต่กลับกทมทีคือเหนื่อย)

แคมรี่ไมล์เยอะพอสมควร ผมอาจจะไปตัวนี้ถ้าคนไปดูชัวร์เรื่องสภาพ + มีการกันงบส่วนนึงไว้ซ่อมบำรุงด้วยน่ะครับ (ประกันน่าจะทำผ่านอยู่นะ)

อัลติสผมว่าไม่ได้เลวร้ายหรอกครับรถใหม่วิ่งทรหด (เยอะแยะไป) ดีด้วยซ้ำรถใหม่มีประกัน มีอะไรให้ศูนย์จัดการได้อุ่นใจอยู่ แต่ส่วนตัวผมมองว่ารถใหญ่ยังไงก็ขับทางไกลดีกว่า

ออฟไลน์ Suchya

• Newbie
  • *
altis hybrid
 mazda2 วิ่งเยอะๆ น่าจะซ่อมเอาเรื่อง กับการเกาะถนน

เคยใช้ ct200h วิ่ง 120-140 กินน้ำมันประมาณ 17-18 km/l ถ้าเป็น camry 2.0 วิ่ง120-140 น่าจะกิน 12-14 km/l
แต่ข้อดีของรถhybrid ที่คนไม่เคยใช้จะไม่ทราบมีอีกหลายข้อ 1 เครื่องยนต์จะไม่โทรม ผมใช้แสนกว่าโลก่อนขายไป เครื่องยังแน่นดี
2 ใช้มอเตอร์ช่วยเบรกแล้วชาร์จไฟกลับแบต ทำให้ไม่เปลืองผ้าเบรก แสนกว่าโล ผ้าเบรกยังหนา น่าจะวิ่งได้เลย 2-300,000 km

ถ้าคำนวนที่ ใช้รถ 6 ปี 300,000 km ค่าน้ำมันประหยัดกว่า camry 2.0 ประมาณ 40สต/ km  =120,000 บาท
รถใช้มา 130,000 ใช้อีก 300,000 km อาจจะต้อง overhaul 2 ครั้ง 80,000 บาท
 ผ้าเบรก 10 ชุด = 3-40,000 บาท รวมที่ประหยัดได้มากกว่า camry มือสอง ประมาณ 240,000 บาท
ที่สำคัญ altis tnga ตัวนี้เกาะถนนดีมาก วิ่ง 160 ยังนิ่งดีครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 01:47:57 »
ผมว่าถ้าต้องใช้รถเยอะ+ความทนทานในระยะ 10 ปี altis hybrid

+ดูจากการใช้งานอาจได้เคลมแบตซัก 2-3 ลูก(คุ้ม)
+รถ hybrid พวกลูกยางซีลเครื่องรั่วช้ากว่ารถน้ำมันเพียวๆชัดเจน camry hybrid ผมวิ่งมา 9ปี 2.5แสนโล ยังไม่มีซีลเครื่องตัวไหนซึมเลย
+รถไม่มีไดสตาร์ท เลยไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องสตาร์ทไม่ติด พอแบต 12v cca ต่ำกว่า 200 ศูนย์ก็เตือนให้เปลี่ยนก่อน รถ hybrid ใช้ cca ในแบตน้อยมากในการสตาท ค่าแบตcca 170 ก็ยังใช้ได้(เพราะใช้มอเตอร์mg1สตาทแทน)
+ผ้าเบรกหมดช้า จนผ้าเบรกแข็งซะก่อน
+ระบบเกียร์ทนมาก ไม่มีกินข้าวลิงแบบ cvt สายพานทั่วไป
ข้อเสีย
-เปลี่ยนน้ำมันเบรกที ต้องเข้าศูนย์ต่อคอมไล่น้ำมัน
-ราคาคอมแอร์ไฟฟ้าแพงมาก
-ปั้ม abs ไฟฟ้าราคาแพง (แต่เปลี่ยนน้ำมันเบรกบ่อยๆก็ไม่พังง่าย)
-โช๊คหลังพังก่อนโช๊คหน้า

แต่ถ้าอยากใช้ยาวๆ 10-20 ปี+ซ่อมบำรุงข้างนอกง่ายๆ+ค่าอะไหล่ไม่แพง+รถครอบครัวนั่ง 4 คน
camry 2.0G (2017) แต่ไมล์ 130k ได้มาผมว่าเปลี่ยนมอเตอร์พัดลมคู่หน้าก่อนเลย+เผื่องบไว้ทำพวกช่วงล่างลูกหมากต่างๆ
ข้อดี
+รถใหญ่ขับทางไกลสบายกว่ารถเล็ก เหนื่อยน้อยกว่า ภาพลักษณ์ดีกว่า altis
+นั่ง4คนรถใหญ่สบายกว่า  ถ้ามีครอบครัวไปเที่ยวสบายกว่าเยอะครับ
+ซ่อมบำรุงง่าย ไม่ต้องเข้าศูนย์ก็ได้
+อะไหล่พวกคอมแอร์ไม่แพง

ข้อเสีย
-เผื่องบไว้ฮอลเครื่อง+ไดสตาท+ไดชาร์จทุกๆ 250-300k
-ไม่แน่ใจว่าเครื่อง 6AR ตัวใหม่ใช้ปั้มน้ำไฟฟ้าหรือเปล่า ถ้าใช่ก็คงเป็นเรื่องอายุใช้งานนั้นละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2021, 01:57:49 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 02:31:21 »
ถ้าเอาตามตัวเลือกจริงๆ ผมจิ้ม Altis Hybrid Premium ครับ เดินทางไกลขับเยอะๆ เอารถใหม่ดีกว่าครับ

เพราะถ้าเป็น Camry ไมล์ Start 130K ใช้รถปีละ 50,000 สมมุติใช้ 4 ปี เลขไมล์แตะ 330,000 ค่าบำรุงรักษาน่าจะเอาการอยู่ พ่อผมเคยใช้ Camry 2.0G ตัว ACV40 ถึง 280,000  ตัวเครื่องไม่มีปัญหาอะไร แต่หลัง 250,00 บรรดาช่วงล่างและอะไหล่หลายๆตัวเริ่มทะยอยเสื่อมแล้วครับ

ส่วน Mazda 2 1.3 เคยนั่ง Grab ส่วนตัวรู้สึกอึดอัดกับภายในครับ (ผมตัวใหญ่)

แต่ถ้าเป็นผม ผมเลือก Altis แต่เป็น 1.8 Sport / 1.8 GR Sport ตัวใหม่ปี 2021 นี่แหละครับ อึด ทึก ทน แน่ๆ ตามแบบฉบับ Toyota อนาคต ถ้าอยากประหยัดเชื้อเพลิง จับติดแก๊ส ได้
ผมมองว่า รถยี่ห้อไหนจับดมแก๊สจุกจิกไม่ทนทุกยี่ห้อครับ มีปัญหาเรื่อยๆสุดท้ายพากันถอดระบบ+ถังแก๊สทิ้งแทบทุกรายยก เว้นคันไหนที่ซดเหมือนถังรั่วอย่างพวกจี๊ปcherokee. Jeep grand cherogee range rover 4.7l

ผมว่าถ้าต้องใช้รถเยอะ+ความทนทานในระยะ 10 ปี altis hybrid

+ดูจากการใช้งานอาจได้เคลมแบตซัก 2-3 ลูก(คุ้ม)
+รถ hybrid พวกลูกยางซีลเครื่องรั่วช้ากว่ารถน้ำมันเพียวๆชัดเจน camry hybrid ผมวิ่งมา 9ปี 2.5แสนโล ยังไม่มีซีลเครื่องตัวไหนซึมเลย
+รถไม่มีไดสตาร์ท เลยไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องสตาร์ทไม่ติด พอแบต 12v cca ต่ำกว่า 200 ศูนย์ก็เตือนให้เปลี่ยนก่อน รถ hybrid ใช้ cca ในแบตน้อยมากในการสตาท ค่าแบตcca 170 ก็ยังใช้ได้(เพราะใช้มอเตอร์mg1สตาทแทน)
+ผ้าเบรกหมดช้า จนผ้าเบรกแข็งซะก่อน
+ระบบเกียร์ทนมาก ไม่มีกินข้าวลิงแบบ cvt สายพานทั่วไป
ข้อเสีย
-เปลี่ยนน้ำมันเบรกที ต้องเข้าศูนย์ต่อคอมไล่น้ำมัน
-ราคาคอมแอร์ไฟฟ้าแพงมาก
-ปั้ม abs ไฟฟ้าราคาแพง (แต่เปลี่ยนน้ำมันเบรกบ่อยๆก็ไม่พังง่าย)
-โช๊คหลังพังก่อนโช๊คหน้า

แต่ถ้าอยากใช้ยาวๆ 10-20 ปี+ซ่อมบำรุงข้างนอกง่ายๆ+ค่าอะไหล่ไม่แพง+รถครอบครัวนั่ง 4 คน
camry 2.0G (2017) แต่ไมล์ 130k ได้มาผมว่าเปลี่ยนมอเตอร์พัดลมคู่หน้าก่อนเลย+เผื่องบไว้ทำพวกช่วงล่างลูกหมากต่างๆ
ข้อดี
+รถใหญ่ขับทางไกลสบายกว่ารถเล็ก เหนื่อยน้อยกว่า ภาพลักษณ์ดีกว่า altis
+นั่ง4คนรถใหญ่สบายกว่า  ถ้ามีครอบครัวไปเที่ยวสบายกว่าเยอะครับ
+ซ่อมบำรุงง่าย ไม่ต้องเข้าศูนย์ก็ได้
+อะไหล่พวกคอมแอร์ไม่แพง

ข้อเสีย
-เผื่องบไว้ฮอลเครื่อง+ไดสตาท+ไดชาร์จทุกๆ 250-300k
-ไม่แน่ใจว่าเครื่อง 6AR ตัวใหม่ใช้ปั้มน้ำไฟฟ้าหรือเปล่า ถ้าใช่ก็คงเป็นเรื่องอายุใช้งานนั้นละครับ

บอกข้อดีข้อเสียได้ครบดีครับ. ดูแล้วค่าดูแลรักษามาสด้า2ยังถูกกว่า อัลติสไฮบริดอีกครับ แถมถ่ายน้ำมันเบรกอู่นอกได้อีก

ออฟไลน์ EpSilon

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 02:51:09 »
Altis Hybrid  ครับ Camry เลขไมล์เยอะแล้วขับปีละ 5หมื่น ตอนไมล์สูงๆน่าจะเสียเงินซ่อมหนักพอตัว. ล้วรถมือสองก็ไม่ควรจะผ่อนด้วย Camry ไม่ได้ประหยัดมากนะครับ ผมขับแบบเท้าลำสีสุดๆยังได้แค่ 13km/l เอง วิ่งทางไกลไม่เกิน 120km/hr

เลือก Altis ได้รถป้ายแดง ถึงจะขับเยอะ รถก็ยังมีประกันระบบ Hybrid อยู่ ไม่น่าเป็นห่วงเท่าไหร่

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 07:21:55 »
Altis รุ่นที่ผ่อนไหวครับ
ถ้าเอาตามการใช้งาน ผมว่าตัวกลางเหลือๆนะ
รถที่บริษัทผม ส่วนใหญ่ก็ตัวกลาง วิ่งวันหนึ่งประมาน 200 โลครับ  ;)

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 07:26:40 »
เลือกรถใหม่ครับ และถ้าวิ่งทางไกลเป็นหลักอยู่แล้วผมเลือกน้ำมันล้วน ไม่เอาไฮบริดครับ

ปล.ถ้าเลือกรถที่กำหนดเช็คระยะมากกว่าทุก 10,000 โล เช่น เช็คทุก 15,000 หรือ 20,000 โล ได้จะยิ่งดีครับ แต่ไม่รู้ว่าสมัยนี้มีรุ่นไหนบ้างนะครับ ผมไม่ค่อยได้ตามแล้ว แต่อย่างรถผมเช็คทุก 20,000 โล ผมว่ามันช่วยประหยัดทั้งค่าใช้จ่ายและเวลา(ลดความถี่)ในการบำรุงรักษาไปได้พอควรเลยครับ

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 08:03:18 »
Altis 1.6 G CVT   ผ่อนถูกกว่าเหลือเงินเติมน้ำมันได้อีกนาน

เรื่องซ่อมรุ่นนี้หายห่วง อะไหร่ก็ถูก

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 08:21:02 »
Hybridเกิน120ไปก็ไม่ค่อยประหยัดท่าไหร่แล้วครับ นอกเสียจากต้องการaccถึงไปรุ่นpremium safety

ถ้าไม่มองเรื่องacc Altis 1.8sport ประหยัดไปได้แสนกว่าบาทเลย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 09:18:33 »
Mazda 2 อย่าให้ตัวเลขประหยัดน้ำมันมาหลอกคุณครับ!!
เพราะ 1.3G ถ้าเร่งผ่อนบ่อยๆ หรือเจอรถติด มันก็หล่นมาในระดับที่ Eco Car ทั่วไปทำได้
และของแถมคือ อายุขัยอะไหล่บางตัวสั้นเมื่อเทียบกับราคาค่าตัวของมันที่จ่ายซ่อมไป
กลายเป็น แพง ไปเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Gunners-headlight

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 09:36:32 »
Altis ครับ ไฮบริด ก็ได้ 1.8 ก็ไม่แย่ครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 09:38:57 »
ถ้าเป็นผมๆ เลือก M2 เพราะ ซื้อรถต่อจากที่บ้าน แสดงว่าคันนี้ที่บ้านเอง ก็คงไม่มีคนใช้เยอะ ถึงจะขายให้ได้
รถก็เพิ่งวิ่งมาแค่ 25k ยังใช้ได้อีกนาน และทำให้ที่บ้าน "สามารถไปต่อได้" กับรถคันใหม่ โดยจะซื้อหรือไม่ก็ตาม

การขับขี่ ต่อให้ทางดีก็ควรปรับเปลี่ยน "พฤติกรรม" 100-120 ก็พอ ยกเว้น "จำเป็น" ช่วงแซงถึงจะเร็วกว่านั้น
ขับเร็ว-ช้ากว่ากันนิดหน่อย +-20 ถึงจุดหมายต่างกันไม่มาก แต่สบายในการขับขี่ผิดกัน
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 10:17:52 »
วิ่งไกลเยอะ เอา Altis ครับ อย่างน้อยมีระบบช่วยขับ ทำให้ผ่อนคลายได้พอสมควร
ส่วนมาสด้า 2 ขับเยอะขนาดนี้ ถ้าเข้าศูนย์ใน กทม ตลอดค่าแรงคงอ่วม ครับ
แคมรี่ไม่แนะนำดลยครับ

ออฟไลน์ Danika

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 10:26:37 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากนะครับ
 :-*
สรุปน่าจะเป็น altis น่าจะตอบโจทย์การใช้งานมากที่สุด อยากถามต่อครับ

altis ควรจะป็นรุ่นไหนดีนะครับ?
หรือในราคาที่ใกล้กัน พี่โตมีรุ่นอื่น ที่น่าสนใจไหมนะครับ?

ออฟไลน์ wonder

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 10:48:37 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากนะครับ
 :-*
สรุปน่าจะเป็น altis น่าจะตอบโจทย์การใช้งานมากที่สุด อยากถามต่อครับ

altis ควรจะป็นรุ่นไหนดีนะครับ?
หรือในราคาที่ใกล้กัน พี่โตมีรุ่นอื่น ที่น่าสนใจไหมนะครับ?

ถ้า Altis hybrid ส่วนตัวผมมองว่าตัวกลาง hybrid smart คุ้มสุดละครับ 994,000บาท

ส่วนราคาใกล้เคียงกัน จะมี cross hybrid smart 1,019,000 และ CHR HV Mid 1,069,000 แต่ต้องเทียบราคากับออปชั่นดูนะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 10:55:52 »
เป็นผมคงหาที่เช่าอยู่ใกล้เอา แต่ถ้าจะต้องขับไกลขนาดนี้ทุกวัน ผมหา กระบะหรือ PPV ดีกว่าครับ ประหยัด ได้รถใหญ่ขึ้นด้วย น่าจะปลอดภัยกว่ารถเล็กครับ

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 11:00:24 »
เชลที่ บ ใช้วีออสคับ เงื่อไขแบบคุณเลย ไปกลับ ยุดยา สระบุรี ระยอง ใช้มา 3 เจนแล้ว คุ้มค่าเงินคับ  ช่อมบำรุงก่ไม่แพง

แต่ผมเห็น toyota ทำรถเช่าด้วยนะคับ 4 ปี ปีละ 40000 โล ไม่ต้องจ่ายอย่างอื่นเลย จ่ายแค่ค่าน้ำมัน รถเสีย รถชน มีรถให้ใช้ด้วย สนใจอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Depart

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 11:24:08 »
altis 1.8 เครื่องธรรมดานี่แหละครับ  เพียงพอแล้ว  จะรถใหม่โฉมปัจจุบัน  หรือมือสองโฉมที่แล้วก็ได้

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 11:38:06 »
ถ้าไม่ต้องเลือกตามโจทย์ผมหารถไฟฟ้าสักคันน่าจะดี

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 11:54:32 »
ผมมองต่าง กลับมองว่ารถใหญ่ขับมั่นคงกว่า สบายคนขับมากกว่า
เป็นผมเลือกแคมรี่ ถ้าจะเป็นมือสองก็ซื้อสด เลือกคันที่วิ่งมาน้อยๆ คันที่เจ้าของกระทู้แจ้งมาผมว่าวิ่งมาเยอะเกินไป ส่วนค่าเชื้อเพลิงถ้าจะประหยัดก็ติดแก๊ส ผมว่าไม่ได้น่ากลัวนะ

หรือไม่ก็อัลติส ก็ยังดี ส่วนรถเล็กกว่านั้น ส่วนตัวไม่ค่อยแนะนำครับ อาจจะคล่องตัว แต่เรื่องความมั่นคงปลอดภัย สู้รถใหญ่ไม่ได้

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 12:30:13 »
ผมใช้ mz2 อยู่ เดินทางไกลก็ไม่ได้แย่นะ
ถ้าบอกว่า ตจว. 100โล(ไปกลับ200) เท่ากับขับ ชม.เดียว นิ่งๆ มันก็ไม่ได้แย่ครับ 
ค่าใช้จ่าย เอาเข้าจริงๆ ถึงค่าแรงต่อ ชม. มาสด้ามันจะแพง แต่มันดูแลน้อย คิดออกมาก็ถูกสุด ค่าน้ำมันถูกสุด อะไหล่มาสด้าถึงจะแพง แต่โตโยต้าเดี๋ยวนี้ก็ไม่ได้ถูก
แล้วถ้าวิ่ง 120-140 ผมว่าจะโดนค่าใบสั่งแพงกว่าอีกนะ สุดท้ายก็มาวิ่ง 110-120(เหมือนผม) แล้วมันจะอยู่ในจุดที่ 2 โครตประหยัดครับ
.............
อยากให้คิดถึงค่าตัว ที่มันถูกกว่าตัวอื่นด้วยครับ รถวิ่งน้อย รถที่บ้านเองด้วย รู้ประวัติหมด
ซ่อมน้อยกว่า camry ค่าตัวถูกกว่า altis 5-6แสน รถค่าใช้จ่ายโดยรวมถูกกว่า ในยุคที่เศรษฐกิจเอาแน่นอนไม่ได้ .... เป็นผมยอมขับรถเล็กแต่อนาคตสบายใจกว่าดีกว่าครับ
เมื่อก่อนไม่ค่อยเชียร์ mz2 นะ ตั้งแต่ยอมเปลื่ยน นมก. แล้วประกันไม่ขาดเนี่ย กลับมาเชียร์ได้นิดๆแล้วละ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 13:02:28 »
Altis 1.6 G CVT   ผ่อนถูกกว่าเหลือเงินเติมน้ำมันได้อีกนาน

เรื่องซ่อมรุ่นนี้หายห่วง อะไหร่ก็ถูก

แอบเห็นด้วยนะครับ
แต่เสียดายว่า มันไม่มี cruise control

ถ้ารับได้ว่าต้องขับทางไกลทุกวันโดยไม่ได้ใช้มันก็น่าจะพอแล้ว

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 13:31:55 »
ตามตัวเลือกคงเป็น Altis ใหม่ครับ วิ่งเยอะ ระยะยาว ค่าบำรุงไม่โหด ไม่จุกจิก แต่โดยส่วนตัวแนะนำเป็นตัวเบนซิน แล้วเอาติดแก๊สดีกว่าครับ ขับเยอะขนาดนี้ใช้แก๊สปีเดียวก็คืนทุนแล้วครับ และด้วยราคาที่ถูกกว่ากันเยอะ คุ้มครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 12, 2021, 13:34:37 »
ไปกลับ วันล่ะ 200 โล MG EP น่าสนใจมากครับ

แต่ตามโจทย์ Altis Hybrid ครับ