ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นอีกซักครั้ง เมื่อต้องเปลี่ยนจาก Tiida เป็น March  (อ่าน 6674 ครั้ง)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
จากที่เคยตั้งกระทู้ขอคำแนะนำเรื่องการเลือกซื้อรถ จากหลายๆตัวเลือกมาจบที่ Nissan Tiida แต่ว่าระหว่างรอเวลาที่เหมาะสม แม่ก็เอ่ยปากมาว่าตอนนี้เรามีรถใหญ่อยู่แล้ว (ความหมายของแม่ก็คือ Altis) อีกคันก็น่าจะเป็นรถเล็กๆไว้ขับในเมือง จะได้ประหยัดค่าน้ำมัน ค่าบำรุงรักษา รวมถึงเซฟเงินที่จะใช้ซื้อรถด้วย เมื่อดำริได้ดังนั้น ผมจึงรีบเสนอตัวเลือกแรกคือ Nissan March แต่แม่ก็เสนอว่าโปรตอน แซฟวี่น่าจะพอได้ เพราะถูกกว่า ผมจึงจัดการถล่มตัวแทนจำหน่ายโปรตอนซะแม่เปลี่ยนใจไม่เอา  ;D

ถัดมาน้องสาวเสนอ Yaris แต่ก็เป็นผมอีกที่รีบตัดบท เรามีโตโยต้าอยู่แล้ว หายี่ห้ออื่นบ้างก็ได้ แต่เพื่อไม่ให้มองว่าผมเห็นแก่ตัว ผมเลยบอกว่า Mazda 2 เป็นไง อันนี้ทุกคนลงความเห็นตรงกันว่าไม่ชอบรูปร่างอย่างแรง จะเอา Fiesta ก็ยังต้องมองเรื่องค่าโสหุ้ยอยู่ แล้ว Swift ล่ะ? อันนี้น้องสาวเคยนั่งรถเพื่อน ก็บอกว่าไม่ชอบ (แต่ผมชอบนะ) ส่วน Honda ทุกคนก็ไม่ชอบดีไซน์ที่ดูจะล้ำสมัยเกินพ.ศ.

เมื่อรูปการเป็นดังนี้ Nissan March จึงเข้าวินแบบคล้ายๆว่าหาตัวเลือกพอเป็นพิธีเท่านั้นแหละ ยังไง March ก็เข้าวิน

แต่ก็ยังกังวลว่า March จะตอบโจทย์สันดานการขับรถของผมได้หรือไม่ ที่ว่าเป็นโจทย์ของผมนั้น เพราะน้องสาวยังไงก็คงขับ Altis เหมือนเดิม เพราะ She เพื่อนมาก ชอบพากันไปทะเลกันบ่อยๆ นั่งกันหลายคน ส่วนพ่อผม ท่านเคยขับตั้งแต่รถสายพานลำเลียงพลหุ้มเกราะของทหาร รถบรรทุกทหาร รถจิ๊บทหาร รถฮัมวี่ รถกระบะ รถยนต์ส่วนบุคคล  :o ฉะนั้นรถใหม่จะเป็นยังไงคงไม่ใช่ปัญหาต่อเขา ส่วนแม่....เป็นผู้โดยสารตลอดกาล  ;D

มาทบทวนสันดานของผมอีกทีนะครับ
1. ขับรถไม่เร็วมาก เฉลี่ยก็ 80-100 กม./ชม. จะเกินกว่านี้เมื่อเห็นว่าปลอดภัย เช่น ถนนโล่งหน่อยหรือตอนดึกๆหรือถนนหลวงในต่างจังหวัด
2. ไม่มุด ไม่ปาด
3. การเข้าโค้งที่ความเร็วปกติต้องนิ่ง
4. การใช้งานปกติก็ไปทำงานเช้ากับแม่สองคน แต่ขากลับกลับคนเดียว (แม่กลับกับน้อง)

methus zaa

ผมแนะนำฟอร์ด เฟียสต้า ครับผม อัตราการสิ้นเปลือง 16.4 อ้างอิงมาจากพี่จิมมี่ แล้วก้อให้ออปชั่นดีๆทั้งนั้น ไม่น่าจะโคลงนะครับ แต่ถ้ามาร์ชก้อมีสิทธิ์โคลงได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
ถ้าอย่างที่กล่าวมาหน้าปลาบู่เข้าวิน ได้ครบทุกข้อ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Jennifa

• Jr. Member
  • **
March ค่ะ  ;D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ดูจาก 4 ข้อที่กล่าวมา แล้วถ้าเกิดใช้รถกันแค่ 1-2 คนแค่นี้
March ก็ถือว่าเพียงพอล่ะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ตามที่กล่าวมา ผมว่า น้องมีนา เข้าทางมากที่สุด อิอิ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
แค่ March ก็น่าจะพอแล้วครับ

ออฟไลน์ i.Arm

• Jr. Member
  • **
ก็คงต้องมาร์ชอย่างที่ท่านอื่นลงความเห็นครับ เพราะเป็นตัวเลือกที่เหมาะสมที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ 2k

จากข้อ 3 การเข้าโค้งที่ความเร็วปกติต้องนิ่ง เอามาร์ชไปใส่โช้คใหม่เลยครับทีนี้ครบความต้องการทุกอันแล้ว  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ YenChar

ผมว่ามาร์ชเกาะถนนนะครับ

เทียบกับรถเล็กหลายๆรุ่น มาร์ชไม่ใช่ขี้ๆครับ

เพื่อนผมใช้ตัวเกียรCVT บอกกับผมว่า
ถ้าไม่เกิน140 ผมว่ามาร์ชเอาอยู่ ทั้งช่วงล่าง ทั้งอัตราเร่ง

ข้อเสียของมาร์ชคือเบาะหลังครับ
นั่งไม่สบายเลย (จริงๆนะ)

ออฟไลน์ motion

• Full Member
มาร์ช เลยครับ

เดิมๆ ก็ไม่โคลงเคลงนะ วิ่งบูรพาวิธีคนเดียว 170 ยังชิวๆ  วิ่งข้างๆ รถทัวร์ก็ไม่เห็นจะวูบวาบอะไร

ตอนนี้แย่งกันขับกะน้องสาว เช้าขึ้นมาต้อง เป่ายิ้งฉุบ ว่าใครจะได้ไปขับ  55555  ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ถ้าเรื่องศูนย์บริการ ฝีมือ อะไหล่ ระหว่าง nissan , mazda , ford

ผมเลือก nissan ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ patzahut

ลองคิดแบบนี้ครับ March ที่สนใจอยู่เป็นรุ่นไหน แล้ว ถ้าจะไปเล่น Jazz หรือ Fiesta หละ ต้องเพิ่มอีกเท่าไหร่  จะได้เห็นส่วนต่างและเห็นภาพมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ prai

March เพียงพอแล้วครับ

GreenG

March ครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ม้าจิ คับ

ออฟไลน์ GivesZa

ใช้ในเมือง แนะนำมาร์ชครับ

เก็บตังไว้พาคุณแม่นั่ง Altis ไปเที่ยวไกลๆดีกว่า

อิอิ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ทุกวันนี้ขับอิมเพรสซ่า แต่ทุกวันหน้า จะออกมาร์ชเนี่ยหล่ะครับ เห็นรถทีไรอิจฉาความประหยัดของมันทุกทีเชียว....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ wiszard

ผมก็ว่า March ครับ แต่ถ้าไม่รีบ ผมว่ารอ Honda Eco car ดีมั้ยครับ อิอิ

methus zaa

ถ้าอย่างนั้นผมก้อให้ออกมาร์ชครับ

Phongrapee

ลองคิดแบบนี้ครับ March ที่สนใจอยู่เป็นรุ่นไหน แล้ว ถ้าจะไปเล่น Jazz หรือ Fiesta หละ ต้องเพิ่มอีกเท่าไหร่  จะได้เห็นส่วนต่างและเห็นภาพมากขึ้นครับ

ถ้าเป็นมาร์ช อาจจะเป็นตัว E เกียร์ CVT หรือไม่ก็ EL ครับ ส่วน Fiesta ผมยังกังวลเกี่ยวกับบริการหลังการขายอยู่ครับ เช่น ค่าอะไหล่ ศูนย์บริการ ส่วน Jazz หรือ city ที่บ้านมีมติเป็นเอกฉันครับว่าไม่เอาแน่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2010, 21:36:05 โดย Phongrapee »

ออฟไลน์ kritphakhin

สำหรับเรื่องสมรรถนให้ เฟียสต้าครับ อย่างเดียวเท่านั้นครับ

เท่าที่ไปลองขับดูนะครับทั้งมาชและอื่นๆ