ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 23 มกราคม 2021  (อ่าน 4197 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.50 น. เท่านั้น "

*** คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ ***

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2021, 23:48:58 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ apiwat151

• Jr. Member
  • **
Ford Mustang กับ Audi TT รุ่นไหนน่าซื้อครับ ในงบประมาณใกล้ๆกัน ยังมีรุ่นอื่นแนะนำอีกไหมครับ

ออฟไลน์ Glazy

1.ค่ายไหนหาศูนย์บริการที่ดีได้ง่ายที่สุดครับ
2.ควรเปิดเพลงให้เข้ากับราคาและบุคลิกรถมั้ยครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
คุณJimmy เคยขับรถที่เป็น long wheel base ของหลายๆค่ายที่ทำมั้ยครับ ถ้าเคยขับแล้วมันมี feeling ช่วงล่าง แตกต่างกับรถตัวปกติมั้ยครับ หรือแทบไม่ต่าง และรถที่เป็นฐานล้อยาวพวกนี้ทำเพื่อให้ห้องโดยสารมีความยาวมากขึ้น ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nipon_in

• **
รบกวนเปรียบเทียบ Toyota Altis 1.8 Sport กับ Hybrid Premium ปี2020ให้ทีครับ
ใช้รับส่งผู้ใหญ่ และใช้เดินทางเที่ยวกับคุณภรรยากัน 2คน รถใช้งานต่างจังหวัด วิ่ง110-120Km

ออฟไลน์ Pattarapon

เคยได้ยินพี่จิมมี่ว่า CLS จะมีการ Facelift ช่วงสิ้นปี 2021 หรือ ต้นปี 2022  พอจะมีข้อมูลการเปลี่ยนแปลงบ้างไหมครับว่าจะมีอะไรเปลี่ยนบ้าง จะเปลี่ยนโฉมเยอะเหมือน E class Facelift ไหมครับ ที่เปลี่ยนหน้าหลังใหม่หมดนึกว่า All new

สวัสดีครับ ถามเรื่องความปลอดภัยของรถยนตร์ อุบัติเหตุที่ทำให้เสียชีวิต มันเพราะโครงสร้างรถเเข็งเเรงไม่พอรึถุงลมมันไม่ทำงาน ในกรณีคนขับหลับในขับออกนอกเลน ระบบที่ดึงพวงมาลัยกลับ มันช่วยลดอุบัติเหตุได้ไหมครับ เเล้วรถยุโรปราคาราคาเป็นล้าน ความปลอดภัยย่อมมากกว่ารถราคาหลักเเสนถูกไหมคับ   

ซูซูกิ มีแผนเปิดตัวรถใหม่มั้ยครับ 1-2ปีหน้า ชื่อรุ่น-เครื่องยนต์-segment

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Honda Vezel ใหม่ที่จะเปิดตัวในญี่ปุ่น 18 ก.พ. นี้ สรุปมันจะมาเป็น HR-V ใหม่บ้านเรามั้ยครับ
หรือจะมีรุ่นใหม่ตัวถังใหม่มาอีกแบบ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Mitaya

• **
อยากรู้ครับว่าทำไมเกรย์นำเข้ารถยนต์อิสระถึงสามารถทำรถใก้ราคาถูกได้ครับ? และเขาสั่งรถจรกต่างประเทศต้องสั่งผ่านดีลเลอร์ต่างประเทศเลยใช่ไหมครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ ขอบคุณครับ
2020 Lexus ES300h Grand Luxury 
2012 Nissan Teana 200XL sport series
2007 Toyota Corolla Altis 1.6 E
Have used->2015 Nissan Xtrail 2.0v4x4, 2010 Honda Crv, 2007 Mitsubishi Triton.

ออฟไลน์ Hydro Pneumatic

• Newbie
  • *
การคิกดาวน์แบบไหนที่จะทำให้เครื่องและเกียร์สึกหรอน้อยกว่ากันครับ ระหว่างใส่ D แล้วกระทืบจมเลย กับดึงลงมา S แล้วค่อยๆเติมคันเร่ง

ออฟไลน์ jayjung

• Newbie
  • *
    จะเปลี่ยนยาง  HR-V  รถเดิมๆ
    ใช้ยางอะไรดีครับ
ถ้า งบน้อย, งบกลาง, งบมาก

ออฟไลน์ แกงฮังเล

• **
สวัสดีครับคุณจิมมี่
เนื่องจากกระแสรถ EV มาแรงขึ้นทุกวันๆ แต่คนส่วนใหญ่ยังไม่ทราบกันว่า แต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ ใช้หัวชาร์จแตกต่างกันไป

ซึ่งคุณจิมมี่ คิดว่า ในอนาคตแต่ละยี่ห้อ จะหาข้อตกลงรูปแบบร่วมกัน เหมือน USB Type C ได้หรือไม่
หรือ ต่างคนต่างทำ ซึ่งถ้าต่างคนต่างทำ ปั้มรถไฟฟ้า คงมีสายอีรุงตุงนังกันแน่นอนเลยครับ
หรือแต่ละคันคงต้องพกสายชาร์จติดรถกันเอง และเสียบตู้ชาร์จกันเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2021, 14:12:13 โดย Mr.Nhphoto »

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
เมื่อหลายอาทิตย์ก่อนพี่ๆเคยให้คาแรคเตอร์รถPPVแทนตัวการ์ตูน อยากให้เอาSUVมาให้คาแรคเตอร์ตัวการ์ตูนบ้าง ว่าแต่ละรุ่นจะมีลักษณะอย่างไร ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
ต่อเนื่องจากสัปดาห์ที่แล้วนะครับ

เห็นพี่จิมพูดว่า รถเครื่องยนต์ยูโร 3 เติมน้ำมันยูโร 5 ไม่ได้ จะพัง

ถ้าเช่นนั้น กระบะเก่าก็ไม่สามารถเติมดีเซลพรีเมี่ยมของ ปตท.และบางจาก ที่เป็นยูโร 5 ได้ ถูกต้องมั้ยครับ

ออฟไลน์ cake.ss

• Newbie
  • *
-ได้รับมรดกจากพ่อตาเป็น fortuner trd 2007 ไมล์ 3 แสน กม. อยากให้เครื่องเร่งดีขึ้น ประหยัดน้ำมัน ต้องเช็คอะไรบ้างครับ อ้างอิงจากจออยู่ที่ 8 กม./ล.
-ขออีกข้อครับ สนใจ x5 f15 30d มือสอง ยังน่าเล่นไหมครับ มีปัญหาจุกจิกหรือเปล่า ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Name_Less

• Newbie
  • *
พี่ Jimmy ครับ MG5 ตัวหน้าฉลามจะมาช่วงใหนหรอ ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เอก

• **
1.Nissan ariya เข้าไทยไหมครับ ประมาณเดือนไหน ราคาน่าจะเท่าไรครับ
2.ยอดขาย Mitsubishi outlander เป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ urangutang

ถ้าใช้รถวิ่ง ตจว. บ่อย อยากให้ป้องกันรอยหินดีดได้บ้าง + รถเงาด้วย แบบนี้ wrap ฟิล์มใส หรือเคลือบแก้วดีครับ หรือทำทั้ง 2 อย่างเลย

ปล.cost ทำทั้ง2 อย่างพี่ๆตั้ง budget ไว้ประมาณเท่าไหร่ครับ ราคารถ 1.8 MB

ออฟไลน์ shelby

• Newbie
  • *
Yaris cross มีโอกาสมาไทยมั้ยครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
Ford ranger 2014 มีปัญหาแอร์ไม่เย็น เย็นช้า เมื่อจอดตากแดด
แต่ถ้าจอดใน่ร่ม แอร์เกือบปกติ เข้า 0 ตจว.ชัยภูมิหลายรอบแล้ว ช่างบอกปกติ(อาจเพราะศนย์เชคตอนจอดในร่ม เครื่องเย็น) แต่ออกมาใช้งานก็เจอปัญหาเดิมๆ ไม่จบ ทีมงานพอทราบปัญหานี้ไหมครับ หรือรบกวนแนะนำอู่ หรือ 0 ford ที่แก้แล้วมันจบๆ ให้ได้ไหมครับ ไกลก็จะไปครับ 55+

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• **
ปัญหาสนิมของ Honda เป็นเรื่องซีเรียสและแก้ยากรึเปล่าครับถ้าใช้ในระยะเกิน 5 ปีขึ้นไป เห็นมีมาเรื่อยๆแต่คนก็ยังซื้อใช้กันเยอะ หรือจริงๆรถมีสนิมแบบนี้เป็นเรื่องปกติ ไม่ใช่ปัญหาต้องใส่ใจ ใช้ไปได้ตามปกติครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2021, 15:14:29 โดย Tae_Gunner »

ออฟไลน์ sangseng

• Newbie
  • *
เห็นมีบางกระแสบอกว่า HRV-Global model  ที่กำลังจะเปิดตัวที่ญี่ปุ่นเกือนกุมภานี้ จะไม่เข้ามาขายในไทย... ที่จะขายในไทย จะมาเป็น B-SUV รุ่นใหม่ ที่ใช้พื้น CITY เท่านั้น ... ไม่แน่ใจว่าเป็นจริงรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ com1122

• **
Altis GR กับ Camry 2.5 โฉมปัจจุบัน ตัวไหนขับบนถนนที่มีฝาท่อเยอะๆอย่างพระราม3 แล้วนุ่มตูดมากกว่ากันครับ ปัจจุบันใช้ Altis esport แล้วรู้สึกสะเทือนไปหน่อย

ออฟไลน์ ForWhat?

• Newbie
  • *
1.สำหรับปัญหา PM 2.5 ที่สาเหตุส่วนนึงมาจากรถยนต์ การลดปัญหาตรงนี้คิดเห็นอย่างไรครับถ้าจะมีการจำกัดรถยนต์เครื่องดีเซลเพียงภาคขนส่ง รถกระบะเท่านั้น และห้ามใช้เครื่องยนต์ดีเซลในรถยนต์นั่งไม่เกิน7 ที่นั่งทั้งหมด

2.ยาง 205 55 16ระหว่าง t005 A และ RE 003 สำหรับ xpander ถ้าให้คะแนน ความนุ่มสบายและสมรรถนะเปรียบเทียบกัน ตัวไหนครอบคลุมกว่าครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ polwath

- สถานการณ์ของ Nissan ในปัจจุบัน เมื่อเทียบกับ General Motors ในภาพรวม ถ้านับเฉพาะปัจจุบันที่ปัญหาหลายอย่างแย่ลงเรื่อยๆ พี่ๆ คิดว่าทั้ง 2 ค่ายนี้อยู่ในสถานการณ์เดียวกันไหมครับ
- ถ้าพูดถึงเครื่องดีเซลในปัจจุบันนี้ หลังจากเรื่อง Dieselgate ผ่านมาหลายปี ทำให้ความต้องการและความนิยมในเครื่องยนต์ดีเซลลดลงเยอะไหมครับ โดยเฉพาะตลาดรถส่วนบุคคล และเพราะอะไรที่รถพาณิชย์ที่เล็กกว่ารถบรรทุกในต่างประเทศ มักจะใช้เบนซินมากกว่าดีเซลครับ

ออฟไลน์ Lack

• **
้ถ้าจับ 1.0turbo หรือ 1.2hybrid ใส่ Avanza
ก็จะได้ รถ7ที่นั่งที่ประหยัดน้ำมันเท่า ecocar ใช่ไหมคับบ

ออฟไลน์ ponlapatk

• Newbie
  • *
ขอถามพี่จิมมี่ว่าผมใช้รถโตโยต้าอัลติส ใช้มา 5000 กิโล เอารถเข้าศูนย์โตโยต้าเภตรา ศูนย์บังคับให้ซื้อน้ำมันเครื่องศูนย์ซึ่งมีแต่ 5w-40 แต่ไม่มี 5w-30 ให้เลือกครับ ผมควรจะซื้อน้ำมันเครื่องศูนย์ซึ่งเบอร์ไม่ตรง หรือผมควรจะเปลี่ยนศูนย์ที่นำน้ำมันเครื่องไปเองได้จะได้เลือกให้ตรงกับรถตามความเหมาะสมครับ แถวรังสิต ลำลูกกา toyota ps enterprise การให้บริการดีไหม พี่ๆ พอทราบไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sorawitpp

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ สอบถามเรื่องยางครับ อยากได้ยางที่หนึบๆ เข้าโค้งดีครับ ตอนนี้ใช้ยางgoodyear eagle f1 asy 2  235/40r18 ยาง3ปีแล้วรู้สึกลื่นๆและเสียดังครับ ปล.รถcivic rsครับ

ออฟไลน์ osuma39

• Newbie
  • *
อยากสอบถามครับว่า benz a class , gla  มีแววเพิ่มออฟชั่นให้เยอะกว่านี้ไหมครับ พอเทียบกับ bmw series 2 , 3 ดูจืดไปเลย

ขอบคุณครับ