ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องรถที่มี blind spot detect ได้เปิดใช้กันไหมครับ  (อ่าน 6472 ครั้ง)

ออฟไลน์ johnmayer1

• Newbie
  • *
ตามหัวข้อเลยครับ แล้วรำคาญไหมถ้าขับในเมือง

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
เท่าที่เคยขับรถที่มีมา 3 รุ่นแบบยาวๆ

ความเร็วต่ำระดับคลานเรื่อยๆ ไม่ทำงานครับ ไม่รำคาญแน่นอนในเมือง
สำหรับผมค่อนข้างมีประโยชน์มากครับ กระจกข้างมันไม่สามารถ Cover มุมมองได้หมดจริงๆ แม้จะปรับดีแค่ไหน
มันช่วยเตือนในสิ่งที่จะเป็นอันตรายต่อการเปลี่ยนเลนของเราได้จริงๆ
และถ้ารุ่นที่มี Rear Cross Traffic Alert พ่วงมาจากเซ็นเซอร์ตัวเดียวกัน ยิ่งถอยหลังออกซองคือไม่ต้องเอื้อมตัวไปดูเลยว่ามีรถมามั้ย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ PREM

ไม่เคยปิดเลยครับ ใช้ตลอดเวลา มีประโยชน์มากๆ และไม่รำคาญ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Stp

ถ้าขับรถไปตามสภาพปกติ Blind Spot จะมีแค่ไฟเตือนที่กระจกมองข้างเท่านั้นไม่ใช่เหรอ

ยกเว้นคุณเปิดไฟเลี้ยวหรือจะเบียดเส้นเลนถนน (ตรงนี้เป็นของ Lane Asist เซ็นเซอร์คนละส่วนกัน) ถึงจะไฟกระพริบและเสียงร้องเตือน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ apinui

ทำไมต้องรำคาญละครับ มันดีจะตาย คันไหนไม่มีสิน่าเสียดาย ..

คือถ้าขับไปตรงๆ ไฟที่กระจกมันจะสว่างเตือนถ้ามีรถจากด้านซ้ายหรือขวา กำลังทำความเร็วเข้ามาจากด้านหลัง นั่นมันกำลังบอกเราว่ามีรถมาทางด้านนั้นนะ

และถ้าในจังหวะเดียวกันนั้น เราเปิดไฟเลี้ยวไปด้านนั้น จะมีเสียงดัง ปี๊บๆ เตือนซึ่งมันกำลังบอกเราว่า อย่าพึ่งไปมีรถมานะ ...

หรือถ้ามีรถที่อยู่ในจุดอับสายตา ไม่ว่าด้านซ้ายหรือขวา ที่เรามองจากกระจกข้างไม่เห็น เราก็จะเห็นไฟเตือนที่กระจก สว่างตลอด นั่นแสดงว่ามีมอไซด์ อยู่ในมุมอับสายตานะ อย่าพึ่งเปลี่ยนเลน

โดยรวมเนี่ย ...มันโคตรดีครับ และเสียงเตือนเนี่ย มันจะดังถ้าเราเปิดไฟเลี้ยวเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ tsubasa

เปิดตลอดครับ มีประโยชน์ และช่วยด้านความปลอดภัยมากขึ้น
ยิ่งถ้าได้รุ่นที่มีระบบเตือนที่ head up display ด้วย จะชอบ ขับสบายขึ้นเยอะ
ยุคนี้แล้ว ผมว่ามันควรจะเป็นของที่ต้องมีแล้วครับ

ออฟไลน์ MANUS995

• Full Member
มีประโยชน์มากครับไม่รำคราญเลยเพราะไม่มีเสียง
และช่วยได้มากเวลาจะเปลี่ยนเลนส์หรือเวลาขับมุดๆก็ช่วยได้เยอะ
เวลาไฟมันเตือนค่อนข้างมันใจว่ามีอะไรสักอย่างอยู่ในจุดที่เรามองไม่เห็น
ซื้อรถทุกคันต่อไปผมตั้งใจเลยว่าต้องให้มีระบบนี้
2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ lexus

Blind spotไม่รำคาญเลยครับ ไม่เคยปิดด้วย มีประโยชน์มาก ช่วยไว้หลายรอบละ
รำคาญsensorรอบคันมากกว่า จอดติดไฟแดง อะไรมาไกล้ๆก็ดังหมด เลยปิด

ออฟไลน์ siwakorn

• Sr. Member
ไม่เคยปิดครับ ชอบมาก ของผมมันไม่มีเสียง ถ้าขับคันที่มีระบบนี้นานๆ แล้วไปขับคันที่ไม่มี บางครั้งความมั่นใจในการเปลี่ยนเลนหายไปเหมือนกัน แต่บางครั้งก็ไม่ชอบเวลาเรามุดนิดหน่อย คือไฟมันดับช้าทั้งๆที่จริงๆพ้นรถคันที่แซงไปแล้ว

ออฟไลน์ wonder

• Jr. Member
  • **
ในเมืองชอบมากครับ โดยเฉพาะมอเตอรืไซค์ บางทีเราไม่เห็นจริงๆ แต่ไฟก็ยังเตือน

อีกอย่างคือขับต่างจังหวัด เวลากลางคืนไม่มีไฟ บางทีมีมอไซค์ รถยนต์ข้างๆ มันก็เตือนครับ ตรงนี้ชอบมาก

ออฟไลน์ Gprt.

• **
รู้สึกว่ามีประโยชน์กว่า LWC อีกครับ

ออฟไลน์ Nuiiii

• **
ถ้าในเมืองไปเรื่อยวันหยุด ดีครับ แต่ผมไปทำงานสระบุรี แล้วต้องมุด (รำคาญรถแช่ขวา) บางทีเรามองว่า พ้นแล้ว แต่ไฟเตือนไม่ดับ เกิดความไม่มั่นใจ แต่ก็ไม่รอไฟดับนะก็มุดต่อเลย มีแค่ประเด็นนี้แหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2021, 13:44:42 โดย Nuiiii »

ออฟไลน์ spn

เคยขับ CHR กับ Cross เปิดตลอดเลยนะครับ ไม่รำคาญ
ที่รำคาญก็คือ Lane Daparture เพราะเสียงดัง ตอนขับในเมือง จะเปิดก็ต่อเมื่อขับทางไกล
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ rega

เป็นไฟเตือนมุมกระจกเล็กๆ ไม่รำคาญครับ

ลดโอกาสเกิดการชนด้านข้างด้านท้ายได้มาก  พึงพอใจมากกับระบบนี้ให้ห้าดาวเต็มไม่หักครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ demo2

มันคือของดีมากๆครับ ส่วนตัวผมคิดว่ามันจำเป็นกว่า cruise control ด้วย

ออฟไลน์ Fly to dream

มีปิดไม่ใช้กันด้วยหรอครับ  ;D  ของรถผมความเร็วต่ำๆมันก็ไม่ทำงานนะ เกิน 20-40 ถึงจะทำงาน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ vigger

โคตรจะดี มีประโยชน์มากๆ บางทีมอเตอร์ไซค์มาเร็วมากเรามองไม่เห็น แต่ระบบมันจะเตือนเราก่อน
มีประโยชน์กว่า Honda Lanewatch มากครับ อี Lanewatch นี่พอกลางคืนคือไร้ประโยชน์มาก มองอะไรไม่เห็นเลย ขนาด Accord G10 แล้ว รู้สึกว่า Honda ไม่ได้พัฒนาอะไรใน Lanewatch เลย ควรให้ Blind spot ได้แล้ว

ออฟไลน์ axister

คงต้องแล้วแต่รุ่นครับ

เคยนั่ง cx3 ตอนออกใหม่ๆ มันดังปิ๊ดๆๆๆ เสียงรำคาญมากครับ

ลองนั่ง cx30 ใหม่เสียงผู้ดีขึ้นมาก็เฉยๆแล้วครับ

ออฟไลน์ spn

โคตรจะดี มีประโยชน์มากๆ บางทีมอเตอร์ไซค์มาเร็วมากเรามองไม่เห็น แต่ระบบมันจะเตือนเราก่อน
มีประโยชน์กว่า Honda Lanewatch มากครับ อี Lanewatch นี่พอกลางคืนคือไร้ประโยชน์มาก มองอะไรไม่เห็นเลย ขนาด Accord G10 แล้ว รู้สึกว่า Honda ไม่ได้พัฒนาอะไรใน Lanewatch เลย ควรให้ Blind spot ได้แล้ว
จริงครับ มอไซด์มากันเร็วมาก ยิ่งเดี๋ยวนี้ มี grab, food panda  ฯลฯ วิ่งกันว่อน เผลอไม่ได้ พร้อมแทรกมาทุกทิศทาง
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Nutty eiei

ดี​นะ​ครับ​ผมใช้อยู่ใน Almera มันช่วยได้ดีเลยนะครับ บางครั้ง มองแล้วไม่เห็นมีรถมอเตอร์ไซค์​เลย แต่ดีที่มีระบบช่วยเช็คอีกรอบ ส่วนตัวคิดว่าไม่น่ารำคาญครับเพราะที่ความเร็วต่ำกว่า 32 km/hr มันไม่ทำงานครับ และมันไม่น่ารำคาญครับ เพราะ ถ้ามีรถแล้วเราเปิดไฟเลี้ยว มันดังแค่ติ้ด ติ้ด 2รอบเอ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2021, 18:31:36 โดย Nutty eiei »

ออฟไลน์ iamitman

รถตัวเองไม่มีครับ เคยใช้ในรถคนอื่นรู้สึกว่ามันมีประโยชน์มากกกกกก โดยเฉพาะกับเมืองกรุงเทพฯที่มอไซด์ขับกันเหมือนตายแล้วเกิดใหม่ได้

และตั้งใจว่าซื้อรถใหม่จะต้องมีระบบนี้ครับ ทำให้จากที่เคยมอง x1/ 3er g20 ตัวกลุ่มเครื่องสันดาปล้วน เลยกลายเป็นตกรอบไปเลย เพราะไม่มีระบบช่วยเหลือพวกนี้ครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ใช้ตลอด ไม่เคยปิด ชอบมากๆ ช่วยได้เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ off_033

ไม่เคยคิดจะปิดระบบนี้เลย. มีประโยชน์แบบใช้ได้จริง

คันต่อไปก็ต้องมี.

ออฟไลน์ mongolias

เป็นออปชั่นทีผมชอบมาก
ไปขย FC ทีไร หงุดหงิดที่มันไม่มีจริงๆ

ออฟไลน์ Nut_K

เปิดใช้ครับ แต่ส่วนตัวผมว่ามีประโยชน์สุดคือระบบ RCTA ตอนถอยออกมาจากซอยที่มีรถวิ่งผ่านตลอดเวลาครับ

ออฟไลน์ D Water Law

มีคนรำคาญถึงขนาดปิดด้วยเหรอครับ

ผมเปิดใช้ตลอดเลย ไม่รำคาญเลยครับ  แค่กระพริบเล็กๆ ตรงกระจกข้างกับตรง Headup Display   ถ้าไม่เปิดไฟเลี้ยว มันไม่ดังครับ
และรถผม มันก็ตั้งให้ไม่มีเสียงได้ครับ ให้ไฟกระพริบอย่างเดียวก็ได้

และถ้า RCTA ใช้คู่กับกล้องมองหลังนี่สุดยอดมากๆ ครับ  เพราะการมองด้วยตาเปล่ายังงัยก็มีจุดอับสายตา

ออฟไลน์ AboveGod

มันใช่ไฟที่กระจกมองข้างไหม เห็นรถเลนข้างๆไฟที่กระจกยังติดแต่ก็เบียดเข้ามา ได้ดูกระจกมองข้างบ้างไหมจะเปลี่ยนเลนเนี่ย  :-\

ออฟไลน์ Newhang

ไม่น่าจะมีใครปิดนะครับ ผมว่ามันไม่รำคาญอะไร

ออฟไลน์ neung23

Re: สอบถามเรื่องรถที่มี blind spot detect ได้เปิดใช้กันไหมครับ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 01:01:02 »
เตือนจุดบอดมีประโยชน์และผมชอบมาก และคิดว่ารถผลิตปี2020ขึ้นไป "ทุกคัน" ควรเป็นมาตรฐานทุกรุ่นย่อย ทุกคัน พอไปขับคันที่ไม่มีเสียความมั่นใจไปพอสมควรเลย

เตือนออกนอกเลน ถ้าไม่ดึงกลับ ผมว่าไร้สาระสุดๆ  :'( เคยใช้รถที่มี รำคาญมาก

ช่วยเบรค ก็ควรเป็นอุปกรณ์มาตรฐานทุกคัน ทุกรุ่นย่อย ได้แล้ว แบบอเมริกา
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Sympho

Re: สอบถามเรื่องรถที่มี blind spot detect ได้เปิดใช้กันไหมครับ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 08:16:47 »
ผมยังอยากให้กำหนดเป็นอุปกรณ์มาตรฐานเลย ปลอดภัยขึ้นมากๆ โดยเฉพาะกับ Rider และ วิน 9 ชีวิต

RCTA ด้วย

ของมาสด้า ถ้าไม่เปิดไฟเลี้ยว มันไม่มีเสียงเตือนนะ มีแค่ไฟที่กระจก กับติ่งขาวๆที่ HUD

ถ้าซื้อรถใหม่ไม่มี Option นี้คงทำใจลำบาก