ผู้เขียน หัวข้อ: ที่จอดรถคอนโดภายในอาคาร ชั้นสูง มีช่องลมถ่ายเทอากาศ ชั้นใต้ดิน ไม่มีลม แต่ร้อนกว่า ควรจอดชั้นไหนครับ  (อ่าน 4489 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dreamer

• Jr. Member
  • **
อยากทราบว่า จอดชั้นไหน จะปกป้องสภาพรถได้ดีกว่าครับ ระหว่าง
1) ชั้นบน มีช่องลมให้อากาศถ่ายเท แต่สังเกตว่าลมพาฝุ่นมาจับตัวรถพอสมควร แดด ฝน ไม่โดนตัวรถ
2) ชั้นใต้ดิน มีสามชั้น เพื่อความปลอดภัย ก็จะเลือกจอดแค่ B1 น้ำจะไม่ท่วม ชั้นใต้ดินไม่มีช่องลม ฝุ่นน่าจะน้อยกว่า แต่ก็สะสมอุณหภูมิมากกว่า อุณหภูมิร้อนกว่าชั้นบน

อันนี้ คือรถยุโรปนะครับ ซึ่งทนน้อยกว่ารถญี่ปุ่น
ควรจอดชั้นไหนดีครับ ถึงจะรักษาสภาพรถ สภาพเคลือบเซรามิก หรือรถที่พึ่งล้าง จะได้อยู่ไปนานๆ ครับ

ออฟไลน์ mick

• Hero Member

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
กรณีนี้เป็นผมจะห่วงสุขภาพตัวเองมากกว่า
ไม่เลือกชั้นใต้ดิน ทั้งร้อน ทั้งควันพิษสะสม รู้สึกอึดอัด

ออฟไลน์ samaklen

จังหวัดที่มีประวัติน้ำท่วม
ไว้สูงๆ ก็ดีครับ
คลุมผ้าไว้ก็ได้ ช่วยป้องกันสี

ออฟไลน์ mr.roadster

• **

ออฟไลน์ rvsmart

ชั้นใต้ดินน่าจะมีความชื้นสะสมนะ

ออฟไลน์ โบตั๋น

ชั้นบนครับ ถึงฝุ่นจะเยอะหน่อย แต่อากาศถ่ายเท ชั้นใต้ดินทั้งชื้นอับ เสื่ยงน้ำท่วมไม่รู้ตัว แผงวงจรไฟฟ้าไม่ถูกกับความชื้นอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Zephyrs

ถ้าเลือกระหว่างฝุ่นกับความร้อน ผมยอมเอาฝุ่นดีกว่า

ออฟไลน์ tnp_super

ออฟไลน์ LapisLazuli

• Full Member
ชั้นใต้ดิน ก็มี การเอาลมเข้า/ออก เหมือนกันครับ ตามกฎหมายอาคาร (ปกติก็จะคำนวณไว้ที่ 4-6 ACH เท่ากันทุกชั้น)

เพียงเเต่กฎหมายกำหนด ช่องลมเข้า/ออกอาคาร ต้องอยู่สูงจากพื้นอย่างน้อย 1.5 เมตร เพราะฉนั้นการระบายอากาศในชั้นใต้ดิน ต้องต่อพัดลมดูดจากชั้นใต้ดิน ขึ้นสู่ชั้นบน ครับ

ออฟไลน์ Firzen

ชั้นบนอีกเสียงครับ ถึงจะจอดชั้นใต้ดิน ยังไงก็มีฝุ่นเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ TeslaX

จอดใต้ดินข้อดี ไม่โดนแดด ฝุ่นที่เข้ามาจะน้อยกว่า ถ้าระบบระบายอากาศทำมาดีๆ

ออฟไลน์ w212cdi

ออฟไลน์ final

ไม่ต่างกัน จอดคนละที่ผ่านไป 20-30 ปี เอารถมาเทียบกันก็สภาพพอกัน ไม่ใช่ว่าอีกคันจอดตากแดดอีกคันจอดในร่ม
จอดไหนก็ได้ที่สะดวกเราดีกว่าครับ

ออฟไลน์ CookiE

ผมว่าชั้นบนดีกว่านะครับ

ฝุ่นล้างออกได้ แต่อากาศอบอ้าวคงไม่ดี

คอนโดย่านลาดพร้าว

ผมเห็นแลมโบ พอร์ช เฟอร์รารี่จอดทิ้งจนฝุ่งเขรอะหลายคันเลยครับ

ออฟไลน์ Newhang

อากาศถ่ายเทห่างไกลโควิดครับ
ไม่เสี่ยงรถขึ้นราด้วยถ้าจอดนาน

ออฟไลน์ kongonline

• **
ถ้าปัจจัยแค่นี้และไม่โดดแดดทั้งคู่ เลือกชั้นที่เย็นกว่าครับ

ถ้าเอาจริงๆผมว่าค้องคำนึกปัจจัยอื่นด้วยครับ การไหลเวียนของรถ และคนที่เดินผ่าน รวมถึงอาจจะสัตว์เช่นแมว หนู , ตำแหน่งการจอด ความกว้างในการจอด, ตำแหน่งรถคันข้างๆ วิถีการเปิดประตู ต้องนำมาพิจารณาร่วมด้วยครับ  :)

ออฟไลน์ -Brian

ชั้นบนครับ ยังไงก็อยู่ในร่มเหมือนกัน จอดใต้ดินปัญหาที่จะเจอเพิ่มคือความชื้นครับ ระยะยาวมีผลต่อรถแน่นอน

ออฟไลน์ CarameLon

คอนโดผมเนี้ยเป็น Auto carpark ลิฟท์จอดรถแบบเก็บมิดชิด แบบจะเอารถเรา
ไปจอดใต้ดินหรือเหนือดินมันเรนด้อมให้ครับเลือกไม่ได้
นอกเสียจากซื้อพวก คาร์เยนคันใหญ่ๆ M2 ลัมโบ พวกนี้จอดรอบอาคารได้ตากแดดกินฝนทั้งวัน  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ mongolias

ชั้นบนมีอากาศถ่ายเทแม้จะมีฝุ่น แต่สำหรับผมมันดีกว่าใต้ดินที่อบอ้าวกว่าครับ

ออฟไลน์ Sgt_Meen

• Full Member
แน่ใจหรอครับ ว่ารถยุโรปทนน้อยกว่ารถญี่ปุ่น
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ basterias

คอนโดผมไม่มีชั้นใต้ดินครับ แต่จากการสังเกต

ชั้นล่างมักจะเป็น commuter พวกรถที่มีคนขับทั้งหลาย series 7, S, Alphard

ชั้นบนมักเป็นพวกรถสะสม หรือ weekend cars จอดฝุ่นจับก็มี บางคันหลายเดือนจะขยับสักครั้ง

เลยคาดเดาเอาเองครับว่ารถที่ใช้ทุกวันไม่อยากจะวนหาที่จอดหลายๆชั้น ส่วนรถสะสมหรือนานๆขับทีจอดในที่ ที่ไม่ค่อยมีรถหนาแน่นเบียดเสียด (ชั้นสูงๆ) น่าจะดีกว่า

ปล พวกซุเปอร์คาร์จอด G floor ในอาคารครับ พวกนี้รถเตี้ยเขาต้องมีที่จอดพิเศษ ส่วนพวกหลังคาสูงจอดนอกอาคารครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Ruksadindan

F10 เจ้านายเก่า จอดใต้ดิน อย่างกับว่าลงนรกจริงครับ
ข้างบนดีกว่าน่า

ออฟไลน์ AgentMolder

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ส่วนตัวไม่ชอบใต้ดินครับ แลร้อนอึดอัด
ถ้ามีฝุ่นก็ปัดไป ไม่ต้องไปคลุม เสียเวลาถอดเก็บอีก
สองสามอาทิตย์ เคลือบสีทีนึงก็เงางามแล้วครับผม  8)

ออฟไลน์ SM.

ชั้นบน ผมขออากาศถ่ายเทดีๆกว่าครับ