ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องยนต์ 1NZ-FE อัตราทดเฟืองท้ายเดิม 4.3 มีผลต่อความเร็วปลายไหมครับ  (อ่าน 4374 ครั้ง)

ออฟไลน์ Overstreer

• Newbie
  • *
 :) :) :)สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน ผมมีเรื่องอยากจะปรึกษาทุกๆท่านครับ รถผม TOYOTA YARIS ก่อนหน้านี้ผมได้ไปเปลี่ยนเฟืองท้าย จาก 4.0 เป็น 4.3 ครับ และติดตั้งกล่องจูน STANDALONE มา 1 ใบ รู้สึกว่า อัตราเร่งในช่วงต้นนั้นดีมากๆครับ ต่างจากเดิมเยอะพอสมควร ทำการจูนโดยใช้น้ำมัน E85 และเปลี่ยนหัวฉีด เป็น 255 CC และใช้ขนาดยางเป็น 195/55/15 ครับ เมื่อช่วง 3-4 วันที่ผ่านมา ได้มีโอกาศได้ลองรถทางโล่งๆครับ โดยมีรถของเพื่อนผม เป็น JAZZ GE L15 เกียร์ MT มีท่อ 1.6 นิ้ว (ไม่มีการจูนกล่อง หรือ REMAP แต่อย่างใด) ร่วมลองรถด้วย ผลปรากฎว่า จาก 0 - 160 JAZZ GE ตามหลังผมอยู่ใกล้ๆครับ แต่หลังจาก 170+ ขึ้นไปแล้ว เขาสวนผมไปเลย สวนแบบสบายๆมาก ผมเลยคิดว่า อาจจะเป็นที่ อัตราทดเฟืองท้าย เลยจะขอสอบถามพี่ๆหน่อยครับ ว่ามีความเป็นไปได้ไหมว่าเป็นที่เฟืองท้าย หรือผมควรไป จูนและจับ A/F ใหม่ครับ (ช่วงเวลาที่ลองรถ ตี 2 กว่าๆครับ บนทางด่วนไม่มีรถคนอื่นปะปนครับ) :) :) :) :)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Yaris 1NZ เกียร์ธรรมดาใช่ไหมครับ?
หลังรีแมพได้ขึ้นไดโน่วัดแรงม้าไหมครับ?
ได้ทำท่อหรือกรองอากาศไหมครับ?
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

• Newbie
  • *
Yaris 1NZ เกียร์ธรรมดาใช่ไหมครับ?
หลังรีแมพได้ขึ้นไดโน่วัดแรงม้าไหมครับ?
ได้ทำท่อหรือกรองอากาศไหมครับ?

ทำท่อครับ 1.6 นิ้ว มีเฮด กรองอากาศงานไทยครับ กรองม้วน

ออฟไลน์ Full Throttle

• Full Member
มีผลต่อความเร็วปลาย Top Speed อาจจะลดลง 4% แต่ประหยัดน้ำมันมากขึ้น 3% (เพราะจูน E85และเปลี่ยนหัวฉีดใหม่)

• Newbie
  • *
มีผลต่อความเร็วปลาย Top Speed อาจจะลดลง 4% แต่ประหยัดน้ำมันมากขึ้น 3% (เพราะจูน E85และเปลี่ยนหัวฉีดใหม่)
ช่วงระยะ 160 ถึง 200 ก็จะช้าลงด้วยใช่ไหมครับ

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เดาล้วนๆนะครับ

1NZ แรงบิดสูงสุด 14.4 / 4200 แรงม้าสูงสุด 109 / 6000 หนัก 1.0 ตัน.
L15 แรงบิดสูงสุด 14.8 / 4800 แรงม้าสูงสุด 117 / 6600 หนัก 1.0 ตัน.

รถคุณไม่ได้ขึ้นไดโน่ เลยไม่รู้ว่ารีแมพมาแล้วกราฟเปลี่ยนไปแค่ไหน แรงม้าสูงสุดขึ้นมาเท่าไร และไม่ได้บอกตัวเลข 0-100 0-200 ของทั้งสองคันเลยเดาต่อไม่ถูกครับ แต่ปกติเปลี่ยนเฟืองท้ายให้จี๊ดขึ้น มันจะอัตราเร่งดีขึ้นทุกเกียร์ จนกว่าจะถึง Top Speed ครับ

ปล. ผม attach รูปไม่ได้ขึ้น error = The email template "admin_attachments_full" could not be found. ท่านใดเคยเจอบ้าง และแก้ไขยังไงรบกวนด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2021, 14:04:22 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
คิดว่า​เครื่อง​ไม่​สมบูรณ์

ผมเลยลอง  1nz step NA.

แรงกว่า altus 1.8 cvt อีก
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ AboveGod

ทำไมถึงประหยัดน้ำมันมากขึ้นคับ

ออฟไลน์ Turin

เพิ่มอัตราทดเฟืองท้าย อัตราเร่งดีขึ้นแน่นอน

ความเร็วปลายแล้วแต่ ว่าเดิมๆ กำลังเครื่องสามารถชน redline ในเกียร์สุดท้ายได้ไหม ถ้าเดิมๆทำได้ เพิ่มอัตราทดเฟืองท้ายจะทำความเร็วปลายลด

แต่เดาว่า 1NZ แต่ให้แต่งก็ไม่น่าชน redline ในเกียร์สุดท้ายได้ (เว้นแต่ไปเอาเกียร์ชิดๆแบบเกียร์ 5 1:1 อะไรแบบนี้) การเปลี่ยนเฟืองท้ายจาก 4.0 ไป 4.3 ไม่น่าทำให้ปลายหายนะครับ

• Newbie
  • *
เพิ่มอัตราทดเฟืองท้าย อัตราเร่งดีขึ้นแน่นอน

ความเร็วปลายแล้วแต่ ว่าเดิมๆ กำลังเครื่องสามารถชน redline ในเกียร์สุดท้ายได้ไหม ถ้าเดิมๆทำได้ เพิ่มอัตราทดเฟืองท้ายจะทำความเร็วปลายลด

แต่เดาว่า 1NZ แต่ให้แต่งก็ไม่น่าชน redline ในเกียร์สุดท้ายได้ (เว้นแต่ไปเอาเกียร์ชิดๆแบบเกียร์ 5 1:1 อะไรแบบนี้) การเปลี่ยนเฟืองท้ายจาก 4.0 ไป 4.3 ไม่น่าทำให้ปลายหายนะครับ

เกียร?์ 1 - 3 สามารถชน Redline ได้สบายๆ จะมีเกียร์ 4 ที่ค่อนข้างใช้เวลาช้ามาก และมีแน้วโน้มที่รอบไม่สามารถไต่ขึ้นได้ด้วยครับ

• Newbie
  • *

เรื่องยางมีผลไหมครับ 1nz ยาง 195/55/15 L15 ยาง 195/50/15

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
เฟืองท้ายจัดขึ้น    ความเร็วต้นจัดขึ้น    ความเร็วปลายเหี่ยวลงเป็นปกติอยู่เเล้วครับ

เกียร?์ 1 - 3 สามารถชน Redline ได้สบายๆ จะมีเกียร์ 4 ที่ค่อนข้างใช้เวลาช้ามาก และมีแน้วโน้มที่รอบไม่สามารถไต่ขึ้นได้ด้วยครับ

ไม่แน่ใจว่าเกียร์ลูกนี้อัตราทดแบบนี้หรือเปล่านะครับ ถ้าใช่ เกียร์ 3 ไป 4 ค่อนข้างห่างครับ และปกติเฟืองเกียร์ 4 จะไกล้เคียง 1.000 แต่นี่ห่างจาก 1.000 พอสมควร น่าจะมีผลทำให้อืดอยู่ครับ

1 - 3.545 Speed at Redline 47
2 - 1.904 (รอบตก 46.3%) Speed at Redline 88
3 - 1.233 (รอบตก 35.2%) Speed at Redline 135
4 - 0.885 (รอบตก 28.2%) Speed at Redline 188
5 - 0.725 (รอบตก 18.1%) Speed at Redline 230

เรื่องยางมีผลไหมครับ 1nz ยาง 195/55/15 L15 ยาง 195/50/15

ยางไซส์เล็กลง ทำให้จี๊ดขึ้นครับ มีผลคล้ายใส่เฟืองท้ายเบอร์ใหญ่ขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2021, 16:12:43 โดย #อินเดียหน้าโจร »

• Newbie
  • *
เดาล้วนๆนะครับ

1NZ แรงบิดสูงสุด 14.4 / 4200 แรงม้าสูงสุด 109 / 6000 หนัก 1.0 ตัน.
L15 แรงบิดสูงสุด 14.8 / 4800 แรงม้าสูงสุด 117 / 6600 หนัก 1.0 ตัน.

รถคุณไม่ได้ขึ้นไดโน่ เลยไม่รู้ว่ารีแมพมาแล้วกราฟเปลี่ยนไปแค่ไหน แรงม้าสูงสุดขึ้นมาเท่าไร และไม่ได้บอกตัวเลข 0-100 0-200 ของทั้งสองคันเลยเดาต่อไม่ถูกครับ แต่ปกติเปลี่ยนเฟืองท้ายให้จี๊ดขึ้น มันจะอัตราเร่งดีขึ้นทุกเกียร์ จนกว่าจะถึง Top Speed ครับ

ปล. ผม attach รูปไม่ได้ขึ้น error = The email template "admin_attachments_full" could not be found. ท่านใดเคยเจอบ้าง และแก้ไขยังไงรบกวนด้วยครับ
กราฟแรงม้าครับ