ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า.. Hrv.. ตัวใหม่จะขับขี่/ช่วงล่างดีกว่า.collora​ cross??  (อ่าน 6732 ครั้ง)

ออฟไลน์ pjs6306

• Hero Member
มีความเป็นไปได้แค่ไหนครับหรือพอๆกันหลังเป็นคานบิด

ออนไลน์ samaklen

Re: คิดว่า.. Hrv.. ตัวใหม่จะขับขี่/ช่วงล่างดีกว่า.collora cross??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2021, 11:04:38 »
ต้องรอลุ้นกันครับ
แต่ที่แน่ ๆ น่าจะเก็บเสียงไม่ได้เรื่อง กับประกอบไม่เนี้ยบตามสไตล์

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Re: คิดว่า.. Hrv.. ตัวใหม่จะขับขี่/ช่วงล่างดีกว่า.collora​ cross??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2021, 11:05:00 »
ช่วงล่างน่าจะอิง civic แล้วล่ะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Thaithanathorn

• Jr. Member
  • **
Re: คิดว่า.. Hrv.. ตัวใหม่จะขับขี่/ช่วงล่างดีกว่า.collora​ cross??
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2021, 11:20:51 »
ตัวใหม่ใช้ Platform CIVIC แล้วคับ (ตัวญี่ปุ่น) แว่วว่าไทยไม่ได้ใช้โฉมนี้คับ
เป็น B-SUV พัฒนาใหม่เพื่อตลาด asean โดยเฉพาะเหมือน Cross
ไม่ได้ใช้ชื่อ HR-V แล้วด้วยคับ ไม่แน่ใจว่าใช่ชื่อ "HONDA NESS" รึป่าว
น่าจะพัฒนาจากเจ้า vision xs-1 concept ยังไม่แน่ชัด ข่าวมาแบบนี้ ต้องรอดูคับ

ออฟไลน์ TeslaX

Re: คิดว่า.. Hrv.. ตัวใหม่จะขับขี่/ช่วงล่างดีกว่า.collora cross??
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2021, 11:34:59 »
ถ้าไม่ใช้แพลตฟอร์มเดียวกับ FC ก็คงเป็นคานบิดแล้วล่ะ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2021, 11:52:26 »
ประเด็นแรกคือตัวไหนจะมาขายไทยก่อนครับ ผมรู้แค่ว่าQ4 เจอกันแต่ตัวไหนผมไม่ชัวร์ ถ้าเป็นแบบที่จะ

เปิดวันที่ 18 นี้ที่ญี่ปุ่นมาน่าจะขับโอเค อาจจะดีกว่าcross นิดๆ แต่อาจจะไม่ได้ดีกว่า chr แต่ทุกอย่างยัง

คาดเดาครับ อีกหลายเดือนถึงจะเห็นชัดเจน เพราะมันมี3 แบบเลยคือ

1. เอา Vezel ญี่ปุ่นมา ผมอยากให้เป็นตัวนี้นะถึงขายแพงกว่าcross ก้ขายได้ไม่เบาแน่ แต่ยัง50-50 เลย
2. เอา HRV ที่พัฒนาขึ้นในอเมริกามา เพราะคราวนี้อเมริกาจะแยก
3. พัฒนาขึ้นในไทยหรือแถบเราเพื่อขายแถบนี้ อันนี้ผมชัวร์ว่ารถจะไม่น่าใช้มากที่สุดแต่คนบางกลุ่ม อาจรับได้ผมไม่ชัวร์

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2021, 11:57:24 »
เดาไปไม่มีประโยชนครับ โช๊คดีๆ ตอบโจทย์สุด

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2021, 12:18:46 »
แต่ที่แน่ ๆ น่าจะเก็บเสียงไม่ได้เรื่อง กับประกอบไม่เนี้ยบตามสไตล์

ถึงกระนั้นก็ยังได้แชมป์รถนั่งเมืองไทยนะครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2021, 12:28:26 »
ถ้ายังทำตลาดต่อ คงได้ใช้โฉมเดียวกับ US แหละครับ เพราะที่ผ่านมาไทยได้ใช้รถโฉมเดียวกับ US ตลอด

ถ้าพัฒนารถจาก Civic ก็ยังพอลุ้นเรื่องช่วงล่างได้ ส่วน Cross ขับไวๆก็ยังหวิวๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2021, 12:45:01 โดย Nut_K »

ออฟไลน์ Full Throttle

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2021, 13:07:32 »

อีกอย่างหนึ่ง.....อะไหล่ขึ้นสนิมง่าย.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2021, 13:11:53 โดย Full Throttle »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2021, 13:09:09 »
ผมว่าน่าจะทำมาดีขึ้นนะครับ ขนาด crv g 5  civic fc ยังดีขึ้นกว่าเก่าเลย  8)

ออนไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2021, 13:13:17 »

ถึงกระนั้นก็ยังได้แชมป์รถนั่งเมืองไทยนะครับ
คนจะรัก มีสนิมก็รักมั้งครับ
ฮอนด้าวาสนาดี

ออฟไลน์ Sazabi

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2021, 13:17:12 »
1.ไทยและอาเซียนจะได้รุ่นเดียวกับที่ขายในญี่ปุ่น (แน่นอนว่าอ็อปชั่นไม่เท่ากัน)
2. HR-V ในอเมริกา จีน และยุโรปจะแยกออกไปเป็นอีกรุ่นนึง ต่างจากรุ่นญี่ปุ่น, เอเชียแปซิฟิค, อาเซียน, ละตินอเมริกาโดยสิ้นเชิง ไม่ใช่บอดี้เดียวกันแต่ 2 ชื่อ (Vezel/HR-V) อีกต่อไป
3. ชื่อในการขายในประเทศไทยอาจจะไม่ใช่ HR-V แล้ว แต่ไม่มีทางใช้ชื่อ NES (New Entry SUV) เพราะ NES ไม่ใช่ชื่อรุ่นแต่เป็นชื่อเล่น 1 ใน 2 ชื่อที่ใช้ในการพัฒนา
4. เครื่องยนต์เน้นไฮบริดหรืออาจจะมีแต่ไฮบริด
5. B-SUV ที่พัฒนาใหม่เพื่ออาเซียนน่ะมี แต่ไม่ใช่รุ่นนี้

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2021, 13:20:54 »

ในความเห็นส่วนตัวผม นอกจาก MG ก็มี Honda นี่แหละครับ ที่ลูกค้ามี Brand Royalty สูงมากก

ikky

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2021, 13:22:50 »

นิยามของ H => แรง กว้าง สวย อย่างอื่นช่างแxร่ง

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2021, 13:58:42 »
ซื้อเครื่องยนต์​กับเกียร์

ที่เหลือของแถมครับ  จะสนิม  จะ​ ช่วงล่าง  ก็ของแถมสาวกเลยไม่บ่น ;D ;D ;D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ suriya24

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2021, 14:09:22 »

ในความเห็นส่วนตัวผม นอกจาก MG ก็มี Honda นี่แหละครับ ที่ลูกค้ามี Brand Royalty สูงมากก

+1 ครับ
สาวกก็คือสาวกมากๆ
งานประกอบ การเก็บเสียง ออฟชั่น ราคา ช่วงล่าง และสนิม..
แล้วไง ใครแคร์ 555

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2021, 15:03:03 »
คิดว่าช่วงล่างน่าจะดีขึ้น แต่ไม่แน่ใจว่าจะดีเท่า Cross ไหม น่าจะมีปรับปรุงบ้าง แถมถ้าใช้ Platform เดียวกับ Civic น่าจะดีกว่า Planform B-segment ครับ
ตัวปัจจุบัน ผมเกือบจะได้เป็นเจ้าของแล้ว ถ้าไม่เพราะขับแล้วเมารถ คงได้เป็นเจ้าของไปละ

ส่วนเรื่อง Brand Royalty ไม่รู้สิ บ้านผมใช้รถฮอนด้ามาตั้งแต่ปี 1994 แม้ว่าจะมียี่ห้ออื่นบ้าง แต่ก็ต้องมีฮอนด้าติดบ้านไว้ 1 คันเสมอ จุดนี้คงต้องคิดว่าทำไมฮอนด้าตีโจทย์แตกมากกว่าครับ ทำไมคนที่เคยใช้แม้รู้จุดด้อยก็ยังกลับมาใช้อีก

เรื่องประกอบ การเก็บเสียง ฯลฯ คนใช้ฮอนด้า รู้อยู่แล้วล่ะว่ามันไม่ใช่จุดเด่นของยี่ห้อนี้ ส่วนเรื่องสนิม อันนี้ผมว่าเป็นจุดที่ฮอนด้าควรแก้ไขให้ได้โดยเร็วครับ

สำหรับผม การเลือกรถ ผมมองจุดเด่นของรถไว้ก่อน ถ้ามันตอบโจทย์การใช้งานของผม และผมยอมรับจุดด้อยได้ ผมก็เลือกรถรุ่นนั้นๆครับ

ออฟไลน์ skyaus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2021, 16:02:23 »
ตามความเข้าใจคือ B-SUV มาแทนตำแหน่งเดิมของ BR-V หรือไม่ก็โพสิชั่นเดียวกับ CX-3

ส่วน HR-V ใหม่พื้นฐาน CIVIC ขยับโพสิชั่นขึ้นไปอีก ขับดีขึ้นแน่นอนครับ ส่วนตัวคิดว่าราคาเริ่มต้นแตะล้าน

ทั้งนี้เป็นการคาดเดาล้วนๆ ครับ

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2021, 19:59:13 »
มันไม่มาครับ  HRV ตัวใหม่ที่ว่าครับ
เห็นแอดมินเพจนึงกล่าวไว้

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2021, 09:43:26 »
ถ้าเป็นตัวที่จะเปิดตัว 18 นี้
ผมเชื่อว่าการขับขี่ก็จะยังไม่สู้ Cross อยู่ดีครับ
แต่อย่างน้อยก็คิดว่าคงมีพัฒนาการดีขึ้น ระดับเดียวกับ Civic จาก FB มา FC
หรือ CR-V จาก G4 มา G5 หรือ City โฉมเดิมมาโฉมปัจจุบัน
คงคาดหวังได้ระดับนึง

ส่วนช่วงล่างหลัง
ขนาด Platform TNGA-C ที่ใช้อยู่แล้วยังลงทุนเปลี่ยนมาใช้ Torsion Beam
ขนาด CX-30 ที่ใช้ Platform 3 BP ที่เน้นขับขี่ ก็ยังมาใช้ Torsion Beam
Honda ที่มีจุดประสงค์ความอเนกประสงค์มากกว่าการขับขี่ ไม่ต้องคาดหวังเลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2021, 17:21:57 »
เดาไปไม่มีประโยชนครับ โช๊คดีๆ ตอบโจทย์สุด

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2021, 07:32:18 »

+1 ครับ
สาวกก็คือสาวกมากๆ
งานประกอบ การเก็บเสียง ออฟชั่น ราคา ช่วงล่าง และสนิม..
แล้วไง ใครแคร์ 555

เห็นด้วย ห่วยแค่ไหนก็จะซื้อ นิยามของสาวก

ออฟไลน์ newfaceman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2021, 08:33:43 »
ขึ้นชื่อ Honda ยังไงก็ห่วย :-\

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2021, 16:06:30 »
คิดว่าไม่น่าจะเหนือกว่าคับ อาจจะใกล้ๆกัน เพราะว่า Toyota ยุคนี้ ได้ประธานที่ชื่นชอบรถที่สมรรถนะดี เน้นช่วงล่าง ส่วน Honda ยังไงก็ขายได้ เน้นแพรวพราว ประโยชน์ใช้สอย แล้วรถออกแนวครอบครัวมากกว่า sport คงไม่เน้น firm กระชับ แต่ระบบช่วงล่างกับช่วงล่างดีกว่านี่คนละเรื่องนะคับ ระบบแต่ละระบบมี ข้อดี-ข้อด้อย แต่ช่วงล่างไม่ดีนี่ต้นทุนล้วนๆ