ผู้เขียน หัวข้อ: Budget 1.99 ล้าน เลือกรถยุโรป A200 progressive หรือ X1 LCI iconic ดีครับ  (อ่าน 8032 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
Re: Budget 1.99 ล้าน เลือกรถยุโรป A200 progressive หรือ X1 LCI iconic ดีครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 02, 2021, 13:25:25 »
ถ้าโลกนี้มีรถแค่สองรุ่นนั้น ส่วนตัวผมจิ้ม A200 Progressive ครับ

แต่ด้วยความเคารพ ผมไม่โอเคกับรถทั้งสองรุ่นนี้ ถ้ามีงบประมาณเท่านี้ และอยากได้ตรารถหรูๆ

รถที่แว่บเข้ามาในหัวผมเป็นการส่วนตัว คือ Volvo S60 Recharge Inscription Expression (2.19M) ครับ

- ราคาเกิน แต่ถ้าหาส่วนลดดีๆ อาจจะต่ำกว่า 2 ได้

- ซ่อมหลังหมดประกัน แพง แต่ค่าเดินทางถูก ออกต่างจังหวัดทุกเดือน โดยรวมมีสิทธิ์จะคุ้มกว่า A200

- เน้นปลอดภัย ตรงตามโจทย์

- แต่เป็น Volvo + Hybrid ราคามือสองอนาคตน่าจะรักเจ้าของมากครับ ถ้าจิ้มคันนี้ ใช้ยาวแน่นอน

ออฟไลน์ DoctorPop

• Newbie
  • *
Re: Budget 1.99 ล้าน เลือกรถยุโรป A200 progressive หรือ X1 LCI iconic ดีครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 02, 2021, 15:30:48 »
ผมเห็นกระทู้นี้ ทำให้ผมนึกขึ้นได้ว่า ยังไม่ได้อ่าน รีวิว A200 ของเว็ปเลยนี่นา ...

พอเข้าไปอ่าน .. ห๊ะ ...  รถ 2ล้าน ช่วงล่าง Torsion Beam ....

ทำให้นึกย้อนเวลาไปตอนมาสด้า 3 เปิดตัวด้วย Torsion Beam เหมือนกัน ... มีแต่เสียงวิจารณ์ลดต้นทุนกันแน่นเว็ปเลย ...  ...

A200 ตัวเริ่มต้นดีแล้วครับ แค่ 1.9 ล้านบาท ซ่อมก็ไม่จุกจิกแต่อย่างใด

ได้ส่วนลดมาเหลือ 1.82 ครับ น่าสนมาก

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 02, 2021, 20:47:34 »
A200 กับ GLA ไปดูตัวจริงมา วัสดุภายใน โดยเฉพาะด้านหลัง รับไม่ได้จริงๆครับ หากเทียบกับสองคันที่คุณมีอยู่ อาจจะผิดหวังได้ครับ

ถ้าในสองตัวเลือกนี้ ไป X1 ดูจะลงตัวกว่าในภาพรวมครับ ยกเว้นอยากได้รถขับคล่องๆ A200 อาจจะตอบโจทย์กว่าครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 08:05:05 »
ถ้ามีรถคันเดียวในบ้านผมเชียร์ รถญี่ปุ่นตัวท๊อปงบ 1.8 ล้านครับ ถ้ามีรถหลายคันแล้วอยากลองเปลี่ยนฟิล ผมเอนเอียงไปทาง bmw ครับ A200 ตัวนี้ภายในสวยดี ภายนอกน่านัก แต่ส่วนตัวชอบ 220i มากกว่า

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ตอนนี้ใช้ Camry 2012 + Swift
ชอบรถเล็กคล่องตัว
เลยจะหารถยุโรปคันไม่ใหญ่ขับแทน Camry ครับ

โจทย์นี้ผมเชียร์ A200 ดีกว่าครับ x1 ยังแอบดูเถอะทะไปหน่อย

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 04, 2021, 17:32:00 »
พอดีมีโอกาสขับA200 น่าน-บ่อเกลือ เมื่อช่วงปีใหม่ เป็นรถตำแหน่งของน้องชาย ความรู้สึกคือเครื่องแรงดี นั่งเต็มๆ5คนของเต็มกระโปรงหลัง อัตราเร่งขึ้นเขาชันๆ ทำได้ดีไม่มีปัญหา เกียร์ฉลาดมากใส่Dแล้วไปได้เลย มีบางช่วงที่ต้องเล่นเกียร์ช่วยบ้างเท่านั้น อีกอย่างคันเล็กขับได้คล่องดี มุดมันมากยิ่งตอนนั่งแค่2คน จี๊ดมากเลย เบรคไว้ใจได้ดี เก็บเสียงเงียบดีกว่ารถญี่ปุ่นหลายรุ่น เสียตรงห้องโดยสารโดยเฉพาะด้านหลังมันแคบ นั่ง4คนพอดีๆ 5คนมันเบียดมากไป เครื่องเสียงไม่ได้ดีเด่อะไร กลางๆ แต่ก็ฟังเพลงสบายหูไม่ติดขัด ประหยัดน้ำมันดีเลยกดหนักบ้างเบาบ้าง15โลลิตร

อย่างที่ความเห็นแรกๆว่าไว้ ถ้าไม่คิดเรื่องขับ MB หรือ BM ราคาแบบนี้ผมมองCX8 เบนซิล Camry Accord ไว้ด้วยเลย เอาจริงๆนะที่บ้านก็มีเบนซ์มาหลายคัน แต่หลังๆมันไม่ทนเลย จุกจิกมาก น่ารำคาญ

X1 เคยขับแต่รุ่นแรก ไม่ค่อยชอบเท่าไรเด้งมาก รุ่นใหม่ยังไม่เคยขับเลย

กลับกัน ผมไปลองมา นั่ง 2 คนคือผมกับเซลล์ กลับรู้สึกว่ามันอืดจนน่าหงุดหงิด ไม่สมกับรถยุโรป อาจจะเพราะบ้านผมเป็นดีเซลหมด เลยออกตัวได้ทันใจกว่า แต่ถ้าเทียบกับคันเก่า w207 E250 5G ซึ่งคันนั้นก็น่าหงุดหงิดพอกัน ผมกลับรู้สึกว่าอัตราเร่งยังดีกว่าเจ้า A200 ตัวนี้เสียอีก

ออฟไลน์ poommizz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 06, 2021, 00:51:25 »
งบนี้ไป x1 ก็ได้ครับขับง่ายไม่ต้องระวังมาก แต่ผมเคยใช้เป็นตัวก่อน LCI ไม่รู้ว่าเค้าแก้อาการกดคันเร่งแล้วเหมือนคิดแป๊ปนึง หรือ จังหวะต่อเกียร์มันแปลกๆ โขกๆ น่ารำคาญหรือยังตัวที่ใช้เป็น 1.8 ครับ

หรืออาจะเพราะมันเป็นเครื่อง ดีเซล ทอร์กเยอะ คันต่อมาเลยมาใช้เบนซิลแทนครับสบายกว่าเยอะเลย แนะนำว่ายังไงก็ควรไปลองขับทั้งคู่แล้วจับฟิลลิ่งดีๆครับ ว่าชอบแบบไหน เหมือนตอนแรกผมอยากได้320d

พอไปขับแล้วไม่ชอบซะงั้นไปจบ 330e แทนมันวิ่งเนียนกว่าเยอะ แต่ก็สยองกับbattery กันไป

อยากให้ไปลอง camry hybrid ดูด้วยครับในงบนี้เป็นรถที่สบายมาก ขับดีขึ้นเยอะจากตัวเดิม

ถ้ายุโรปอยากให้เก็บงบเพิ่มโดดไป serie 2 3 หรือ benz C ไปเลยครับ

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 21, 2021, 20:50:28 »
Accord Hybrid Tech

ดีกว่าทุกอย่าง

ถ้าต้องเลือก A หรือ series 2 ผมจะแนะนำไปเป็น D segment ญี่ปุ่น
แต่ถ้ามี X1 มาด้วยผมจะแนะนำ X1

ถ้าไม่ดูที่ขนาด ความนั่งสบายของรถ เผลอๆ 2 ซี่รีย์ตัวนี้ กิน D Seg ยุ่นนะครับ

เดาว่าคุณไม่เคยใช้รถ D-segment อย่าง Camry กับ Accord นะครับถ้าคิดแบบนี้

เรื่องอวดเพื่อนว่ามี BMW ขับอันนี้ 220i ดีกว่าแน่นอนครับ แต่อย่างอื่นสู้ไม่ได้สักอย่างครับ

+1 ครับ ถ้ายึดติดแบรนด์ ก็แล้วตามนั้น

แต่ถ้าการใช้งานจริง Accord Camry สบายกว่าทั้งขนาด และช่วงล่าง

ช่วงล่างนี่ไม่ใช่ละครับ  ลองเทียบตอน 180ขึ้นไป กันระหว่าง Camry Accord กับ BMW ซีรีส์ 2 คนละขุมครับ   ไม่ต้องพูดถึงเรื่อง เบรค ตัวถัง พวงมาลัย  ยังไง 2 ก็ขับเหนือกว่า มั่นใจกว่าทุกความเร็ว   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2021, 20:52:56 โดย bingoman »