ผู้เขียน หัวข้อ: ได้รับจดหมายขับเร็วเกิน 40 กม. ขับซักแค่ไหนถึงจะอนุโลมครับ?  (อ่าน 5924 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore

เพื่อนผมเธอได้จดหมายให้ไปเสียค่าปรับเขต จ.ตรัง

ช่วงบ้านโพธิ์ อ.เมือง มีป้ายไฟกระพริบจำกัดที่ 40 กม. คล้ายในรูป

ลักษณะถนนเป็น เลนสวนกัน แต่โล่งมาก

ข้อหาขับเกินความเร็วที่กำหนด 40 กม. เธอโดนเข้าไปที่ความเร็ว 107 กม.

อยากถามว่า ถ้าขับมาซัก 70 กม. จะโดนไหม?

เพราะถนนลักษณะนี้ ผมจะขับอยู่ประมาณ 70 ครับ

คืออนุโลมคือแค่ไหนครับ? 50 60 ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2021, 12:21:36 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ถ้าป้ายพวกนี้ กล้องจับอัตโนมัติ ไม่มีอนุโลมครับ ผมเคยเจอ ตรงเนิน บายพาสชลบุรี ชั่วโมงเร่งด่วน ถ้าจำไม่ผิด จำกัด 60กม. ผมไปแค่ 70กว่าๆ โดนมาเต็มๆ 500 บาท    ::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ถ้าป้ายพวกนี้ กล้องจับอัตโนมัติ ไม่มีอนุโลมครับ ผมเคยเจอ ตรงเนิน บายพาสชลบุรี ชั่วโมงเร่งด่วน ถ้าจำไม่ผิด จำกัด 60กม. ผมไปแค่ 70กว่าๆ โดนมาเต็มๆ 500 บาท    ::)

โหดร้ายยย  :-X

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
อีกเสียงครับว่าถ้าเป็นกล้องไม่มีอนุโลมครับ - -"

คุณพ่อผมเคยโดนตรงด่วนบูรพาวิถี 121 km/hr ก็.. เกินแหละครับ เดี๋ยวนี้มันดิจิตอลหมดแล้ว ไม่มีอนุโลมกันหรอก
แกยังบ่นงอดแง่ดเลยว่าแบบ "แม่มกิโลเดียวยังจะเอา" lol

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member
เข้มงวดสปีดลิมิตมากครับ เหมือน ตปท. เลย
ผมเคยไปเยี่ยมญาติ เขตจำกัดความเร็วก็ขับตามป้ายบอกเลย ทั้ง ๆ ที่ไม่มีรถสักคัน
แล้วก็เวลาเจอแยก เบรกจนล้อหยุดนิ่งตลอด

ไม่รู้เมืองอื่น ๆ จะเป็นระเบียบแบบนี้ไหมนะครับ มีโอกาสไปแค่เวลาสั้น ๆ
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ V221

ตามนั้นครับ ที่เมืองนอกเช่นอังกฤษก็ใช้กล้อง เพื่อนที่อยู่ที่นั่นบอกว่าไม่มีการอนุโลม เกินแล้วโดนก็จ่ายอานอย่างเดียว เค้าก็ขับจนชินว่าเจอป้ายความเร็วจะยังไงก็ต้องตามนั้น
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ O_o"

เจอป้ายแบบนี้ก็เบาๆลงบ้างครับ เดียวนี้มีกล้องตรวจจับแล้ว ไม่ต้องมีเจ้าหน้าที่มาทำหน้าที่ตรงนี้

ต่อไปคงรวมไปถึงถนนหลวงอื่นๆด้วย กล้องตรวจจับเพียบ รู้ตัวอีกทีมีใบสั่งมาบ้านแล้ว

ออฟไลน์ Underseven

ผมว่ากรอบไม่เกิน 10 km/h จากป้ายรอดครับ
เท่าที่เคยเห็นใบปรับ จะเกิน 10km/h จากที่บังคับ

ออฟไลน์ basterias

ผมว่ากรอบไม่เกิน 10 km/h จากป้ายรอดครับ
เท่าที่เคยเห็นใบปรับ จะเกิน 10km/h จากที่บังคับ

ผมโดนนะครับ ป้าย 120 km/h ผมโดนที่ 127 บ้าง 128 บ้างหลายครั้งละครับ  :'(
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Underseven

ผมโดนนะครับ ป้าย 120 km/h ผมโดนที่ 127 บ้าง 128 บ้างหลายครั้งละครับ  :'(

ถ้าเป็นผม จะขอดูใบสอบเทียบเครื่องมือวัด ว่าสอบเทียบครั้งล่าสุดเมื่อไหร่ แม่นยำแค่ไหน ถือว่ากล้ามากเลยครับถ้าโดนแบบเกินเล็กน้อย

ออฟไลน์ alpha14

รถที่ป้ายเก่าเลขซีดขาว(แต่รถยังใหม่) พวกนี้น่าจะรอดนะ รวมถึงพวกไม่ติดแผ่นป้าย รอดแน่ๆ นอกนั้นคงไม่รอด :P

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
จุดที่ติดตั้งป้าย ส่วนมากเขาอนุโลมนะ
ประมาณ 20 กม./ชม. ในพื้นที่ที่การกำหนดตัวเลขต่ำอย่าง 30 40 50 60 ประมาณนี้
เพราะผมเคยขับเกินป้ายไปไม่เยอะ ก็ไม่เคยโดน
แต่ถ้าเป็น 120 บนมอเตอร์เวย์ 120 ก็คือ 120 จริงๆนะ

มาต่อที่เรื่องป้าย 40 แต่โดนจับที่ 107 คือว่าจะขับเร็วไปไหมครับ
สถานที่ที่จะติดป้าย 40 ได้ ต้องเป็นสถานที่ชุมชนหรือการจราจรไม่เอื้ออำนวยจริงๆนะ
แต่ขับไปได้ถึง 107 บางทีก็คิดว่าควรโดนนะครับ เพราะขนาดกลางหมู่บ้านจริงๆบางที่ป้ายยังขึ้นตั้ง 60
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ปรกติ 40 ที่ไทยนี้ เขตชุมชน / หน้าโรงเรียนนะครับ
ถ้าเอาจริงๆ ทางสองเลนสวนกัน speed limit จริงๆ น่าจะอยู่ที่ 80-90 ด้วยซ้ำ
ถ้าเป็นต่างประเทศ หน้าโรงเรียน เหลือ 20-30 ทุกเวลา
ปรกติถ้าทางสองเลน ผมวิ่งอยู่ 90-110 แน่ถ้ามีป้าย 40 แบบจขกท เบรคได้ คงเหลือสัก 70 จังหวะผ่านป้ายยังไม่เคยโดน speeding

ผมว่าคนส่วนใหญ่ ขับเร็วในจุดที่ไม่ควรเร็ว พวกที่ชุมชน ถนนเล็กๆ
แต่พอออกถนนใหญ่วิ่งเร็วได้ กลับวิ่งกันช้า

ออฟไลน์ AgentMolder

ผมว่าคนส่วนใหญ่ ขับเร็วในจุดที่ไม่ควรเร็ว พวกที่ชุมชน ถนนเล็กๆ
แต่พอออกถนนใหญ่วิ่งเร็วได้ กลับวิ่งกันช้า

ชอบอันนี้ +100

ออฟไลน์ CMaN20

ผมเห็นด้วยกับการมีกล้องAuto นะครับ และอยากให้มีเยอะๆและมีการปรับที่จริงจัง เพราะเมืองไทยควรมีการตั้งStandard เกิดขึ้น. ไม่ควรจะมีมาคอยซุ่มตั้งด่านปิดถนนแบบสายเอเชีย นี้มันดักปล้นชัดๆ (ถึงแม้ถ้าคุณรู้กฎหมาย คุณไม่ต้องจ่ายที่หน้าด่านเลยครับ ให้ตำรวจเขียนไปสั่งมา แล้วไปจ่ายที่อื่นได้เลย )

ผมอยากให้มีการบังคับใช้กฎหมายอย่างเคร่งครัด เพราะผมเชื่อว่าถ้าคนไทยทำได้อย่างตปท. (German/JP) อุบัติเหตุมันก็จะน้อยลง และในอนาคต หากจะเพิ่มความเร็วควบคุม ก็ทำได้ง่าย เพราะจะไม่มีพวกโง่แช่ขวา และพวกเห็นแก่ตัวแซงซ้ายไหล่ทาง.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Winmax

ปรับชีวิตและพฤติกรรมประชาชน
แต่อย่าลืมอบรม ศีลธรรม จริยธรรม
ผู้ใช้กฎหมายด้วย

ออฟไลน์ CarameLon

เป็นจริงตามนั้น +1
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ NoName__???

เราว่าดีนะ รู้สึกปลอดภัยเวลาเดินในชุมชน ที่ตรังในเมือง ถนนดี น่าซิ่ง ถ้าไม่มีป้ายคงซิ่งกันเพลิน

ออฟไลน์ mongolias

ผมเคยผ่านป้ายแบบนี้หลายจุด ส่วนมากก็จะชะลอความเร็วให้ใกล้ๆกับป้ายนี่ บางทีก็เกินบ้าง แต่ไม่มาก 20 - 30 ก.ม./ช.ม. ยังไม่เคยโดนนะ
ต่อไปนี้คงต้องใช้ความเร็วให้เหมาะสม

ออฟไลน์ Left lane driver

ถึงจะเป็นกล้อง แต่ก็ขึ้นอยู่ว่าตั้งค่าให้กล้องทำงานที่ความเร็วเท่าไหร่
อย่างทางที่ผมผ่านประจำ ป้ายให้ขับ 80 แต่กล้องทำงานจริงตอนเกิน 110

ออฟไลน์ Fly to dream

เกิน 80 จับครับที่ตรัง หรือที่อื่นก็ช่างในป้ายแบบความเร็วต่ำๆ  ว่าแต่เส้นบายพาสใช่มั้ยถ้าใช่นี่อย่างเหี้ย ถนนโล่งชิบหายเส้นนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2021, 16:42:32 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

น่ากลัวมาก ผมก็ไปตรังบ่อยเสียด้วยสิ แต่ละครั้งซิ่งนรกแตกทั้งนั้น

มีข้อสังเกตอีกอย่างนึงคือ

คนที่ไม่เคยโดนจับความเร็วเลย ก็จะไม่เคยโดนอยู่อย่างนั้นไปเรื่อย ๆ

อย่างผมเป็นต้น ผมไม่เคยโดนเลยครับ 555

แต่หลังจากที่เพื่อนผมโดน เวลาผ่านป้ายพวกนี้คงต้องระวังให้มากขึ้นครับ

ออฟไลน์ Mos37257

เป็นจริงตามนั้น +1

จริงครับคนไทยเป็นแบบนี้จริงๆ ในตลาดเขตชุมชนเหมือนเเข่งกันออกตัว

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าคนบังคับใช้กฏหมายทำให้มีมาตรฐานซะอย่าง คนไม่แคลงใจ

กฏตั้งไว้ 120 เราโดน 121 ก็ควรต้องยอมรับ แต่มันคงยังต้องใช้เวลาอีกนาน ถึงนานมาก ทั้งฝั่งผู้กระทำผิด และคนบังคับ จะทำให้มีมาตรฐานได้ถึงจุดที่ ต่างฝ่ายค่างไม่ต้องมาอ้างอะไร

ผิดคือโดน ผิดคือผิดจริง จับจริงไม่มีเว้นเส้นใหญ่ ขาใหญ่ต่างๆ

เริ่มที่ตัวเราดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ akewizard

แม้ทางโล่งๆ แต่แถวนั้นอาจเป็นเขตโรงเรียน หรือเขตโรงพยาบาลคับ เลยโดนจับความเร็วที่ความเร็วต่ำ

ผมเข้าใจนะ ทางโล่งๆต่างจังหวัดสองเลนสวนกันบางทีผมก็ขับประมาณ 100 ต้นๆนี่ล่ะ  แต่ถ้าเจอเขตโรงเรียนหรือชุมชนผมก็ชะลอเหลือ 60-70
บางทีมันมีเหตุไม่คาดคิด ช้าไว้เป็นดีคับ....

ออฟไลน์ seeker

ผมว่าปีญหาอีกอันนึงคือถนนแต่ละเส้นควรมเร็วไสูงสุดไม่เท่ากัน
ทางด่วน 80 (รวมบูรพาวิถีไหมครับ)
ทางหลวงระหว่างเมือง 90
Motor way 120

เห้อ แยกแยะให้ชัดเจนทีก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าแค่ +-1 น่าจะเอาเรื่องขึ้นศาล ขอประโยชน์แห่งความสงสัยได้ครับ เหมือน Caught In Providence น่ะ

แต่ตามโจทย์ คงต้องรอตำรวจครับ อาจลองขับให้เหมาะสมขึ้นอย่างสักความเร็วต่ำสุดของเกียร์สูงสุด ที่ 70 ดู

ออฟไลน์ deertesla

เล่นเหยียบ 107  ทั้งที่ป้ายบอกให้ขับ40  ผมว่าควรโดนสั่งฟ้องศาลและได้รับโทษทั้งจำและปรับนะครับ 40 นี่คือน่าจะอยู่ในเขตชุมชน หรือเขตที่ไม่เอื้อต่อการขับเร็วทั้งสิ้นครับ แสดงว่าคนขับเป็นคนใจร้อนน่าดู

ออฟไลน์ Firzen

ป้ายจำกัด 40 ล่อไป 107 ก็เกินป๊ายยยยย  ;D ;D ;D

เล่นเหยียบ 107  ทั้งที่ป้ายบอกให้ขับ40  ผมว่าควรโดนสั่งฟ้องศาลและได้รับโทษทั้งจำและปรับนะครับ 40 นี่คือน่าจะอยู่ในเขตชุมชน หรือเขตที่ไม่เอื้อต่อการขับเร็วทั้งสิ้นครับ แสดงว่าคนขับเป็นคนใจร้อนน่าดู

ป้ายจำกัด 40 ล่อไป 107 ก็เกินป๊ายยยยย  ;D ;D ;D

ใช่ครับ มันก็เกินไป ไม่คิดว่าผู้หญิงจะขับซิ่งแบบนี้  :-[