ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า nissan ทำ kicks nismo dig t  (อ่าน 4395 ครั้ง)

ออฟไลน์ love street

• Full Member
  • Thailand international automotive
ถ้า nissan ทำ kicks nismo dig t
« เมื่อ: มีนาคม 13, 2021, 20:12:43 »
ถ้า kicks ได้ชุดแต่ง nismo กันชนหน้า หลัง สเกิร์ทข้าง สปอยเลอร์หลัง ระบบไอเสีย-ท่อ ล้อ ระบบเบรค ช่วงล่าง เหล็กกันโคลง เหล็กค้ำโช็ค เบาะคู่หน้า bucket seat พวงมาลัยมีแถบแดง แป้นคันเร่งอะลูมิเนียม มาตรวัด nismo สคับเพลต nismo คอนโซลหน้า บันไดข้าง วัสดุตกแต่ง alcantara และสำหรับรุ่น nismo s มีเพิ่มระบบวัดบูส แรงดันน้ำม
ัน ไฟฟ้า แรง g อุณหภูมิน้ำ ยาง จากจอกลางมาให้
เครื่องเป็น 1.6 dig t 190 แรงม้า และสำหรับรุ่น nismo s 218 แรงม้า ราคา 1,509,000-1,639,000 จะทำให้ขายดีขึ้นไหมครับ

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
Re: ถ้า nissan ทำ kicks nismo dig t
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2021, 20:45:21 »
ตอบจากใจคนรอ e-Power ตั้งแต่ได้ข่าวว่าจะมากับ Note จนเปลี่ยนเป็น Kicks ก็ยิ่งชอบ 

รอๆๆๆๆๆ จนงอนไปหลายรอบแล้ว รถเทสไม่มี ตัวจริงไม่มีให้ดู แถมเห็นบางดีลเลอร์แอบจัดทดลองขับให้ลูกค้าก่อนเจ้าอื่น
มีรถให้สื่อทดสอบตั้งหลายคัน แต่คนรอซื้อไม่ได้เห็นตัวจริงเลย

รอจนหมดอารมณ์ รอจน Cross ออกมา แต่ดันกั๊กจุดที่อยากได้มากๆคือ Auto Break Hold เลยรอดไป กว่าจะได้เจอตัวจริง เหตุผลก็มาเต็ม แทนที่อารมณ์ไปเรียบร้อยแล้ว

สุดท้าย เดือน ก.พ. ให้โอกาสตัวเองไปทดลองขับ แต่ศูนย์แรกที่ไปถาม ดันไม่มีรถให้ลองเข้าไปอี๊กกก งงสิครับ แต่จนถึงตอนนี้ก็ยังตัดใจซื้อไม่ได้ เหตุผลเดียวคือภายในมัน Eco Car มากๆๆๆๆๆ

สำหรับผม ถ้าลดราคาตัวท็อป เหลือไม่เกิน 850,000 ให้เต็มที่ 890,000 จะรีบไปซื้อพรุ่งนี้เลยครับ จริงจัง
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
Re: ถ้า nissan ทำ kicks nismo dig t
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2021, 21:03:01 »
ถ้าได้ลองขับ คือการขับขี่มันโอเครเลยครับ เหมาะกับคนเมือง อัตราบริโภคน้ำมันไม่ห่วง เพราะทางไกลก็เหมือนเครื่องยนต์ทำงานตลอด แต่ได้อัตราเร่งที่ดีกว่า ภายในควรตกแต่งให้ต่างมากกว่านี้เท่านั้นเอง จริงๆก็ไม่ได้เหมือนหมด เบาะไฟฟ้า แอร์หลัง ตอนนี้ได้แต่รอ ลดราคาลงมาสัก 1-1.5 แสน จริงๆควรตั้งราคา 8-9.9 น่าจะพอขายได้
อ่อ อีกอย่างเดินเข้าศูนย์ เซลล์เหมือนไม่อยากขาย ถามจะมาซื้อalmera เหรอครับ ถามเรื่อง kick ไม่ค่อยรู้เรื่องเลย

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2021, 21:21:30 »
ถ้ามันมี Stop&Go
ถ้าภายในมันเหมือน All new Note ที่ว่าจะไม่มาไทยแล้ว
ถ้าแอร์มันมี Heater
ถ้ามีเบาะปรับไฟฟ้า (แค่คนขับก็ยังดี)

ขายราคาปัจจุบันคนก็ซื้อครับ เครื่องปัจจุบันนี่แหละ นอกจากที่ว่ามาคือมันก็โอเคแล้วนะครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2021, 21:30:48 »
เพิ่งได้ยินโฆษณาวิทยุตะกี้ ยังพูดว่าขับเคลื่อนด้วยไฟฟ้า 100% อยู่เลย
ผมฟังผ่านๆ ยังนึกว่าโฆษณารถ EV จนท้ายโฆษณาพูดว่า Nissan Kicks ถึงได้อ๋อ ที่คนด่าๆ การตลาดกันมันยังงี้นี่เอง

สื่อออกมาแบบนี้ ใครฟังใครก็คิดว่ารถ EV ซึ่งปัจจุบันต้องยอมรับว่ายังไม่น่าใช้ในไทยเท่าไหร่
แค่นี้คนก็ไม่คิดจะเข้าไปโชว์รูมแล้วด้วยซ้ำครับ
ถ้าบอกว่าเป็นไฮบริด ประหยัด 20 กว่าๆกิโล/ลิตร ผมว่าคนคงสนใจมากขึ้นนะ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2021, 21:59:02 »
เพิ่งได้ยินโฆษณาวิทยุตะกี้ ยังพูดว่าขับเคลื่อนด้วยไฟฟ้า 100% อยู่เลย
ผมฟังผ่านๆ ยังนึกว่าโฆษณารถ EV จนท้ายโฆษณาพูดว่า Nissan Kicks ถึงได้อ๋อ ที่คนด่าๆ การตลาดกันมันยังงี้นี่เอง

สื่อออกมาแบบนี้ ใครฟังใครก็คิดว่ารถ EV ซึ่งปัจจุบันต้องยอมรับว่ายังไม่น่าใช้ในไทยเท่าไหร่
แค่นี้คนก็ไม่คิดจะเข้าไปโชว์รูมแล้วด้วยซ้ำครับ
ถ้าบอกว่าเป็นไฮบริด ประหยัด 20 กว่าๆกิโล/ลิตร ผมว่าคนคงสนใจมากขึ้นนะ

+1 ครับ ถ้าจะไปเน้นคำว่า ev ตอนนี้ตลาดกลุ่มเล็กเกินไปครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2021, 22:11:17 »
ผมไม่ได้กวนนะ ...

ลองถามตัวเองดูก่อนครับว่า ถ้า nissan ทำออกมาแบบสเป็กตรงเป๊ะๆตามที่คุณว่ามา ...คุณเองจะซื้อหรือเปล่า .....

ถ้าคำตอบว่า ไม่ซื้อ หรือจะซื้อถ้า...ข้ออ้างมากมาย เช่นถ้าศูนย์บริการ ถ้า ..... บราๆ

ซิลฟี่ DIG ทำออกมาขาย ใครๆที่ว่าแรง ชอบนั่นนี่ นับหัวคนซื้อจริงๆ มีกี่คนกัน ...

และยิ่งราคาจะไปชน D-segment ขนาดนั้น ... คงไม่ต้องเดาอะไรกันมากเลยว่าจะขายออกเดือนนึงสัก10คันได้หรือเปล่าเถอะ ... (ถ้าออกมาขายอะนะ)

ยกตัวอย่างมาสด้า CX5 เทอร์โบ ...เปิดตัวมาเลย์ฯใครๆก็บอกแรงอย่างนั้นอย่างนี้อยากให้เอามาขายในไทย พอออกมาขายจริง บนถนนเจอกี่คันเอง ... 

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2021, 23:11:28 »
ถามว่าขายได้หรือไม่คุณต้องตอบก่อนครับว่ารถที่คุณว่า ราคาที่คุณว่ากลุ่มลูกค้าคือใครครับ potential ทั้งหมดตามประมาณการทั้งหมดมีเท่าไหร่และคุณจะแปลง potential เป็น willingness to pay ได้สัดส่วนเท่าไหร่คุ้มไหมกับการลงทุนครับและเช็คเรื่องกฎหมายแล้วใช้ไหมครับว่าไม่ขัดกับ boi ที่ขอไว้รวมไปถึงเครื่องยนต์ที่คุณว่ามาตราฐานไอเสียยังอยู่ใน rate ภาษีที่กำหนดไว้ (เห็นเลข 218 แรงม้าพอจะเดาได้ว่ามาจากฎหมายเก่าที่เอาแรงม้าเป็นเกณฑ์แต่ปัจจุบันอ้างอิงจากค่าไอเสียเป็นเกณฑ์ครับรถตระกูล amg ประกอบในประเทศเลยมีที่ยืนเพราะราคาไม่โดดมากครับ) ถ้าอธิบายรายละเอียดเล่านี้ได้และสมเหตุสมผลพอคงจะพอตอบได้ว่าขายได้หรือขายไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2021, 07:41:34 »
ไม่ครับ  คนซื้อ  ก็กลุ่มเดิม คนไม่ซื้อก็ไม่ซื้ออยู่นั่นแหละ

แค่ ตัวปัจจุบัน ลดราคาสักหน่อยก็พอได้อยู่มั้ง

บอกตรง ๆ ผมไม่ติอะไรเลย  ที่คนตินั่นนี่  ....

+1 ครับ ถ้าจะไปเน้นคำว่า ev ตอนนี้ตลาดกลุ่มเล็กเกินไปครับ

จริง ๆ  ก็ถูกตามนั้น   ขับเคลื่อนด้วยไฟฟ้า ทั้งหมด  เครื่องปั่นไฟอย่างเดียว  ...

ออฟไลน์ ynot9x

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2021, 08:46:40 »
ผมไม่ได้กวนนะ ...

ลองถามตัวเองดูก่อนครับว่า ถ้า nissan ทำออกมาแบบสเป็กตรงเป๊ะๆตามที่คุณว่ามา ...คุณเองจะซื้อหรือเปล่า .....

ถ้าคำตอบว่า ไม่ซื้อ หรือจะซื้อถ้า...ข้ออ้างมากมาย เช่นถ้าศูนย์บริการ ถ้า ..... บราๆ

ซิลฟี่ DIG ทำออกมาขาย ใครๆที่ว่าแรง ชอบนั่นนี่ นับหัวคนซื้อจริงๆ มีกี่คนกัน ...

และยิ่งราคาจะไปชน D-segment ขนาดนั้น ... คงไม่ต้องเดาอะไรกันมากเลยว่าจะขายออกเดือนนึงสัก10คันได้หรือเปล่าเถอะ ... (ถ้าออกมาขายอะนะ)

ยกตัวอย่างมาสด้า CX5 เทอร์โบ ...เปิดตัวมาเลย์ฯใครๆก็บอกแรงอย่างนั้นอย่างนี้อยากให้เอามาขายในไทย พอออกมาขายจริง บนถนนเจอกี่คันเอง ...

ตั้งแต่ ซิลพี่ dig ออกมาผมยังไม่เคยเห็นบนถนนซักคันเลยครับ ขนาด focus 1.5 turbo ecoboot ว่าน้อยแล้วแต่นานๆทียังเจอบ้าง
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2021, 15:46:56 »

เค้าก็ใช้คำถูกนะครับ
e power = ขับเคลื่อนด้วยไฟฟ้า
ev = รถยนต์ไฟฟ้า
ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2021, 16:24:30 »
DIG มันวิ่งจริง ขับสนุก แต่มันซดนะ ยิ่งเดินเบา ยิ่งวิ่งในเมือง กินแบบรถ 2.5 ลิตรเลย ทางไกลนี่ ผมได้แถว 12 เองนะ วิ่ง 100 - 110 แค่นั้นด้วยครับ แต่โอเค ถือว่า แลกกับอัตราเร่ง กดแล้วพุ่ง แซงทันใจ

ถามว่า จะมีสักกี่คน ที่ใจถึง ที่ซื้อรถซดๆกินจุๆ มาเป็นรถคันเดียวของบ้าน

หันไปมอง 1.5 Turbo ของ Civic มันติด Top รถที่ประหยัดสุดนะ วิ่งก็ไม่ขี้เหร่ ใครอยากแรงก็ remap เอา มันจับกลุ่มลูกค้ากว้างกว่าไหม

ยังไม่นับรวม เรื่อง Maintenance เรื่องโซ่ราวลิ้น ของ DIG เจอกันหลายคันแล้ว ในกลุ่ม Juke DIG ค่าใช้จ่ายหลักหมื่น ทั้งที่เพิ่งผ่านแสนกม.เอง ครับ

ปัญหามันเยอะนะ

ออฟไลน์ namea

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 00:41:42 »
ผมซื้อkicksกลุ่มแรก ด้วยเหตุผลขับเคลื่อนด้วยระบบไฟฟ้าล้วนความเป็นe-power ไม่ต้องไปจอดชาร์จไฟ ส่วนจะเรียกไฮบริดหรือไม่มันสำคัญขนาดนั้นเลยหรือครับ เพราะอยากขับรถฟิลลิ่งไฟฟ้ามันก็ตอบโจทย์ตรงตัวมันเอง ค่าบำรุงรักษา5ปีต่ำมาก(คล้ายbsi5ปีไม่ต้องเสียค่าบำรุงกับทางศูนย์นิสสันเรียกsave safe) ประหยัดน้ำมันไหมผมไม่ค่อยใส่ใจขับเอาสนุกจะติดจะโล่งก็ไม่เคยต่ำกว่า17โลลิตรแต่ก็ไม่ได้มากกว่านี้ คันเก่าได้8-9โลลิตรก็ถือว่าดีกว่าเดิม ภายในอัลมิล่าไหมก็ไม่เคยไปใช้ก็ไม่ได้ให้ความสำคัญเพราะเห็นว่าเป็นภายในแบบนี้มาตั้งแต่ยังไม่เป็นe-power แต่ทูโทนก็ชอบกว่าโตโยต้าแต่คงไม่เท่ามาสด้า สำหรับผมคนกทม ฮีตเตอร์มีก็ดีไม่มีก็ไม่เป็นไรไม่ได้เป็นตัวตัดสินใจ stopandgo มันก็ใช้งานได้ดีไหลๆหยุดๆไปเรื่อยๆ เลย3วิไม่เข้าbleakholdอันนี้ควรปรับปรุง ที่นั่งหลังไม่แคบlegroomเหลือๆแต่หลังชันนี่ซิไม่เหมาะเดินทางต่างจังหวัดเลยทำให้เอนหลับไม่ได้ โดยรวมไม่ผิดหวังe-power+onepedal คือมันดีงาม ถ้าใครชอบแต่ไม่ถูกจริตกับนิสสันรอnew hrvที่คล้ายonepedalใช้ชินแล้วจะหลงรักเลยว่ารถติดไม่เหนื่อยไม่เมื่อยเป็นอย่างไร สำหรับผมแล้วต่อไปถ้าระบบชาร์จรถไฟฟ้าสาธารณะยังไม่ไปถึงไหนคงใช้e-powerต่อยาวๆ สันดาปหรือไฮบริดแบบดั้งเดิมคงไม่เอาแล้วครับ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 05:43:28 »
ไม่ครับ ไม่เห็นยอดขาย DIG 1.6 turbo หรอ ผมฟันธงแล้วว่าคนไทยไม่ชอบรถแรง เพราะเวลาค่ายไหนทำอะไรแรงๆออกมาก็ไม่เคยขายดีเท่ารถที่ทำ 0-100 เกิน 15 วิ

(ปล. ส่วนตัวคิดว่า 1.6 dig ไม่ได้แรงนะ แค่ว่าแรงกว่ารถใน segment เดียวกัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2021, 05:45:17 โดย LaFiesta »

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 06:23:51 »
ถ้าอัพราคา ต่อให้ยัดออฟชั่นขนาดไหน ยอดขายไม่เพิ่มครับ

แต่ถ้าลดราคาลงมาระดับเดียวกับ MG ZS หรือปรับปรุงออพชั่นและภายในนิดหน่อยแบบที่หลายๆท่านกล่าวมา จำหน่ายราคาไม่เกิน Mazda CX-3 ยอดขายน่าจะพอกระเตื้องบ้าง

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 08:49:59 »
ผมซื้อkicksกลุ่มแรก ด้วยเหตุผลขับเคลื่อนด้วยระบบไฟฟ้าล้วนความเป็นe-power ไม่ต้องไปจอดชาร์จไฟ ส่วนจะเรียกไฮบริดหรือไม่มันสำคัญขนาดนั้นเลยหรือครับ เพราะอยากขับรถฟิลลิ่งไฟฟ้ามันก็ตอบโจทย์ตรงตัวมันเอง ค่าบำรุงรักษา5ปีต่ำมาก(คล้ายbsi5ปีไม่ต้องเสียค่าบำรุงกับทางศูนย์นิสสันเรียกsave safe) ประหยัดน้ำมันไหมผมไม่ค่อยใส่ใจขับเอาสนุกจะติดจะโล่งก็ไม่เคยต่ำกว่า17โลลิตรแต่ก็ไม่ได้มากกว่านี้ คันเก่าได้8-9โลลิตรก็ถือว่าดีกว่าเดิม ภายในอัลมิล่าไหมก็ไม่เคยไปใช้ก็ไม่ได้ให้ความสำคัญเพราะเห็นว่าเป็นภายในแบบนี้มาตั้งแต่ยังไม่เป็นe-power แต่ทูโทนก็ชอบกว่าโตโยต้าแต่คงไม่เท่ามาสด้า สำหรับผมคนกทม ฮีตเตอร์มีก็ดีไม่มีก็ไม่เป็นไรไม่ได้เป็นตัวตัดสินใจ stopandgo มันก็ใช้งานได้ดีไหลๆหยุดๆไปเรื่อยๆ เลย3วิไม่เข้าbleakholdอันนี้ควรปรับปรุง ที่นั่งหลังไม่แคบlegroomเหลือๆแต่หลังชันนี่ซิไม่เหมาะเดินทางต่างจังหวัดเลยทำให้เอนหลับไม่ได้ โดยรวมไม่ผิดหวังe-power+onepedal คือมันดีงาม ถ้าใครชอบแต่ไม่ถูกจริตกับนิสสันรอnew hrvที่คล้ายonepedalใช้ชินแล้วจะหลงรักเลยว่ารถติดไม่เหนื่อยไม่เมื่อยเป็นอย่างไร สำหรับผมแล้วต่อไปถ้าระบบชาร์จรถไฟฟ้าสาธารณะยังไม่ไปถึงไหนคงใช้e-powerต่อยาวๆ สันดาปหรือไฮบริดแบบดั้งเดิมคงไม่เอาแล้วครับ

ตรงนี้หมายความว่าอย่างไร?    ที่ผมใช้  ผมใช้วันแพดเดิล   รวมทั้งโฮลด้วย  แต่ไม่เข้าใจความหมายที่ท่านสื่อตรงนี้   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 09:20:38 »
ผมว่า dig มาก็คงแค่มาสร้างภาพให้แหละครับ คงไม่ได้ยอดอะไรเท่าไหร่หรอก

ส่วนตัว ถ้านิสสันอยากกระตุ้นยอด คือต้องลดราคาลงมาให้ต่ำกว่า 1 ล้าน(ในตัว Top)
และภายในควรตกแต่ง เพิ่มวัสดุบุนิ่มขึ้นหน่อย แยกให้มันแตกต่างจาก Almera ให้ชัด
คล้ายกับที่ฮอนด้าทำกับ HRV นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 11:01:13 »
โจทย์ซื้อรถผมล่าสุดเป็นประมาณ
-ห้าประตู
-อัตราเร่ง 0-100 ต้องต่ำ 10 ต่อยอดความแรงได้
-ช่วงล่างเอาแบบพอได้พอ เพราะถ้าไม่โอเคค่อยทำต่อ-
-รูปลักษณ์ภายในเฉยๆ ไม่ต้องล้ำก็ได้
-รูปลักษณ์ภายนอก อันนี้แล้วแต่อารมณ์
-ประหยัดน้ำมันไม่ใช่ปัจจัย
-ค่าซ่อมบำรุงไม่ใช่ปัจจัยขอแค่มีอะไหล่พอ

ตอน Pulsar DIG มาตื่นเต้นมาก พอดูภายในแล้วรับไม่ได้
ถ้า KICK DIG มา
อัตราเร่ง รถโบ ต่อยอดได้สบาย
ภายนอกได้แล้ว ไม่ต้อง Nismo
ภายในไม่ต้องถึง alcantara ปรับให้หรูขึ้นนิดหน่อยพอ
ผมว่าน่าจะเป็นตัวเลือกแรกๆของผมเลย แต่จบที่ FK ไปแล้ว

ออฟไลน์ lunacy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 15:23:20 »
ตอบเจ้าของกระทู้ก่อน

ขายดีขึ้นไหม ไม่ครับ ร่อแร่เหมือนเดิม

ออฟไลน์ ynot9x

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 00:47:25 »
DIG มันวิ่งจริง ขับสนุก แต่มันซดนะ ยิ่งเดินเบา ยิ่งวิ่งในเมือง กินแบบรถ 2.5 ลิตรเลย ทางไกลนี่ ผมได้แถว 12 เองนะ วิ่ง 100 - 110 แค่นั้นด้วยครับ แต่โอเค ถือว่า แลกกับอัตราเร่ง กดแล้วพุ่ง แซงทันใจ

ถามว่า จะมีสักกี่คน ที่ใจถึง ที่ซื้อรถซดๆกินจุๆ มาเป็นรถคันเดียวของบ้าน

หันไปมอง 1.5 Turbo ของ Civic มันติด Top รถที่ประหยัดสุดนะ วิ่งก็ไม่ขี้เหร่ ใครอยากแรงก็ remap เอา มันจับกลุ่มลูกค้ากว้างกว่าไหม

ยังไม่นับรวม เรื่อง Maintenance เรื่องโซ่ราวลิ้น ของ DIG เจอกันหลายคันแล้ว ในกลุ่ม Juke DIG ค่าใช้จ่ายหลักหมื่น ทั้งที่เพิ่งผ่านแสนกม.เอง ครับ

ปัญหามันเยอะนะ

ปกติวิ่ง กันแถวไหนครับ Sylphy DIG ผมไม่เคยเห็นคันจริงบนท้องถนนเลย
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ namea

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 19, 2021, 21:55:46 »

ตรงนี้หมายความว่าอย่างไร?    ที่ผมใช้  ผมใช้วันแพดเดิล   รวมทั้งโฮลด้วย  แต่ไม่เข้าใจความหมายที่ท่านสื่อตรงนี้   ขอบคุณครับ
icc เวลา stop&go พอหยุดเกิน3วิ รถไหลต่อครับแม้จะใส่auto break holdไว้ก็ตาม เสียวครับต้องเตรียมเท้ารอเบรคถ้ารถหยุด