ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 2.5ล้าน ขอตัวเลือกหน่อยคับ  (อ่าน 8317 ครั้ง)

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
Re: งบ 2.5ล้าน ขอตัวเลือกหน่อยคับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 08:08:21 »
ถ้าใส่ไปอีกหน่อย 530e ตัวนี้ขับไกลๆเวิคปะคับ

เวิคครับ แต่ตัวรถเป็นไฮบริด ถ้าเน้นใช้ยาวๆค่าบำรุงรักษาหลังหมดประกันน่าจะเยอะ เป็นผม ผมวิ่งครบ bsi หรือ 150000 โลแล้วตัดสินใจขายดีกว่าครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
Re: งบ 2.5ล้าน ขอตัวเลือกหน่อยคับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 08:21:04 »
ถ้าใส่ไปอีกหน่อย 530e ตัวนี้ขับไกลๆเวิคปะคับ

เชียร์ 520d ละกันครับ รอช่วงตัวใหม่ใกล้ออก ต่อรองดีๆ ราคาน่าจะไม่เกิน 3 ล้าน

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 09:08:48 »
ความเร็ว 140 รถญี่ปุ่น ก็วิ่งได้นิ่ง
และที่บอกว่า "จะใช้ยาวยันแก่" เอาแบบสบายใจ ทั้งค่าดูแลและไว้ใจได้จริงๆ
ยังไงก็ "ญี่ปุ่น"

ถ้าเป็นผมๆ ไม่เลือก D-Seg แต่จะเลือกเป็นพวก PPV หรือจะเป็น SUV ที่อยู่ในงบแทน
เพราะช่วงความเร็วขนาดนี้ รถพวกนี้ "สบายๆ" แถมได้รถที่สูงกว่า "มองได้สบายตากว่า"

Euro ที่ว่าดี ที่ว่าทน พอหมดช่วง "รักษาฟรี"
ความรุนแรงในการดูแลก็สูง เงินในตอนแก่แทนที่จะเอาไว้เที่ยวและอื่นๆ
กลับต้องมาจ่ายค่าดูแล "อีแก่ ไอ้แก่ (รถ)" แบบไม่ควรจะเป็นอีกซะงั้น!!
"Make It Count"

ออฟไลน์ Koolkoe

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 10:45:42 »
เงี่อนไข ขับสบาย กับ ใช้ยันแก่ ทำให้มันเข้าทางแคมรี่มากครับ จุดเด่นเค้าเลย
รถยุโรปซีดานงบนี้ ถ้านั่งสบายสุดอาจเป็น volvo  s60หรือเพิ่มอีกหน่อย BMW 330i ครับ
หรือต้องเพิ่มงบ เป็น สามล้านนิดๆ BMW 520d ครับ น่าจะพอใช้ยาวๆได้ นั่งสบายด้วย

แต่ควรลองขับก่อนนะครับ รถยุโรป มันจะไม่นิ่มๆ แบบแคมรี่ อาจจะไม่ถูกใจ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 10:58:51 »
อ่านๆดูจากหลายๆคำตอบ รวมถึงตัว จขกท. เองที่มาตอบ เหมือนจะไม่สนรถญี่ปุ่นแล้ว ไม่เอาแคมรี่ หรือแอคคอร์ด ไม่เอา Lexus ด้วย

จริงๆเหมือนจะมีคำตอบในใจนะครับว่าจะไปยุโรป ก็แนะนำเหมือนท่านอื่นๆ ยุโรปราคา 2.5 ล้าน ถ้าจะเอาเบนซ์ BM ก็ได้แค่ตัว entry C class 3-Series ซึ่งบอกเลยว่านั่งไม่สบายครับ ขับทางไหลเมื่อย คันเล็ก นั่งแคมรี่ดีกว่ามาก (ไม่นับการขับขี่นะ) ยิ่ง จขกท. บอกไม่มุด ขอ 140 นิ่งๆ ใช้ยันแก่ ผม (และเพื่อนๆหลายท่าน)มองว่าถ้ามายุโรป ไม่ตอบโจทย์นี้แน่ๆ กลายเป็นมาเมื่อย ลุกเข้าออกรถลำบาก ขับแป๊บๆปวดหลัง และยิ่งกว่านั้นพ้น 5 ปี มาซ่อมจุกจิก กลัวจะขับไม่ถึงที่หมายซะก่อนครับ

แต่เท่าที่อ่านดู ยังไง จขกท. ก็ยืนยันจะไปทางยุโรป ก็แนะนำ Volvo S60 ครับ ก็โอเคอยู่ A5 ก็ดีครับ แต่ยังไงก็ตาม รถก็เล็กกว่าแคมรี่ การนั่งทางไกลยาวๆ ไม่ค่อย work แน่นอน

ไม่ก็ฉีกไป SUV ไปเลยครับ นั่งสบาย ทัศนะวิสัยกว้างขวาง สูง โปร่ง เหมาะกับคนมีอายุหน่อย ถึงแม้ได้คลาสเล็กกว่าแคมรี่ แต่ก็ได้ความสูง ทัศนวิสัยมาทดแทนได้ครับ ซึ่ง SUV 2.5 ล้าน ถ้ายุโรป ผมก็ว่าใช้ไม่ถึงแก่หรอกครับ ซ่อมก่อน 555+

ไม่รู้ท่านจะอ่านหรือเปล่า หรืออ่าน แต่ก็ยังมีตัวเลือกในใจ งั้นก็ลองเลยครับ จะได้รู้

ออฟไลน์ Mos37257

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 11:20:12 »
อยากเเนะนำoutbackตามเม้นบนๆถ้าไม่อยากได้รถที่จำเจ เเต่ถ้า2.5ล้าน ลองis300h luxuryดูครับถ้าใช้ Lexusเเล้วจริงๆราคามันถูกกว่ายุโรปอีกนะเพราะมันไม่ต้องซ่อม ยุโรปชื้อประกันเพิ่มก็เเพงกว่าLexusเเล้ว

ออฟไลน์ godzodiac

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 11:36:24 »
520dเลยครับ
ตอบโจทย์แน่นอน

ออฟไลน์ Royteane

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 11:49:12 »
ขอบคุณทุกท่านคับ
ผมกะหวดแคมรี่แหล่ะ (แคมรี่ผมไปทำช่วงล่างทีาOzyให้แข็งมาแล้วคับ เห็นอ.ท่านว่าที่ทำให้นี่แข็งพอกะbmw) แต่เจ้านายบ่นแก่กว่านี้คงไม่ขับรถละนะ เลยต้องหาแพงกว่านั้น
เคยมีcaptivaตัวเก่า ปัจจุบันมีfortuner ค่อนข้างขยาดครับ เร่งแซงไม่ค่อยขาด เขย่ามาก ช่วงล่างทำมาแล้วก็ยังไม่ค่อยถุกใจ

สงสัย camry ตามเดิม จากบ้านเดินไปศูนย์แป้บเดียว

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 11:53:22 »
captiva ตัวเก่าผมใช้อยู่ ถ้านับรวม fortuner  ที่เป็น suv พื้นฐานกระบะ
ให้เทียบกับ suv crossover เดี๋ยวนี้การขับขี่นี่สู้กันไม่ได้เลยจริงๆนะครับ suv เดี๋ยวนี้ขับดีขึ้นเยอะมากๆ ต้องลองไปทดลองขับดูครับ

ออฟไลน์ Mos37257

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 12:07:07 »

เเนะนำถ้าอยากเล่นรถพรีเมี่ยมให้ไปลองเส้นทางที่คุณใช้งานจริงๆ ชื้อรถทั้งที่ได้หน้าตาทางสังคมเเต่ความสบายในห้องโดยสารมีน้อยมันก็ทรมานเราเวลาขับอีก เเนะนำให้ตั้งงบเลยเท่านี้เเล้วไปลอง segment นั้นให้หมดดูดีกว่าเพราะถ้ายิ่งใช้นานยิ่งต้องหาที่ภูกใจที่สุดครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 12:25:02 »
เมียอาจจะบ่นมากกว่าเดิมก็ได้นะครับผมเองจะหนีจาก bmw มาหาแคมรี่แทนตั้งแต่ไม่กี่พันโลแรกแล้วทนๆขับมาได้จนสี่หมื่นโลไม่ไหวขายทิ้งดีกว่า  ดีใจแค่วันซื้อกับวันขาย เบื่อในความแคบแข็งกระเด้งกระดอน โยน หนวกหู ขับก็ไม่สมูทเท่าดีอย่างเดียวที่แรงขับสนุกเท่านั้น แคมรี่ในความเห็นผมถือว่าเป็นรถที่ดีมากๆแล้วนุ่มเงียบแอร์เย็นๆกว้างขวางนั่งสบาย รุ่นใหม่ๆขับดีขึ้นไม่ได้แย่ไปกว่ายุโรปเท่าไร วิ่งทางไกลเดินทางท่องเทียวยังไงก็สะดวกสบายกว่ายุโรปในงบที่ว่าได้แค่ซีเซกเมนต์แคบแข็งจุกจิกกว่าเห็นๆ ไม่ลองไม่รุ้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2021, 12:33:11 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 12:57:46 »
อย่าลืมพาภรรยาไปลองด้วยนะครับ ไหนๆ กะใช้ยาวแล้ว

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 14:55:04 »
ขอบคุณทุกท่านคับ
ผมกะหวดแคมรี่แหล่ะ (แคมรี่ผมไปทำช่วงล่างทีาOzyให้แข็งมาแล้วคับ เห็นอ.ท่านว่าที่ทำให้นี่แข็งพอกะbmw) แต่เจ้านายบ่นแก่กว่านี้คงไม่ขับรถละนะ เลยต้องหาแพงกว่านั้น
เคยมีcaptivaตัวเก่า ปัจจุบันมีfortuner ค่อนข้างขยาดครับ เร่งแซงไม่ค่อยขาด เขย่ามาก ช่วงล่างทำมาแล้วก็ยังไม่ค่อยถุกใจ

สงสัย camry ตามเดิม จากบ้านเดินไปศูนย์แป้บเดียว
PPV ช่วงล่าง + การขับขี่ ความสบายใจการโดยสาร สู้ SUV พื้นฐานเก๋งลำบากครับ
คุณลองไปทดลองขับพวก CRV , Forester , CX5 เทียบดูจะเห็นได้ชัดว่า มันขยับเข้าไปใกล้เก๋งมากแล้วครับ

ออฟไลน์ joextreme

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 15:28:19 »
Tesla model 3

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 20:56:40 »
ลองเช่าใช้เดือนละคัน แพงหน่อยแต่รู้จักรถแน่ ได้คันที่ถูกใจค่อยลงรายละเอียดครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 17:27:19 »
Benz GLA ใหม่ครับ SUV ในงบ

อีกตัวเลือกนึงก็ Mini Countryman มีตั้งแต่ 2-2.5 ล้าน  ซ่อมแพงหน่อยหลังเกินซักก 5-7 ปี