ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อมั้ย ??? รถจีน Premium  (อ่าน 9473 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ซื้อมั้ย ??? รถจีน Premium
« เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 00:10:07 »
รถจากจีน แมนๆว่ามาจากจีน (ทั้ง GWM และ ต่อๆไปที่จะมาเพิ่ม)
แต่ทำแบบ premium ประกอบดี วัสดุดี Option ดี
แต่ราคาชนกับรถญี่ปุ่นตรงๆเลย แต่เน้น premium กว่า

ถามตรงๆจะซื้อกันไหมครับ ?? เพราะอะไร ??

ส่วนตัวผม รถจากจีนที่แบรนด์ยังไม่แน่นพอในไทย
ราคาเท่านั้นคือตัวแปรสำหรับการเลือกซื้อ ต่อให้ทำมาดีแค่ไหน
เพื่อนๆล่ะครับ คิดยังไง

อยากได้รถจีนที่ราคาถูก หรือ อยากได้รถจีน premium แล้วราคาเท่าๆเจ้าตลาดครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
Re: ซื้อมั้ย ??? รถจีน Premium
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 00:52:59 »
Smart​phone​เครื่องแรกคือ iPhone1 เครื่องที่2มาSamsung และเปลี่ยนในค่ายนี้มาเรื่อยๆ
แต่4-5ปีหลังหันมาใช้แต่ Huawe Vivo XiaoMi​ ตอนนี้ขาดก็แค่ Oppo ครับ

#อาจไม่เกี่ยว แต่สำคัญ

ออฟไลน์ pjs6306

Re: ซื้อมั้ย ??? รถจีน Premium
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 01:12:32 »
อยากเห็นรถจอดพร้อมขายที่โชว์รูมมากกว่าครับ ถึงจะตอบได้

ออฟไลน์ NNIICCKK

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 01:14:30 »
อย่ายึดติดกับแค่ว่ามาจากจีนหรือญี่ปุ่นครับ ตอนนี้ฝรั่งยังบอกเลยว่าต่อไปจีนแซงเค้าแน่ๆ อย่าว่าแต่แค่ญี่ปุ่น

ก่อนหน้านี้คนก็เคยดูถูกรถญี่ปุ่นมาก่อน แล้วตอนนี้เป็นไง แล้วจีนมีศักยภาพมากกว่าตอนที่ญี่ปุ่นกำลังพัฒนาในอดีตอีกเยอะ

ส่วนตัวผมมองว่ามันก็คือๆกัน รถเอเชียเหมือนกัน เทสลาประกอบจีนยังดีกว่าเทสลาประกอบเมกาซะอีก ถ้าผมจะซื้อรถแบบไหนที่มีทั้งของจีนและญี่ปุ่น ผมดูจีนก่อนครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 01:37:16 »
ปัจจุบันยังครับ

อยากให้แบรนด์ตลาดพิสูจน์ตัวเองก่อน ผมไม่ติดว่าจะเป็นสัญชาติไหนถ้าตอบโจทย์ ก็โอเค

แต่ยังไม่กล้าลองของใหม่ครับ อาจจะเพราะยังไม่ได้มีเงินถุงเงินถังขนาดลองรถพรีเมียมถ้าไม่ถูกใจแล้วก็ทิ้งไป

ราคาตกกว่ารถตลาดพอทำใจได้ครับ ปัจจุบันใช้ lexus ก็ตกเยอะ แต่ถ้าตกขนาด mg3 (คิดเป็น%) ก็แอบกลัวเหมือนกัน

แบบเดียวกับที่ทุกวันนี้ใช้แบรนด์ xiaomi ในบ้านเยอะมาก

ไม่รู้ว่า polestar ถือเป็นรถจีนมั้ย เพราะ affiliate กับ geely หลายๆโมเดล แต่เท่าที่อ่านรีวิวแล้วถ้า polestar2 ขายในไทยตอนนี้ทำราคาได้ดีแบบ volvo ก็ซื้อแล้ว

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 05:51:20 »
นอกจากตัวเองที่พัฒนาให้สู้รถญี่ปุ่นได้แล้ว

ถ้าพัฒนาบริการหลังการขาย ศูนย์บริการ การสต็อคอะไหล่ ให้ใกล้เคียงรถญี่ปุ้นเจ้าตลาดได้ ถึงจะซื้อครับ

แต่ถ้าเป็นแบบปัจจุบัน ยัง ครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 06:52:38 »
รถจีนพรีเมี่ยม ราคาพรีเมี่ยม ไม่ซื้อครับ ยังไงก็ไม่ซื้อ เพราะถ้าราคามาเท่าญี่ปุ่นหรือยุโรป ผมไปญี่ปุ่นหรือยุโรปดีกว่า

แต่ถ้ารถจีนพรีเมี่ยม ราคาถูก ถึงค่อยพิจารณาครับ

สำหรับคนชอบขับรถ สำคัญกว่าคือฟิลลิ่งการขับขี่ ตรงนี้รถจีนที่มีในบ้านเรายังอีกห่างไกล

และในความรู้สึกส่วนตัวผมถ้าจีนยังไม่เลิกนิสัยอีแอบ แอบเปลี่ยนของไส้ในที่สเปกต่ำ เป็นนิสัยสันดานไปแล้วเกือบทุกตลาด ทั้งรถ ทั้งมือถือ ทั้งไอที เกือบทุกวงการหาทางลดต้นทุนที่ผู้บริโภคมองไม่เห็น ผมคงไม่มีวันเชื่อใจแบรนด์จากจีนถ้ายังทำแบบนี่อยู่ แบบนี้กั๊กให้เห็นๆแบบญี่ปุ่นยังดีซะกว่า

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 06:58:39 »
รถ Premium จากเกาหลีหลายๆ รุ่นยังทำได้ อนาคตทำไมรถจากจีนจะไม่ได้ละครับ ของแบบนี้ต้องใช้เวลา

สมัยก่อนรถญี่ปุ่นก็มาแนว ๆ นี้ละครับ เริ่มบุกตลาดจากรถบ้านๆทั่วไป แล้วค่อยพัฒนาเข้ากลุ่มรถ Premium

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 07:16:18 »
รถจีนพรีเมี่ยม ราคาพรีเมี่ยม ไม่ซื้อครับ ยังไงก็ไม่ซื้อ เพราะถ้าราคามาเท่าญี่ปุ่นหรือยุโรป ผมไปญี่ปุ่นหรือยุโรปดีกว่า

แต่ถ้ารถจีนพรีเมี่ยม ราคาถูก ถึงค่อยพิจารณาครับ

สำหรับคนชอบขับรถ สำคัญกว่าคือฟิลลิ่งการขับขี่ ตรงนี้รถจีนที่มีในบ้านเรายังอีกห่างไกล

และในความรู้สึกส่วนตัวผมถ้าจีนยังไม่เลิกนิสัยอีแอบ แอบเปลี่ยนของไส้ในที่สเปกต่ำ เป็นนิสัยสันดานไปแล้วเกือบทุกตลาด ทั้งรถ ทั้งมือถือ ทั้งไอที เกือบทุกวงการหาทางลดต้นทุนที่ผู้บริโภคมองไม่เห็น ผมคงไม่มีวันเชื่อใจแบรนด์จากจีนถ้ายังทำแบบนี่อยู่ แบบนี้กั๊กให้เห็นๆแบบญี่ปุ่นยังดีซะกว่า

ตั้งแต่เคส Huawei สอดใส้ RAM spec ต่ำแถม CEO ยังออกมาแถว่าไม่มีผลต่อการใช้งานก็แสดงให้เห็นแล้วว่าแบรนด์เค้ามีแนวทางทำธุรกิจยังไง ยังหลอนๆกับแบรนด์จีนจนถึงตอนนี้ ถ้าเป็นของหลักพันที่เสียก็ทิ้งๆไปเช่น กล้องหน้ารถ ก็ยังซื้อๆไปได้ แต่รถราคาหลักล้านคงไม่กล้าเสี่ยง

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 08:16:35 »
ถ้าทำมาแล้วดีจริง พิสูจน์ตัวเองได้จะมาจากประเทศไหนผมก็ซื้อครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออนไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 08:19:00 »
ใช้เวลาสร้างความน่าเชื่อถือหน่อย ก็คงใช้ครับ สถาณการณ์ตอนนี้ก็คล้ายๆ กับ Lexus และ Genesis ช่วงเริ่มทำตลาดพรีเมี่ยมที่เน้นราคาให้ถูกกว่า คุณภาพวัสดุให้สูงกว่าคู่แข่ง

ออฟไลน์ F e r m a r c o

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 08:42:44 »
ไม่รีบ รอดูปัญหาสักปีสองปีแล้วค่อยตัดสินใจเปรียบเทียบใน segment เดียวกันครับ
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ newfaceman

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 08:43:02 »
ซื้อ เพราะ ไม่ชอบรถของญี่ปุ่น
ของญี่ปุ่น ผมซื้อแค่หนังถูกลิขสิทธิ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2021, 08:46:17 โดย newfaceman »

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 08:49:47 »
ถ้า ณ ตอนนี้ "คงไม่"

ผมเนี่ย คลุกคลีกับรถจีน ทั้งรถบรรทุก / รถจักรกลหนัก ... option เยอะ หน้าตาหล่อเหลา แต่ใช้งานจริง ยิ่งใช้งานโหดๆ ยังห่างชั้นรถญี่ปุ่นเยอะครับ ตลอดจนปัญหาเรื่องอะไหล่ สารพัดเกรด part book นี่ เล่นกันมั่วซั่ว อารมณ์เหมือนรถไทยรุ่งสมัยก่อน ที่เข้าศูนย์ที ต้องเปลี่ยนอะไหล่นี่ SA โดดหนีหมด เพราะปวดหัวกับอะไหล่มากๆครับ

รถจีนแท้ กับ รถที่ใช้จีนเป็นฐานการผลิต มันต่างกันนะครับ

รถที่ใช้จีนเป็นฐานการผลิต พวก QC พวกระบบอะไหล่ต่างๆ ยังต้องเป็นไปตามบริษัทแม่ครับ ดังนั้น มันค่อนข้างเป๊ะ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 08:58:20 »
ผมว่าตอนนี้เกาหลีก็น่าจับตาครับ ทั้งงานดีไซน์ ฟังก์ชั่น ฉีกแนวไปหลายปีเลย ประสิทธิภาพการใช้งานก็พิสูจน์ได้แล้วในระดับนึง เพียงแต่แบรนด์มันไม่เยอะ Product เลยน้อยหน่อย

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 09:04:09 »
รถอะไรก็ช่าง ส่วนตัวผมรอดู after service ดูการเรื่องอะไหล่ งานเครมต่างๆก่อน ถ้ารับได้ก็ซื้อ
เพราะผมใช้รถค่อนข้างเยอะปี ถ้าซื้อมาแล้วรักศูนย์ เทียวเข้าศูนย์ มันก็จะเสียการเสียงาน ปัดตกไปเลยครับ

ออฟไลน์ zionzz

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 09:05:43 »
สำหรับผมอยู่ที่ความน่าเชื่อถือเป็นหลักครับ ผมไม่ใช่ประเภท early adopter อยู่แล้ว
ขนาดมาสด้ายังไม่ได้ความเชื่อใจผมเต็มที่เลย ของราคาแพงมันก็ต้องคิดหลายมิติ

แบรนจีนยังอีกไกลในเรื่องนี้

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 09:28:27 »

Thomasได้ลองแล้วสำหรับคันนี้และบอกว่า เดิมรถจีนไม่ประสบผลสำเร็จในเยอรมนีแต่คราวนี้น่าจะไม่เหมือนเดิม
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 09:30:09 »
ไม่ครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ 123ruj

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 09:46:30 »
EV น่าจะเสร็จพี่จินในอนาคต
เพราะพัฒนามาก่อนใครนานแล้ว

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 10:13:24 »
ถ้ารถจีนผมมองไปที่ EV เท่านั้น ยิ่งถ้าได้รถพรีเมี่ยมจีนในราคารถญี่ปุ่น ผมกล้าเสี่ยงครับแต่ถึงตอนนั้นกว่าจะขายได้ต้องเปิดตัว อย่างน้อยก็ต้องมีโชว์รูมรองรับแล้ว รถ EV จีนตอนนี้ล้ำมากทั้งดีไซน์และเทคโนโลยี

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 10:25:01 »
มองสองอย่าง หนึ่งคือคุณภาพ อย่างที่เรารู้ๆ ของจีน ต่อให้เป็นแบรนด์ระดับโลก ก็ยังมีแอบยัดไส้ ของจีนทำสวยงาม ฉาบฉวย "ดู" พรีเมี่ยม แต่ใส่ในล่ะ สายไฟ แผงวงจรต่างๆ ที่เรามองไม่เห็น พวกนี้แอบลดต้นทุนหมดแหล่ะครับ ไม่งั้นทำขายราคานั้นไม่ได้หรอก ของดีและถูกมันไม่มีในโลกหรอกครับ และอีกอย่างที่จีน รถเขา 3 ปีเปลี่ยนทีนึง โมเดลๆนึงเปลี่ยนเร็วมาก รถยุโรป ญี่ปุ่น เปลี่ยนโมเดล มี 5 - 7 ปี แต่ของจีน 2 - 3 ปี เปลี่ยนแล้ว ดังนั้นเขาไม่เน้นทนทาน เขาเน้นสวยงาม ใช้แล้วเปลี่ยนเหมือนโทรศัพท์

สองคือคุณภาพบริการ ตรงนี้ไม่รู้ว่าใครจะควบคุมคุณภาพงานบริการ ทั้งอู่ ทั้ง ศูนย์ อะหลั่ย  Service mind ตรงนี้ผมว่ายังห่างชั้นญี่ปุ่นเยอะเลย ทั้งในแง่ปริมาณ และคุณภาพ ซื้อรถ ไม่เหมือนของใช้อย่างอื่น เพราะต้องดูแล Service ซ่อมกันตลอดอายุการใช้งาน ถ้าหลังการขายไม่ดี ก็บายล่ะครับ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 10:27:03 »
ถ้าเป็นแบร์น Hongqi ละเอา H7 กับ H5 มาทำตลาด ผมซื้อครับ รถ H7 base on Toyota Crown และ H5 base on Mazda 6 ดูดีทั้งคู่

แต่เสียดายคงไม่มีทางได้มาเพราะตลาดไทยซื้อแต่กระบะกับ SUV

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 10:33:29 »
ณ ตอนนี้คงไม่ครับ ต้องขอให้เวลาพิสูจน์เรื่อง ความทนทาน การบริการหลังการขาย รวมถึงการใช้งานดูก่อน
ผมคิดว่า ผมอาจจะมีรถจีนเป็นตัวเลือก ในอีก 5 ปีข้างหน้าครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 10:42:55 »
ถ้าราคา premium ผมไม่เอานะ
ควักเงินเป็นล้าน แต่ต้องมาใช้รถวัดดวง ผมยังไม่เอา ในตลาดรถคันละล้านที่ไว้ใจได้ยังมีอยู่เยอะครับ คิดง่ายๆ ญี่ปุ่นยังไม่น่าไว้ใจทุกค่ายเลย รถจีนนี่ต้องทำใจเพิ่มขึ้นมากๆเลย ทำไมเราต้องเอาเงินล้านไปเสี่ยง

แต่ถ้าซื้อราคาเท่าจีน และถ้าเห็นว่าดีกว่าชัดๆ เช่นขนาดรถ การนั่ง เนื้องานต่างๆ คงจะลองดูเพราะถูกจนไม่ต้องคิดแล้ว

เดี๋ยวพวกติดของแพงจะหาว่าผมเพ้อฝันอีก
นี่คือผม ไม่ใช่คุณ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 10:49:08 »
คหสต. ผมเลือก Xpeng P7, Nio ET7, MG Marvel R มากกว่ารถ d-segment ยุ่น เกียร์ CVT หง่อยๆ กั๊กสเปค ราคาแพงๆคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2021, 10:58:15 โดย Nathal Goldstein »

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 10:57:38 »
ถ้าตั้งราคา+ออพชั่นแบบ mg zs ถึงแม้วัสดุจะดูก๊องแก๊ง ก็อาจได้เกิด

ถ้าตั้งราคา+ออพชั่นแบบ mg extender ที่มั่นหน้ามั่นโหนกว่าจะฟาดกับรีโว่ ดีแม็ก ก็จะเป็นอย่างที่เห็น

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 11:00:25 »
ตอนนี้ยังครับ คงต้องใช้เวลาสักหลายปี

เหมือนเมื่อสิบกว่าปีก่อน ผมยังไม่เปิดใจกับรถเกาหลี ตอนนี้ กำลังอยากได้  New Kia Carnival มาใช้

รถจีนก็เช่นกัน

ออฟไลน์ MasterMan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 11:05:26 »
ยังไม่กล้าใช้ครับ เพราะส่วนตัวรู้สึกไม่มั่นใจในสินค้าจีนอยู่พอสมควร ผมมีโอกาสไปดูงานที่จีนมา

บ้านเมืองเค้าเจริญไปไกลเหมือนกัน ดูเผินๆโอเคมากเลย แต่พอเจาะจงดูพวกสินค้าใกล้ๆพวกการประกอบ

หรือวัสดุจะดูไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไหร่ พวกลิฟท์โดยสาร หรือเครื่องใช้ไฟฟ้าจากจีนพอถอดไส้ในออกมาแล้วมัน

ดูไม่ปลอดภัยเลย ถ้าเทียบสินค้าจากเยอรมันหรือญี่ปุ่น ขนาดของสายไฟ พวกช่องต่างๆที่ทำมามันดูก๊องแก๊งไปหน่อย

แล้วรถยนต์สำหรับผมมันไม่ใช่แค่ยานพาหนะจากอีกที่นึงไปอีกที่นึงแค่นั้น สำหรับผมมันคือความปลอดภัยในชีวิตเวลา

เกิดอุบัติเหตุด้วย ประสบการณ์ส่วนตัวเคยใช้รถยุโรปแล้วโดย10ล้อชนท้ายหนักมาก หน้าหลังยุบทั้งคัน แต่ตัวผมแค่คอเคล็ด

จากนั้นผมเลยยึดติดกับแบรนด์รถยุโรปไปเลย ถ้าวันนั้นผมขับรถที่ไม่ได้มาตฐานการชนดีๆ ผมอาจจะตายหรือพิการไปแล้ว

ออฟไลน์ say anything

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 11:34:45 »
Nio ET7 ถ้าราคาเท่าแคมรี่ ไป Nio แบบไม่ต้องคิด