ผู้เขียน หัวข้อ: สุนัขกัดรถ  (อ่าน 4303 ครั้ง)

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
สุนัขกัดรถ
« เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 11:20:34 »
พอดีที่บ้านเอาลูกสุนัขมาใหม่ตอนนี้อายุก็เข้า 6-7 เดือนแล้วครับ
สุนัขก็ซนตามประสาสุนัขเด็ก แต่ก็ซื้ิอของเล่นให้แทะตลอด ทั้งกระดูก ลูกยาง
ทีนี้มันเริ่มกัดรถตั้งแต่อายุ 3เดือนเป็นต้นมา คือไม่ได้กัดทุกวัน แต่ก็ต้องลุ้นตอนเช้าว่าคืนไหนมันจะกัดอีกไหมนะ
มันกัดทุกมุมรถเลย กันชนหลังซ้าย ขวา ป้ายทะเบียนหน้า เรียกมาดมแล้วดุตีก็แล้ว ก็ยังกัดอีก

มีวิธีแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
Re: สุนัขกัดรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 11:27:43 »
ลองเอาพวกกลิ่นสมุนไพร หรือตะไคร้กันยุงฉีดตามมุมรถที่มันกัดครับ บ้านผมทำอย่างนี้ ไม่อยากใช้สารเคมีกลัวอันตรายกับลูกสุนัข

ปล. ไม่ควรตีลูกสุนัขนะครับ จริงอยู่เขาอาจไม่กล้ากัดตอนเราอยู่ แต่พอลับสายตาเราเขาจะทำครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 11:30:02 »
น้องพันธุ์อะไรคับ  ของผมเบลเยียมมาลีนอย/บางแก้ว/ปอมเมอเรเนียน ไม่เคยกัดรถ แต่กัดอย่างอื่นแทน ผมพาออกกำลังให้ลากจักรยานบางพาวิ่งบาง ส่วนตัวเล็กก็พาวิ่งใกล้ๆ ให้มันได้เอาพลังงานออก แม่ผมชอบเอามะพร้าวให้กัด ตอนนี้ก็กัดแต่มะพร้าวกันคับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 12:27:09 »
จอจังหวะกัด แล้วตีตอนนั้นเลยครับ
ตีแรงๆ หนักๆ ตีรัวๆ ตีให้ร้องยาวๆ ตีให้เข็ดแบบชาตินี้ไม่เอาอีกแล้ว ถ้าไม่ตีตอนกัดหมาจะไม่รู้ว่าทำผิดอะไร ?

บ้านผมเลี้ยงหมาตีแบบนี้ตลอด ไม่เคยกัดของในบ้าน หรือไปไล่กวดคน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 12:37:37 »
จอจังหวะกัด แล้วตีตอนนั้นเลยครับ
ตีแรงๆ หนักๆ ตีรัวๆ ตีให้ร้องยาวๆ ตีให้เข็ดแบบชาตินี้ไม่เอาอีกแล้ว ถ้าไม่ตีตอนกัดหมาจะไม่รู้ว่าทำผิดอะไร ?

บ้านผมเลี้ยงหมาตีแบบนี้ตลอด ไม่เคยกัดของในบ้าน หรือไปไล่กวดคน

ไม่เคยเจอตอนกัดเลยครับ น่าจะช่วงระหว่างนอนครับ มาเห็นตอนเช้าตลอด เพราะกลางวันก็เอารถไปทำงาน

ออฟไลน์ AlPha

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 12:38:57 »

ตีหมาไม่ควรตีแรงๆหนักๆนะครับ แต่ให้ใช้เสียงช่วยครับ เช่นหากระดาษแข็งมาพับแล้วตีให้เกิดเสียงดัง(แต่ไม่เจ็บหรือเจ็บน้อยหรือไม่ต้องตีที่ตัวแต่ตีที่พื้นข้างๆให้เกิดเสียงดัง) แล้วใช้น้ำเสียงของเจ้าของดุช่วยให้เค้าจำครับว่าไม่ควรทำแบบนี้อีก และดุหรือตีตอนที่เค้ากำลังกัดอยู่จะได้ผลดีกว่าลากเค้าไปดูจุดเกิดเหตุครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 12:39:38 »
ลองเอาพวกกลิ่นสมุนไพร หรือตะไคร้กันยุงฉีดตามมุมรถที่มันกัดครับ บ้านผมทำอย่างนี้ ไม่อยากใช้สารเคมีกลัวอันตรายกับลูกสุนัข

ปล. ไม่ควรตีลูกสุนัขนะครับ จริงอยู่เขาอาจไม่กล้ากัดตอนเราอยู่ แต่พอลับสายตาเราเขาจะทำครับ

เดี๋ยวลองวิธีนี้ดูครับ

น้องพันธุ์อะไรคับ  ของผมเบลเยียมมาลีนอย/บางแก้ว/ปอมเมอเรเนียน ไม่เคยกัดรถ แต่กัดอย่างอื่นแทน ผมพาออกกำลังให้ลากจักรยานบางพาวิ่งบาง ส่วนตัวเล็กก็พาวิ่งใกล้ๆ ให้มันได้เอาพลังงานออก แม่ผมชอบเอามะพร้าวให้กัด ตอนนี้ก็กัดแต่มะพร้าวกันคับ

บางแก้วครับ ก็เล่น พาวิ่งตลอดเหมือนกันนะครับ ของเล่นก็มีให้

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 12:58:30 »
สุนัข อยู่ในวัยที่ต้องการขัดฟัน ฟันน้ำนมจะหลุด หากระดูกใหญ่ๆให้แทะเล่น พอฟันแท้ขึ้นก็หายไปเอง ที่บ้านในบ้านเละหมดเลย สุนัขเด็ก

ออฟไลน์ 123ruj

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 13:21:41 »
ที่บ้านเลี่ยงปอม
ภรรเมียไม่ให้ลงมาห้องครัว
เคยก้าวเท้าลงมาครั้งนึง
โดนภรรเมียเอารองเท้าเขวี้ยงพร้อมดุเสียงดัง
หลังจากนัั้นไม่กล้าลงมาเลย
แต่มานั่งมองตรงหน้าประตูตลอด
555

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 15:18:38 »
เอาแผ่นPUในร้านเครื่องเขียนมาแปะเชื่อมกันด้วยเทปหนังล้อมรถให้ทั่วแล้วเอาพริกไทยมาโรยรอบๆ นิสัยหมาจะดมก่อนฉี่หรือกัดเจอกลิ่นพริกไทยเข้าไปเลิกยุ่งแน่นอน
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 17:24:07 »

มันใช้ไม่ได้ผลทุกตัวหรอกครับ  การตีแรงๆเป็นการแก้ปัญหาที่สิ้นคิดและทารุณสัตว์ที่ไม่ได้แก้ไขปัญหาอะไร ที่มันกัดข้าวของเพราะมันฟันเริ่มงอก หมั่นเขี้ยว วัยนี้ต้องพาออกกำลังกายเอาพลังงานในเลือดมาใช้ ถ้าจะตีก็ตีพอเป็นพิธี ไม่ตีแรง พอให้รู้ว่าทำผผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2021, 18:30:13 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Sgt_Meen

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 18:04:38 »
ตีไม่ช่วยครับ

ตัดปัญหาให้จบ ต้องแยกบริเวณเลี้ยงสุนัข กับที่จอดรถเลยครับ
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 23:30:36 »
ผมว่าแยกโซนดีที่สุดครับ อาจจะใช้ประตูหรือที่กันมากั้นไม่ให้เข้าโรงรถครับ สมัยก่อนที่บ้านเคยใช้วิธีครับ หมาตัวเก่าผมเวลามันตกใจเสียงฟ้าร้อง ฟ้าฝ่า หรือ เสียงดังๆ มันชอบตะกุยรถ โดยเฉพาะประตูครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ AnUt^_^

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 2021, 06:10:31 »
เคยเลี้ยงพันธุ์ปั๊กครับ กัดทุกมุมรถเลยครับ ดุยังไงก็ไม่ฟัง เพราะกัดตอนเรานอน จะตีก็สงสาร รอจนโตครับแล้วซ่อมทีเดียว

แต่ตอนนี้เลี้ยงอัลเซเชี่ยนต้องหาอะไรมาให้กัดครับ ไม่งั้นต้องมีอะไรพังซักอย่าง  ตั้งแต่เลี้ยงมาหมาแต่ละตัวกัดไม่เหมือนกันครับ

บางตัวชอบเอารองเท้าไปกัด(ไม่ยุ่งกับอย่างอื่น)  บางตัวดึงผ้าที่ราวมากัด(ไม่ยุ่งกับรองเท้า)  บางตัวลากพวกไม้กวาดไม้ถูพื้นมากัด  แล้วแต่ความชอบของเขาครับ

แนะนำให้แยกโซนครับ หรือถ้าหมาที่เลี้ยงตัวไม่ใหญ่ทำที่กั้นรอบรถเลยครับ ใช้ท่อ pvc.+ ตาข่าย ช่วยได้ระดับนึงครับ   

ออฟไลน์ mobgang33

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 2021, 07:53:12 »
เคยถามร้านรับเลี้ยงหมาแมว
เค้าบอก หมอเด็กครับ
รอโต จะหายเองครับ
รอสัก2ปีครับ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 01, 2021, 14:16:13 »
ไซบีเรียนที่บ้าน เจอน้อลกำลังกัดหนักๆที่โซฟา ตีหนักๆย้ำๆเดินหนีตามไปตีต่อ
สามครั้งแล้วไม่มีมากัดโซฟาอีกเลยนะ ได้ผลอยู่ หมาเป็นสัตว์มันเจ็บแล้วจำได้
ปล.ย้ายไปกัดฟัดกับต้นไม้นอกบ้านแทน  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ MasterMan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 01, 2021, 15:37:54 »
ตีสุนัขไม่ใช่วิธีแก้ปัญหาครับ ถ้าใครคิดจะทำก็ขอร้องว่าอย่าเลย

แค่ดุแล้วทำเสียงดังสุนัขก็กลัวแล้ว ทำไมถึงคิดว่าการตีการใช้ความรุนแรงถึงแก้ปัญหาได้ไม่เข้าใจ

สุนัขก็เหมือนลูกอะครับ เลี้ยงเค้าด้วยความรัก ทำผิดก็ต้องมีวิธีสอน ไม่ใช่การตี

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 01, 2021, 16:05:08 »
มันขึ้นอยู่กับตัวน้องหมาจริงๆ นะครับ
น้องหมารุ่นแรก ได้มาแบบนอนแบเบาะเลย เลี้ยงโตมา
ไม่กัด ไม่ยุ่งกับรถเลยครับ

พอรุ่นแรกเริ่มแก่ตัวลง ก็รับน้องหมารุ่นใหม่มาเพิ่ม
ได้มาแบบต้องป้อนนม ยังไม่ลืมตาเลย

รุ่นหลังนี่ซน และแทะรถทุกคันในบ้าน
ทางแก้คือ ไปทำรั้วลูกกรงแบบติดล้อเข็นได้
เอามาล้อมรถที่จอดในโรงรถครับ ถือเป็นการ
แยกหมากับรถออกจากกัน  ส่วนคันที่จอดนอก
โรงรถก็ใช้วิธีคลุมผ้าเอา ก็ช่วยได้ในระดับนึงครับ

เคยตี เคยดุอยู่ แต่เหมือนน้องจะไม่รู้เรื่องอะไรเลย
ยังวิ่งเข้ามาหา มาตะกุย จะเล่นกับเราอยู่อีกครับ

ออฟไลน์ lunacy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 01, 2021, 16:14:21 »
ขอแชร์ครับ

ของผมไม่กัดนะ แต่มีเคสนึง เอารถคันใหญ่เข้าบ้าน ชอบเกาะตรงแก้มหน้าซ้าย แล้วเล็บมันจะข่วนๆนิดหน่อย
เราก็แค่ดุ รู้เรื่องอยู่ ไม่เกาะแล้ว ส่วนหางก็สะบัดไปโดนตามประสา เล็กน้อย ไม่ซีเรียส

จะบอกว่า ถ้าน้องทำผิด ต้องตีและสอนครับ ตีด้วยเหตุผล อย่าตีด้วยอารมณ์

ของผมอีกเคส ตัวเดิมกะที่เกาะรถนั่นแหละ มันชอบเอารองเท้าไปกัด แทะ จนพัง หลายคู่ละ
แฟนใช้รองเท้าตีปาก ครั้งเดียว น้องจะจำ ไม่กัดอีก จริงๆเราสอนได้นะและผมเชื่อว่าน้องก็รู้เรื่อง
เราสอนด้วยเหตุผล อันนี้ได้ อันนี้ห้าม อันนี้อย่า ดุคือดุ เล่นคือเล่น

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 01, 2021, 16:30:19 »
ตีสุนัขไม่ใช่วิธีแก้ปัญหาครับ ถ้าใครคิดจะทำก็ขอร้องว่าอย่าเลย

แค่ดุแล้วทำเสียงดังสุนัขก็กลัวแล้ว ทำไมถึงคิดว่าการตีการใช้ความรุนแรงถึงแก้ปัญหาได้ไม่เข้าใจ

สุนัขก็เหมือนลูกอะครับ เลี้ยงเค้าด้วยความรัก ทำผิดก็ต้องมีวิธีสอน ไม่ใช่การตี

แนวเดียวกับผมเลยครับ ผมตีเขาไม่ลง เพราะรู้สึกว่าเขาก็ไม่เคยทำร้ายเราแบบตั้งใจ ขนาดให้อาหารจากมือเขายังไม่กล้ากัดมือเราแรงเลยครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ POKKHET

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 01, 2021, 17:11:20 »
ล้อรถ กับ เสาบ้านผมไม่เหลือแล้วครับ เละหมด ต้องจอดรถนอกบ้าน
สมัยก่อนทำโทรศัพท์ nokia3310 ตก มาคาบวิ่งหนี ตามไปเจอโทรศัพท์เหลืออยู่ครึ่งเดียว
พอโตมาก็ไม่กัด คงเป็นวัยของเค้าด้วยครับ บางตัวดุตอนซึ่งหน้าก็ไม่ทำอีก
บางตัวดุแล้วนึกว่าหยอก กระโดดกัดหูเราอีก :'(

ออฟไลน์ mochalatte

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 01, 2021, 17:20:19 »
ผมเลี้ยงในบ้านเค้าเลยไม่ได้มีโอกาสกัดรถ แต่ตอนเค้าเด็กนี่.. โซฟา บันได พรม โต๊ะ เก้าอี้ ฯลฯ
ต้องเปลี่ยนยกชุด หลังจากเค้าโตแล้ว ไม่กัดสิ่งของพวกนี้อีกเลย กัดแต่ของที่เราตั้งใจให้เค้ากัดเช่นตุ๊กตาและกระดูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2021, 17:22:42 โดย mochalatte »