ผู้เขียน หัวข้อ: รถ 3-4 ล้านเป็นรอยล้อครูดบ้างมั้ยครับ รถญี่ปุ่นเป็น เฉยๆ รถยุโรปโดนมา แทบใจสลาย  (อ่าน 4827 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dreamer

• Jr. Member
  • **
ปกติ ผมก็ไม่ได้ไปสังเกตรถที่มีราคาหน่อย ตามห้าง หรืออะไรนะครับ
ก่อนหน้านี้ใช้รถญี่ปุ่นธรรมดาๆ มา ครูดมาครบสี่ล้อแล้วไม่เคยสนใจใดๆ ไม่เคลมด้วยซ้ำ
แต่พอเริ่มออกรถยุโรป แล้วเอาไปครูดมาหนึ่งล้อ แทบใจสลาย (โดนมาสัปดาห์ก่อน)
ตอนนี้ก็เริ่มทำใจได้ แบบอึนๆ (ไม่รู้เรียกว่าทำใจได้รึเปล่า)
พอดีคันนี้ซื้อมาใช้ขับเฉพาะวันหยุด ออกมาสี่ห้าเดือน ไม่นึกว่าจะเป็นรอยแรกเร็วขนาดนี้  :'(
ถ้าเป็นรถใช้งานประจำวัน จะไม่อะไรเล้ยย

ไม่ทราบว่ารอยนี้ เป็นปกติสำหรับคนอื่นหรือเปล่าครับ สำหรับรถราคานี้
คนอื่นคอยส่องดูรอยล้อรถคันอื่นไหมครับ (ตัวรถนิ้ง ไม่มีสักรอย เคลือบเซ wrap รถ ลง wax ทุกเดือนไม่ขาด แต่มามีรอยที่ล้อ  :'()
หรือผมควรเอาไปทำเลย (แต่ร้านมือหนึ่งไกลจากกรุงเทพมาก) หรือว่าสามารถเคลมประกันได้ไหมครับ (ประกันชั้นหนึ่ง)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
ครั้งแรกใจสลายเลยครับ เป็นกับรถทุกคัน ทุกราคา และทุกบาเแผล แต่พอขูดๆ ขีดๆ บ่อยๆ สักพักก็ชิน ถ้าเริ่มทำใจไม่ได้ ก็เคลมประกันภัยครับ  :-X

ปล.ผมวิ่งติดๆ ใน กทม ส่วนมากกระจกข้าง และกันชนหน้า รถจะโดนมอไซด์เฉี่ยวทุกคัน

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
อะไรที่เราคิดว่า "แพง" พอเสียหายมาเราก็ใจแป้วเป็นธรรมดา

ปีที่แล้วผมเอา Outback อายุ 15 ปี ล้อ prodrive ไปเบียดตัวกั้นที่จอดรถมา ล้อเป็นรอยสักนิ้วนึงได้ ก็เซ็งๆหน่อย แต่ก็ไม่ได้อะไรมาก .. 2-3 เดือนก่อนเอาเสือ (ซึ่งเพิ่งกัดฟันซื้อได้ไม่นาน) แวะซื้อน้ำเต้าหู้ เบียดขอบฟุตบาท เป็นรอยสักเซ็นต์นึงได้ แต่จิตตกกว่าเยอะ  :'(

ออฟไลน์ EVA01

ล้อเดิมยังเฉยๆครับ แต่ล้อแต่งนี่เซ็งนานเหมือนกัน

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

ล้อเดิมยังเฉยๆครับ แต่ล้อแต่งนี่เซ็งนานเหมือนกัน

+1 ครับ

ล้อ custom ชุดแรกของผมอารมณ์เสียไปเป็นเดือนเลย
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Auto

เคยดูข้าราชการสาวท่านนึงด่าป้า  ที่มาขับรถชนได้ไหมละ     น่าจะเข้าใจถึงจิตใจเจ้าของรถดี   
          คือรถจะถูกจะแพง มันก็เงินของเค้า   เค้าเก็บเงินซื้อหามาด้วยน้ำพักน้ำแรงของเค้า      แผลที่รถมันเล็กก็จริงแต่ที่แผลที่ใจมันใหญ่กว่า

ผมก็เสียความรู้สึกมาก ทำใจไม่ได้อยู่หลายวัน หรืออาจจะเป็นเดือนเลยก็ได้     รถใครใครก็รัก  รักมากรักน้อยเท่านั้น   

ikky

• บุคคลทั่วไป
ล้อแบบสีเดียวไม่ค่อยเครียดเท่าไหร่

แต่พวกล้อปัดเงาเห็นแล้วกุมขมับเลย :'( :'(

ออฟไลน์ Stp

รถยุโรปส่วนใหญ่ล้อ 19" กับ 20" ปวดใจสุดๆ ขอบทางเท้าไทยก็ไม่รู้จะหลบท่าไหนแล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
ขับรถ ไม่เคยขูดขอบทางเลย โดนมอไซ เบียดล้อเฉย ล้อ f sport ค่าซ่อมร้านดัง 4500 แถมรอยก็ยังไม่เนียน  :'( :'(

แถมตอนโดนเบียดมันพูดว่า "รอยแค่นี้เอง"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2021, 15:35:55 โดย SpeedC »

ออฟไลน์ Tpol

• **
อย่าไปซ่อมเลย เสียดายสีเดิม ไปทำมาไม่ดีเวลาเบรคบ่อยแล้วร้อนสีจะบวมเอา ใว้เก่าๆค่อยทำครับ เก็บไว้ดูเตือนใจเราเอง ซ่อมไปก็ไม่เนียน ได้เรื่องใหม่มาให้เครียจอีกใหม่อีกหนึ่งเรื่อง เดี๋ยวก็ทำใจได้ครับ

ออฟไลน์ CJ.

ฝีมือตัวเองก็เสียใจและเสียดายของ แต่ถ้าฝีมือคนอื่นจะมีเสียความรู้สึกเพิ่มมาด้วย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2015 Honda City SV
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Porsche 911 Carrera S
2024 Honda CR-V e:HEV RS

ออฟไลน์ Femuto

• **
  • ฮอลแลนด์ ปู้นปู้น
ผมเคลมไป 2 รอบแล้วครับ รอบแรก หน้า ขวา รอบสอง หลังซ้าย นี่เพิ่งเอาออกมาจากศูนย์ไม่กี่วัน เมียเอาไปครูดอีกละ ล้อเดิม หลังซ้าย เยอะกว่าเดิมอีก ทำใจเลย ตอนนี้ ส่วนสีนี่จะครึ่งคันละ ออกรถมา 4-5 เดือน เห็นรอยแล้วทำใจไม่ได้ โดยเฉพาะรอย เล็บแมว แมวจริงๆ ของข้างบ้าน ฝากไว้ บนฝากระโปรง อย่างยาว เอาไปถามที่ขัดเคลือบ หายมั้ย คำตอบคือ ทำสีเถอะครับพี่ รอยลึก และยาวขนาดนี้ มันขึ้นอีท่าไหนวะ รอยชัดมาก ตอนนี้คงยาวๆ รอเคลมก่อนหมดประกันปีนี้ อีกรอบ  :-X
Roadster !!!

ออฟไลน์ AgentMolder

ไม่ต้องรถยุโรปหรอกครับ คนหาเช้ากินค่ำ แค่นิสสันมาร์ชก็กลุ้มเป็นเดือน
2005 Toyota Vios 1st Gen
2012 Honda Civic FD
2018 Toyota Camry ACV70
2023 Toyota Yaris Cross
2024 Porsche 718 Cayman Style Edition

ออฟไลน์ axister

ถ้าอึดอัดใจก็เอาไปทำได้ครับ เคลมประกันได้ เสียค่า excess เคลมไม่มีคู่กรณีไป

รถแพงรถถูกผมก็เซ็งหมดแหละ ซ่อมมาแล้ว รู้สึกไม่เหมือนเดิมด้วย หาร้านซ่อมเก่งๆไม่ได้ ใช้ไปใช้มาสีก็ร่อนเป็นจุดๆนิดๆ ต้องทำใจ

ออฟไลน์ TeslaX

รถแพงๆส่วนใหญ่ที่เจอก็ล้อดุ้ง ยางแตก มากกว่าที่จะเจอล้อครูด ก็ถนนเมืองไทยนี่มัน 4#฿&&฿";"*

ออฟไลน์ demo2

ถ้ารถใหม่ๆก็เซ็ฃทุกคนทุกราคา ซักพักก็เฉยๆ(สำหรับนอยเล็กๆที่มองไม่ชัดนะครับ ถ้ารอยใหญ่มาองชัด ผมซ่อมเร็วทุกคัน ไม่ปล่อยให้บาดใจ)

ออฟไลน์ neung23

ครูดไม่เคย แต่ ดุ้ง เนี่ย ประจำ เซ็งกว่ารอยเบียดอีก  >:(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ PabU

• **
ราคารถไม่สนครับ แต่ราคาล้อที่ครูดนี่สิ..เซงเป็ดครับ Advan RS ผมรอยเพียบเลย ช่างมันค่อยซ่อมทีเดียว
1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed

ออฟไลน์ belkw202

ครูดจนเป็นเรื่องปกติครับ  :'(
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ pikara

รีบเอาไปซ่อม อย่างด่วนครับ ได้กลับมาหล่อๆ
จะปล่อยให้ บาดตาบาดใจอยู่ทำไม

ออฟไลน์ kriz

รถยุโรปส่วนใหญ่มักใส่ล้อโตๆ แก้มบางๆ ไม่มี rim protection ไม่เหลือครับ ยิ่งถ้าเป็นคนชอบจอดรถชิดฟุตบาทนี่โดนตลอด ล้างรถเองทีไรเห็นรอยแล้วปวดใจ

แนะนำว่า ถอดไปซ่อมเองเลยครับ อย่าไปเคลมประกันเลยเพราะไม่คุ้ม ค่าซ่อมปัดเงาล้อแม็กซ์ใหม่ไม่ได้แพงมาก อยู่ที่ 1-2 พันบาท ถูกกว่าค่าเบี้ยที่เพิ่มขึ้น(ของรถยุโรป) แน่นอน ซ่อมออกมาแล้วก็ทนทานอยู่ได้นานครับ

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

ถ้า ไม่มาก ไม่ใหญ่ อย่าซ่อมครับเสียของ ค่อยหา สี แต้มๆ ผมเองใช้ ล้อ แต่ง 20" กับG30 เผลอนิดเดียว ล้อครูดกับขอบฟุตบาท กลับบ้าน รีบหา สีแต้ม จาก เพจ ต่างๆ  ได้มา กระดาษทราย ขัด ๆ  แล้ว ค่อย ๆ แต้ม แรกๆ ก็เป็นเเบบ จขกท. ผ่านไป 2-3วันค่อยคลายลง  ขับระวังแค่ไหน ก็เป็นรอย จาก หินกระเด็นใส่ครับ  ถ้า ไม่มาก ไม่ต้องซ่อมครับ 

ออฟไลน์ BN`

เข้าใจเลยครับ รถพรีเมี่ยมถ้าหากมีรอยขีดข่วน หรือ เฉี่ยวชน ขึ้นมาจะทำให้รู้สึกใจเสียไปสักพักใหญ่ๆ เนื่องจากรถมีราคาแพง

อย่างพี่ที่รู้จักผมพึ่งรับรถได้ไม่กี่อาทิตย์ได้รอยมาแล้วครับ ทำเอาใจเสียไปสักพัก แต่ตอนนี้เห็นเค้าก็เริ่มปลงๆได้แล้วครับ