ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันเสาร์ที่ 10 เมษายน 2021  (อ่าน 2384 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/3655926817849842

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2021, 13:47:23 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Glazy

1.ระหว่างแม่กับเมีย ควรซื้อรถตามใจคนไหนครับ(ยังไม่มีแฟนครับ ถามเผื่อไว้)
2.สงกรานต์นี้พี่จะเทสรถหรือเทสของกินครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• Jr. Member
  • **
ถามความเห็นคุณจิมมี่ในฐานะที่เป็นที่ปรึกษาใหญ่ของ Nissan ^_^ (ที่ดูเหมือนบริษัทจะไม่ชอบฟังเลย) ถ้าจะเลือกรถโมเดลรุ่นหนึ่งของ Nissan มาขาย เพื่อมากู้สถานการณ์ ของ Nissan ในประเทศไทย คุณจิมมี่ว่าควรเป็นรุ่นไหนครับ ห่วงแบรนด์นี้จะจากเมืองไทยไปจริงๆ

ออฟไลน์ Lack

• **
การที่ผมจะซื้อรถน้ำมันนั้น จำเป็นต้องมีความกังวลว่าจะถูก EV มา Distrupt ไหมครับ?

โอเคแหละฝ่ายบริษัทรถเค้ามีทางไปของเค้ายังไงเค้าก็ขายได้

กลัวว่าพอซื้อแล้วซักพัก ญี่ปุ่นก็จะเอา EVมาขายในแบบที่คุ้มและจับต้องได้จริง

ออฟไลน์ PZ_29

• Newbie
  • *
ตัวเลขความดันเมกะปาสคาลของรถเเต่ละsegmentควรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ เเล้วพวกโน้ตที่มี 590 เมกะปาสคาลเเละซิลฟี่ที่มี 980 เมกะปาสคาลนี่ต่างกันมากไหมครับ หรือพอๆกัน

ออฟไลน์ JerryMaguire

• Newbie
  • *
สัปดาห์ก่อนคุณจิมมี่พูดถึงอาการเบรคเฟดในฮอนด้าซิตี้

ไม่ทราบว่าอาการมันเป็นยังไง?

ถ้าเป็นที่ผ้าเบรค แนะนำเปลี่ยนผ้าเบรคยี่ห้ออะไรดีครับ?

สวัสดีปีใหม่ไทย สุขสันต์วันสงกรานต์กันทุกๆ คนนะครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

ขอมาเล่าเรื่องยางของรถ Pajero​ Sport​ V6​ 2012 ครับสรุปเปลี่ยน​เป็น อากงอาม่า​ Geolander G015 ครับ อยากทราบว่าสมรรถนะ​การยึดเกาะ​บนทางเปียก​เทียบกับ Primacy​ SUV ตัวไหนดีกว่าครับพอดีแม่งบประมาณ​น้อยเลยเปลี่ยน​เป็น G015 ครับ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
ช่วยวิจารณ์การขับขี่ และสมรรถนะของสองคันนี้หน่อยครับ Mercedes GLC 250d กับ BMW x3 320d msport
กำลังดูมือสองอยู่ หลังหมดประกันคันไหนค่าใช้จ่ายดูแลแพงกว่ากัน (อู่นอก) ส่วนตัวใช้ BMW 320d f30 อยู่ครับ
ชอบขับรถเร็ว 120+++ ครับ

ออฟไลน์ jinnchuuriki

• **
Outlander โฉมใหม่ แบบ PHEV จะมาไทยเมื่อไรครับ

ออฟไลน์ zionzz

พี่ๆคิดว่านิสสันจะเอาแนวทางการออกแบบภายในแบบใหม่(แบบโน้ตญี่ปุ่น) มาใช้กับรุ่นไหนในไทยเป็นรุ่นแรกครับ หรือจะยังมีอยู่หรือเปล่า 555

ขอถามอีกนิด มีวิธีป้องกันฮัสกี้ตะกายรถไหมครับ หมาน้องสาว ผมปวดหัวกับมันมาก

ออฟไลน์ Fukurou

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องยาง CRV g3 2.0e ผมซื้อมือสองมาตอนปลายปี 19 ใช้ไปได้รวมกันไม่เกิน 3,000 โลครับ ยางจากของเก่า Yokohama 225/65r17 ดูวันผลิตที่หน้ายาง 4615 ครับ แต่ตัวยางดอกยังเหลือเยอะ สภาพยังดี แก้มยางไม่ปริเพราะอาจจะใช้งานมาน้อยครับ แบบนี้ผมสมควรเปลี่ยนใหม่มั้ยครับหรือใช้งานได้อีกครับเพราะยางตั้งแต่ปี 2015แล้วครับ ถ้าต้องเปลี่ยนควรเอารุ่นไหนดีครับ เอานุ่ม เงียบครับ ปกติใช้รถน้อยปีนึงไม่ถึง 2,000 โลครับ ผมอาจจะเป็นมือใหม่มากดูจากคลิปของพี่บาสผมก็ยังไม่เข้าใจว่ายางปกติกับมีปัญหามันต่างกันยังไงครับ

ปล.ผมเคยถามปัญหาเชื้อราในรถเมื่อหลายเดือนก่อน พอเปลี่ยนกรองแอร์ เชื้อราหายไปเลยครับ ขอบคุณครับ

ปัญหาสนิมฮอนด้า เจอทุกคันมั้ยครับ อย่างเช่น100คันจะเจอซักกี่คัน ที่บ้านใช้toyataหมด อยากลองเปลี่ยนบ้าง แต่กังวลปัญหาสนิมมาก

ออฟไลน์ Jayheyhey

• Newbie
  • *
อยากถามพี่จิมว่า พอจะทราบไหมครับว่า Camry ที่กำลังจะออกปลายปีนี้จะมีเครื่องยนต์ 2.0 dynamic force มาเหมือนที่ไต้หวันรึปล่าวครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ sssk2015

• Newbie
  • *
กำลังสนใจ Benz C300e AMG Sport Package เนืองจากได้ส่วนลดเยอะมาก เท่าที่ทราบข้อมูลได้แก้ไขปัญหาที่เคยเกิดขึ้นใน 350e แล้ว เช่น คอมแอร์ แต่ก็ยังกังวลเรื่้อง hybrid + เกียร์ที่ต้องรับภาระ torque 700 N-m อยากทราบว่าโดยรวมแล้วในปีที่ 4 เป็นต้นไปค่าบำรุงรักษาจะมหาโหดมากหรือเปล่าครับ จากที่ได้ไปลองขับแล้วประทับเรื่องอัตราเร่งมาก ๆ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
พี่จิมและทีมงานระวังด้วยนะครับ
เพราะเห็นมีข่าวดาราบางท่านที่เป็นโควิทไป
ถ่ายทำรายการที่มอเต่อร์โชว์เหมือนกันครับ

รบกวนสอบถามครับว่า ถ้าผมขาย Civic FC 1.5 turbo RS sedan
ที่ใช้อยู่ไปซื้อ Corolla cross สิ่งที่ผมจะเสียไปและ
ได้มา จะมีอะไรบ้างครับ ในด้านของการขับขี่ใช้งานน่ะครับ

ขอบคุณครับ (ปล.honda แอร์ไม่เย็น ผบ.สั่งขาย)
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
การเติมลมยางแบบธรรมดา Vs ลมไนโตรเจน มีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Frank Underwood

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ สอบถามหน่อยครับ พอดีพึ่งซื้อ KIA Cerato Koup มือสองมา แล้วพบว่าช่วงล่างค่อนข้างที่จะแข็งไปหน่อย ไม่ทราบว่าพอมีแนวทางแก้ไขไหมครับ อยากได้ช่วงล่างที่นุ่มแน่นเกาะถนนครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2021, 14:13:13 โดย Frank Underwood »

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
อยากสอบถามเกี่ยวกับ Peugeot ในนาม MGC-ASIA ครับ
1. ที่เลื่อนเปิดตัวเรื่อย ๆ เป็นเหตุเพราะโรงงานที่มาเลเซียประกอบไม่ได้หรือ supply chain มีปัญหาเลยส่งมาให้โรงงานไม่ได้ครับ ?
2. 2008 ที่เวียดนามเปิดตัวไป จะเป็น spec เหมือนไทยหรือเปล่าครับ ?

ขอบคุณครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ kitti124

• Newbie
  • *
เพิ่งจอง bmw 530e msport LCI มีปัญหาอะไรที่จะต้องระวังบ้างครับ

ออฟไลน์ Full Throttle

ในชั่วโมงนี้ Volvo V60 ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ

บอกข้อดี ข้อเสีย เป็นลำดับแรก ต่อมาบอกลักษณะดีไซน์ภายนอก ภายในว่าถูกใจคนซื้อหรือไม่ ออพชั่นในรถ ความสะดวกสบาย เบาะนั่ง ทั้งเบาะหน้าและเบาะหลัง นั่งแล้วสบายหรือไม่ เครื่องยนต์ T8 Recharge Plug-in Hybrid ดีหรือไม่ ขับสนุกหรือไม่ ราคาถูกใจคนซื้อหรือไม่ พอซื้อแล้วบริการหลังการขายดีหรือไม่

และสุดท้ายนี้ Volvo อาจจะเหลือแค่ PHEV และ EV ที่จะจำหน่ายในไทย สอดคล้องกับยุคยานยนต์ไฟฟ้าอย่างแท้จริงในตอนนี้ Volvo V60 มีแต่เครื่องยนต์แบบเดียวก็คือ Plug-in Hybrid แต่มี 2 รุ่นให้เลือกก็คือ Momentum และ Inscription ชนิดแบบว่ารถแวกอนราคาต่ำกว่า 3 ล้านบาท ได้รถยนต์ที่มีแรงม้ามากถึง 400hp สามารถเทียบ Performance Sport Cars บางรุ่นได้เลยครับ

สุขสันต์วันสงกรานต์ครับ

ออนไลน์ wsi11

• **
ยางกินด้านนอก​ เลย​เปลี่ยนปีกนก​ บู๊ช​คาน​ แร็ค​ มาแล้ว​ ต้องระวังอะไรเพิ่ม​มั้ยครับ​ ยางพึ่ง​ 30000​km

ออนไลน์ urangutang

ํYaris model change ประมาณช่วงไหนครับ ปีนี้หรือปีหน้าเลยครับ และ model หน้าจะได้ใช้ TNGA เลยหรือเปล่าครับ

ปล. พอดีเล็งๆรุ่น sport 609,000 บาทไว้อยู่ แต่ถ้าตัวใหม่ได้ TNGA ก็อยากรอเพราะน่าจะขับดีขึ้นกว่าเดิมเยอะ^^

ออฟไลน์ nipon_in

• **
ช่วยแนะนำยางเบอร์ 265/60R18 ใส่กับกระบะ all new D-max ตอนครึ่งยกสูงให้หน่อยครับ
ขอนุ่มๆเก็บรอยต่อถนนซีเมนต์ได้ดี ไม่เน้นบรรทุก วิ่งตัวเปล่าเป็นหลัก ใช้งานต่างจังหวัด วิ่งไม่เกิน 120

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
ต่อไป เมื่อๆรถยนต์ไฟฟ้าแพร่หลาย จะทำให้ ค่าไฟฟ้าต่อหน่วยแพงขึ้น
สุดท้ายก็ต้องจ่ายค่าไฟกันแพง กันหมด
โดนกันทั้งคนมีรถ ไม่มีรถ
เหมือนตอน รถ LPG ทำให้ราคากาซหุงต้มในครัวเรือน แพงขึ้น แบบนี้ มั้ยครับ

ออฟไลน์ Chitta_P

อยากทราบว่า BMW X1 ปี 2011 ยังน่าเล่นอยู่มั้ยครับ
มีปัญหาจุกจิกอะไรรึเปล่า

แล้วควรเล่นตัวดีเซลหรือเบนซินดีครับ
Life is short and the world is wide...

ออฟไลน์ Chanachai

• **
ถ้าสมมุติว่ารูล้อรถเดิมมี 4 รูแต่ล้อแม็กที่เราจะใส่นั้นเป็น 5 รู เราสามารถเปลี่ยนแปลงรูได้หรือเปล่าอ่ะครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วจะส่งผลกระทบอะไรหรือเปล่าครับหรือควรจะหาล้อแม็ก 4 รูมาเลยจะได้ไม่ยุ่งยากอ่ะครับ
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ Peter Parking

• **
สอบถามเรื่องเปลี่ยนยาง NISSAN TEANA L33 ครับ

ระหว่าง MICHELIN primacy 4 กับ GOODYEAR ASSURANCE TRIPLEMAX 2 ถ้ามีนอกเหนือจากนี้แนะนำได้ครับ

เน้นนุ่มเงียบ รถไม่ค่อยได้ขับ จอดซะส่วนใหญ่ การใช้รถขับไม่เร็ว เต็มที่ไม่เกิน 140 ครับ ยางเดิมผมเป็น YOKOHAMA advanDB v551

----

และอยากรบกวนถามเรื่อง 'ควันดำ' อีกข้อครับ พอดีพี่ผมใช้รถกระบะดีเซล ถ่ายน้ำมันเครื่องตรงตลอด ควันก็ไม่ดำ แต่ตำรวจเรียกจับควันดำ ออกใบสั่งปรับพี่ผม 1,000 บาท จากจราจรกลาง

คือผมสงสัยว่า ถ้าเราดูด้วยตาควันก็ไม่ได้ดำอะไร และดูแลรักษาดีตลอด ไม่เคยไปโมเครื่องอะไรเลย ท่อไม่ได้แต่ง รถเดิมๆ ทำไมโดนจับควันดำได้ครับ ตร.ระบุในใบสั่งว่า ควันดำ 55.08 แต่ผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์นะ

ขอบคุณครับ พอช่วงเทศกาลนี้ตั้งด่านจับกันใหญ่เลยครับ

ปล.สงกรานต์ พวกพี่ๆไปไหนกันรึเปล่าครับ ในสถานการณ์โควิดรอบใหม่ๆๆ นี้ [รอบ3]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2021, 14:43:30 โดย taesuji94 »

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับพี่ๆ

แนะนำผ้าเบรคหน้า ใส่กะบะสี่ประตูให้หน่อยครับ
ปกติเป้นคนขับรถไม่เร้ว 100-120 ครับ

ตอนนี้สนใจ nexter muspec proSpec กับ TRW Utech
สี่ตัวนี้ ตัวไหนดีครับ

Edit —เพิ่มคำถามครับ—
ถ้าเราเติมนำ้มันเต้มถังตลอดประมานว่าหัวจ่ายตัดแล้วก้ยังอัดให้เต็มบ่อยบ่อย
(เติมเอาส่วนลดจากบัตรเครดิต)
มันจะมีสิทธ์ ทำให้ลุกลอยในถังค้างมั้ยครับ
ตอนนี้ขับมาแล้ว 100 กว่าโลนำ้มันไม่ลดเลยครับ
เป้นรถกะบะ ford ranger นะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2021, 14:51:24 โดย rainbow66 »

ออฟไลน์ polwath

- โดยปกติแล้ว ยอดจองรถของแต่ละค่ายในงานแสดงรถ ทั้ง Motorshow และ MotorExpo นั้น คิดว่าจะสามารถแปลงเป็นยอดขายจริงๆ ได้ตามนั้นหรือเปล่าครับ หรืออย่างน้อยจะเกินครึ่งของยอดจองไหมครับ

- หาก Nissan Kick ถูกโปรโมทตอนขายเป็นรถ Series-Hybrid มาตั้งแต่แรก ไม่ใช่รถไฟฟ้าแบบที่ทำกันอยู่ตอนนี้ คิดว่าคนจะสับสนน้อยลงและยอดขายจะเพิ่มขึ้นจากเดิมไหมครับ

1. เวลาไปตามอู่ซ่อมรถต่างๆเปลี่ยนอะไหล่ ช่างมักพูดว่าใช้อะไหล่ denso สิเหมือนของแท้เลย เพราะผลิต oem ให้ยี่ห้อรถต่างๆ คุณภาพเท่าแท้แต่ถูกกว่า อยากทราบว่า จริงไหมครับ

2. กรองน้ำมันเครื่องของเทียบกับของแท้ คุณภาพการใช้งานต่างกันมากไหมครับ