ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้มีเรื่องทะเลาะกันกลางถนนเพราะเลนเบี่ยงซ้ายกับถนนไม่มีเลน  (อ่าน 3967 ครั้ง)

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
ถ้าใครเคยขับรถผ่านพระราม 4 ขาเข้า
ช่วงข้ามทางรถไฟ ลอดใต้ทางด่วน ก่อนเข้าบ่อนไก่ (ไฟแดงข้ามทางรถไฟ)
ช่วยออกความเห็นทีว่าแบบนี้ควรคิดยังไงดี

ตรงไฟแดง ถนนมันจะมี 5 เลนที่ตรงข้ามทางรถไฟ ลอดใต้ทางด่วน
เลนที่ 1 เลี้ยวซ้ายขึ้นทางด่วนไปดาวคะนอง คลองเตย เลนที่ 2-5 ตรงไปบ่อนไก่
แต่เลน 2-5 ที่ไปบ่อนไก่ มันจะมีเอียงซ้ายเล็กน้อยตอนจะลอดใต้ทางด่วนเข้าไปบ่อนไก่
ทีนี้ คู่กรณีอยู่เลนที่ 3 (ด้านซ้ายของผม) รถผมอยู่เลนที่ 4 .. มี Taxi ในเลนที่ 5 (ขวาสุด)
ตรงนี้ เลนขวาสุดของ Taxi จะห้ามกลับรถ และห้ามเลี้ยวขวา ตรงอย่างเดียวเท่านั้น

ทีนี้ พอได้ไฟเขียว Taxi จากเลนที่ 5 ขวาสุด ก็จะขับเบี่ยงซ้ายมาเล็กน้อย เพื่อจะเข้าเลนของเค้า ตอนกำลังลอดใต้ทางด่วน
ผมที่ขับอยู่เลนที่ 4 ก็เบี่ยงซ้ายตาม เพื่อที่จะเข้าเลนของตัวเองด้านหน้าเหมือนกัน
ปัญหาคือ คู่กรณีที่อยู่เลนที่ 3 ดันจะขับตรง เพื่อจะเข้าเลนที่ 4 ที่ควรจะเป็นเลนของผม
แทนที่จะขับเบี่ยงซ้ายเหมือนกัน เพื่อเข้าเลนที่ 3 ของตัวเอง

ตรงบ่อนไก่มันจะมี 5 เลน
เลนที่ 1 จะรับรถที่ลงจากทางด่วนที่มาจากคลองเตย ดาวคะนอง (ซ้ายผ่านตลอด)
2-5 จะรับรถที่มาจากไฟแดง ลอดใต้ทางด่วนมา

เค้าเลยคิดว่าผมยอมปล่อยให้แทกซี่เลนที่ 5 ด้านขวาเบียดซ้ายกินเลนมา
แล้วผมก็มาปาดหน้าเค้าแทน เลยบีบแตรสนั่นเลย เกือบจะชนท้ายผม
ผมเลยชะลอตรงใต้ทางด่วน แล้วบีบแตรกลับ ตอนเค้ามาเทียบด้านซ้าย (จุดนี้เค้าคิดว่าผมเอาคืน)
เลยลดกระจกลง คู่กรณีเลยเรียกมาจอดรถคุย เลยชิดซ้ายมาคุยกันตรงก่อนเข้าบ่อนไก่

คู่กรณีอารมณ์มาเต็ม ด่าว่าผมยอมให้แทกซี่ด้านขวาเบียด แล้วมาเบียดเลนเค้าทำไม เกือบชนกัน
ผมเลยอธิบายไปว่า แทกซี่อยู่ขวาสุดเลนที่ 5 ผมอยู่ 4 คุณอยู่ 3 คุณก็ควรจะเบี่ยงซ้ายเข้าเลนที่ 3 ของบ่อนไก่สิ
ไม่ใช่ตรงมาเข้าเลนที่ 4 ซึ่งมันเป็นของผม ถ้าให้ผมไม่เบี่ยงซ้าย แต่ตรงเข้าเลนที่ 5 แล้วแทกซี่เค้าจะไปไหน
เค้าก็เถียงว่าเลนที่ 5 ของแทกซี่ไม่มีสิทธิตรง (แต่ในรูปคือมันต้องตรงอย่างเดียว ขวาไม่ได้ กลับไม่ได้ ป้ายมีบอก)
เค้าคงนึกว่าเลนขวาสุดของแทกซี่ บังคับเลี้ยวขวาละมั้ง (ซึ่งมันเลี้ยวไม่ได้นะ)

เถียงกันอยู่ 2-3 รอบ ผมเลยตัดบท เอางี้ละกัน ถ้าเลนแทกซี่ตรงด้านขวามันตรงไม่ได้
แล้วคุณคิดว่าผมเบี่ยงซ้ายมาปาดหน้าคุณ ก็ขอโทษละกัน

เลยโดนด่ากลับมาว่า พี่ทำผิดแล้วอย่ามาบีบแตรเอาคืน (ผมว่าที่ผมเบี่ยงซ้ายมันก็ไม่ผิดนะ)
ผมก็นึกในใจ ช่างมันละกัน เถียงต่อไปไม่คุ้ม คู่กรณีคุมอารมณ์ไม่อยู่
ขอโทษจบ ๆ ไปดีกว่า แยกย้าย เดี๋ยวจะบานปลาย

ดูจากในภาพ คิดว่าไงกันครับ ซวยจริง ๆ กับถนนเบี่ยงที่ไม่มีเลน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2021, 02:15:25 โดย a-k-e »

ตำแหน่งผมคือรถเก๋งตามรูป คู่กรณีอยู่ด้านซ้าย แทกซี่อยู่ด้านขวา
ในความเป็นจริง พอไฟเขียว แทกซี่จะวิ่งเบี่ยงซ้ายไปตามรถเก๋งสีเทาเข้มด้านหน้า (ในรูป)
แล้วผมควรจะอยู่ตำแหน่งรถสีเขียวอ่อน
และคู่กรณีควรอยู่ตำแหน่งคันสีขาว

แต่ปัญหามันเกิด เพราะเค้าไม่ยอมเบี่ยงซ้ายอยู่ในเลนที่ 3
แล้วจะเข้ามาอยู่ในเลนที่ 4 (รถสีเขียว) ซึ่งมันควรจะเป็นเลนที่ผมขับไป
เลยเป็นเรื่องเลย

แนบรูปไม่ได้ เอา link ไปละกัน
https://goo.gl/maps/NDozwj1Z6hnPiD8s8
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2021, 02:28:37 โดย a-k-e »

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
จขกท.ถูกแล้ว คันนั้นก็ต้องเบี่ยงซ้ายไปตามเลน
่ส่วนเหตุผลช่างมันเถอะ จะไม่รู้ทาง จะไม่มีเส้นตรงช่วงใต้ทางด่วน
จะมึนเบียดเนียนๆ จะไม่มีเซ้นในการขับรถเลย ก็สุดแล้วแต่เค้า
บางทีถูกผิดก็ไม่ได้ช่วยอะไรถ้าเจอคน... เพราะคนขับรถยังไงก็ต้องเคยเจอกันทุกคนอยู่ละ

ส่วนเรื่องนับเลน เลนซ้ายสุดคือเลนที่1ครับ นับไล่เรียงซ้ายไปขวา ผมอ่านตอนแรกก็งงๆ

จขกท.ถูกแล้ว คันนั้นก็ต้องเบี่ยงซ้ายไปตามเลน
่ส่วนเหตุผลช่างมันเถอะ จะไม่รู้ทาง จะไม่มีเส้นตรงช่วงใต้ทางด่วน
จะมึนเบียดเนียนๆ จะไม่มีเซ้นในการขับรถเลย ก็สุดแล้วแต่เค้า
บางทีถูกผิดก็ไม่ได้ช่วยอะไรถ้าเจอคน... เพราะคนขับรถยังไงก็ต้องเคยเจอกันทุกคนอยู่ละ

ส่วนเรื่องนับเลน เลนซ้ายสุดคือเลนที่1ครับ นับไล่เรียงซ้ายไปขวา ผมอ่านตอนแรกก็งงๆ

ตอนแรกก็นับอย่างที่แนะนำมา แต่กลัวว่าจะงงกับตอนพูดถึงเลนตรงบ่อนไก่ เลยเลือกนับ 1 จากขวาแทน
แต่แก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณมาก

จริง ๆ ผมก็รู้ตัวนั่นแหละว่าตัวเองไม่น่าจะผิด ตอนโดนบีบแตรก็ยังงง ว่าบีบมาทำไม
จนมองไปที่กระจกหลัง เลยเห็นว่าเค้าไม่ยอมเบี่ยงซ้าย และตรงกินเลนมาแบบไม่ยอมกัน
จนเกือบจะชนท้าย

แต่ด้วยความที่คู่กรณีออกอาการหัวร้อนมาก
ทั้งจุดที่นึกว่าผมยอมให้ Taxi เบียด แล้วเบี่ยงมาปาดหน้าเค้า
ทั้งตอนที่เค้ามาเทียบซ้าย แล้วผมบีบแตรโต้ คิดว่าผมผิดแต่ดันบีบแตรเอาคืน
เลยเปิดประตูมาอารมณ์มาเต็ม อธิบายหลายรอบไม่ฟัง เลยต้องปล่อย ๆ ยอมขอโทษไป
หวังว่าถ้าวันหนึ่งเค้าคิดได้ แล้วกลับมาขับที่เดิม เห็นว่าเลนที่ 5 (ของ Taxi) มันต้องตรงไป
เห็นป้ายห้ามเลี้ยวขวา ห้ามกลับรถ ตรงไฟแดงก่อนข้ามทางรถไฟ
เค้าจะรู้สำนึกความผิดพลาดของตัวเอง ว่าควรจะต้องเบี่ยงซ้าย ไปตามเลนของแต่ละคน
ไม่ใช่มาทำพฤติกรรมแบบที่เกิดขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2021, 02:29:28 โดย a-k-e »

ออฟไลน์ BN`

ใจเย็นๆครับ เข้าใจว่าบางทีบนถนนอาจจะขับรถแล้วไม่พอใจกันได้เป็นเรื่องธรรมดา

ทุกวันนี้ผมคิดแบบเป็นคนที่ยอมเสียสละตลอด ยอมให้เค้าไปก่อนแล้วเราค่อยตามไปทีหลัง

ทำให้ขับรถได้สบายใจขึ้นเยอะครับ อีกอย่างจะได้ไม่ทำให้เลนหลักเค้าไม่พอใจด้วยครับ

ถ้ารถเลนหลักผ่านไปแล้ว และเราสามารถเบี่ยงเลน หรือ เข้าเลนได้ ผมก็จะค่อยๆเบี่ยงเลน หรือ เข้าเลน ทีหลังครับ

ทุกวันนี้ผมขับรถ ใครอยากรีบไปก่อนผมให้ไปหมดทุกคันครับ ส่วนผมค่อยตามไปทีหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2021, 03:35:00 โดย BN` »

ออฟไลน์ axister

หลายๆคนหัวร้อนไม่มีเหตุผล ก็อาจจะต้องให้เค้าบีบไปอะครับ บางคนแค่บีบแตรก็ขึ้นแล้ว

แต่ทำไมต้องไปไล่บีบกลับอันนี้ไม่เข้าใจจริงๆ ตามไปบีบกลับก็คือพร้อมไฝว้สุดๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เจอแบบนี้เยอะครับโคตรเบื่อเลยพวกที่เถียงข้างๆคูๆ   

แต่ตอนนี้เวลาขับรถผมนึกไว้อย่างเดียวเวลาทะเลาะกัน 

ใครหยุดก่อนชนะ 

แค่นั้นเลยครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ samaklen

จว. ผมมีช่องทางต้องเบี่ยงเลนแบบนี้หลายจุด
แต่เท่าที่ผ่านมา ไม่มีใครยอมเบี่ยงกันเลย
โดยเฉพาะรถสูงทั้งหลาย คงมองไม่เห็นเส้นช่องทาง หรือไม่สนใจ
จะใช้วิธีออกรถก่อน ถ้าเราอยู่หน้าและต้องเบี่ยงเลน
ถ้าออกรถก่อนไม่ทัน ให้มันไปก่อนครับ มันใหญ่กว่า
คิดเสียว่า ไม้สั้นรันขี้แล้วกัน

เคยชี้แจงกับเทศบาล ให้ร่วมมือกับ ตร. แก้ไข
ตร.ไม่ยอมทำอย่างเดียว
ซตพ.

ออฟไลน์ Winmax

ผมยอมรับว่าผมอ่านแค่ 4 พารากราฟแรก
คุณเจอคนที่ค่อนข้างเอาแต่ใจแล้วล่ะ
เพราะผมเจอบ่อยพวกนี้
มันมีคนที่เบี่ยงและไม่เบี่ยงตามเส้นแบ่งการจารจรบนถนน
ได้แต่บ่นครับ และด่าในใจ
เวลาผมเจอผมจะบีบแตรให้รู้ว่าเต้าเบี่ยงมาหาผม เถียงกันไม่จบ เพราะเค้าก็จะไม่ยอมรับ
เพราะฉ้านวิ่งตรงมา คนพวกนี้ท่องคาถาเดียว
มันคือ มะเร็งทางอารมณ์ ครับ

ออฟไลน์ Sit: )

ชีวิต และการขับรถ ขอให้ใช้สติและคิดถึงครอบครัว แล้วจะอยู่รอด สบายใจครับ

ออฟไลน์ basterias

ผมขับผ่านทางนี้บ่อยๆครับ ผมก็ทำตามจขกทแหล่ะครับ แต่ผมไม่บีบแตร 555

เจอคนบีบบ้างนานๆทีครับ ส่วนใหญ่ผมจะขับช้าๆให้รถมันเหลื่อมๆกันจะได้เข้าเลนสะดวก
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

หลายๆคนหัวร้อนไม่มีเหตุผล ก็อาจจะต้องให้เค้าบีบไปอะครับ บางคนแค่บีบแตรก็ขึ้นแล้ว

แต่ทำไมต้องไปไล่บีบกลับอันนี้ไม่เข้าใจจริงๆ ตามไปบีบกลับก็คือพร้อมไฝว้สุดๆ

จะบอกว่าตามไปบีบกลับก็ไม่ค่อยถูกครับ เพราะไม่ได้ตามไป แต่ก็พอได้ เพราะก็ยอมรับว่าพร้อมจะคุย
ตอนไฟเขียวพอเค้าตัดตรงเข้าเลนไม่ได้ ซัดแตรยาวใส่ผม แล้วออกซ้ายมาเทียบข้าง
ผมก็บีบแตรใส่ไป ว่าตัวเองผิดแล้วยังจะหาเรื่องทำไม

ก็ยอมรับว่ามีอารมณ์เคือง เพราะเราก็ออกตัวปกติอยู่ในเลนเรา แล้วแถมคู่กรณีตรงตัดเข้ามาจะชนท้าย
พอชิดซ้ายจอด เถียงกัน 2-3 รอบ เราก็พยายามอธิบายดี ๆ  แต่พอรู้ว่าคุยไม่รู้เรื่องก็ยอมไปดีกว่า
จริง ๆ ผมก็รู้สึกว่าที่ยอม ๆ ไป มันก็ไม่ใช่เรื่องถูกต้องเท่าไหร่

แต่ก็อย่างว่า เป็นที่เข้าใจกันดีที่ทุกคนพูด
ไม่มีเรื่องก็คงดีที่สุด เอาชนะคนบ้าไม่มีประโยชน์

ผมขับผ่านทางนี้บ่อยๆครับ ผมก็ทำตามจขกทแหล่ะครับ แต่ผมไม่บีบแตร 555

เจอคนบีบบ้างนานๆทีครับ ส่วนใหญ่ผมจะขับช้าๆให้รถมันเหลื่อมๆกันจะได้เข้าเลนสะดวก

เจอบ่อยเหมือนกันครับ ปกติก็แค่เบียด ๆ กัน
แต่เคสนี้คือซัดแตรยาวมาจากด้านหลังแบบเราไม่รู้เรื่องเลย
เห็นอีกที มองกระจกหลังคือจะชนเราล่ะ คือแบบออกตัวตรงไม่ยอมให้ใครไปเลย

ตอนนั้นผมก็ออกรถไม่ได้เร็วด้วยมั้ง เลยเหมือนไปเกะกะปาดหน้ารถที่กำลังจะตรง อยู่ด้านหลัง
ทั้ง ๆ ที่มันเลนของเราแท้ ๆ เพราะทุกคันต้องเอียงซ้ายไปเข้าเลนตัวเองด้านหน้า
แต่อย่างว่า ถนนตรงนี้ รถในเลน 3 ก็จะพยายามตรงเข้าขวาไปเลน 4 เพื่อขึ้นสะพานเป็นเรื่องปกติ

คนแบบนี้ ไปขับรถที่ภูเก็ต หรือว่าขับลงใต้เส้นพระราม 2
ผมว่าคงต้องทะเลาะกับชาวบ้านไปตลอดทาง เลนมันเอียงหนักกว่านี้อีก
ดีแค่ว่ามีเส้นถนนบังคับให้ดูชัดเจน เฮ้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2021, 10:49:33 โดย a-k-e »

ออฟไลน์ Blacksun

• Newbie
  • *
 - ช่วงที่ยังทำงานประจำ เคยขับผ่านเส้นนี้บ่อยเช่นกันครับ
- แต่ไม่เคยเจอปัญหานี้ เพราะ ผมเปิดไฟเลี้ยวขอทางทุกครั้ง
เวลาจะเบี่ยงออก ไม่ว่าจะอยู่หน้าสุด หรือ ตามหลังครับ

- กรณีเจ้าของกระทู้ ปล่อยผ่านไปครับ จบไปแล้ว
ปลอดภัยกันทุกฝ่ายก้อดีแล้วครับ

ออฟไลน์ apinui

จริงๆ จุดนี้ผมก็เบียดครับ เคยเคืองบ่อยๆ ว่าทำไมเค้าไม่ขีดเส้นให้ชัดเจน ...

แต่ทุกครั้งที่ปฏิบัติคือ ถ้ามีคันหน้านำให้ เราขับตาม ก็ตามน้ำตามลายไป .... แต่ถ้ามีอีกคันพยายามจะเข้าเลนเรา และเค้าอยู่หน้าผม ...ผมปล่อยเค้าเข้านะ ... แต่ถ้าผมอยู่หน้า ผมจะเปิดไฟเลี้ยวบอกเค้าเพื่อขอทาง ทั้งๆที่เรามาในเลนที่ถูกต้องก็ตาม ... เพราะในจังหวะนั้น คือเราจะไปปาดหน้าเค้า ถ้าเค้าไม่ยอมจริงๆ ถ้าผมไปขวาได้ ผมก็ไปขวาแทน ไม่ไปดันทุรังลงซ้ายตามลายทั้งๆที่เค้าไม่ให้ ...

ที่ทำแบบนี้ไม่ใช่อะไรหรอกครับ กลัวชนกลัวเกี่ยวกันเสียเวลา ... ให้ได้ก็ให้ ยอมได้ก็ยอม ....

ออฟไลน์ off_033

เราจะเบี่ยงซ้ายก็ดูรถหลังด้วยครับ. มันจะมีพวกแปลกๆแบบนี้แหละถ้าดูไม่ดีก็อย่าเพิ่งเบี่ยงไป

แต่มีเรื่องแบบนี้ ผมไม่จอดคุยนะ. อันตราย จะคุยก็ไปคุยที่ป้อมตำรวจ

เราไม่ต้องถูกเสมอไปก็ได้. เรื่องแค่นี้เอง

ออฟไลน์ Teera

ปล่อยไปครับ ไม่เถียง ไม่ทะเลาะ เรื่อง ขี้หมาครับ
แล้วจะมีความสุข

ออฟไลน์ Sleepy Boy

ผมเจอประจำเวลาเจอสี่แยก หรือสามแยกที่เลี้ยวขวาได้ 2-3 เลนพร้อมกัน ไอ้เลนซ้ายสุดมักจะปาดตัดเลนเข้ามาทางขวา แทนที่จะวิ่งไปทางเลนของตัวเอง ทั้งๆที่ช่องจราจรมีครบ ผมเกือบเกี่ยวกับคันข้างๆหลายครั้งแล้ว งงเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ akewizard

ผมคิดว่า จขกท. เป็นฝ่ายถูกคับ รถมันก็ต้องวิ่งตามไปเลนตัวเองสิแม้ถนนมันจะไม่ตรงก็ตาม

ถ้าเฉี่ยวชนกันขึ้นมาจริงๆ มันไม่มีนะคำว่าปล่อยๆไปเถอะ อย่าถือสา อะไรทำนองนี้....  ถ้าต้องเคลมประกันสุดท้ายมันก็ต้องชี้ผิดชี้ถูกกันได้

ออฟไลน์ Altima

ผมเจอแบบนี้ผมไม่เสียเวลาเถียงครับ เพราะเราถูกแค่ไหน ผมคิดว่าคนที่ทำผิดเค้าไม่ได้มีสมองใหญ่พอที่จะมาเจรจาแบบมีสาระอยู่แล้ว

แค่กดแตร์ค้างจนกว่าเขาจะไปไกลๆ

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
โชคดีนะครับที่ลงไปคุยแล้วไม่บานปลาย เจอคนใจร้อนพกของก็น่ากลัวไปอีกแบบ

ออฟไลน์ bossa26

นึกไม่ออกเเหะ เข้าใจว่าตามเส้น ถ้าไม่มีเส้นคงไม่มีถูกผิด จังหวะใครขึ้นหน้าได้คนนั้นถูก

ที่เจอบ่อยตรงขึ้นด่วนดินแดง ถ้าอยู่เลนกลางจะเข้าช่องeasypass แม่งจะเจอเลนขวาเบี่ยงซ้ายกันยังกะดาวตก ปาดขวาไปซ้ายเพื่อไปเข้าช่องธรรมดาเยอะๆตรงฝั่งซ้าย อันนี้มีเส้นชัดเจนด้วย

ออฟไลน์ Ruksadindan

พอจะนึกออกครับ คุณอยู่ในเลนของคุณถูกแล้ว