ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบไฟหน้า Adaptive Led กับการแยงตารถคันหน้า  (อ่าน 4420 ครั้ง)

ออฟไลน์ iiBOMBERMAN

• Newbie
  • *
ผมใช้ BMW X4 อยู่ครับ ใช้ในภาคเหนือตอนบน ปัจจุบันเวลาเดินทางไกลๆ เช่นเลนสวน หรือ ถนนมืด 100% ผมมักจะใช้ระบบนี้ ซึ่งมีคำถามว่ามันไม่แยงตาคันที่อยู่หน้าเราจริงหรือ เพราะบางทีมันก็ปิดช้านิดหนึ่ง อย่างเช่น เวลาขับตามรถคันอื่น อยากรู้ว่าคันด้านหน้าเขาจะแยงตาไฟ Adaptive เราไหมน่ะครับ ท่านใดมีประสบการณ์มาเล่าและแชร์หน่อยครับ เพราะชอบเปิดครับมันสว่างด้านข้าง เห็นชัดดี

ปัจจุบันก็มี Benz , BMW , Volvo , Mazda ครับที่มีเจอบ่อยสุด และเห็นเขาใช้ระบบนี้ แต่สวนมากจะเห็นเลนสวน คันที่สวนมาแล้วแยงตามาแต่ไกลที่ผมเจอส่วนมากจะเป็น Benz ครับ

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
Re: ระบบไฟหน้า Adaptive Led กับการแยงตารถคันหน้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 14:33:52 »
ผมคิดว่าคันที่ไม่แยงตาคนส่วนใหญ่จะไม่สังเกตหรอกครับ ลองพวกแยงตามากๆแบบฟอร์จูนเนอร์สิ ชื่อติดตลาดเชียว
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ axister

Re: ระบบไฟหน้า Adaptive Led กับการแยงตารถคันหน้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 14:54:19 »
ส่วนมาก bmw ที่เจอมาผมโอเคครับ ไม่แยง มี benz ที่มักจะแยง ที่มั่นใจว่าเป็นเพราะระบบ เพราะมันพุ่งอยู่ข้างเดียวอีกข้างมันปกติ ส่วน volvo ก็มีบ้างครับ แต่เคส volvo ที่เคยเจอคือมันเปิดๆปิดๆรัวๆเหมือนกระพิบไฟด่า แต่เข้าใจว่าระบบเพราะมันทำข้างเดียวเหมือนกับ benz เลย

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 15:18:30 »
ที่ผมสังเกตุกับมาสด้า .... สมมุติว่า วิ่งมา ข้างหน้าโล่งไม่มีรถ ระบบก็เปิดไฟสูงสาดเข้าไปเต็มที่ ...

แต่ถ้ามีรถอยู่ด้านหน้า ไม่ว่าจะเป็นเลนสวนหรือเลนเดียวกัน ถ้ามันอยู่ในระยะที่เซ็นเซอร์มันจับได้ มันก็ปิดทันทีนะครับ ..

ถามว่าแยงไหม ผมคิดว่าก็คงแยงแหละ แต่ไม่มากและไม่นาน ขึ้นอยู่กับว่าระบบตรวจเจอได้ไวแค่ไหน

อย่างน้อยการแยงตาแค่ 1 วิ ก็ยังดีกว่า พวกรถที่ไม่มีระบบนี้ แล้วเปิดไฟสูงค้างแล้วลืมตัวไม่ปิดให้เวลาเจอรถสวนมากมายครับ

ออฟไลน์ wsonpee

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 19:57:40 »
adaptive led ของ X4 น่าจะแค่ปรับสูงต่ำอัตโนมัติ กับเลี้ยวตามพวงมาลัย ยังไม่มีระบบ matrix หรือแหวกไฟ ใช่มั้ยครับ ระบบแบบนี้ผมว่าไม่ค่อยแยงตาชาวบ้าน สังเกตุจากคนขับรถสวนมาไม่ค่อยกะพริบไฟใส่   ผมใช้ g30lci  ก็ไม่ค่อยโดน  เคยใช้ของ benz กะ mazda  ก็ไม่ค่อยโดนครับ

คันที่โดนกะพริบไฟใส่บ่อยสุดคือ volvo ครับ บางครั้งก็ไม่ได้เปิด auto เลย

ออฟไลน์ Naeky

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 20:47:51 »
ผมเจอของ MB ที่แสงแยงตาเหมือนกันครับ ส่วนตัวผมใช้ Mazda ที่มี ALH ก็ดับดวงที่มีรถอยู่ค่อนข้างแม่นครับและไวครับ จะมีบ้างบางทีกรณีที่เจอรถมอเตอร์ไซค์ที่ไฟท้ายติดแค่ๆเล็กๆ กล้องรถมันจะไม่จับแล้วดับดวงนั้นให้  ,
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2021, 20:50:20 โดย Naeky »

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 21:51:42 »
ส่วนตัวคิดว่า Active high beam ของ Volvo รุ่นปัจจุบัน (ไฟ LED ค้อนธอร์)
ทำงานสู้เจนเก่าที่เป็น xenon ไม่ได้ครับ รู้สึกเอาแน่เอานอนไม่ค่อยได้
แถมพอวิ่งเกินประมาณ 110 ไม่แหวกให้แล้ว เปลี่ยนเป็น auto high beam แบบเปิดปิดทั้งโคมแทน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ tadto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 23:19:52 »
ผมใช้ g30 อยู่ ตอนแรกก็ดีใจมีระบบนี้ครับ

ขับเส้นบ้านบึงแกลง มันมีช่วงมืดเยอะ พอใช้จริงๆ โดนตบไฟกลับมาบ่อยมากๆ

เลยเดาว่า แยงแน่ๆครับ

สุดท้าย อัตโนมือทันใจกว่าครับ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 00:03:31 »
แยงระดับไหนครับ ผมว่าเซ็นเซอร์จับแป๊บก็ไม่แยงแล้ว คือไม่เหมือนสาดไฟสูงใส่หน้าเราตลอด อีกอย่าง ฟอร์จูนเนอร์ ถ้าใครใช้จะรู้นะครับ ไฟหน้าสูงไม่จับถนนเลย คือการออกแบบรถระดับไฟหน้ามันสูงมาก พอปรับไม่แยงตารถก็ต่ำ มองไม่เห็นถนนเลย

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 01:39:14 »
ประสบการณ์ส่วนตัวคิดว่าของเบนซ์ ระบบ ILS ทำงานฉลาดกว่าของ bm adpative หลบหลีกเร็วกว่า แต่สถาณการณ์ปกติไฟด้านขวามันชอบยกสูงจนเองเพื่อนผมที่ขับอยู่ข้างหน้าโทรมาถามว่าเปิดไฟสูงอยู่รึปล่าว

ส่วนของ bm ระบบ adaptive มันทำงานช้าประมาณนึง และบางทีขับคันหน้าไฟมันแหวกออกไปไม่สุด รู้เลยว่ามีลำแสงบางส่วนส่องระนาบตัวรถคันหน้า

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 08:54:55 »
วิ่งสวนกันในถนนมืดสนิท เจอรถตีไฟสูงมาฝั่งตรงข้ามพอเจอรถเราถึงจะช้าสักเสี้ยววิแล้วเขาเอาลงก็เฉยๆนะครับ ขอแค่เอาลงก็พอ

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 10:03:59 »
adaptive led ของ X4 น่าจะแค่ปรับสูงต่ำอัตโนมัติ กับเลี้ยวตามพวงมาลัย ยังไม่มีระบบ matrix หรือแหวกไฟ ใช่มั้ยครับ ระบบแบบนี้ผมว่าไม่ค่อยแยงตาชาวบ้าน สังเกตุจากคนขับรถสวนมาไม่ค่อยกะพริบไฟใส่   ผมใช้ g30lci  ก็ไม่ค่อยโดน  เคยใช้ของ benz กะ mazda  ก็ไม่ค่อยโดนครับ

คันที่โดนกะพริบไฟใส่บ่อยสุดคือ volvo ครับ บางครั้งก็ไม่ได้เปิด auto เลย

ไม่จำเป็นต่องเป็น matrix นะครับ เพราะ F10 LCI ที่ไฟหน้า Adaptive LED ของผมก็แหวกหลบให้ และทำงานเร็วกว่า ILS ของ W207 ที่เป็นแค่ Auto Highbeam

แต่จนแล้วจนรอด ก็โดนเปิดไฟสูงกลับอยู่ดี แม้ว่าจะทำงานไวแค่ไหน เหมือนว่ารถที่สวนมาก็ยังแสบตาอยู่ ต่อให้จะแหวกหลบแล้วก็ตาม

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 11:21:45 »
ใช้ V40 ออกไปในทาง เกรงใจเลยครับ เจอแสงนิดหน่อย รีบตบลงเลย

ออฟไลน์ Mmoshimoshii

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 14:30:49 »
ของ bmw f10 โดนตบไฟบ่อยมากครับ รู้สึกระบบทำงานไม่ค่อยฉลาด ถ้าถนนยังพอมีไฟบ้างแล้วมีรถสวนมา มันไม่ค่อยลดไฟลง หรือบางที ไฟสูงทำงานตอนมีรถวิ่งสวนมา ต้องกดลงเองแทบไม่ทัน

ผมชอบ autohighbeam ของ alphard มากกว่า ทำงานเร็ว แล้วก็แหวกหลบได้เร็วด้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 17:32:14 »
ไฟLEDของยุโรปก็แยงตานะแปลกคนไม่ค่อยบ่น เข้าใจแหละว่าไม่เท่าFTN PJS

ออฟไลน์ Sgt_Meen

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 18:55:08 »
ใช้มา3คัน 3ยี่ห้อเยอรมัน เรียงจากดีสุดไปแย่สุด (โดนตบไฟกลับมาน้อยสุด=>มากสุด)

Audi A5 coupe FL ปัจจุบัน , BMW 520d G30 ก่อน FL , MB E300 coupe ปัจจุบันก่อน Minor
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ wolfdale

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 23:31:40 »
ของ bmw f10 โดนตบไฟบ่อยมากครับ รู้สึกระบบทำงานไม่ค่อยฉลาด ถ้าถนนยังพอมีไฟบ้างแล้วมีรถสวนมา มันไม่ค่อยลดไฟลง หรือบางที ไฟสูงทำงานตอนมีรถวิ่งสวนมา ต้องกดลงเองแทบไม่ทัน

ผมชอบ autohighbeam ของ alphard มากกว่า ทำงานเร็ว แล้วก็แหวกหลบได้เร็วด้วย

เห็นด้วยกับ alphard  ครับ ตอนลองช่วงแรกๆ ผมเอานิ้วคาไว้ที่ก้านเลย กะว่ารถสวนมาตบไฟใส่เมื่อไหร่จะได้เอาลงทัน กลัวจะไปแยงตาเค้า  ก็ยังไม่เคยเจอใครตบไฟใส่นะ  วันก่อนขับตามหลังรถเพื่อนมันก็บอกไม่มีแยงเลย