ผู้เขียน หัวข้อ: กระบะคอก กระบะตู้ทึบ ปัญหาสังคม  (อ่าน 9063 ครั้ง)

ออฟไลน์ watprem

• Newbie
  • *
กระบะคอก กระบะตู้ทึบ ปัญหาสังคม
« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 09:34:28 »
รถกระบะตู้ทึบ กระบะคอก หรือไม่มีคอก พวกนี้จะใส่ล้อสีทองล้นๆ
กันชนหลังไม่มี เอาเหล็กสีเหลือบมาคาด ควันดำทุกตัวเวลากดคันเร่ง
และขับกันเร็วมากๆ เวลาบรรทุกเต็มเบรคทีนึงโยนไปทั้งคัน
ทำไมปัญหานี้ถึงไม่มีการแก้ไข หรือแก้ไขแล้วยังไม่หมดไป
ผมอยู่รังสิต ไกล้ตลาดไท ไกล้ตลาดสี่มุมเมือง เจอทั้งวัน

ออนไลน์ CMaN20

• Sr. Member
Re: กระบะคอก กระบะตู้ทึบ ปัญหาสังคม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 09:56:45 »
รถกระบะตู้ทึบ กระบะคอก หรือไม่มีคอก พวกนี้จะใส่ล้อสีทองล้นๆ
กันชนหลังไม่มี เอาเหล็กสีเหลือบมาคาด ควันดำทุกตัวเวลากดคันเร่ง
และขับกันเร็วมากๆ เวลาบรรทุกเต็มเบรคทีนึงโยนไปทั้งคัน
ทำไมปัญหานี้ถึงไม่มีการแก้ไข หรือแก้ไขแล้วยังไม่หมดไป
ผมอยู่รังสิต ไกล้ตลาดไท ไกล้ตลาดสี่มุมเมือง เจอทั้งวัน

อ้างจน อ้างทำมาหากินครับ ทั้งเจ้าของรถ และคนจ้าง ผมว่าแย่พอๆกัน. ผมพูดแบบนี้เพราะผมทำธุรกิจครับ การขนส่งหนัก ผมต้องลงทุนซื้อรถบรรทุก4ล้อเล็ก หนักหน่อยก็ใช้6ล้อใหญ่ ซึ่ง6ล้อใหญ่ขึ้นไปมีเวลาวิ่งที่จำกัด วิ่งเร็วไม่ได้ วิ่งขวาไม่ได้ ทุกวันนี้ชอบพูดกันจังเลยว่าคนรวยล้นฟ้า คนจนโดนรังแก ผมเป็นคนทำงานเหมือนกัน ทำธุรกิจครับ แต่กฎหมายจ้องเล่นแต่คนที่ทำธุรกิจถูกกฎหมายแบบผม จ้องแต่พวกบริษัทที่ทำเป็นจริงเป็นจัง แต่พวกรายเล็กรายน้อยไม่เคยจะเล่นเลย! คุณลองคิดดูนะ ของชิ้นเดียวกัน บ.A ต้องจ้างรถใหญ่ในการขน (6ล้อ หรือ 10ล้อ) แต่บ.B จ้างรถคอกในการขน คุณว่าต้นทุนอะไรสูงกว่ากัน? ผมอาจจะพูดดูรุนแรง แต่มันคือเรื่องจริงครับ ในเมื่กฎหมายมีระบุไว้ชัดเจน แต่ทั้งตำรวจ ทั้งหน่วยงานรัฐกลับไม่ทำอะไร ผมเองมองว่าตอนนี้คนที่โดนกระทำคือคนชั้นกลาง คนทำธุรกิจในระบบ ที่ต้องทำตามกฎหมายทุกอย่าง ไม่งั้นโดนเล่นแน่ กลับกัน รากหญ้า/ธุรกิจเล็ก รัฐกลับไม่ทำอะไร.

# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: กระบะคอก กระบะตู้ทึบ ปัญหาสังคม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 10:20:19 »
ผมว่า อย่าไปถือเป็นปัญหาชีวิตกับเรื่องแบบนี้เลยครับ ..

ที่บอกเจอทุกวัน คือ แค่เจอ หรือ เจอปัญหากับตัวเองครับ ???

เค้าจะใส่เหล็กสีรุ้งที่ท้ายรถ ล้อล้น กันชนไม่มี ...อันนั้นมันก็รถเค้าอะครับ มันกระทบอะไรเราล่ะ แค่เรามองว่ามันถั่วๆ เค้าจะใส่อะไรที่มันถั่วๆกับรถเค้าก็ได้ ถูกไหมครับ

ควันดำ ผมว่าไม่ใช่ดำแต่รถคอกนะ รถบ้านๆวัยรุ่นสร้างตัวรถเปล่าๆมันก็ทำให้ดำ ... อันนี้เป็นปัญหาบุคคล รถคอกควันไม่ดำทุกคันนะ

ส่วนเรื่องการชนส่ง ที่ท่าน CMaN20 ว่ามา ... เจ้าอื่นขนสินค้าด้วยรถคอกได้ไม่ผิดกฏหมาย .. .แต่เราทำไม่ได้ อันนี้กฏหมายไม่ผิดหรอกครับ มันอยู่ที่เราจะเอาตัวรอดยังไง เจ้าอื่นทำได้ เราทำไม่ได้ ปัญหาอยู่ที่เราครับ ไม่ใช่อยู่ที่เค้า ... ถ้าอยากลดต้นทุน ก็ทำสินค้าให้ส่งรถคอกได้ ไม่ใช่ไปด่าคนที่ส่งรถคอก

สินค้าคุณหนักหรือใหญ่เกินที่รถคอกจะใส่ได้ ก็ต้องจ้าง 6 ล้อ แต่ถ้าสามารถยัดสินค้าลงไปในรถคอกได้ก็ไม่น่าใช่ปัญหา ...
ปัญหาที่ต้องแก้คือ คุณจะยัดมันลงไปยังไงในรถคอก เพื่อคุณจะได้ใช้รถคอกส่งสินค้าได้ต่างหาก ... ไม่ใช่กฏหมายรังแก ...

...

ป.ล.แก้เป็นถั่วให้ละกันนะครับ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2021, 10:37:21 โดย apinui »

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 10:22:36 »
คห.บนครับ
อย่าใช้คำแบบดูถูกประเทศอื่นเลยครับ แก้ไขเถอะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 10:25:28 »
จริงครับ ประเทศเพื่อนบ้านของเราครับ แก้เถอะ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 10:29:51 »
วิ่งขวาบอกรถหนัก พอเจอรถช้าด้านขวา หรือ รถกำลังจะเข้าช่องกลับรถ ออกมาวิ่งซ้ายได้  ::)  พอคนถามบอกถนนพัง

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 10:36:39 »
ผมว่า อย่าไปถือเป็นปัญหาชีวิตกับเรื่องแบบนี้เลยครับ ..

ที่บอกเจอทุกวัน คือ แค่เจอ หรือ เจอปัญหากับตัวเองครับ ???

เค้าจะใส่เหล็กสีรุ้งที่ท้ายรถ ล้อล้น กันชนไม่มี ...อันนั้นมันก็รถเค้าอะครับ มันกระทบอะไรเราล่ะ แค่เรามองว่ามันลาว เค้าจะใส่อะไรที่มันลาวๆกับรถเค้าก็ได้ ถูกไหมครับ

ควันดำ ผมว่าไม่ใช่ดำแต่รถคอกนะ รถบ้านๆวัยรุ่นสร้างตัวรถเปล่าๆมันก็ทำให้ดำ ... อันนี้เป็นปัญหาบุคคล รถคอกควันไม่ดำทุกคันนะ

ส่วนเรื่องการชนส่ง ที่ท่าน CMaN20 ว่ามา ... เจ้าอื่นขนสินค้าด้วยรถคอกได้ไม่ผิดกฏหมาย .. .แต่เราทำไม่ได้ อันนี้กฏหมายไม่ผิดหรอกครับ มันอยู่ที่เราจะเอาตัวรอดยังไง เจ้าอื่นทำได้ เราทำไม่ได้ ปัญหาอยู่ที่เราครับ ไม่ใช่อยู่ที่เค้า ... ถ้าอยากลดต้นทุน ก็ทำสินเค้าให้ส่งรถคอกได้ ไม่ใช่ไปด่าคนที่ส่งรถคอก

สินค้าคุณหนักหรือใหญ่เกินที่รถคอกจะใส่ได้ ก็ต้องจ้าง 6 ล้อ แต่ถ้าสามารถยัดสินค้าลงไปในรถคอกได้ก็ไม่น่าใช่ปัญหา ...
ปัญหาที่ต้องแก้คือ คุณจะยัดมันลงไปยังไงในรถคอก เพื่อคุณจะได้ใช้รถคอกส่งสินค้าได้ต่างหาก ... ไม่ใช่กฏหมายรังแก ...

ใจเย็นครับ ล้อล้นนี่ ทั้งผิดกฎหมาย ทั้งทำความเดือดร้อนนะครับ หินดีดใส่คนอื่น
คิดแบบคุณ นี่ไง เห็นแก่ตัว รถฉัน เงินฉัน
อ่อ เอาประเทศออกด้วยนะครับ  >:(
"แต่งรถไม่ผิด แต่ต้องตามกฎ และไม่สร้างความเดือดร้อนครับ"
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 10:45:02 »

เค้าจะใส่เหล็กสีรุ้งที่ท้ายรถ ล้อล้น กันชนไม่มี ...อันนั้นมันก็รถเค้าอะครับ มันกระทบอะไรเราล่ะ แค่เรามองว่ามันลาว เค้าจะใส่อะไรที่มันลาวๆกับรถเค้าก็ได้ ถูกไหมครับ

ส่วนเรื่องการชนส่ง ที่ท่าน CMaN20 ว่ามา ... เจ้าอื่นขนสินค้าด้วยรถคอกได้ไม่ผิดกฏหมาย .. .แต่เราทำไม่ได้ อันนี้กฏหมายไม่ผิดหรอกครับ มันอยู่ที่เราจะเอาตัวรอดยังไง เจ้าอื่นทำได้ เราทำไม่ได้ ปัญหาอยู่ที่เราครับ ไม่ใช่อยู่ที่เค้า ... ถ้าอยากลดต้นทุน ก็ทำสินค้าให้ส่งรถคอกได้ ไม่ใช่ไปด่าคนที่ส่งรถคอก

ผมพูดไม่ผิดครับ รถกระบะบรรทุก จะยัดแหนบเยอะแค่ไหนก็ได้ ไปยัดให้ได้ 3-4ตัน ก็ไปให้ตรอ.เซ็นรับรอง จ่ายเงินไปก็จบ (ตรวจสอบมั่ยว่าแข็งแรงพอ? ว่าระบบอื่นๆมันรับรองนน.ที่เพิ่มขึ้น) กลับกันรถ6ล้อขึ้นไปต้องขึ้นชั่งทุกครั้งที่วิ่ง เกินเมื่อไหร่โดนเมื่อนั้น แล้วกระบะคอกนน.เกินมั่ย? คนแปลงรถนี้เก่งกว่าวิศวกรที่เค้าคำนวนระบบเบรคที่สอดคล้องกับนน.บรรทุกเดิมที่มาจากโรงงานมั่ย?

กระบะคอกบรรทุกที่มักจะวิ่งแช่ขวา อ้างอย่างแรกเลยคือรถหนัก ซ้ายถนนไม่ดี ไปซ้ายแล้วเปลี่ยนเลนบ่อยๆไม่ได้เพราะรถมันหนัก มันจะโคลงและอันตราย ทุกอย่างนี้ก็ย้อนกลับไปด้านบนว่า รถมันไม่ได้ออกแบบมาให้รับนน.ที่เพิ่มขึ้นไงครับ!!

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 10:48:44 »
งงเลยครับ คห.บน บอกล้อล้นไม่ผิด  ควันดำบอกคันอื่นก็ดำ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 10:51:51 »
ตรรกะที่ว่าคนอื่นทำผิดกฎหมาย ฉันก็ทำได้ หรือใครๆ ก็ทำผิดกฎหมายกัน ทำไมคุณไม่ทำบ้าง
อันนี้จะพาให้สังคมล่มจมยิ่งกว่าเดิมนะครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 10:54:00 »
เข้ามาดูแล้วตกตะลึงว่าสังคมเวบนี้

เม้นกันแบบนี้แล้วเหรอ

ผมว่าเราเคยดีกว่านี้นะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Rollingstones

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 10:55:04 »

ส่วนเรื่องการชนส่ง ที่ท่าน CMaN20 ว่ามา ... เจ้าอื่นขนสินค้าด้วยรถคอกได้ไม่ผิดกฏหมาย .. .แต่เราทำไม่ได้ อันนี้กฏหมายไม่ผิดหรอกครับ มันอยู่ที่เราจะเอาตัวรอดยังไง เจ้าอื่นทำได้ เราทำไม่ได้ ปัญหาอยู่ที่เราครับ ไม่ใช่อยู่ที่เค้า ... ถ้าอยากลดต้นทุน ก็ทำสินเค้าให้ส่งรถคอกได้ ไม่ใช่ไปด่าคนที่ส่งรถคอก

ใจเย็นครับ ล้อล้นนี่ ทั้งผิดกฎหมาย ทั้งทำความเดือดร้อนนะครับ หินดีดใส่คนอื่น
คิดแบบคุณ นี่ไง เห็นแก่ตัว รถฉัน เงินฉัน
อ่อ เอาประเทศออกด้วยนะครับ  >:(
"แต่งรถไม่ผิด แต่ต้องตามกฎ และไม่สร้างความเดือดร้อนครับ"

สุดๆ   ผมจะยกแค่เคสที่ผมเดือดร้อนให้ก็ได้ครับ ขนกล่องกระดาษน้ำหนักเกินแน่ๆ รู้ได้ไงว่าเกิน ก็เล่นต่อคอกขนเลยหลังคารถไปเป็นเมตร ขับเร็วไม่ได้ ขับแช่ขวา ถนนพระราม2 ก็ติดอยู่แล้ว เจอพวกนี้เข้าไปเสียเวลาชีวิตไป 5-10 นาที เพราะไม่หลบ และไม่สนใจ หาทางแซงเอา ไอคำว่ามันอยู่ที่เราจะเอาตัวรอดยังไงนี่คือ อยู่ที่ว่าเราทำผิดกฏหมายแล้วเอาจะเอาตัวรอดยังไง ทั้งๆที่เราทำถูกกฏหมาย โอ้ คิดแบบนี้ก็สบายแล้วประเทศไทย

ออฟไลน์ krating

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 11:00:37 »
เข้ามาดูแล้วตกตะลึงว่าสังคมเวบนี้

แหะๆ ผมมือใหม่เข้ามา ก็ต๊กกะใจเหมือนกันนน
ปรับตัวแทบไม่ทัน

ออนไลน์ KATANA

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 11:03:22 »

ผมพูดไม่ผิดครับ รถกระบะบรรทุก จะยัดแหนบเยอะแค่ไหนก็ได้ ไปยัดให้ได้ 3-4ตัน ก็ไปให้ตรอ.เซ็นรับรอง จ่ายเงินไปก็จบ (ตรวจสอบมั่ยว่าแข็งแรงพอ? ว่าระบบอื่นๆมันรับรองนน.ที่เพิ่มขึ้น) กลับกันรถ6ล้อขึ้นไปต้องขึ้นชั่งทุกครั้งที่วิ่ง เกินเมื่อไหร่โดนเมื่อนั้น แล้วกระบะคอกนน.เกินมั่ย? คนแปลงรถนี้เก่งกว่าวิศวกรที่เค้าคำนวนระบบเบรคที่สอดคล้องกับนน.บรรทุกเดิมที่มาจากโรงงานมั่ย?

กระบะคอกบรรทุกที่มักจะวิ่งแช่ขวา อ้างอย่างแรกเลยคือรถหนัก ซ้ายถนนไม่ดี ไปซ้ายแล้วเปลี่ยนเลนบ่อยๆไม่ได้เพราะรถมันหนัก มันจะโคลงและอันตราย ทุกอย่างนี้ก็ย้อนกลับไปด้านบนว่า รถมันไม่ได้ออกแบบมาให้รับนน.ที่เพิ่มขึ้นไงครับ!!

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 11:26:59 »

อ้างจน อ้างทำมาหากินครับ ทั้งเจ้าของรถ และคนจ้าง ผมว่าแย่พอๆกัน. ผมพูดแบบนี้เพราะผมทำธุรกิจครับ การขนส่งหนัก ผมต้องลงทุนซื้อรถบรรทุก4ล้อเล็ก หนักหน่อยก็ใช้6ล้อใหญ่ ซึ่ง6ล้อใหญ่ขึ้นไปมีเวลาวิ่งที่จำกัด วิ่งเร็วไม่ได้ วิ่งขวาไม่ได้ ทุกวันนี้ชอบพูดกันจังเลยว่าคนรวยล้นฟ้า คนจนโดนรังแก ผมเป็นคนทำงานเหมือนกัน ทำธุรกิจครับ แต่กฎหมายจ้องเล่นแต่คนที่ทำธุรกิจถูกกฎหมายแบบผม จ้องแต่พวกบริษัทที่ทำเป็นจริงเป็นจัง แต่พวกรายเล็กรายน้อยไม่เคยจะเล่นเลย! คุณลองคิดดูนะ ของชิ้นเดียวกัน บ.A ต้องจ้างรถใหญ่ในการขน (6ล้อ หรือ 10ล้อ) แต่บ.B จ้างรถคอกในการขน คุณว่าต้นทุนอะไรสูงกว่ากัน? ผมอาจจะพูดดูรุนแรง แต่มันคือเรื่องจริงครับ ในเมื่กฎหมายมีระบุไว้ชัดเจน แต่ทั้งตำรวจ ทั้งหน่วยงานรัฐกลับไม่ทำอะไร ผมเองมองว่าตอนนี้คนที่โดนกระทำคือคนชั้นกลาง คนทำธุรกิจในระบบ ที่ต้องทำตามกฎหมายทุกอย่าง ไม่งั้นโดนเล่นแน่ กลับกัน รากหญ้า/ธุรกิจเล็ก รัฐกลับไม่ทำอะไร.

เป็นกำลังใจให้คนทำถูกต้องตามกฎหมายครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 11:27:46 »
หลายๆตรรกะของวัยรุ่นสร้างตัว ที่เค้าอนุมานคำนี้ขึ้นมาเองก็แบบนี้แหละครับ

แต่งรถเงินเค้าเอง เค้าว่าไม่ผิด ถึงผิด กม. เค้าก็จะว่า กม.ไร้สาระ

แต่มันเป็นจุดเริ่มต้นของความพัง เพราะแต่งมาเพื่อแข่งบนถนนสาธารณะ รถที่ไม่ได้ทำโครงสร้างมาเพื่อการนั้นก็เสี่ยงให้เกิดอุบัติเหตุ ขนเกินกำหนดแล้วเห็นแก่ตัวอีกก็เลยไปแช่ขวา ซึ่งแช่ขวาก็เป็นสาเหตุของอุบัติเหตุเยอะมากอยู่แล้ว แช่ว่านิน่าจะเป็นส่วนบุคคลด้วย

ล้อล้นหินดีด อย่าบอกว่าไม่เจอกับตัวครับ เพราะเจอมาหลายครั้ง

ส่วนควันดำไม่มีปัญหาจริงๆหรอครับ ทั้งมลพิษที่พยายามแก้ปัญหากันอยู่ แล้วเคยเจอประเภทเร่งแล้วมันดำจนปิดหน้ารถมองไม่เห็นถนนมั้ยครับ อันนี้ผมต้องแก้ไขปัญหายังไงถ้าเป็นที่ตัวผมเอง

อันนี้ไม่ใช่ปัญหาชีวิตจริงๆหรอครับ ส่วนตัวโอเค ส่วนรวมแย่ไปประมาณนี้รึเปล่าครับ

ยิ่งพวกไฟสีฟ้า ที่บอกว่าเค้าแต่งสวยๆปัญหาอยู่ที่เรา ค่าความสว่างไฟบางคนก็สว่างไม่เท่ากัน แยงตาแสบตากันไป หรือกระพริบเร็วช้า ก็ไม่รู้ีอกว่าไฟเลี้ยว มันไม่ใช่เทรนด์แต่งรถที่แย่ครับ แต่จิตสำนึกคนแต่งที่แย่

ignorant สุดๆ "ปัญหาอยุ่ที่เรา ไม่ใช่อยู่ที่เค้า" mindset บ่งบอกถึงคุณภาพประชากรได้ดีที่สุดครับ

ออนไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 11:29:25 »
เมื่อหลายปีก่อน กฎหมายระบุ ส่วนกระบะต้องไม่เลยหัวเก๋ง เดี๋ยวนี้เค้าแก้กฎหมายไปแล้วหรือครับ อันนี้ถามจริงนะ ไม่ได้กวน

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 11:43:11 »
ไม่มีกันชนท้าย อาจจะเพราะต้องเทียบชิดชานชาลาตอนขนขึ้น/ลงจะได้สะดวก
ล้อยื่นเลยซุ้ม อาจจะเพราะขนาดเพลาที่หาได้มันขนาดใหญ่และต้องการเพิ่มฐานล้อ
ต้องวิ่งขวา อาจจะเพราะผิวถนนดีลดการกระแทกลดปัญหาสินค้าช้ำเสียหาย

ทุกอย่างมีเหตุมีผลแต่ถ้าเอาเปรียบสังคมสร้างความเดือดร้อนอันนี้ไม่ควรยอมให้เกิด

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 11:54:43 »
กระบะส่งของทุกประเภทมักจะทำเวลาครับ การขับขี่เลยออกมาอย่างที่เห็น

กระบะส่งของต้องวิ่งให้ทันตามรอบ ต้องส่งให้หมดภายในวัน
กระบะพ่อค้าแม้ค้า ค้องรีบไปรับของจากที่หนึ่งมาขายอีกที่หนึ่ง มาช้าเวลาขายก็เหลือน้อยลง

มันเลยติดเป็นนิสัย ผมเจอหลบให้ตลอด แต่บางคันก็ขับเร็วจนน่ากลัวเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2021, 11:57:20 โดย FF »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 11:58:52 »
กระบะส่งของทุกประเภทมักจะทำเวลาครับ การขับขี่เลยออกมาอย่างที่เห็น

กระบะส่งของต้องวิ่งให้ทันตามรอบ ต้องส่งให้หมดภายในวัน
กระบะพ่อค้าแม้ค้า ค้องรีบไปรับของจากที่หนึ่งมาขายอีกที่หนึ่ง มาช้าเวลาขายก็เหลือน้อยลง

มันเลยติดเป็นนิสัย ผมเจอหลบให้ตลอด แต่บางคันก็ขับเร็วจนน่ากลัวเหมือนกัน

ทุกคนมีหน้าที่ต้องรับผิดชอบเหมือนกันครับ แต่ไม่ได้ทำให้คุณทำผิดกฎหมายแล้วเอาจุดๆนั้นมาอ้างได้.

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 12:16:08 »
มันไม่ใช่แค่พวกขนของหรอกครับ .........  ภาษีบ้านเราเอิ้อต่อการซื้อรถแบบนี้ ผู้รักษากฏหมายยังปล่อยเลยไม่ใช่ใจ กฏหมายที่ยังล้าหลังในเรื่องนี้ ระบบขนส่งโลจิสติกที่มีแค่การขนส่งโดยใช้รถ ...........................เยอะเลย แค่คิดก็เหนื่อยแล้ว

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 12:45:02 »

แหะๆ ผมมือใหม่เข้ามา ก็ต๊กกะใจเหมือนกันนน
ปรับตัวแทบไม่ทัน

จะเกิดขึ้นกับที่ ๆ คนเยอะๆ หรือได้รับความนิยมครับ
อ่านผ่านๆ เลือกเอาแต่ ที่ดี ไม่ดี ทิ้งไปครับ สบายใจ

ออฟไลน์ didto

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 12:54:42 »
หลายๆตรรกะของวัยรุ่นสร้างตัว ที่เค้าอนุมานคำนี้ขึ้นมาเองก็แบบนี้แหละครับ

แต่งรถเงินเค้าเอง เค้าว่าไม่ผิด ถึงผิด กม. เค้าก็จะว่า กม.ไร้สาระ

แต่มันเป็นจุดเริ่มต้นของความพัง เพราะแต่งมาเพื่อแข่งบนถนนสาธารณะ รถที่ไม่ได้ทำโครงสร้างมาเพื่อการนั้นก็เสี่ยงให้เกิดอุบัติเหตุ ขนเกินกำหนดแล้วเห็นแก่ตัวอีกก็เลยไปแช่ขวา ซึ่งแช่ขวาก็เป็นสาเหตุของอุบัติเหตุเยอะมากอยู่แล้ว แช่ว่านิน่าจะเป็นส่วนบุคคลด้วย

ล้อล้นหินดีด อย่าบอกว่าไม่เจอกับตัวครับ เพราะเจอมาหลายครั้ง

ส่วนควันดำไม่มีปัญหาจริงๆหรอครับ ทั้งมลพิษที่พยายามแก้ปัญหากันอยู่ แล้วเคยเจอประเภทเร่งแล้วมันดำจนปิดหน้ารถมองไม่เห็นถนนมั้ยครับ อันนี้ผมต้องแก้ไขปัญหายังไงถ้าเป็นที่ตัวผมเอง

อันนี้ไม่ใช่ปัญหาชีวิตจริงๆหรอครับ ส่วนตัวโอเค ส่วนรวมแย่ไปประมาณนี้รึเปล่าครับ

ยิ่งพวกไฟสีฟ้า ที่บอกว่าเค้าแต่งสวยๆปัญหาอยู่ที่เรา ค่าความสว่างไฟบางคนก็สว่างไม่เท่ากัน แยงตาแสบตากันไป หรือกระพริบเร็วช้า ก็ไม่รู้ีอกว่าไฟเลี้ยว มันไม่ใช่เทรนด์แต่งรถที่แย่ครับ แต่จิตสำนึกคนแต่งที่แย่

ignorant สุดๆ "ปัญหาอยุ่ที่เรา ไม่ใช่อยู่ที่เค้า" mindset บ่งบอกถึงคุณภาพประชากรได้ดีที่สุดครับ

+++100

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 14:10:09 »

เค้าจะใส่เหล็กสีรุ้งที่ท้ายรถ ล้อล้น กันชนไม่มี ...อันนั้นมันก็รถเค้าอะครับ มันกระทบอะไรเราล่ะ แค่เรามองว่ามันถั่วๆ เค้าจะใส่อะไรที่มันถั่วๆกับรถเค้าก็ได้ ถูกไหมครับ

...

ป.ล.แก้เป็นถั่วให้ละกันนะครับ ...

บางครั้ง มันก็สร้างความเดือดร้อนและอาจจะก่อให้เกิดอันตรายกับผู้ร่วมทางด้วยครับ
เปลี่ยนไปใช้รถบรรทุกเล็ก น่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 14:25:26 »
ส่งเข้าประกวดด้วยครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 14:29:38 »

เราเคยดีกว่านี้จริงๆ 55+
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ watprem

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 14:33:40 »
ที่ว่ามันส่งผลอะไรกับผมรึเปล่า ส่งผลซิครับ
ขับเร็ว ขับซิ่ง ปาดไปปาดมาเวลารถเปล่า ถ้าบรรทุกวิ่งแช่ขวา
ควันดำมากๆๆๆๆๆ แล้วมันจะไม่ส่งผลโดยรวมกับทุกคนได้อย่างไร
ตลาดไท กับ ตลาดสี่มุมเมือง มันคือตลาดค้าส่งรายใหญ่
แล้วมันจะมีรถพวกนี้มากแค่ไหน
ผมก็ยัง งง ถึงทุกวันนี้ว่า ไม่มีหน่วยงานไหนมาจัดการได้บ้างเลยหรือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2021, 14:47:51 โดย watprem »

ออฟไลน์ krating

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 14:50:51 »
ผมเคยเจอท่านปาดนรกบนทางด่วน
ท่านตบไฟไล่คันซ้ายคันขวา
ท่านก็จี้ๆ ตูดมา
เอาวะปล่อยให้ท่านแซงผ่านไป
ท่านก็แซงไป แบบไปไหนไม่ได้ เพราะรถมันติด
ท่านก็ตบไฟไล่คันหน้าต่อๆไป ซึ่งไปไหนไม่ได้ รถมันติดไหลตามๆกัน
เอาวะชักรําคาญ ขอตบไฟกลับบ้าง ก็แกล้งสักหน่อย ท่านอยู่ข้างหน้าเราแล้วนี่

ทันใดนั้น

ท่านตดใส่เรา. ปูดดดดดดดดด
แถมมีไฟสูงด้านท้ายกดใส่เราได้ด้วย...

555 ผมหัวเราะก๊ากกกก ส่วนแฟนควันออกหู จะเอาคลิปจากกล้องหน้ารถไปแจ้งความ
พอลงทางด่วนหาที่จอดเตรียมคลิปใส่มือถือ เลยแวะ สตาบัค

โดนนํ้าตาลไปเล็กน้อย
ออกจากสตาบัค กลับบ้าน

ลืมแจ้งความ

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 14:59:34 »

...

มิน่าประเทศนี้มันถึงไม่ไปไหนซะที

ออฟไลน์ paul_frank

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 15:11:17 »

...

ด้วยตรรกะนี้  ถ้าผมเห็นอะไรไม่ถูกไม่ต้อง  ผิดระเบียบ ผิดกฎหมาย  ไม่ว่าจะเรื่องเล็กเรื่องใหญ่  ใครจะขายยา  ใครจะข่มขืนใคร  ตราบใดที่ผมไม่เดือดร้อนนี่ผมก็ควรเฉยใช่ไม๊ครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2021, 15:13:11 โดย paul_frank »