ผู้เขียน หัวข้อ: กระบะคอก กระบะตู้ทึบ ปัญหาสังคม  (อ่าน 8931 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
Re: กระบะคอก กระบะตู้ทึบ ปัญหาสังคม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 15:21:56 »
รถพวกนี้เป็นที่หมายตาหมายใจตำรวจอยู่แล้วนะครับ :-X

เพียงแต่ต้องให้จับเข้าระบบ ลงโทษรุนแรงให้ปรับปรุงให้ดีขึ้นกว่านี้มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Winmax

• Full Member
Re: กระบะคอก กระบะตู้ทึบ ปัญหาสังคม
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 15:50:26 »
ก่อนอื่นครับ คุณเหมารวมรถที่คล้ายกันในส่วนน้อย ก็ถูกคุณเหมาเข้าไปด้วย
แยกประเด็น รถดัดแปลง ทางแก้ไข
1 อยู่แถวนั้นทำไมไม่ถ่ายรูปแจ้งขนส่ง
    จะมาบ่นเพื่อ..... คุณจอดรถเจอที่ไหน
    ก็จัดการ ผิดชัดเจน
2 พฤติกรรมขับรถเร็ว แช่ขวา
    คุณบันทึกภาพ โพสโซเชียลมีเดีย
    ถ้าตำรวจพบ เค้าต้องจับดำเนินคดี อยู่แล้ว
3  ขับรถแซงขวา 120 แล้วไม่เข้าซ้ายเสียที
     ก็จะกลายเป็นแช่ขวา ในทันใด
     ถ้าคันหลัง ขับด้วยความเร็ว 120 เท่ากัน
     สภาพก็จะขับตามกันไป เร็วกว่านี้ไม่ได้
     ถ้าคุณบอกว่าคันหน้าแช่ขวา แสดงว่าคุณ
     กำลังจะขับรถเร็วกว่ากฎหมายกำหนด
     คุณกล้าที่จะโทษคนอื่น ในขณะที่คุณกำลัง
     จะกระทำความผิด
ถ้าคุณเป็นคนที่ทำตามกฎจราจร ไม่มีเลยที่จะทำผิด คุณเป็นคนหนึ่งบนถนนที่ ช่วยให้การขับรถในทุกวันนี้ปลอดภัยมากขึ้น ผมก็ยินดีที่มีคนแบบคุณบนถนน

ออฟไลน์ Salmon

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 15:50:49 »
บรรทุกสูงกว่ารถ 6 ล้อ เจอโค้งนิดหน่อยก็คว่ำเทกระจาด เศษผัก เศษของกระจัดกระจายเต็มถนน กีดขวางจราจร รถติดยาาาาว เห็นประจำถนนเพชรเกษมต่างจังหวัดนะ
รถพยาพาล รถหวอเขารีบก็ไปไม่ได้
มารยาทขับรถแย่ แช่ขวา ขับช้ารถพ่วง สิบล้อเร็วกกว่าต้องแซงซ้ายเอา รถหลังเขารีบเขาจะแซงยังไงไม่สนใจขับของ  จะขับแบบนี้ของ ก.. ไปเรื่อยๆ ประหยัดน้ำมัน
วิ่งเร็วไม่ได้ลมพัดแรงคว่ำ ยางแตกเอย เสียหลักเอย เจอฝนหน่อยก็วิ่งไม่ได้ละ ไม่รู้ตำรวจปล่อยมาได้ยังไง ทีรถสิบล้อเรียกจัง ไถจัง รถคอยปล่อยสะงั้น
ตรอ ขนส่ง คนที่อนุญาตให้รถพวกนี้ออกมาวิ่งเนี่ย ควรเข้มงวดกว่านี้ไหม

สรุปมันเป็นความมักง่ายของคนที่เอาสะดวก เอากำไรเป็นที่ตั้ง เห็นแก่ตัวไม่คิดถึงคนอื่น
 มันเป็นอันตรายต่อเพื่อนร่วมทางมากๆ อันตรายต่อสังคม คนใช้ท้องถนนมากๆ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 16:40:14 »
สดๆ ร้อนๆ เลยครับ บางนาตราดเมื่อคืน
วัยรุ่นสร้างตัวแช่ขวาอยู่ 80 ผมแซงซ้ายที่เลนกลางไปด้วยความเร็ว 110 แล้วพ้นมาแป๊ปนึงผ่อนคันเร่งเหลือ 90 มีรถจากซ้ายสุดมาเข้าเลนกลางช้า ผมก็เลยกดเพิ่ม 120 แล้วแซงขวากลับเข้าเลนกลาง
พี่ท่านคิดว่าผมท้าแข่งไงไม่ทราบ ตามมาจี้ตอนผมอยู่เลนกลางระยะนึงแล้วแซงขวาไป พ่นหมึกให้ดูต่างหน้า

ผมนี่ก็ได้แต่ถอนหายใจ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 16:43:09 »
ถ้าเป็นแนวนี้ ตอนนี้บริษัทผมยกเลิกงานครับ จ้างที่อื่น ส่วนกระบะตู้ทึบ ตอนนี้ผมห้ามติดสติ๊กเกอร์แก๊งค์ทุกประเภทครับ ไม่ใช่ว่าดูถูกหรือว่าอย่างไรนะครับ ส่วนตัวก็ชอบขับรถเร็ว แต่อายชาวบ้านเค้าครับ

อันนี้ผมเห็นเองจากเฟสบุ๊คลูกค้า บริษัทนั้นก็ซวยไปครับ พนักงานของผมที่ไปส่งก็โดนตักเตือน แถมของเสียหายนิดหน่อยด้วย

2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 17:09:37 »
บรรทุกสูงกว่ารถ 6 ล้อ เจอโค้งนิดหน่อยก็คว่ำเทกระจาด เศษผัก เศษของกระจัดกระจายเต็มถนน กีดขวางจราจร รถติดยาาาาว เห็นประจำถนนเพชรเกษมต่างจังหวัดนะ
รถพยาพาล รถหวอเขารีบก็ไปไม่ได้
มารยาทขับรถแย่ แช่ขวา ขับช้ารถพ่วง สิบล้อเร็วกกว่าต้องแซงซ้ายเอา รถหลังเขารีบเขาจะแซงยังไงไม่สนใจขับของ  จะขับแบบนี้ของ ก.. ไปเรื่อยๆ ประหยัดน้ำมัน
วิ่งเร็วไม่ได้ลมพัดแรงคว่ำ ยางแตกเอย เสียหลักเอย เจอฝนหน่อยก็วิ่งไม่ได้ละ ไม่รู้ตำรวจปล่อยมาได้ยังไง ทีรถสิบล้อเรียกจัง ไถจัง รถคอยปล่อยสะงั้น
ตรอ ขนส่ง คนที่อนุญาตให้รถพวกนี้ออกมาวิ่งเนี่ย ควรเข้มงวดกว่านี้ไหม

สรุปมันเป็นความมักง่ายของคนที่เอาสะดวก เอากำไรเป็นที่ตั้ง เห็นแก่ตัวไม่คิดถึงคนอื่น
 มันเป็นอันตรายต่อเพื่อนร่วมทางมากๆ อันตรายต่อสังคม คนใช้ท้องถนนมากๆ

ใช้เลยครับ มันเกิดแบบนี้จริงๆ ความเห็นหน้าแรกที่ให้ผมลดต้นทุนไปจ้างพวกนี้ ผมไม่ทำครับ เพราะผมไม่สนับสนุนคนพวกนี้.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 17:33:35 »
ผมว่า อย่าไปถือเป็นปัญหาชีวิตกับเรื่องแบบนี้เลยครับ ..

ที่บอกเจอทุกวัน คือ แค่เจอ หรือ เจอปัญหากับตัวเองครับ ???

เค้าจะใส่เหล็กสีรุ้งที่ท้ายรถ ล้อล้น กันชนไม่มี ...อันนั้นมันก็รถเค้าอะครับ มันกระทบอะไรเราล่ะ แค่เรามองว่ามันถั่วๆ เค้าจะใส่อะไรที่มันถั่วๆกับรถเค้าก็ได้ ถูกไหมครับ

ควันดำ ผมว่าไม่ใช่ดำแต่รถคอกนะ รถบ้านๆวัยรุ่นสร้างตัวรถเปล่าๆมันก็ทำให้ดำ ... อันนี้เป็นปัญหาบุคคล รถคอกควันไม่ดำทุกคันนะ

ส่วนเรื่องการชนส่ง ที่ท่าน CMaN20 ว่ามา ... เจ้าอื่นขนสินค้าด้วยรถคอกได้ไม่ผิดกฏหมาย .. .แต่เราทำไม่ได้ อันนี้กฏหมายไม่ผิดหรอกครับ มันอยู่ที่เราจะเอาตัวรอดยังไง เจ้าอื่นทำได้ เราทำไม่ได้ ปัญหาอยู่ที่เราครับ ไม่ใช่อยู่ที่เค้า ... ถ้าอยากลดต้นทุน ก็ทำสินค้าให้ส่งรถคอกได้ ไม่ใช่ไปด่าคนที่ส่งรถคอก

สินค้าคุณหนักหรือใหญ่เกินที่รถคอกจะใส่ได้ ก็ต้องจ้าง 6 ล้อ แต่ถ้าสามารถยัดสินค้าลงไปในรถคอกได้ก็ไม่น่าใช่ปัญหา ...
ปัญหาที่ต้องแก้คือ คุณจะยัดมันลงไปยังไงในรถคอก เพื่อคุณจะได้ใช้รถคอกส่งสินค้าได้ต่างหาก ... ไม่ใช่กฏหมายรังแก ...

...

ป.ล.แก้เป็นถั่วให้ละกันนะครับ ...
    รู้ละทำไมสภาพสังคมประเทศไทยถึงถอยหลังลงเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 17:36:05 »
รถกระบะตู้ทึบ กระบะคอก หรือไม่มีคอก พวกนี้จะใส่ล้อสีทองล้นๆ
กันชนหลังไม่มี เอาเหล็กสีเหลือบมาคาด ควันดำทุกตัวเวลากดคันเร่ง
และขับกันเร็วมากๆ เวลาบรรทุกเต็มเบรคทีนึงโยนไปทั้งคัน
ทำไมปัญหานี้ถึงไม่มีการแก้ไข หรือแก้ไขแล้วยังไม่หมดไป
ผมอยู่รังสิต ไกล้ตลาดไท ไกล้ตลาดสี่มุมเมือง เจอทั้งวัน

อ้างจน อ้างทำมาหากินครับ ทั้งเจ้าของรถ และคนจ้าง ผมว่าแย่พอๆกัน. ผมพูดแบบนี้เพราะผมทำธุรกิจครับ การขนส่งหนัก ผมต้องลงทุนซื้อรถบรรทุก4ล้อเล็ก หนักหน่อยก็ใช้6ล้อใหญ่ ซึ่ง6ล้อใหญ่ขึ้นไปมีเวลาวิ่งที่จำกัด วิ่งเร็วไม่ได้ วิ่งขวาไม่ได้ ทุกวันนี้ชอบพูดกันจังเลยว่าคนรวยล้นฟ้า คนจนโดนรังแก ผมเป็นคนทำงานเหมือนกัน ทำธุรกิจครับ แต่กฎหมายจ้องเล่นแต่คนที่ทำธุรกิจถูกกฎหมายแบบผม จ้องแต่พวกบริษัทที่ทำเป็นจริงเป็นจัง แต่พวกรายเล็กรายน้อยไม่เคยจะเล่นเลย! คุณลองคิดดูนะ ของชิ้นเดียวกัน บ.A ต้องจ้างรถใหญ่ในการขน (6ล้อ หรือ 10ล้อ) แต่บ.B จ้างรถคอกในการขน คุณว่าต้นทุนอะไรสูงกว่ากัน? ผมอาจจะพูดดูรุนแรง แต่มันคือเรื่องจริงครับ ในเมื่กฎหมายมีระบุไว้ชัดเจน แต่ทั้งตำรวจ ทั้งหน่วยงานรัฐกลับไม่ทำอะไร ผมเองมองว่าตอนนี้คนที่โดนกระทำคือคนชั้นกลาง คนทำธุรกิจในระบบ ที่ต้องทำตามกฎหมายทุกอย่าง ไม่งั้นโดนเล่นแน่ กลับกัน รากหญ้า/ธุรกิจเล็ก รัฐกลับไม่ทำอะไร.
  นับถือครับสำหรับการพยายามที่จะทำตามกฎหมายต่างๆ อย่างแข็งขัน
  ผมก็เหมือนกัน  แต่บางทีก็ท้อ เพราะเจ้าหน้าที่รัฐปล่อยปะละเลย และบางทีก็มีเข้าข้างคนทำผิดอีกต่างหาก

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 17:53:09 »
เข้ามาดูแล้วตกตะลึงว่าสังคมเวบนี้

เม้นกันแบบนี้แล้วเหรอ

ผมว่าเราเคยดีกว่านี้นะ

แหะๆ ผมมือใหม่เข้ามา ก็ต๊กกะใจเหมือนกันนน
ปรับตัวแทบไม่ทัน

จะเกิดขึ้นกับที่ ๆ คนเยอะๆ หรือได้รับความนิยมครับ
อ่านผ่านๆ เลือกเอาแต่ ที่ดี ไม่ดี ทิ้งไปครับ สบายใจ

แอบตกใจเหมือนกันครับ ไม่อยากให้เวบนี้เป็นเหมือนเวบต้องห้ามเลย ตอนที่ผมเข้ามาใหม่ๆ กระทู้คำถามและการเม้นต์ตอบดูแตกต่างกันชัดเจน แต่หลังๆมาเริ่มค่อยๆเปลี่ยนแปลงไปไกล้เคียงกันมากขึ้นเรื่อยๆทีละเล็กทีละน้อยแล้วครับ ไม่อยากให้มีวันนั้นเลยจริงๆ รักบอร์ดนี้ครับ อยากให้ทุกคนช่วยอนุรักษ์ความดีงามที่เราเคยมีไว้
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 19:53:43 »
มันผิดตั้งแต่ให้เสริมแหนบ เสริมเพลาแล้วครับ ทั้งที่มันคือรถบรรทุกไม่เกิน 1 ตันตามสภาพ ปล่อยมาให้ทำได้ไง 3-5 ตัน มันผิดหลักไปหมด ไม่ปลอดภัยต่อผู้ใช้ถนนอยู่แล้ว  หรือถ้าอยากบรรทุกมากๆทำไมไม่ใช้พ่วงแบบประเทศที่เจริญแล้วทำ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 20:18:53 »
กระบะส่งของทุกประเภทมักจะทำเวลาครับ การขับขี่เลยออกมาอย่างที่เห็น

กระบะส่งของต้องวิ่งให้ทันตามรอบ ต้องส่งให้หมดภายในวัน
กระบะพ่อค้าแม้ค้า ค้องรีบไปรับของจากที่หนึ่งมาขายอีกที่หนึ่ง มาช้าเวลาขายก็เหลือน้อยลง

มันเลยติดเป็นนิสัย ผมเจอหลบให้ตลอด แต่บางคันก็ขับเร็วจนน่ากลัวเหมือนกัน

รถประเภทนี้ผมเจอแต่ขับแช่ขวาทั้งนั้นเลยครับ สรุปรีบหรือไม่รีบ หรืออย่างไรกันแน่ เริ่มสับสนครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Poppuppop

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 20:24:17 »
ทำถูกต้อง ตำรวจไม่ได้แดกสิครับ ตำรวจป้อม ตำรวจทางหลวง ตำรวจขนส่ง ต้องกินต้องใช้ครับ รถบรรทุกของที่บ้าน ต้องจ่ายป้อม จ่ายทางหลวง จ่ายขนส่ง ทั้งๆที่ ไม่ได้น้ำหนักเกิน ไม่ได้ตกแต่ง ไม่ได้ผิดกฏหมายใดๆ เป็นรถใหม่ด้วย ยังต้องจ่ายทุกเดือน ต่อคัน เพียงเพราะ ผ่านหน้าป้อม(ป้อมอ้างต้องจ่ายค่าแอร์) ผ่านพื้นที่ของเค้า
รถกระบะพวกนี้ ก็รายได้หลักเลยแหละ

ออฟไลน์ 1manlife

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 20:58:34 »
อีกเหตุหนึ่งที่เป็นประโยชน์ ผมใช้ adaptive cruise control ติดตามเจ้าพ่อเขา เลนขวา ยาวตลอด เป็น 100 กว่ากม. ความเร็ว อยู่ที่ 90 กม./ชม ตลอด ประหยัดน้ำมันดี เคยทำได้ถึง 23 กม/1ลิตร (นำ้มันดีเซล กับ เครื่อง 2.2 ลิตร AWD CX5)

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 21:17:50 »
  เราไปส่งเสริมให้ใช้รถปิคอัพ 1 ตัน   แต่ไปส่งเสริมให้ดัดแปลง ทำคอก เสริมแหนบ เพลาลอย  เพื่อบรรทุกหนัก 3-4 ตัน   แทนที่จะใช้รถบบรทุก 4 ล้อเล็ก  หรือ 6 ล้อไปเลย  ไม่ต้องดัดแปลง                  แต่อย่างว่าถ้าเปลี่ยนจากปิคอัพตู้ทึบพวกนี้ ผมว่าตลาดรถปิคอัพสะเทือนแน่ ๆ 

ออฟไลน์ Tpol

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 21:43:58 »
ที่เขาว่าร้อยพ่อพันแม่ ตรรกะแตกต่างกันจริงๆ เห็นผิดเป็นถูก หรือผมเห็นถูกเป็นผิดเอง ชักไม่แน่ใจ 

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 21:45:46 »
ผมว่า อย่าไปถือเป็นปัญหาชีวิตกับเรื่องแบบนี้เลยครับ ..

ที่บอกเจอทุกวัน คือ แค่เจอ หรือ เจอปัญหากับตัวเองครับ ???

เค้าจะใส่เหล็กสีรุ้งที่ท้ายรถ ล้อล้น กันชนไม่มี ...อันนั้นมันก็รถเค้าอะครับ มันกระทบอะไรเราล่ะ แค่เรามองว่ามันถั่วๆ เค้าจะใส่อะไรที่มันถั่วๆกับรถเค้าก็ได้ ถูกไหมครับ

ควันดำ ผมว่าไม่ใช่ดำแต่รถคอกนะ รถบ้านๆวัยรุ่นสร้างตัวรถเปล่าๆมันก็ทำให้ดำ ... อันนี้เป็นปัญหาบุคคล รถคอกควันไม่ดำทุกคันนะ

ส่วนเรื่องการชนส่ง ที่ท่าน CMaN20 ว่ามา ... เจ้าอื่นขนสินค้าด้วยรถคอกได้ไม่ผิดกฏหมาย .. .แต่เราทำไม่ได้ อันนี้กฏหมายไม่ผิดหรอกครับ มันอยู่ที่เราจะเอาตัวรอดยังไง เจ้าอื่นทำได้ เราทำไม่ได้ ปัญหาอยู่ที่เราครับ ไม่ใช่อยู่ที่เค้า ... ถ้าอยากลดต้นทุน ก็ทำสินค้าให้ส่งรถคอกได้ ไม่ใช่ไปด่าคนที่ส่งรถคอก

สินค้าคุณหนักหรือใหญ่เกินที่รถคอกจะใส่ได้ ก็ต้องจ้าง 6 ล้อ แต่ถ้าสามารถยัดสินค้าลงไปในรถคอกได้ก็ไม่น่าใช่ปัญหา ...
ปัญหาที่ต้องแก้คือ คุณจะยัดมันลงไปยังไงในรถคอก เพื่อคุณจะได้ใช้รถคอกส่งสินค้าได้ต่างหาก ... ไม่ใช่กฏหมายรังแก ...

...

ป.ล.แก้เป็นถั่วให้ละกันนะครับ ...

ไม่นะ ... ไม่น่าเชื่อจริงๆ

ผมเล่นเวปนี้มานาน ไม่ได้เป็น fc ท่านไหน หรือ ไม่ชอบท่านไหน แต่ได้อ่านหลายๆ user มาหลายปีก้อพอจะคุ้นๆวิธีเขียน เเนวการเล่นรถของหลายๆคน ได้บ้าง

มาอ่านเจอวันนี้ ตกใจเลย

หวังว่าคงเป็นแค่อารมณ์ หรือบรรยากาศโควิดพาไปละกันนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 22:58:00 »
เจ้าของกระทู้พูดไปหมดแล้ว ผมเองก็จะพยายามกล่าวในทางสร้างสรรค์แล้วกัน คือ ทำให้ตัวเองถูกก็พึงพอใจแล้วครับ
ถ้าเป็นแนวนี้ ตอนนี้บริษัทผมยกเลิกงานครับ จ้างที่อื่น ส่วนกระบะตู้ทึบ ตอนนี้ผมห้ามติดสติ๊กเกอร์แก๊งค์ทุกประเภทครับ ไม่ใช่ว่าดูถูกหรือว่าอย่างไรนะครับ ส่วนตัวก็ชอบขับรถเร็ว แต่อายชาวบ้านเค้าครับ

อันนี้ผมเห็นเองจากเฟสบุ๊คลูกค้า บริษัทนั้นก็ซวยไปครับ พนักงานของผมที่ไปส่งก็โดนตักเตือน แถมของเสียหายนิดหน่อยด้วย

เยี่ยมครับ ตรงที่พอมีพลังที่จะทำอะไรได้ แล้วทำ ขอชมเชยครับ

ออฟไลน์ Cza2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 00:46:13 »
ฝากรถคอกบรรทุกหมูหรือผักที่ต้องแช่น้ำแข็งหลังรถหรือรถทุกชนิดที่ขับไปทิ้งน้ำไปด้วยครับ
ผมอยู่ นฐ ตลาดสดหมูขนาดใหญ่แหล่งกระจายของ น้ำนี่ราดตั้งแต่ทางออกตลาดเลย รถพวกนี้พอขึ้นถนนได้ก็รีบออกขวาวิ่งขวายาวๆ
เคยขับอยู่จู่ๆกระจกก็เป็นฝ้าละอองน้ำถึงรู้ว่ารถพวกนี้วิ่งแช่อยู่ข้างหน้า ผมโดนละอองน้ำทั้งตอนขี่มอไซด์และขับรถยนต์ครับ
น้ำสกปรกมากครับ เหม็นคาว เป็นคราบ ถ้ารถล้างมาใหม่ๆมีอารมณ์เสียได้เลย รถมอไซด์ล้มกันก็บ่อยด้วย

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 08:54:48 »
จาก จขกท. "กระบะคอก กระบะตู้ทึบ ปัญหาสังคม"

จริง!! และเชื่อว่าทุกคนก็เจอ
ปห.สำหรับส่วนรวม หลักๆ คือ ขับแช่ขวา, ควันดำ, ล้อยื่นหินดีดใส่คันอื่น และน้ำสกปรกหยดย้อย
นอกนั้น คือ ปห.ส่วนตัวของ "พวกมัน" ไม่ว่าจะแต่งอะไรก็ตาม

ถ้าไม่มี ปห.หลัก ตามที่ว่า คงไม่มีใครมาหาเรื่องว่า หาเรื่องด่า..
"Make It Count"

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 09:11:27 »
และแล้วก็มีประเภทที่อยากย้อนกล่าวโทษผู้ที่เปิดประเด็นปัญหา สมน้ำหน้าประเทศไทย!!!
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 09:16:13 »
เห็นภาพล้ว บางคันก็บรรทุกหนักเกินไปจริงๆ น่าจะประมาณตนให้ดีกว่านี้หน่อย

ออฟไลน์ Rombax

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 09:20:54 »
พวกสติ๊เกอร์กลุ่ม แก๊งค์ต่างๆที่ติดกัน บอกมิตรภาพ บลาๆ อยากรู้เหมือนกันว่าถ้าตกงาน ลูกเมีย ไม่มีกิน สมาชิกพวกนี้จะยอมช่วยแบ่งเบากันบ้างไหม
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ peper32

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 09:46:05 »
พวกสติ๊เกอร์กลุ่ม แก๊งค์ต่างๆที่ติดกัน บอกมิตรภาพ บลาๆ อยากรู้เหมือนกันว่าถ้าตกงาน ลูกเมีย ไม่มีกิน สมาชิกพวกนี้จะยอมช่วยแบ่งเบากันบ้างไหม

อืมมม น่าคิดๆ 555

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 09:54:42 »

อืมมม น่าคิดๆ 555

+ล้านเลยครับบบบบ 

ออฟไลน์ peper32

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 10:08:31 »
เบื่อกับข้ออ้างว่าคนทำมาหากิน (คนอื่นเขาไม่ทำหรือไง) คนจน(แต่มีกำลังซื้อรถยนต์ป้ายแดงได้แต่งรถได้) ต้องทำเวลา ถนนไม่ดี (ถึงดีพวกท่านก็วิ่งแบบนั้น เพราะว่ารถมันเปลี่ยนเลนไปมาลำบาก) เงินของฉัน (ตลอดเกิดอุบัติเหตุมันไม่ได้เดือดร้อนเฉพาะคุณคนเดียวนะ) บอกเครื่องไม่แรงต้องแต่ง ควันเลยดำ (รถแต่ก่อนแปดสิบเก้าสิบแรงเขาก็วิ่งข้ามเขากันได้) รถ กว่าเขาจะให้ผ่านยูโร4 ยูโร5 ได้ ต้องใช้ต้นทุนการผลิต
ขนาดไหน เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ตัวรถมันแพงขึ้น พวกคุณเอามาทำให้เหลือยูโร0 เกิดมลพิษกับเพื่อนร่วมโลก

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 11:00:07 »
แต่งเครื่องควันดำ เปลี่ยนท่อเสียงดังๆ ล้อล้นๆ ไฟสีฟ้ากระพริบๆ
ถนนรถเยอะๆ ก็ขับเร็ว ไล่ดัน พ้นควันดำ
ลงใค้ ถนนโล่งๆ แช่ขวา รถผมหนัก เปลี่ยนเลนไม่ได้ (ถ้าเลี้ยวไม่ได้ขับออกมาจากบ้านยังไง...)
พอโดนปรับก็ รังแกคนจน คนหาเช้ากินค่ำ

คนส่วนใหญ่ยอมเพราะไม่อยากมีเรื่อง รู้กันว่าส่วนใหญ่ของคนแต่งรถแนวนี้ อารม อยู่เหนือเหตุผล
อยากให้มันเหมือนประเทศที่เจริญแล้ว บรรทุกของใส่หกล้อตู้ทึบ / ใส่ Trailer ลาก
ส่วนบ้านเราปัจจุบันนี้เรารถกะบะ มาทำรถ รถ Slide กันละ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 11:56:50 »
แต่งเครื่องควันดำ เปลี่ยนท่อเสียงดังๆ ล้อล้นๆ ไฟสีฟ้ากระพริบๆ
ถนนรถเยอะๆ ก็ขับเร็ว ไล่ดัน พ้นควันดำ
ลงใค้ ถนนโล่งๆ แช่ขวา รถผมหนัก เปลี่ยนเลนไม่ได้ (ถ้าเลี้ยวไม่ได้ขับออกมาจากบ้านยังไง...)
พอโดนปรับก็ รังแกคนจน คนหาเช้ากินค่ำ

คนส่วนใหญ่ยอมเพราะไม่อยากมีเรื่อง รู้กันว่าส่วนใหญ่ของคนแต่งรถแนวนี้ อารม อยู่เหนือเหตุผล
อยากให้มันเหมือนประเทศที่เจริญแล้ว บรรทุกของใส่หกล้อตู้ทึบ / ใส่ Trailer ลาก
ส่วนบ้านเราปัจจุบันนี้เรารถกะบะ มาทำรถ รถ Slide กันละ

ทางซ้ายพังวิ่งซ้ายไม่ได้  แต่พอรถติด  ปาดซ้ายว้าบเข้าไหล่ทางไปได้เฉย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 12:25:32 »
คงต้องรอให้ รถกะบะที่ดัดแปลง บรรทุกเกินน้ำหนัก จนยางระเบิดเสียหลักมาขนรถคันอื่น

หรือให้รถกะบะที่แก้ปัญหาเก่ง บรรทุกเหล็กยื่นออกมาจากตัวรถเกินสองเมตร [ชึ่งคนอื่นคิดไม่ได้ต้องใช้หกล้อแทน] แล้วทำเหล็กไหลไปแทงรถคันอื่น

คุณอาจเฉยๆว่าไม่ผิดใครๆก็ทำกัน แต่อยากรู้ว่าถ้าเปลียนจากรถคันอื่นที่โดน เป็นรถคนในครอบครัวคุณ เป็นคนที่คุณรัก ยังจะตอบแบบนี้อยู่ไหม

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 12:51:09 »
ไม่ได้อยากดราม่า แต่สมาชิกเว็ปเราเดี่ยวนี้มีมากขึ้น และมีพวกคนแบบนี้หลุดเข้ามาด้วยนะครับนี้.

ออฟไลน์ LapisLazuli

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 20:09:36 »
ปกติ ถ้าผมขับตามหลัง เจอกระบะควันดำพวกนี้ ผมจะเบรคทิ้งห่างเยอะๆ พอห่างเยอะๆเเล้ว ค่อยใช้ความเร็วตามปกติตาม traffic, ด้วยความที่คิดว่า “มันสกปรก, กรองแอร์ตัน, กรองไอดีตัน, เครื่องยนต์ก็ดูดเขม่าเข้าห้องเผาไหม้อีก.., หม้อน้ำก้อสกปรก ระบายความร้อนเครื่องยนต์แย่ลงอีก, คราบเขม่าดำๆติดหน้ารถ กระจางหน้า, ไฟหน้า, etc.” (ไม่นับมลพิษ, pm2.5, ผง Soot ในอากาศ, etc.)

แต่ก้อจะชอบโดนคันหลังจี้ตูด ทำเป็นไม่พอใจ (บางคันถึงกับแซงไป รับควันดำๆแทนผม ผมก็งงๆ ชอบขับตามควันดำๆเรอะ?)

ถ้าพี่ๆเห็นคันไหน หนีรถควันดำ อย่าไปจี้เขานะครับ 55