ผู้เขียน หัวข้อ: กระบะคอก กระบะตู้ทึบ ปัญหาสังคม  (อ่าน 9071 ครั้ง)

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
Re: กระบะคอก กระบะตู้ทึบ ปัญหาสังคม
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 20:35:44 »
ผมว่า อย่าไปถือเป็นปัญหาชีวิตกับเรื่องแบบนี้เลยครับ ..

ที่บอกเจอทุกวัน คือ แค่เจอ หรือ เจอปัญหากับตัวเองครับ ???

เค้าจะใส่เหล็กสีรุ้งที่ท้ายรถ ล้อล้น กันชนไม่มี ...อันนั้นมันก็รถเค้าอะครับ มันกระทบอะไรเราล่ะ แค่เรามองว่ามันถั่วๆ เค้าจะใส่อะไรที่มันถั่วๆกับรถเค้าก็ได้ ถูกไหมครับ

ควันดำ ผมว่าไม่ใช่ดำแต่รถคอกนะ รถบ้านๆวัยรุ่นสร้างตัวรถเปล่าๆมันก็ทำให้ดำ ... อันนี้เป็นปัญหาบุคคล รถคอกควันไม่ดำทุกคันนะ

ส่วนเรื่องการชนส่ง ที่ท่าน CMaN20 ว่ามา ... เจ้าอื่นขนสินค้าด้วยรถคอกได้ไม่ผิดกฏหมาย .. .แต่เราทำไม่ได้ อันนี้กฏหมายไม่ผิดหรอกครับ มันอยู่ที่เราจะเอาตัวรอดยังไง เจ้าอื่นทำได้ เราทำไม่ได้ ปัญหาอยู่ที่เราครับ ไม่ใช่อยู่ที่เค้า ... ถ้าอยากลดต้นทุน ก็ทำสินค้าให้ส่งรถคอกได้ ไม่ใช่ไปด่าคนที่ส่งรถคอก

สินค้าคุณหนักหรือใหญ่เกินที่รถคอกจะใส่ได้ ก็ต้องจ้าง 6 ล้อ แต่ถ้าสามารถยัดสินค้าลงไปในรถคอกได้ก็ไม่น่าใช่ปัญหา ...
ปัญหาที่ต้องแก้คือ คุณจะยัดมันลงไปยังไงในรถคอก เพื่อคุณจะได้ใช้รถคอกส่งสินค้าได้ต่างหาก ... ไม่ใช่กฏหมายรังแก ...

...

ป.ล.แก้เป็นถั่วให้ละกันนะครับ ...

ความคิดฮาดีนะครับว่าไม่เดือดร้อนใคร  รถรั้ววิ่งขวาตั้งแต่โกลกยันลำพูน ทั้งรถหนัก รถเปล่า หน้าด้านและทุเรศมาก

เป็นต้นเหตุของอุบัติเหตุเลย จะแซงก็ต้องแซงซ้าย โผล่ไปครึ่งคันถึงจะเห็นช่อง ไปเจอรถซ้ายอีกแทบชนกัน

ก็เพราะรถรั้วแช่ขวา   

คุณไปยอมให้เขาจ้างถูกๆเอง ไหนโม้ว่ามีทีมโน้น ทีมนี้ มีทีมจริงจะแข่งราคากันทำไม

แถมแข่งกันโชว์อีกว่าใส่ได้เยอะ ทั้งที่บรรทุกสูงรอวันล้ม หมดตัวกันไป 

ออฟไลน์ pass17

• Jr. Member
  • **
Re: กระบะคอก กระบะตู้ทึบ ปัญหาสังคม
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 23:48:54 »
ลำพังรถกระบะ ก็ปล่อยมลพิษเยอะ แต่เสียภาษีถูกอยู่แล้ว สรรพสามิตก็ถูก พรบ รายปีก็ถูก(เว้น4ประตู)
ยังไม่พอออกมาก็ต้องไปแต่งเครื่อง พ่นหมึกกันต่ออีก รถใหม่มันยังไม่ต้องตรวจสภาพ ยังไงก็ต่อภาษีผ่าน
ยังไม่พอค่ายรถบางค่ายก็เอากับเค้าด้วย ออกตัวพิเศษ +กล่อง aftermarket เอาใจลูกค้ากลุ่มนี้
ขับออกจากศูนย์ ไม่รู้ว่าค่าไอเสียมันยังผ่านไหม

ไม่รู้ว่าพี่ To.... TH ต้องการสร้างภาพลักษณ์ตาม policy ของท่าน ประทาน รึเปล่า
ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ผมคงมองแบรนด์นี้ไปอีกแบบเลยแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2021, 00:49:52 โดย pass17 »

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 09:54:36 »
มันผิดตั้งแต่ให้เสริมแหนบ เสริมเพลาแล้วครับ ทั้งที่มันคือรถบรรทุกไม่เกิน 1 ตันตามสภาพ ปล่อยมาให้ทำได้ไง 3-5 ตัน มันผิดหลักไปหมด ไม่ปลอดภัยต่อผู้ใช้ถนนอยู่แล้ว  หรือถ้าอยากบรรทุกมากๆทำไมไม่ใช้พ่วงแบบประเทศที่เจริญแล้วทำ

คุณคือกฎหมายเหรอ?? สามารถตัดสินว่าผิดได้ ที่เขาทำๆกับ เขาขอ ขส. กันถูกต้องหมด ลงเล่มถูกต้อง มีใบคลุม กันทุกอย่าง ไม่งั้นจะะออกวิ่งได้ไง เดี๋ยวนี้เขาทำมาจากศูนย์กันเลย รู้ยัง

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 19:49:04 »
มันผิดตั้งแต่ให้เสริมแหนบ เสริมเพลาแล้วครับ ทั้งที่มันคือรถบรรทุกไม่เกิน 1 ตันตามสภาพ ปล่อยมาให้ทำได้ไง 3-5 ตัน มันผิดหลักไปหมด ไม่ปลอดภัยต่อผู้ใช้ถนนอยู่แล้ว  หรือถ้าอยากบรรทุกมากๆทำไมไม่ใช้พ่วงแบบประเทศที่เจริญแล้วทำ

คุณคือกฎหมายเหรอ?? สามารถตัดสินว่าผิดได้ ที่เขาทำๆกับ เขาขอ ขส. กันถูกต้องหมด ลงเล่มถูกต้อง มีใบคลุม กันทุกอย่าง ไม่งั้นจะะออกวิ่งได้ไง เดี๋ยวนี้เขาทำมาจากศูนย์กันเลย รู้ยัง
ก็ปล่อยให้ทำกันแบบนี้หนะสิครับ  ถึงสร้างอันตรายต่อตัวเองและผู้อื่น  ภาครัฐน่าจะไม่ปล่อยให้มีรถพวกนี้  รถมันบรรทุกได้ไม่เกิน2ตันแต่ดัดแปลงให้บรรทุกผิดโครงสร้างรถและระบบเบรค

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2021, 09:41:17 »

วิศวรับรองแก้ไขแบบเพลาลอย แต่ไม่ได้แก้ นน บรรทุก นะครับ  ลองไปดูหน้าเล่มได้

ขยันล้ม ขยันแช่ขวา ขยันพ่นหมึก ไปเรื่อยๆ ใจเย็นๆรออีกนิด กรมทางหลวงจะให้เข้าด่านชั่งแล้ว นน รวม 3.5 ถึงหนีด่านพ้น แต่ก็เป็นอาหารให้ตำรวจ จ่าย20 บาท จ่าไม่เอาแล้วข้อหาเกิน นน มันริบรถได้

ถ้าร่วมใจกันทำตัวไม่ให้ใครเดือดร้อน รัฐก็จะไม่ยุ่ง

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2021, 10:22:07 »
ผมไม่ค่อยสนใจพวกนี้บนถนนเท่าไรครับ จะกลัวก็ต่อเมื่อขนเหล็กเส้น หรือ มัดของไม่ดี

แต่สังเกตเห็นรถพวกนี้คว่ำหรือยางระเบิดบ่อยเหลือเกิน
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)