ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 8 พฤษภาคม 2021  (อ่าน 2844 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/posts/3735241919918331

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2021, 13:41:08 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Glazy

มีเจ้าไหนอีกบ้างครับที่มีดำริเอาดีเซล+ไฟฟ้ามาขายในไทย
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
Kia Grand Carnival ตัวใหม่นั้น คูณจิมมี่ทดสอบแล้วมีปัญหาเรื่องเสียงรบกวน โดยเฉพาะเสียงลมซึ่งดังมากมั้ยครับ

แล้วทางสมาชิกและแฟนๆ เมื่อไหร่ถึงจะได้ชม full review หรือ the clip สำหรับคันนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2021, 13:52:53 โดย BrownCony »

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
ในบรรดารถเยอรมันทั้งหมด  ดูมีความก้าวหน้ามาก
 แต่ทำไม opel. ถึงเป็นยี่ห้อเดียวของชาติ  ที่ดูไม่ค่อยมีอะไรใหม่โผล่มา เหมือนก้าวไม่ทันเพื่อน    ทำไมถึงเป็นแบบนี้ครับ ?

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าต้องหารถ B-seg ซักคันที่คุณสมบัติใกล้เคียง Mazda 2 ดีเซล (แต่ไม่เอา Mazda 2 แล้วนะครับ คันเดียวเกินพอ)
พี่ๆ ทีมงานนึกถึงคันไหนเพราะอะไรครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Lammerison

กลุ่ม Ecocar แต่ละตัว คุณจิม พอจะทราบ/คาดคะเน ได้มั้ยครับ

Mazda 2 จะ fullmodel change เมื่อไหร่

ALmera ยอดเท่าที่เห็นคิดว่า จะขยับตัว minor/จุกจิก change หรือยัง

Attrage/Mirage เห็นความเคลื่อนไหวว่าจะทำ model ต่อไปมั้ยครับ

สุดท้าย เจ้าตลาด อย่าง Yaris/Attive จะ fullmodel change ประมาณไหน หรือจะมีจุกจิก change ????

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
1. ยางยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกันแต่ผลิตคนละประเทศจะมีผลต่อคุณภาพของยางมากน้อยยังไงบ้างครับ

2. ยาง Continental เป็นยังไงบ้างครับ เห็นพี่ๆไม่ค่อยพูดถึงหรือแนะนำกันซักเท่าไหร่

ป.ล. จากที่เคยถามเองและฟังสมาชิกท่านอื่นถาม สรุปผมไปเปลี่ยนยางมาแล้วครับเป็น Goodyear TripleMax 2 ซึ่งใช้แล้วขอรีวิวเองสั้นๆครับว่า Goodbye Dunlop and I will never see u again

ออฟไลน์ Mitaya

• Jr. Member
  • **
1.แบตเตอรี่ใช้ในรถไฮบริดและรถไฟฟ้า มีโอกาศเกิดระเบิดไหมครับ?
2. เวลารับรถใหม่ ควรเน้นตรวจเช็คอะไรตรงไหนบ้างไหมครับ?
2020 Lexus ES300h Grand Luxury 
2012 Nissan Teana 200XL sport series
2007 Toyota Corolla Altis 1.6 E
Have used->2015 Nissan Xtrail 2.0v4x4, 2010 Honda Crv, 2007 Mitsubishi Triton.

ออฟไลน์ DiSciPleZ

• Newbie
  • *
Ford fiesta ecoboost hatchback 1.0

ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ เห็นราคามือสองถูกดี แล้วเรื่องอะไหล่ เรื่องการซ่อมบำรุง แพงมากไหม

แล้วปัญหาหลักๆของรุ่นมีอะไรบ้าง

ออฟไลน์ Winmax

สวัสดีครับ
ขอถาม lexus rx350 ปี 2014  มือสอง ไมเนอร์แล้ว ต่างอย่างไรกับตัวก่อนไมเนอร์บ้างครับ ในแง่ของระบบเทคนิคต่างๆ ช่วงล่าง และการขับขี่ มีอาการประจำรุ่นมั้ยครับขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2021, 14:42:53 โดย Winmax »

ออฟไลน์ Dräger

• Newbie
  • *
รบกวนทีมงานช่วยเปรียบเทียบรถ 5 ประตู
ระหว่าง Suzuki Swift, Mazda 2, Honda City
ใช้งานในเมืองและชานเมืองกทม.เท่านั้น ขับไม่เกิน 120 กม./ชม.
เป็นรถสำรองคันที่ 3 ในบ้าน เน้นคล่องตัว, Handlingดี, ปัญหาน้อย, ไว้ใจได้
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PONG PONG

• **
สอบถามเกี่ยวกับรถนิสสันสมัยก่อนครับ

1. ช่วงล่าง Multi-link Beam ของนิสสันในยุค 90 ปลาย - 2000 ต้น ๆ มันต่างจาก Multi - link
ในปัจจุบันของหลาย ๆ ยี่ห้อมั้ยครับ เดี๋ยวนี้ถึงไม่มีการพัฒนาต่อ

2. รถตระกูล Sunny Presea Primera พัฒนาจากแพลตฟอร์มเดียวกันมั้ยครับ

3. พี่ ๆ คิดว่า ในยุคสยามกลการ กับ นิสสัน ประเทศไทย บริหาร ยุคไหนที่บรรเจิดสุด
ปล. เห็นสยามกลการเซลส์ เริ่มกลับมารุกทำดีลเลอร์อีก ในสาขาหนองแขม (ศูนย์ tkf เดิม)
ตอนแรกนึกว่าเค้าจะไม่ยุ่งกับกิจการรถยนต์อีก

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
สวัสดีครับ รบกวนสอบถาม
นอกจากGWMแล้ว ยังมีบริษัทรถยนต์จากประเทศจีนค่ายไหนมีแผนมาทำตลาดที่ไทยใน 1-2 ปีนี้อีกมั้ยครับ
ขอบคุณครับผม

อยากได้รถกระบะ 4×4 มือสอง ช่วงปี 01-04 ไว้ใช้งานและว่างๆ ก็เอาไปลุยเล่นบ้างครับ ตอนนี้เล็งๆ Hilux Tiger/Sport Cruiser D4D 3.0 อยู่ครับ อยากรู้ข้อดีข้อเสีย หรือถ้าแนะนำรุ่นอื่นได้ก็แนะนำให้ด้วยก็ได้ครับ

ปล. ซื้อมาแล้วอาจจะทำพวกของแต่ง ช่วงล่าง (ยกสูงนิดหน่อยแล้วใส่โช้ค Profender) กับเครื่องยนต์ด้วยครับ
แป๊น

ออฟไลน์ ChotLife

- ปกติใช้ Focus Ecoboost ค่อนข้างประทับใจมาก แต่ตอนนี้อยากเปลี่ยนเป็น hyundai veloster turbo น่าเล่นไหมครับ ขับรถค่อนข้างเร็ว สายมุด อะไหล่จะหายากไหม แพงไหม มีอะไรน่าเป็นห่วงบ้าง มีศูนย์บริการดีๆแนะนำไหมครับ กทม. ถ้าเทียบกับ Focus สมรรถนะในการขับขี่ ช่วงล่าง พอๆกันไหมครับ

- ช่วยแนะนำอู่ซ่อมสี กทม. หน่อยครับ อู่ทั่วไปทำสีดำด้านได้ไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2021, 14:34:03 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ Altis หน้าแบนล้อ 205/55R16 ใช้โช๊ค Monroe OESpectrum สปริงเดิมครับ จัดทรงอย่างไรให้สวยครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยคร้าบ

ออฟไลน์ anantachin167

• **
  • Just a bad day not a bad life
จะเปลี่ยน Mazda 2 Diesel เป็น W204 Coupe อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ C250 Coupe Edition 1 หรือ C180 AMG 1.6 ดีครับ เนื่องจากราคาในตลาดมือสองพอ ๆ กันครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

พี่ๆคิดว่าปัญหาน้ำเกาะตู้แอร์ mu-x ตอนวิ่งพลางตัวเทสทะเบียน TC วิศวกรเค้าพบปัญหานี้มั้ยครับ? หรือเจอแล้วปล่อยผ่าน เพราะผมคิดว่าวิ่งเทสกันแสนโลวิ่งทั้งวันทั้งคืน มันต้องซึมออกให้เห็นบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2021, 14:04:25 โดย Wizarddd »

ออฟไลน์ TiKul

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆครับ

ต่อจากที่เคยถามเมื่อเดือนที่แล้วครับ
ผมขับ chr ตัวไฮบริด มากำลัง จะครบ 1000 โลครับ

ยังคงรู้สึกถึงอาการสั่นที่แป้นคันเร่งตั้งแต่ความเร็ว60ขึ้นไปแค่วางเท้าก็รู้สึกครับ ยิ่งความเร็วสูงหรือถนนแย่ยิ่งสั่นมาก เหมือนรถเก็บรายละเอียดถนนมามากครับ

เบื้องต้นฐานศูนย์ตรวจเช็ก ช่างบอกว่าเป็นการออกแบบปกติของรถครับ แล้วก็ได้ลองทำการเช็กลมยางและถ่วงล้อให้ แต่ก็ยังไม่หาย

ผมสามารถตรวจเช็กหรือแก้ตรงไหนอีกได้ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ poochil

• Newbie
  • *
1. ปัจจุบันนี้เวลาก่อนที่จะดับเครื่องยนต์ยังต้องปิดแอร์ ปิดวิทยุและปิดไฟอีกไหมครับ หรือระบบไฟมันพัฒนาจนไม่ต้องกังวลสามารถเปิดค้างไว้แล้วแค่กดปุ่ม stop และ start อย่างเดียวได้ครับ
2. ถ้ายางติดรถยนต์เป็นยางรันแฟลตเมื่อเราเปลี่ยนยางครั้งต่อไปเราใช้ยาง สเปคเดิมแต่เป็นยางเรเดียลธรรมดาการเติมลมยางเราจะเติมเท่าเดิมหรือจะต้องเดิมน้อยกว่าหรือมากกว่ายังไงครับ

ออฟไลน์ khai72

• **
เคยได้ยินในรายการว่า honda แค่เปลี่ยนแม็ก warranty ขาดทั้งคัน แต่ถ้าจะเปลี่ยนแม็กของ civic 1.8 เป็นของ 1.5 turbo (แม็คมือ2) warranty จะขาดไหมครับ

ออฟไลน์ polwath

- Toyota Yaris จะมีการเปลี่ยนโฉมใหม่ในอีก 2-3 ปีนี้ไหมครับ หรือยังจะลากขายต่อไป และหากมีเปลี่ยนโฉมจริง พี่ๆคาดว่าจะมีเครื่อง Downsizing 1.0 Turbo มาในโฉมใหม่หรือเปล่าครับ หรือจะไป Hybrid ตาม Honda ไปครับ

- Proton ที่จะกลับเข้ามาขายรถเข้ามาใหม่โดย Geely นั้น จะกลับมาเป็นแบรนด์รถทั่วไปเหมือน Toyota กับ MG หรือสูงกว่านั้นครับ และมีความคืบหน้าอะไรบ้างไหมครับ

- มีความคืบหน้าที่ Volkswagen ร่วมมือกับ Ford เพื่อพัฒนาและผลิตกระบะมาขายในไทยเพิ่มเติมอีกหลังจากข่าวออกไหมครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
Collora altist CNG รุ่นที่ติดตัง Gas มาจากโรงงาน เนื่องจากหลายปีที่ผ่านมานน้ำมันมีราคาถูกแพงกว่าเติมแกสน้อยลง ถ้าเราวิ่งน้ำมันอย่างเดียวไม่ได้วิ่งแกสเลย ระบบแกสจะมีปัญหาไหมครับ จำเป็นไหมครับที่ควรเปลี่ยนวิ่งระบบแกสบ้าง เช่น วิ่งน้ำมัน 100km แกส 10 km สลับกันไปครับ กลัวน้ำมันแพงในอนาคตอาจต้องกลับมาวิ่งแกส ครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Ford มีแผนจะเปิดตัว Escape (Kuga) ใหม่ที่จะกลับมาทำตลาดในไทยหรือไม่ เพราะตอนนี้รถยนต์ในไทยนิยม SUV PPV เป็นส่วนมาก

ออฟไลน์ bluehoney8

• Newbie
  • *
ภายในปีนี้ จะมีรถนิสสันรุ่นไหนออกใหม่บ้างครับ ที่บ้านกำลังจะเปลี่ยนรถใหม่
สอบถามท่านประธานนิสสันครับ  ::) :-*

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ พี่ๆคิดว่า ประเทศไทยจะมีการแบนรถเครื่องดีเซล แบบยุโรป เพื่อลดมลภาวะ ไหมครับ เช่น ขึ้นราคาภาษีรถเครื่องดีเซล สั่งห้ามขาย ให้ภาคพลเรือน ฯลฯ

เพราะเห็นข่าวรถ ev มาทีนึง ชาวเน็ตก็แห่มาโจมตีรถเครื่องสันดาบทีนึง ครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ sukanya

• Newbie
  • *
   สิงค์โปรทำทีเซอรเปิดตัวcivic ใหม่แล้วในไทยจะเปิดตัวก่อนไหมค่ะพี่จิม มีแววจะเลื่อนไปปลายปีไหมค่ะจากสถาณการณ์โควิด ตอนนี้ :-[

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
1. เห็นพี่จิมลงข้อมูลอัตราเร่งของ Subaru Outback แล้ว อยากทราบว่าฟีลลิ่งตอนขับเป็นยังไงบ้างครับ
2. Honda ในตลาดโซนยุโรป โซนอเมริกา เขามีปัญหาเรื่องสนิมแบบบ้านเราไหมครับ

ออฟไลน์ Zeiyar

• Newbie
  • *
ขอสอบถามครับ ยาง Pirelli P Zero การใช้งานเป็นไงบ้างครับ ทางแห้ง ทางเปียก เป็นยังไงบ้างครับ แล้วระยะทางที่ใช้ได้ประมาณกี่กิโลครับ เห็นในบางเพจเค้าว่าไม่ทนดอกหมดเร็ว บางคนบอก 1หมื่นกว่าๆก็หมดแล้ว บวมง่าย แตกง่าย แล้วเรื่องเสียงดังกับความนุ่มถ้าเทียบกับ PS4 ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2021, 14:41:43 โดย Zeiyar »

Lexus is250 ปี2011 อยากทราบว่ามีปัญหาประจำรุ่นอะไรบ้างครับ

แล้วมีอู่นอก Lexus แนะนำไหมครับ