ผู้เขียน หัวข้อ: ปัจจุบันC-HRเหลือแต่เครื่องไฮบริดแล้วหรือยังมีเบนซินเหลือครับ  (อ่าน 2748 ครั้ง)

PVOTTA27

• บุคคลทั่วไป
ได้มีโอกาสนั่งC-HRตัวไฮบริดของแฟนลูกพี่ลูกน้องและการขับขี่ทำได้กำลังดีและเพียงพอต่อการใช้งานกว่าที่เคยคิดตลอดครับ แต่ว่าไม่มั่นใจว่าโตโยต้าบ้านเรายังเหลือไลน์อัพตัวเบนซินปกติตามศูนย์ต่างๆหรือถูกตัดออกหมดครับ   พอดีถามไถ่เผื่อเป็นความรู้ผ่านๆไม่ได้จะซื้อครับ :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2021, 21:16:38 โดย PVOTTA27 »

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
1.8 เบนซิน ไม่ผลิตแล้ว ตามหารถค้างสต๊อคตามศูนย์อย่างเดียว
รถผลิต 11/2019 12/2019 01/2020
ถ้ารับได้กับส่วนลด

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
TOYOTA น่าจะลองเปลี่ยนสีภายในเป็นสีสว่างๆ ให้เลือกบ้าง ซึ่งต้นทุนก็ไม่ได้เปลี่ยนมาก วัสดุเดิม เปลี่ยนสี
เช่นเบาะหนัง บุหลังคา แผงประตู สีเทา สีเบจ
เคยไปลองขับ รถขับดี ครับ กว้างขวาง แต่นั่งแล้วอึดอัด โดยเฉพาะเบาะหลัง

ทำสีภายในดำเพื่อให้ดู SPORT มานาน
กลุ่มที่อยากได้บรรยากาศ Sport เค้าก็ซื้อไปหมดแล้ว
ยอดขายลดลงไปเรื่อยๆ
ตอนนี้มีแต่รุ่น HV เท่านั้น ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2021, 07:16:54 โดย pikara »

ออฟไลน์ ไทบ้าน

อุตส่าห์ตั้งกะทู้ถามน่าจะซื้อใช้สักคันนะครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ monsterjeff

• Jr. Member
  • **
**ไม่ได้ตอบคำถามนะ
ขอบ้างได้ไหม ขอ CHR ตัวไฟฟ้าแท้ๆทั้งคันที่ขายจีน มาขายไทยได้ไหมอะ อยากได้
ไม่ชอบพวกลูกครึ่ง มานั่งดูแล2ระบบทำไม อะไหล่ก็แพง รถก็มีคนใช้น้อย เดี๋ยว BEV ออกแล้ว ก็ยิ่งไม่รู้จะหาของอย่างไร

ออฟไลน์ Symphonic

**ไม่ได้ตอบคำถามนะ
ขอบ้างได้ไหม ขอ CHR ตัวไฟฟ้าแท้ๆทั้งคันที่ขายจีน มาขายไทยได้ไหมอะ อยากได้
ไม่ชอบพวกลูกครึ่ง มานั่งดูแล2ระบบทำไม อะไหล่ก็แพง รถก็มีคนใช้น้อย เดี๋ยว BEV ออกแล้ว ก็ยิ่งไม่รู้จะหาของอย่างไร

เข้าใจว่ามีแต่พวงมาลัยซ้ายนะ ไม่มีสเป็กพวงมาลัยขวา
เอามาก็ไม่น่าจะขายได้ ถ้าจะให้ทำพวงมาลัยขวาด้วย
ต้อง set project team ขึ้นมาทำ ใช้เงินอีกเยอะ
แล้วจะคุ้มกับจำนวนที่จะขายได้รึเปล่าก็ไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ช่วงปีที่แล้วเห็นในคลับตามหากันให้ควักเลยครับ ไม่เจอเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
ช่วงปีที่แล้วเห็นในคลับตามหากันให้ควักเลยครับ ไม่เจอเลย

ผมเพิ่งออกตัว1.8midเมื่อตอนกพ.ที่ผ่านมาครับ
เซลส์ที่เชียงใหม่หลังไมค์มาแจ้งว่าเหลือคันสุดท้าย
โอนเงินจองและตกลงเรื่องสัญญา ของแถม คุยกันทางข้อความอย่างเดียวเลย
ได้เห็นรถคันจริงครั้งแรก ก็คือวันที่บินจากกทม.เพื่อไปรับรถนี่แหละ(ได้รถปี19ครับ)

แต่จะบอกว่าถ้าชอบการขับขี่ แล้วโอเคกับเรื่องอัตราเร่งของตัวHybrid
ก็ซื้อตัวHybridดีกว่าครับ การบังคับควบคุมแทบไม่ต่าง แต่อัตราสิ้นเปลืองมันชื่นใจกว่าเยอะ
ตัวเบนซินไม่ว่าจะขับทางไกลหรือใช้ในเมือง ใช้งานจริงนี่ซดน้ำมันใช้ได้อยุ่นะครับ

ออฟไลน์ Terng

ผมเพิ่งออกตัว1.8midเมื่อตอนกพ.ที่ผ่านมาครับ
เซลส์ที่เชียงใหม่หลังไมค์มาแจ้งว่าเหลือคันสุดท้าย
โอนเงินจองและตกลงเรื่องสัญญา ของแถม คุยกันทางข้อความอย่างเดียวเลย
ได้เห็นรถคันจริงครั้งแรก ก็คือวันที่บินจากกทม.เพื่อไปรับรถนี่แหละ(ได้รถปี19ครับ)

แต่จะบอกว่าถ้าชอบการขับขี่ แล้วโอเคกับเรื่องอัตราเร่งของตัวHybrid
ก็ซื้อตัวHybridดีกว่าครับ การบังคับควบคุมแทบไม่ต่าง แต่อัตราสิ้นเปลืองมันชื่นใจกว่าเยอะ
ตัวเบนซินไม่ว่าจะขับทางไกลหรือใช้ในเมือง ใช้งานจริงนี่ซดน้ำมันใช้ได้อยุ่นะครับ

ในคลับนี่ สายเบนซินเค้าชอบบอกว่าเค้าขับได้เฉลี่ย 14 กม/ลิตร ในเมืองครับ นอกเมืองเค้าได้ 19-20 กม/ลิตร มีหลายคนพูดแบบนี้เลย ผมเห็นแล้วก็ยิ้มอ่อนๆ เพราะมีเพื่อนใช้ Altis 1.8 อยู่ ผมเดาว่ามันก็พอๆกัน แต่อยากรู้จากคนใช้จริงครับที่ว่าซด จริงๆแล้วขับอยู่เท่าไหร่ครับ?

ปล. ของผม HV Mid ใช้มา 2 ปีแล้ว วิ่งนอกเมืองขับโหดแบบผม (120-140 แซงทุกคัน แต่ไม่มุดหรือปาดหน้าใครนะ) ได้ 17 โลลิตรผมว่าสวยแล้ว ถ้าขับโหมดสันตินอกเมืองได้ 22-24 โลลิตร แต่ถ้าวิ่งในเมืองรถติดๆ แย่สุด 13 โลลิตร ติดมั่งไม่ติดมั่งทั่วไปก็ 15 โลลิตร ถือว่าพอใจมากแล้วครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
อ้างถึง

ในคลับนี่ สายเบนซินเค้าชอบบอกว่าเค้าขับได้เฉลี่ย 14 กม/ลิตร ในเมืองครับ นอกเมืองเค้าได้ 19-20 กม/ลิตร มีหลายคนพูดแบบนี้เลย ผมเห็นแล้วก็ยิ้มอ่อนๆ เพราะมีเพื่อนใช้ Altis 1.8 อยู่ ผมเดาว่ามันก็พอๆกัน แต่อยากรู้จากคนใช้จริงครับที่ว่าซด จริงๆแล้วขับอยู่เท่าไหร่ครับ?

ปล. ของผม HV Mid ใช้มา 2 ปีแล้ว วิ่งนอกเมืองขับโหดแบบผม (120-140 แซงทุกคัน แต่ไม่มุดหรือปาดหน้าใครนะ) ได้ 17 โลลิตรผมว่าสวยแล้ว ถ้าขับโหมดสันตินอกเมืองได้ 22-24 โลลิตร แต่ถ้าวิ่งในเมืองรถติดๆ แย่สุด 13 โลลิตร ติดมั่งไม่ติดมั่งทั่วไปก็ 15 โลลิตร ถือว่าพอใจมากแล้วครับ
อัตราสิ้นเปลืองถังแรกตอนรับรถนะครับ
ขับจากเชียงใหม่เข้าแม่สะเรียง เติมเต็มถังออกจากแม่สะเรียง ฮอด ดอยเต่า ลี้ เถิน
เติมครั้งแรกที่อ.เถิน ถังนั้นรู้สึกจะ11.xx km/Lครับ เส้นทางขึ้นลงเขาตลอดทาง แซงตลอดทางเหมือนกัน
จากนั้นจากลำปางถึงกทม. เส้นทางราบ ขับ100-120-140(ส่วนใหญ่จะ130-140)
ถึงกทม.เติมกลับได้ 13.xx km/L

จากนั้นอีกประมาณ2-3ถังในกทม. ขับโซนบางนา อุดมสุข
มีใช้เส้นทางอุดมสุข-คลองเตย-เยาวราช-บ้านหม้อสัปดาห์ละ1-2ครั้ง
อัตราสิ้นเปลืองได้เลขตัวเดียวทุกถังครับ นี่ขับแบบเรียบร้อยๆเลยนะ  TT..TT
เลยทำให้รู้สึกว่าตัวเบนซินนี่ถ้าวช้งานตจว. หรือเอาไว้ขับทางไกลๆนอกเมืองนี่มันลงตัวมากๆ
แต่กับการใช้งานในเมือง ก็กินน้ำมันเอาเรื่องพอสมควรครับ
ตอนนี้ให้กลับไปเลือกใหม่ได้ คงมีลังเลกับตัวไฮบริดเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2021, 22:06:02 โดย TJA »