ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์มติดรถฉีกเล็กน้อย ถ้าปล่อยไว้มันจะลามลอกเพิ่มไหม?  (อ่าน 2743 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
คือผมพึ่งติดกล้องหน้ารถครับ ขาติดมันเป็นกาวติดทีแรกไม่พอใจมุมภาพมันเลยลอกติดใหม่
แล้วที่งัดคมไปหน่อยฟิล์มขาดเลย ขาดนิดเดียวประมาณ 1/4เล็บนิ้วก้อย

ถ้าเกิดปล่อยไว้อากาศมันจะแทรกเข้าไปทำให้ฟิล์มลอกเพิ่มมั้ยครับ ตอนนี้เอาเทปใสแปะทับไว้ก่อน

รถที่บ้านผมฟิล์มไม่รู้โดนอะไรเป็นรอยกรีดจนฟิล์มขาด นี่ปล่อยไว้หลายปีแล้วตรงรอบๆก็ยังไม่เป็นไรนะครับ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ไม่เป็นไรครับ​ เคยมาแล้ว​ 5ปียังอยู่เหมือนเดิมครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ของผมลอกตรงจุดไข่ปลานิดนึง เพราะดันทะลึ่งไปติด Easy Pass ตรงนั้น หลังจากติดฟิล์มไม่นาน ก็ลูบๆติดไป แต่มีรอยยับนิดนึง ตอนนี้จะ 4 ปีแล้วครับ ไม่มีอาการลามครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ tom46

ถ้าตำแหน่งอื่นไม่แน่ใจนะครับ

ของผม จังหวะไปโดน ตรงขอบ ของกระจกบานข้างคนนั่ง เรียบร้อย พองยาวมาจนจะสุดบานละ --'
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
รถผมขาดแถวขดลวดเสาอากาศอนาล็อคทีวีบานหน้า ปล่อยมันไว้งั้น ไม่ลาม และก็ไม่ได้ใช้เสานั้นด้วยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ PaPaMan

คือผมพึ่งติดกล้องหน้ารถครับ ขาติดมันเป็นกาวติดทีแรกไม่พอใจมุมภาพมันเลยลอกติดใหม่
แล้วที่งัดคมไปหน่อยฟิล์มขาดเลย ขาดนิดเดียวประมาณ 1/4เล็บนิ้วก้อย

ถ้าเกิดปล่อยไว้อากาศมันจะแทรกเข้าไปทำให้ฟิล์มลอกเพิ่มมั้ยครับ ตอนนี้เอาเทปใสแปะทับไว้ก่อน

เรื่องฟิล์มไม่ต้องไปทำไรมันครับ ถ้าลอกเยอะค่อยมาคิดเรื่องติดใหม่

แต่อยากเสริมเรื่องการลอกกาวติดอุปกรณ์ที่กระจกหน้ารถครับ ไม่ว่าจะเป็นกล้องบันทึกหน้ารถหรือ easy pass , M-pass ครับ ถ้าจะลอกอุปกรณ์พวกนี้ให้รูดด้วยเอ็นหรือด้ายก็ได้ครับ ง่ายสุดก็ด้ายเย็บผ้าเนี่ยหล่ะครับ ดึงออกจากหลอดแล้วทบกันหลายๆเส้น (ประมาณ 6-8 ทบ) ให้มีความยาวประมาณ 30 - 50 ซม. แล้วผูกปมที่ปลายทั้ง 2 ข้างกันเส้นด้ายเลื่อนไปมา เสร็จแล้วเอามาคล้องที่กาวที่จะลอกเป็นตัว U แล้วรูดที่ปลายด้ายทั้งสองด้านกลับไปกลับมา สักพักเทปกาวก็จะหลุดออกมาโดยไม่เป็นอันตรายต่อฟิล์มติดรถครับ อาจจะเหลือเศษกาวบ้างเล็กน้อยก็เอานิ้วถูออกมาแล้วเช็ดด้วย Lกฮ ก็เรียบร้อยพร้อมติดใหม่ครับ

วิธีนี้ยังเอาไปใช้แกะป้ายอักษรที่ติดท้ายรถได้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2021, 09:00:41 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
โอเคครับ ขอบคุณทุกคนมากคับผมค่อยสบายใจขึ้นมาหน่อย ไม่ต้องเสียตังค์แล้ว ::)

ออฟไลน์ rojsak2021

ของผมพองเลย ไม่ได้เอาอะไรไปติดไว้ก่อน

ออฟไลน์ madboy

ถ้าไม่ใช้กระจกบานที่มันเคลื่อนไหวได้ โอกาศลามน้อยครับ แต่ถ้าเป็นบานที่มันเลื่อนได้ ไม่น่าจะรอดได้นานฮะ ผมนี่กร๊อบแกร๊บๆ เวลาจะเปิดกระจกตลอดครับ  ;D

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
ถ้าไม่สบายใจก็ลองหาสติ๊กเกอร์ใสตัดเป็นชิ้นเล็กเท่าที่ไม่บังสายตา  แล้วไปแปะทับดูครับน่าจะช่วยกันลามได้ระดับหนึ่ง