ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามประสบการณ์ขัดโคมไฟหน้ารถครับ  (อ่าน 3513 ครั้ง)

ออฟไลน์ IS2000

• Hero Member
พอดีรถผมอายุ 18 ปีแล้ว โคมไฟหน้ายังเงาอยู่ไม่เหลืองครับ แต่มองใกล้ๆจะมีรอยเล็กๆจากเศษหินหรือฝุ่นต่างๆเลยอยากจะขัดให้ดูเรียบใสกว่าเดิมครับ เลยอยากสอบถามว่ามีสมาชิกท่านไหนมีประสบการณ์ไปขัดโคมไฟหน้าแล้วอยู่ทนไม่เหลืองบ้าง เพราะส่วนมากผมเห็นจะใช้กระดาษทรายน้ำขัดผิวเคลือบออกทั้งหมดแล้วใช้ยาเคลือบมาทาหรือบางที่เห็นใช้กาไอน้ำพ่นไออะซิโทน (ซึ่งผมไม่ทราบว่าแบบนี้มันจะอยู่ทนไหม) ถ้าจะให้เปลี่ยนโคมไฟใหม่เกรงว่ารุ่นผมจะหายากแล้ว ในอีเบย์พวกนี้ก็ราคาแรงมาก
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Auto

Re: สอบถามประสบการณ์ขัดโคมไฟหน้ารถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2021, 12:21:56 »
ของผมขัดมาได้ 2 ปี ยังไม่เหลือง  มันต้องขัดแล้วพ่นเคลือบแล็คเกอร์ หรือบางร้านพ่นเคลือบน้ำยาอื่น  ๆ
     แต่มันไม่ใสเหมือนโคมเดิมที่ออกมาจากโรงงานนะ แบบนั้นใสปิ๊งเลย       

ห้ามมาขัดเอง ตามแบบในยูทูป  เพราะขัดแล้วไม่พ่นเคลือบ  เหลืองเร็วมาก 

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
Re: สอบถามประสบการณ์ขัดโคมไฟหน้ารถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2021, 12:49:14 »

แนะนำให้ลองใช้เครื่องขัดตามคลิปราวๆช่วง 29.30 ดูนะครับ
แต่ก่อนขัดแนะนำทำผิวโคมไฟให้สะอาดก่อน
-ล้างด้วยแชมพูล้างรถ
-ลูบดินน้ำมัน
-ลองขัดด้วย cleaner ที่ใช้กับผิวรถดูก่อนครับ หากไม่พอใจจัดค่อยลองขัดโคมไฟ
ส่วนรอยที่โคมไฟ แนะนำจากน้ำยาขัดสามระดับ
-น้ำยาขัดระดับหยาบ ต่ำกว่ากระดาษทรายเบอร์ P1500 สำหรับรอยหนัก
-น้ำยาขัดระดับกลาง เท่าเทียบกระดาษทรายเบอร์ P2000 สำหรับรอยจางๆไม่หนัก <---แนะนำเริ่มจากตัวนี้ก่อนครับ
-น้ำยาขัดระดับละเอียด สูงกว่ากระดาษทรายเบอร์ P2500 สำหรับเพิ่มความใส(gloss) ของไฟหน้า <----จบการขัดด้วยตัวนี้
 ขั้นตอนที่แนะนำไปไม่สามารถเอารอยหินดีดออกได้นะครับ แต่น่าจะพอเอาคราบสกปรกเหลืองที่ติดโคมไฟออกได้บ้าง
หลักจากขัดแล้ว แนะนำลงน้ำยาพวก ceramic coating จะทนยาวนานและกันเหลืองได้ดีกว่า wax ทั่วไปครับ
ปล.การขัดกระดาษทรายผมยังไม่ชำนาญพอเลยยังไม่กล้าทำครับ ขอให้สนุกการทำรถครับ ::)
Cheercheers

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2021, 13:10:07 »
ลองครีมขัดของ crc ดูครับ
ได้ผลดีพอควร ยิ่งไฟท้าย เห็นชัดขึ้นเลย

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2021, 13:47:22 »
ถ้ายังไม่เหลือง อย่าเพิ่งไปขัดเลยครับ จากที่ไม่เหลืองมันจะกลับกลายเป็นว่าเหลืองไวกว่าเดิม

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2021, 14:34:21 »
ตอนแรกกว่าจะกระดาษทรายน้ำขัดตามลำดับจนถึงเบอร์ 2000 แล้วค่อยพ่นแลคเครือบ

แต่เขาว่าปัญหาคือตอนพ่นถ้าใกล้ หรือห่างมันจะไม่เรียบ แห้งแล้วเปิดไฟจะไม่สว่างใส

เลยใช้ venol ที่ใช้ขัดท่อ ได้คำแนะนำจากพ่อค้าอะไหล่ ว่าขัดดีจบ ไม่ขุ่นตอนเปิดไฟ

หลังขัดมา ก็พอใจครับ ขาวขึ้น แต่ไม่ใสมาก แต่ไฟสว่างดีกว่าเดิมครับ รอดูว่าได้แค่ไหน แต่ขัดไม่ยาก

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2021, 16:18:14 »
ตอนแรกกว่าจะกระดาษทรายน้ำขัดตามลำดับจนถึงเบอร์ 2000 แล้วค่อยพ่นแลคเครือบ

แต่เขาว่าปัญหาคือตอนพ่นถ้าใกล้ หรือห่างมันจะไม่เรียบ แห้งแล้วเปิดไฟจะไม่สว่างใส

เลยใช้ venol ที่ใช้ขัดท่อ ได้คำแนะนำจากพ่อค้าอะไหล่ ว่าขัดดีจบ ไม่ขุ่นตอนเปิดไฟ

หลังขัดมา ก็พอใจครับ ขาวขึ้น แต่ไม่ใสมาก แต่ไฟสว่างดีกว่าเดิมครับ รอดูว่าได้แค่ไหน แต่ขัดไม่ยาก

Venol ผมขัดแล้วก็ได้ผลเหมือนกันแต่ไม่นานก็เหลืองครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2021, 17:02:51 »
ผมเคยให้ร้านขัดให้ อยู่ได้ประมาณ 1 ปี ก็กลับมาเหลืองอีกครับ

ถ้าหากโคมไฟเดิมที่ใช้มีราคาสูง การขัดแล้วใช้ต่อมันก็ช่วยประหยัดไปได้เยอะครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2021, 20:00:04 »
ถ้าไม่ถึงที่สุดอย่าขัดเลยครับ
และถ้าจะขัด คือถึงจุดที่ทำใจเปลี่ยนครอบไฟได้ ก็ลองขัดเคลือบได้ ถ้าไม่work  ก็เปลี่ยนครอบไฟไปเลย

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2021, 12:00:45 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ สรุปผมใช้น้ำยา Meguiar’s PlastX แล้วเอามือขัดก็ดูดีขึ้นมานิดหน่อย แต่อาจจะลองใช้เครื่องขัด DA ขัดดูอีกทีครับ ตอนแรกว่าจะหาซื้อโคมใหม่มาเก็บไว้แต่ราคาแรงเหลือเกิน
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2021, 12:31:38 »
เลนส์ไฟหน้ารถเป็นพลาสติกฉีดขึ้นรูป  ตัวเนื้อพลาสติกนี้นิ่มไม่ทนต่อเศษหินกระเด็นใส่ และที่สำคัญคือ
เนื้อพลาสติกพวกนี้ไม่ทนต่อ UV จากแสงแดดครับ ด้วยสาเหตุเหล่านี้เลนส์ไฟหน้าจึงต้องมีการพ่นเคลือบ
Hard coating จากโรงงานครับ

ในการใช้งานทั่วไป Hard coating นี้ก็จะกะเทาะจากหินดีดใส่บ้าง จากซากแมลงเกาะหรือขี้นก ทำให้มัน
เริ่มเสื่อม ยิ่งรถที่ถูกขัดในคาร์แคร์ มันจะเอา coating ที่ดูหมองนี้ออก เหลือแต่ผิวเลนส์พลาสติกล้วนๆ
ทำให้ดูใส ดูเหมือนใหม่ แต่ผิวพลาสติกนี้ไม่มี coating ที่คอยปกป้องมันแล้ว เมื่อเอามาใช้งานและถูก
UV จากแสงแดด มันจึงเหลือง หมอง ลงอย่างรวดเร็วไงครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2021, 12:33:32 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ สรุปผมใช้น้ำยา Meguiar’s PlastX แล้วเอามือขัดก็ดูดีขึ้นมานิดหน่อย แต่อาจจะลองใช้เครื่องขัด DA ขัดดูอีกทีครับ ตอนแรกว่าจะหาซื้อโคมใหม่มาเก็บไว้แต่ราคาแรงเหลือเกิน

เคยลอง headlight restore kit ของเค้าอยู่ครับ ขับแบบค่อนข้างขี้เกียจนิดนึง (ขัดมือ) พ่นเคลือบ ก็อยู่ได้ 2 ปีอยู่ครับ พอให้เห็นว่า กรูเริ่มหมดอายุแล้ว เริ่มเหลืองนิด

พอดีเปลี่ยนไฟใหม่ ถอดอันเก่าทิ้งๆขว้างๆไว้ตากแดดตากฝนไว้อีกประมาณ 2 ปีได้....ก็เหลืองครับ  ::) ::) ::) ::)