ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็นปล่อย Jazz GK ไปหา City hatch back  (อ่าน 3066 ครั้ง)

ออฟไลน์ TDGK

• Full Member
สอบถามความเห็นปล่อย Jazz GK ไปหา City hatch back
« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2021, 13:43:37 »
กำลังเกิดอาการคัน ครับ อยากย้ายไปหา City HB ดีไหมครับ ปัจจุบัน GK อายุ 7 ปีแล้ว ซ่อมชุดใหญ่ไปหลายรายการปีที่ผ่านมา จะคุ้มมั้ยครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: สอบถามความเห็นปล่อย Jazz GK ไปหา City hatch back
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2021, 13:55:27 »
ต้องถามก่อนว่าเหตุผลที่อยากเปลี่ยนไปเอา City HB “จริงๆ” เพราะอะไร?
- GK ซ่อมไปเยอะแล้ว และถ้าอนาคตยังคงต้องซ่อมอีก อ่ะโอเคคุ้มเปลี่ยน
- GK แรงไม่พอ อ่ะลองหาทางอัพเกรดดูก่อนดีมั้ย
- GK กินน้ำมัน อ่ะอันนี้เรียนตามตรงว่า ก็จะได้เพิ่มแค่ตอนประหยัดเมื่อเลี้ยงคันเร่งนิ่งๆ เท่านั้น
แต่ในเมือง หรือกระทืบหนัก ไม่ต่างกัน
- GK ขนของได้ไม่พอ อ่ะอันนี้คิดผิดมาก เพราะ City HB เบาะอเนกประสงค์เหมือนกันจริง แต่ Headroom พื้นที่น้อยลงนะ
- แค่อยากได้ อ่ะลองไปถอนเงินที่คิดว่าจะใช้ดาวน์คันใหม่ออกมา หรือถ้าเทิร์นก็ไปหาเก้าอี้มานั่งดูคันเก่า แล้วนั่งมองมันนานๆ ครับ
ถ้าอยากได้ มันจะไม่เกิดความรู้สึกเสียดาย ก็จัดไปครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ TDGK

Re: สอบถามความเห็นปล่อย Jazz GK ไปหา City hatch back
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2021, 14:12:40 »
ต้องถามก่อนว่าเหตุผลที่อยากเปลี่ยนไปเอา City HB “จริงๆ” เพราะอะไร?
- GK ซ่อมไปเยอะแล้ว และถ้าอนาคตยังคงต้องซ่อมอีก อ่ะโอเคคุ้มเปลี่ยน
- GK แรงไม่พอ อ่ะลองหาทางอัพเกรดดูก่อนดีมั้ย
- GK กินน้ำมัน อ่ะอันนี้เรียนตามตรงว่า ก็จะได้เพิ่มแค่ตอนประหยัดเมื่อเลี้ยงคันเร่งนิ่งๆ เท่านั้น
แต่ในเมือง หรือกระทืบหนัก ไม่ต่างกัน
- GK ขนของได้ไม่พอ อ่ะอันนี้คิดผิดมาก เพราะ City HB เบาะอเนกประสงค์เหมือนกันจริง แต่ Headroom พื้นที่น้อยลงนะ
- แค่อยากได้ อ่ะลองไปถอนเงินที่คิดว่าจะใช้ดาวน์คันใหม่ออกมา หรือถ้าเทิร์นก็ไปหาเก้าอี้มานั่งดูคันเก่า แล้วนั่งมองมันนานๆ ครับ
ถ้าอยากได้ มันจะไม่เกิดความรู้สึกเสียดาย ก็จัดไปครับ

หลักๆจะเป็นข้อแรกมากกว่า ครับ ข้อสองอาจจะมีบู๊บ้างแต่ไม่บ่อย

ออฟไลน์ 123ruj

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2021, 14:26:11 »
ความรู้สึกของผม
อยากได้ของเล่นใหม่

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2021, 14:43:41 »
จริงๆถ้าพร้อมก้ไปได้ครับ city hb น่าใช้แต่งสวยด้วยครับ มีเรื่องเดียวคือภายในผมว่าไม่สวยเท่าไหร่กับ

รถไม่ใช่รถ global model แบบ jazz ที่เคยใช้ครับ นอกนั้นชนะขาด โดยเฉพาะเครื่องยนต์ถือว่าดีงาม

ในราคานั้น

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2021, 14:59:56 »
ถ้ารถคันเดิมเก่าแล้ว อยากเปลี่ยนก็โอเคนะครับเมื่อเจอรถถูกใจ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2021, 15:03:30 »
เงินเหลือจัดไป แต่ถ้าต้องผ่อน จงคิดใหม่

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2021, 15:04:55 »
Jazz น่าเก็บกว่าเยอะเลยครับ hot hatch คันสุดท้ายของ honda ซึ่ง city hatch มันใช้ครึ่งแรกของ city ไม่ได้ออกแบบใหม่หมด อยากเปลี่ยนข้ามไป c segment เลยรู้สึกใหม่และใหญ่กว่า

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2021, 15:52:20 »
มองในมุมทั่วๆไป 7 ปีก็อายุพอสมควร ถ้าจะว่าถึงเวลาเหมาะสมที่จะเปลี่ยนใหม่แล้วก็ว่าได้

แต่รุ่นนี้ก็เป็นรุ่นที่น่าเก็บ บวกกับรุ่นที่จะเอามาแทน พื้นที่และความอเนกประสงค์มันจะลดลงนี่สิครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2021, 16:09:12 »
ดีครับ
รถ 7ปี จะเริ่มเสีย ไล่ไป ช่วงล่าง แอร์ เบรค เกียร์ อื่นๆ
คุ้มครับ อีก7ปี ไม่ต้องซ่อม เข้าศูนย์ตามกำหนดก็พอ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2021, 16:21:44 »
7 ปี ผมว่าก็สมควรเปลี่ยนได้นะครับ

แต่รถทรงนี้มันไม่ค่อยเหลือในตลาดแล้วด้วยสิ

แต่ส่วนตัวผมว่า City Hatch มันแทน Jazz ไม่ได้จริงๆ

ถ้าอยากได้จริงๆ ผมดันอยากได้ Fit E-Hev JP มากกว่าเยอะเลย ภายในสวยกว่ากันเยอะ (แต่เค้าก็ไม่ได้เอามาขาย T-T)
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2021, 16:53:14 »
เป็นผมเก็บ Jazz ครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2021, 17:10:13 »
ผมว่าค่าซ่อมแจ้ส ยังไงก็คุ้มกว่าค่าผ่อนcity
ทรงแจ้สก็สวยอมตะกว่า
เป็นผม ใช้jazzต่อครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2021, 17:18:43 »
ใช้ GK ต่อไป
เก็บตังเพิ่มรอขยับไป New HRV หรือ FK ไม่ก้อ New Civic ดีกว่า
City HB ของเล่นน้อยกว่า GK FK New HRV แน่ๆ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2021, 20:12:17 »
สิ่งที่จะได้จาก City HB หลักๆคือช่วงล่างที่นิ่มสบายกว่า Jazz GK

ส่วนเรื่องอย่างอื่นผมเฉยๆนะ ผมมองว่ามันคือรุ่นที่มาแทน Jazz นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ I_AM_M

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2021, 21:45:17 »
ย้ายไปอนาคตก็มาบ่นค่าซ่อมcity อีกรอบนะครับ เผลอๆหนักกว่าอุปกรณ์เทอร์โบ อินเตอร์ เยอะแยะ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2021, 02:20:28 »
เป็นผมนะ ง่ายมาก .... ใช้ต่อ เก็บเงิน จนสอย FK มือสองได้ เพราะแจ๊สต่อให้มันพังหนักหน่วงแค่ไหน ค่าซ่อมไม่เท่าไม่เท่าค่าผ่อน ค่าเสื่อม รถออกใหม่แน่ๆ
FK แรงกว่า ขับดีกว่า ขับสนุกกว่า มั่นคงกว่า ค่าดูแลแทบไม่ต่าง ฮอนด้าสำหรับผมค่าดูแลคือโคตรถูก

แล้วในสายตาผม GK ดูแพงกว่า City HB เยอะ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ monsterjeff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2021, 05:51:04 »
ต่างคนต่างมุมมอง คงไม่ต้องลงไปเจอะ life style หรืออายุ อาชีพ ความสามารถในการเลี้งดูตัวเองและยานพาหนะ ของคนถามหรอกนะ
เอาเป็นว่าสำหรับผม รถใช้แล้วก็ทิ้ง พังก็เปลียน อยากใช้อะไรที่จะใช้ในวันพรุ่งนี้ มากกว่าเทคโนโลยี่ที่ใช้มาแล้วเป็นสิบปี
City HB มีของให้เล่นอีกแยะ อีกแป็ปก็ต้องทิ้งไปคันใหม่อยู่ดี รถเอาไว้ใช้ไม่ใช่บูชาแบบพระเครื่อง

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2021, 07:24:22 »
แคบลงนิดหน่อย แต่ ไม่น่าต่างมาก ยังขนของได้ ใกล้เคียง 
ทรงตัว พอกัน
City เครื่องแรงกว่า แต่ ไม่ได้แรงแบบ ต่างกันมาก

Jazz GK สวยนะครับ ผมว่าสวยกว่า City ใหม่

ออฟไลน์ Sweettender

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2021, 12:51:47 »
มุมมองผมนะ ที่บ้านมี Jazz GE 2012 ของพี่สาว ผมใช้ GK MT แฟนใช้ GK CVT
Jazz เป็นรถที่ทนพอตัวเลย GE ของพี่สาวอายุ 9 ปีใช้งานทุกวันที่เคยซ่อมมีแค่แอร์ไม่เย็นซ่อมไปพันกว่า ที่เหลือก็มีแค่หลอดไฟต่างๆขาด กับพวงมาลัยลอก
ไม่แน่ใจว่ารถของ จขกท. ซ่อมอะไรไปบ้าง แต่ผมว่าถ้าจะเก็บไว้ใช้ต่ออาจมีซ่อมบ้างตามอายุ รอเก็บเงินเพิ่มขยับเป็นรถไซส์ใหญ่กว่าเดิมน่าจะดีกว่านะครับ
2018 Honda Jazz S M/T
1989 Mazda 323 1.5 GLX M/T

ออฟไลน์ Top_up

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2021, 17:58:52 »
ผมใช้ GK อยู่ครับ (รถอายุ 5 ปีกว่าละ เพิ่งจะเริ่มมีซ่อมใหญ่ แต่ก็ตามสภาพอายุการใช้งาน)
เคยคิดคล้ายๆ จขกท ครับ
ตอนนั้น ก็หาข้อมูล City HB เปรียบเทียบ เพื่อตัดสินใจอยู่พักใหญ่

สรุป ผมตัดสินใจเลือกใช้ Jazz GK ต่อครับ
ด้วย เหตุผล(ส่วนตัว) ประมาณนี้ครับ
1. ค่าใช้จ่าย - ผมคำนวนแล้ว ผมจ่ายค่าซ่อม ถูกกว่า จ่ายค่าผ่อนครับ (ซ่อมครั้งนึง หากทำดีๆ ก็จบได้ ใช้ยาวๆ ต่อได้)
2. NA vs Turbo - ผมยังมีอคติ เล็กๆ กับเครื่องยนต์ Turbo โดยผมยังเชื่อว่า ระยะยาว เครื่อง Turbo จะมีค่าบำรุงรักษามากกว่าเครื่อง NA
3. รูปลักษณ์ - ผมชอบ Jazz มากกว่า และพื้นที่ใช้สอยมากกว่า ส่วนตัวเคยมี ปสก ต้องบรรทุกโหดๆ (น้องๆ กระบะ) และ Jazz ทำได้ ประทับใจครับ :-*
4. อนาคต - ตั้งใจว่า ไหนๆ จะเปลี่ยนรถ(คงเปลี่ยนได้ไม่บ่อย) ผมคงเลือกรถยนต์ C secment ขึ้นไปเลยครับ  :D

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2021, 21:00:04 »
ที่บ้านมี GK อยู่ กำลังจะเข้าปีที่ 5 แล้ว (แต่รถใช้น้อยมาก พึ่งจะ 50,000โล) และได้มีโอกาสไปมอง City HatchBack ในโชว์รูมและลองนั่งนิดหน่อย

ถ้าเป็นผม ผมยังชอบ GK มากกว่าครับ city Hatch ผมไม่ชอบ Design ด้านท้ายมันเท่าไหร่ แล้วพื้นที่กับความอเนกประสงค์ Jazz ดูดีกว่า

ถ้าผมจะเปลี่ยนจริงๆ ผมจะไปมอง Segment ที่สูงกว่า อาจจะรอดู Civic ใหม่ HRV ใหม่ ไม่ก็รอสอย 2 รุ่นนี้ตอนที่จะเคลียร์สต๊อก อาจจะเพิ่มงบจากเดิมไม่มากครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2021, 10:58:46 »
จากประสบการณ์ตรงครับ ผมขับ GK เกียร์ MT ได้ไม่ถึงปีครับ เติมๆเปลี่ยนยางดีขึ้น
พอไปลอง City 1.0 ตอนนั้นยังไม่มี HB ก็ยังขับดีกว่า GK พอสมควรเลยครับ

ก็เลยตัดสินใจจะเปลี่ยนเป็น HB แต่ก่อนซื้อลอง Almera ด้วย  ขับขี่พอกัน แต่ความเร็วสูงผมชอบนิสสันมากกว่า
เลยตัดสินใจออกVL มาลดแล้วเหลือไม่ถึง 6 แสนครับ คุ้มค่ามากประหยัดมาก อุปกรณ์ที่มีชอบทุกอย่างยกเว้นพวงมาลัยหนังหุ้ม
เหมือนยูรีเทน กับลายล้อ นอกนั้นผ่านครับ

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2021, 11:20:31 »
Jazz GE mt ผมเก็บยาวเลยครับ ทนมือทนเท้าดีมากครับ

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2021, 11:55:47 »
ใช้แจซ GE 5ATขนของพริ้วมาก..ล่าสุดขนวงท่อบ่อน้ำคอนกรีตขนาดผศก 80 ได้สองชั้นสบายๆ บันทุกอุปกรณ์กีฬาวิ่งเที่ยวตจว.ชิวๆ 16km/L ที่แรกสองจิตสองใจจะหากระบะมาใช้งานแทน...แต่ตอนนี้เก็บเงินรอไปก่อน คงใช้ไปเรื่อยๆจนกว่าจะเก็บเงินซื้อกระบะเงินสดได้ค่อยว่ากันครับ