ผู้เขียน หัวข้อ: Altis เปลี่ยนโช๊ค 4 ต้น ช่างบอกไม่ต้องตั้งศูนย์ ?  (อ่าน 4285 ครั้ง)

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
รถ Altis ปี 2012 ผมเอารถไปเปลี่ยนโช๊ค 4 ต้น
เป็น KYB New SR (มือสอง)
ก่อนเปลี่ยนได้ถามช่างแล้ว เรื่องการตั้งศูนย์
ช่างบอกว่าไม่จำเป็นต้องตั้งศูนย์
ในใจตอนนั้นคือ ไม่เชื่อ เพราะเคยอ่านมาว่า
ถ้าช่างไปทำอะไรเกี่ยวกับช่วงล่าง ต้องตั้งศูนย์ใหม่ทุกครั้ง
หลังจากเปลี่ยนเสร็จ เอารถไปขับ ก็วิ่งปกติ พวงมาลัยไม่มีเอียง
อยากทราบความเห็นว่าที่ช่างบอก เชื่อถือได้แค่ไหนครับ

ออฟไลน์ nnss

Re: Altis เปลี่ยนโช๊ค 4 ต้น ช่างบอกไม่ต้องตั้งศูนย์ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2021, 15:08:22 »
ของผมรถรุ่นอื่นเปลี่ยนมา 4 ต้น รวมยางรองเบ้าต่างๆ ก็ไม่ต้องตั้งศูนย์นะครับ

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
Re: Altis เปลี่ยนโช๊ค 4 ต้น ช่างบอกไม่ต้องตั้งศูนย์ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2021, 15:44:09 »
ต้องตั้งครับ
พวงมาลัยตรง ไม่ได้แปลว่าองศาล้อถูกต้อง

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2021, 15:51:22 »
ถ้าโช้คเป็นแบบน้อตยึดกับคอม้า
บางทีถอดออก ไม่ได้ไปขยับระยะคันชัก
ค่า toe ก็อาจไม่เปลี่ยนได้ครับ
เป็นที่มาของพวงมาลัยยังตรง
แต่ถ้าให้ดี ตอนขันยึดให้แน่น
ให้เช็คค่าแคมเบอร์กับเครื่องวัด
และดูค่า toe ว่าขยับหนีไหม
ตั้งให้ถูกต้อง จะครบถ้วนสมบูรณ์ครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2021, 16:09:52 »
ของผมเคยเปลี่ยน สุดท้ายไม่สบายใจเลยไปตั้ง งานเข้าเลยครับ

ผมว่ายุ่งมันให้น้อยดีที่สุดครับ ไว้มีปัญหาค่อยไปทำ
ของพวกเค้าพูดสวยๆมันก็คือต้องทำแหละ แต่ในความเป็นจริง การขยับมีน้อยครับที่จะคลาดเคลื่อนเมื่อเทียบกับตอนหมุนน๊อตตอนตั้งศูนย์
คนตั้งศูนย์ดีๆก็หายากครับ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2021, 16:14:45 »
ถอดใส่ระมัดระวัง ศูนย์เพี้ยนนิดเดียว ถ้าเวลาขับไม่รู้สึกไม่ต้องไปตั้งใหม่ ไปตั้งใหม่อาจจะศูนย์อาจจะแย่หนักกว่าเดิม

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2021, 16:31:30 »
ตอนเข้าไปไม่กินพวงมาลัยตรง  ถ้าออกมาไม่กินพวงมาลัยตรงเหมือนเดิม  99%ไม่มีระยะอะไรเปลี่ยนจนต้องตั้งครับเอาแบบง่ายๆไม่ต้องไปพูดถึงช่วงล่างระบบไหนถอดโช้คเกี่ยวกับค่าอะไรบ้าง

เอาจริงๆaltisหน้าแบนก็ตั้งได้แต่โทแหละครับ ตอนเปลี่ยนโช้คเขาต้องถอดลูกหมากปลายแร็คออกจากดุมอยู่แล้วไม่น่ามีอะไรกระทบ

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2021, 17:07:28 »
ถอดโช้คหน้า ถ้าไม่ใช่ปีกนก 100 ทั้ง 100 ยังไงก็แคมเบอร์ก็เพี้ยนครับ มากน้อยแล้วแต่ดวง ยกเว้นช่างมีตัววัดระดับน้ำ วัดใว้คร่าว ๆ

ที่พวงมาลัยยังตรงเพราะว่าไม่ได้ไปยุงกับคันชัก หากไม่อยากตั้งจริงๆ ก็ต้องคอยลุ้นเอาว่า ถ้าวิ่งไปยาวๆ ซักพักยางจะกินนอก-ใน ไหม ทั้ง 2 ฝั่ง

altis ตั้งแคมเบอร์ ได้ครับ ถ้าบวก-ลบ ไม่เยอะ คลายโบล 2 ตัวที่คอม้า แล้วขยับเอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2021, 17:12:44 โดย Wongsakorn5558 »

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2021, 21:39:56 »
โช้คเก่าสภาพเป็นไงละครับ
ผมเปลี่ยน new sr มาเป็น endura pro plus
พวงมาลัยไม่ตรง 0 เอียง รถโดดเนินเป๋ๆ รีบเอากลับมาตั้ง 0 เลย

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2021, 09:30:44 »
ต้องตั้งใหม่ แน่นอน ครับ
จะให้ดีให้ร้านย้ำน๊อตช่วงล่างทุกตัวด้วย
เลือกร้านที่ทำดีๆ มีตามคลับรถแนะนำ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2021, 10:09:45 »
ปกติอะไรที่ทำเกี่ยวกับช่วงล่าง (ยกเว้นยางหากเปลี่ยนขนาดเดิม) ตั้งใหม่ก็ดีครับต่อให้รถไม่มีอาการอะไร
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2021, 11:35:35 »
ปลายปีที่แล้ว ผมว่าไปเปลี่ยนโช๊คทั้ง 4 ต้น ช่างก็ไม่ได้ตั้งครับ ก่อนจ่ายเงิน ช่างก็ให้ลองขับดูครับ รถก็ขับปกติตลอด

มันอยู่ที่ตอนถอด เค้าทำยังไง และเอาอะไรมาค้ำไว้นะครับ ทำให้ศูนย์ไม่เปลี่ยนไป แต่ถ้าปล่อยว่างๆ เลย ต้องทำครับ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2021, 17:22:23 »
เอ มันไม่ได้เป็น step ปกติที่ต้องตั้งศุนย์เหรอนั่น  ไปร้านข้างนอก เปลี่ยนยาง เปลี่ยนโช๊ค ใส่เบ้ารองโช็ค  ผมก็เห็นร้านก็ตั้งศุนย์ทุกที 
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2021, 21:37:42 »
เอ มันไม่ได้เป็น step ปกติที่ต้องตั้งศุนย์เหรอนั่น  ไปร้านข้างนอก เปลี่ยนยาง เปลี่ยนโช๊ค ใส่เบ้ารองโช็ค  ผมก็เห็นร้านก็ตั้งศุนย์ทุกที

ถ้าศูนย์ตรงดีอยู่แล้วจะตั้งทำไมล่ะ  ตั้งให้ไม่ตรงหรือ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 10:47:09 »
ถ้าถอดโช๊คออกมาเลย ผมจะตั้งครับ
หาร้านมาตรฐาน ราคามาตรฐาน (400-800บาท)
ผมว่าคุ้มค่าทีจะทำ ตั้งแล้วศูนย์ตรงใช้งานเต็มประสิทธิภาพ ยางไม่แอบสึก

รถผมถ้าใช้งานไปสักปี ต่อให้ไม่ซ่อมอะไร
ก็เช็คศูนย์ปีละครั้ง ทำแบบนี้มาหลายปี ใช้งานมาไม่เคยมีปัญหายางสึกไม่เท่ากัน ผมว่าคุ้มค่ายางนะ

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2021, 10:51:26 »
โช้คเก่าสภาพเป็นไงละครับ
ผมเปลี่ยน new sr มาเป็น endura pro plus
พวงมาลัยไม่ตรง 0 เอียง รถโดดเนินเป๋ๆ รีบเอากลับมาตั้ง 0 เลย

สภาพดีอยู่ ใช้ของ TOYOTA แท้ครับ วิ่งมาได้หมื่นโล
พอดีเปลี่ยนที่ทำงานใหม่ วิ่งถนนไปกลับลำปาง-แพร่
คือโค้งเยอะมากครับ แล้วโช็คเดิมมันนิ่มไป
เวลาเข้าโค้งรถมันโยน ขับไม่มั่นใจเลย
พอเปลี่ยน New SR ขับดีกว่าเดิมมาก
แต่แลกกับวิ่งในเมืองมันแข็งขึ้นกว่าเดิม