ผู้เขียน หัวข้อ: City e HEV วิ่งลำปาง กรุงเทพมันจะเหนื่อยในการขับไหมครับ  (อ่าน 5079 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
ระยะทางขนาดนั้น รถอะไรก็เหนื่อยครับ

แต่ City รถรุ่นใหม่ มันก็เหนื่อยน้อยกว่ารุ่นเก่าๆอยู่แล้ว เปิด Adaptive Cruise ก็สบายๆครับ แต่ทางตรงยาว จะง่วงรึเปล่า

ผมแวะ ปตท.นครสวรรค์ ที่มีแม็กโดนัล , ปตท.กำแพงเพชร , ปตท.ตาก บ้านตาก , ปตท. เถิน

และก็เข้าลำปาง จุดพักกำลังดี ไม่ล้ามาก ผมขับรถแล้วต้องจิบน้ำ กาแฟ ฉี่บ่อย

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
รถใหม่ๆขับสบายครับ เตรียมร่างกายให้พร้อม ง่วงก็จอดนอนครับ

ออฟไลน์ CarameLon

• Hero Member
รถเล็กช่วงล่างไม่ได้ซับแรงจากผิวถนนเท่าไหร่ ทำได้ดีแค่ระดับขับในระยะทางไม่ไกล
คนจะใช้ไม่รู้สึกว่าล้าเวียนหัวครับ แต่ขับทางไกลยังไงก็ต้องแวะพัก เหนื่อยมาก
ถ้าข้ามจังหวัดไกลๆบ่อยๆ แนะนำพวกD-segรถหยุ่นหรือSUV
เคยวิ่งแคมรี่เจน4และcrvเจน4 ไปเที่ยวเชียงรายไม่เหนื่อยเลยลงเที่ยวได้ใสๆ
กลับกันเคยขับรถช่วงล่างดีมากอย่างบีเอ็ม116iก่อนLciตัว4สูบ ไปกลับกทม.ชลบุรี
เหนื่อยมากเพราะช่วงล่างรถเล็กไม่ซับแรงจากถนน เจอหลุม เนินไม่เรียบมีอาการทั้งคันรถ
และพวงมาลัยคมหักนิดหน่อยเปลี่ยนเลนต้องคอยเลี้ยงไว้ ขับอย่างผ่อนคลายได้ยาก
สรุปขับทางไกลเล่นSUVหรือซีดานD-segสบายกว่าเยอะมากของจริง  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

การเหนื่อยหรือไม่เหนื่อย ไม่เกี่ยวกับ Handling ของรถมั้งคับ คุยไม่ได้ขับ Rally หรือ Circuit นะครับ

แค่ขับรถข้ามจังหวัด หรือ ขับรถทั่วไป

อาการเหนื่อยหล้า มาจาก

1. ท่านั่ง ท่าจับพวงมาลัย  การวางแขน

2. ระยะทาง ระยะเวลา การขับ แต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนขับ 500km รวดเดียวไม่พักก็ธรรมดา แต่บางคนต้องพักทุก 100-200km เพราะร่างกายอ่อนล้า

3. ประเภทรถ อันนี้แล้วแต่ชอบ

ส่วนประเภทรถ ก็มีส่วน ผมขับเก๋ง กับ suv ผมรู้สึกว่าา suv มันท่านั่ง ขับง่าย ขับสบาย นั่งสบาย กว่าขับเก๋งอีก ผมขับ 500km กรุงเทพ-ภูเรือ น้ำมันเต็มถัง ไม่พัก ทีเดียวถึงเลย ก็ไม่ได้เมื่อยหรือเพลียมากนะ แต่จะมีปวดตูดบ้าง

ผมว่า City ตัวนี้ จะ e:HEV หรือ 1.0T ผมว่าภายใน เบาะ นั่งค่อนข้างสบายเลยนะ ขับทางไกล ผมว่าโอเคเลย ยังไม่เคยขับทางไกล แค่ขับไกล้ๆ ในกรุงเทพ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

รถมันยาว 4.5 เมตร หนัก 1.2 ตัน ช่วงล่างก็มาตรฐานกลางๆ

ผมว่าไม่น่าเหนื่อยมากหรอกครับ แต่แน่นอน ก็ต้องมีพัก 2-3 ชั่วโมงครับ