ผู้เขียน หัวข้อ: สายซิ่งแต่ต้องเคารพกฏหมาย ระบายอาการลงแดงความเร็วความมุดกันอย่างไรครับ  (อ่าน 6085 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sinplug

• Sr. Member
    • https://www.facebook.com/groups/4G64Club
ส่วนมากผมก็ตั้งกฎให้ตัวเอง ว่าไม่แซงหรือวิ่งเลนซ้าย ไม่จี้ท้ายคันหน้าและไม่ชอบให้ใครมาจี้ท้าย  มองซ้าย-ขวาโล่งๆก็กดดึงยาวๆจนรอบตัดทุกเกียร์ก็พอ แล้วกลับสู่โหมดปกติ ส่วนมากใช้โหมด hi boost เฉพาะเส้นทางที่คุ้นเคยเท่านั้น!!
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
แซงได้ก็แซง ไม่มุดมาก ขับตามกำลังรถครับ
ถ้าเลนขวาเขาขับแข่ ช้าจริง ๆ  เราก็แซงซ้ายนะ จะไม่เปิดไฟสูง หรือ บีบแตรไล่  8)

ออฟไลน์ Anantum

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ Level Zero

ถ้าจะเร่งออกจากไฟเขียว รบกวนทำในจุดที่ไฟเขียวไม่อยู่ในชุมชนด้วยครับ

บ้านผมอยู่ติดสี่แยก ทุกๆวันจะเจอกระบะแต่งซิ่งออกจากไฟเขียว พ่นควันดำใส่

พอช่วงเทศกาลก็จะเจอบิ๊กไบค์กลุ่มใหญ่ขับรถขึ้นเหนือ เร่งแข่งกันออกจากแยกทีนี่หูอื้อเลยครับ

ออฟไลน์ 20TRF

ของผม 0-100 เกียร์1-3สุดทุกเกียร์ครับ แค่นั้นก็หัวโล่งแล้ว ผมไม่ชอบขับรถเร็วไม่ชอบมุดแต่ชอบอารมร์ตอนสับเกียร์

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

สำหรับผมที่ขับรถธรรมดาๆ แต่รู้จักเพื่อนสายซิ่งหลายคัน

ซึ่งที่รู้จัก ขับรถใช้งานก็แสนจะธรรมดา แต่ถ้าอยากซิ่งขึ้นมา เขาลงสนามครับ ไม่ได้บนถนนหลวงเลย

เคยถามทำไมไม่เสี้ยนบ้างเหรอ มันบอกว่า คนละฟิลด์เลย ขับรถไปทำงานมันก็บอกว่าอยากไปทำงาน ไม่ได้อยากซิ่ง มีลูกเมีย ที่ต้องดูแล

แต่พอในสนามแข่ง มันก็เหมือนอีกฟิลลิ่งนึงเลย มันใส่ได้เต็มที่

ผมตอบแบบไม่ดราม่า และ เอาความใจเข้าว่า บนถนนหลวงมีกฏจราจร และ กฏหมาอยู่ แล้วยังมีผู้ร่วมใช้ถนนคนอื่นๆ ขับตามปกติ ดีที่สุดคับ

สุดยอดมากครับ สามารถแยกได้ด้วย  :) :)

เป็นสิ่งที่ผู้มีสามัญสำนึกพึงมี

ลงสนามคือคำตอบครับ

ถูกต้องครับ คือ มันอยู่ที่คนขับมากกว่า ความเสี้ยน หรือ อยาก มันก็มีกันทุกคน มากน้อยว่ากันไป

แต่ถ้ารู้ว่าอะไรควร ไม่ควร มันอยู่ที่คน

ดังนั้น ก็ต้องแก้ที่คนหรือคุมที่คนขับนี่ละครับ

สำหรับ อยากสนุก ก็ Asetta Corsa และ PROJECT CARs ครับ เล่นได้ไม่มีเบื่อ ไม่เดือดร้อนใคร ไม่ผิดกฏหมายด้วย

ออฟไลน์ Tien.W

ยอมรับว่า สมัยขับรถได้ใหม่ๆ มีรถคันแรกนี่ ปาด เบียด มุด ซิ่ง ทำมาหมดละ แล้วพออายุเยอะขึ้น พฤติกรรมเหล่านี้ก็ค่อยๆหายไป จากคนที่ขับรถระดับ 140 - 160 เป็นเรื่องปกติ ขับเหลือ 110 แค่นั้น

เลิกปาด เลิกเบียด .. จะเหลือแค่ ทักษะ การเปลี่ยนเลน การอ่านเหตุการณ์ล่วงหน้า ประเมินสถานการณ์ แล้วโยกหลบ ที่ติดตัวมา ทำให้ไปได้ก่อนชาวบ้าน ไม่ต้องรอติดแล้วถึงเปิดไฟเลี้ยวขอเปลี่ยนเลน

หันไปยุ่งกับโค้งแทน .. ได้ขับทางเหนือ ที่โค้งเยอะๆ กับรถของตัวเอง จะเป็นอะไรที่ฟินมาก เข้าได้แรง เข้าได้เร็ว ทางตรงมาเท่าไหร่ ทางโค้งก็เท่านั้น ไม่มีเบรค ไม่มียก ส่วนใน กทม ถ้าค่ำๆ หรือ เช้ามืด แล้วรอบข้างไม่มีรถ ก็มีเล่นบ้าง เช่น บนทางด่วน จากอนุสาวรีย์ โค้งขวา ที่จะไปทางกำแพงเพชร ไล่มาตั้งแต่ 80 / 90 / 100 / 110 ตามแต่สมรรถนะช่วงล่างของรถคันที่ขับ (วันก่อน ขับมา 100 นึง มี Mu-x ตีคู่มา ก็นั่งนึก ข้างหน้าโค้งนะ เพ่ไม่ยกเลยแฮะ ... พอถึงโค้ง ผมก็เข้าสไตล์ผม มองกระจกหลัง เห็นพวกเบรคหัวทิ่มอย่างแรงไปละ .. แปลว่า ไม่ใช่รถพื้นที่นี่หว่า .. ถ้ารถพื้นที่ ก็ไม่น่าจะกล้าบี้ผมขนาดนี้)

พอมาชอบเล่นกับโค้ง สิ่งหนึ่งที่ผมซีเรียสมากๆ ก็คือ ศูนย์ล้อ บวกกับ เป็นพวกจับอาการรถเก่งด้วย เพี้ยนนิดเดียว แม้ปล่อยมือแล้วรถยังวิ่งตรง ระดับนับ 1 ถึง 10 ได้ แต่อาการมันไม่เดิม ก็ตั้งใหม่ละ และต้องร้านประจำ ช่างประจำเท่านั้นด้วย ไม่งั้นไม่จบ

ออฟไลน์ SM.

PS 5 ช่วยท่านได้

อยากบอกว่า เคยอยู่ในห้วงคำนึงเหมือนกันครับ อยากหาชุด Cockpit คนขับ เบาะ bucket seat พร้อมพวงมาลัย แป้นเหยียบ แป้นเกียร์ แจ่มๆสักชุด
มาต่อกับ TV ขับรถแข่งในเกมที่บ้าน กลับสู่ความจริง ผบ ไม่อนุมัติ จบข่าวครับ 5555

ขอบคุณสำหรับแนวทางดีดีครับผม  :D :D

+1 ครับ คนที่บ้านผมก็ไม่อนุมัติ  :( :( :( :( :( :(

ออฟไลน์ lexus

ลองหา challenge ใหม่ๆดูไหมครับ แบบวันนี้ขับประหยัดน้ำมันสูงสุดได้เท่าไหร่ ท้าทางตัวเองไปเรื่อยๆ
ทำได้ก็หารางวัลให้ตัวเองไป หรือเอารถไปทำเครื่องเสียงแดมป์ให้เงียบๆขับชิลๆเพลงเพราะๆก็สุนทรีดีนะครับ

แต่ผมคิกว่าจขกท.ก็ทำดีแล้วครับ พยายามหาทางสายกลางที่กระทบต่อคนอื่นๆน้อยที่สุด
คนอื่นยังคิดไม่ได้แบบนี้ด้วยซ้ำ 👍

ปล.ผมไม่มีps5 แต่switchก็แก้คันได้อยู่ พกไปเล่นได้ทุกที่ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2021, 14:03:42 โดย lexus »

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ลองหา challenge ใหม่ๆดูไหมครับ แบบวันนี้ขับประหยัดน้ำมันสูงสุดได้เท่าไหร่ ท้าทางตัวเองไปเรื่อยๆ
ทำได้ก็หารางวัลให้ตัวเองไป หรือเอารถไปทำเครื่องเสียงแดมป์ให้เงียบๆขับชิลๆเพลงเพราะๆก็สุนทรีดีนะครับ

แต่ผมคิกว่าจขกท.ก็ทำดีแล้วครับ พยายามหาทางสายกลางที่กระทบต่อคนอื่นๆน้อยที่สุด
คนอื่นยังคิดไม่ได้แบบนี้ด้วยซ้ำ 👍
ผมทำงี้แหละ ทุกวันนี้ขับ Civic FD ถังนึงใช้ได้ 550-650 โล สบายใจละ 555 ตจว. นะครับ ไม่ใช่ กทม.

ออฟไลน์ Activehybrid

ใช้ยางcomfort ช่วยให้เราช้าลง

ออฟไลน์ alpha14

จากเมื่อก่อนก็ชอบแรงๆเร็วๆมุดๆ แต่ตอนนี้เบื่อละ ก๊วนเพื่อนซิ่งแถวพาเลซแทบทุกเสาร์ แต่ผมไม่ชอบ ชอบขับไปตจว ซิ่งกับสายลมเที่ยวสบายใจกว่า

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

อัยนี้ส่วนตัวผมเน้นเร่งแซง สมมุตเข้าขับกัน 70-100 แล้วมีจังหวะแซงผมก็กดหนักๆ แซงๆไป แต่แซงไปผมต้องสามารถปล่อยรถไหลได้ ไม่ใช่เหยียบไปแล้วต้องไปเบรคที่ตูดคันหน้า กับทางด่วนโล่งมากๆๆ ก็กดเยอะหน่อย แล้วก็ปล่อยไหลไม่แช่ยาวๆ หรือเจอทางโค้งที่คุ้นเคยก็เข้าโค้งเร็วหน่อย ตัดไลน์บ้าง แค่นี้ผมก็หายอยากละครับ

ปล. ให้แช่ยาวๆ 150-200 นี่ไม่ไหวครับ เหนื่อย เร่งๆ ผ่อนๆ สนุกและสบายสำหรับผม

ออฟไลน์ AboveGod

แบบปลอดภัยสุดที่เคยทำได้คือ แยกไฟเขียวไฟแดง แล้วไฟเขียวเรากลับรถ แล้วไม่มีคันไหนต่อท้าย ก็จะตั้งลำตรงๆแล้วจอดกดออกได้เลย
 อันนี้จะเป็นต่างจังหวัดนะเพราะรถมันน้อย

ออฟไลน์ Sakutaro

:) ทุกปัญหามีทางออกครับ สำหรับผม
1. ไม่เสพติดความเร็วสูง ---- ผมไปเล่นวิบาก หรือเอนดุโร่ บอกเลยลืมทางดำครับ สนุกกว่ามาก ท้าทาย ควบคุมทุกสกิลใช้ครบหมด ยิ่งเข้าป่ามันทุกเม็ด อุปสรรคมีให้แก้ตลอด
2. อยากเสพความเร็วสูง ---- ผมมีไฮเปอร์เนคเกต  0-100 3 วิ 0-200 8 วิ  ลืมรถยนต์ไปเลยครับ แต่ส่วนตัวขับไม่เกิน 110 คอยคุมคันเร่งไม่ให้บิดผิดองศา แรงดุจซาตานสิง
    ออกนอกเมือง รถน้อยๆ ซัดแค่สามสี่วิก็ใจหวิวละครับ :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ XyteBlaster

ขำ ๆ นะครับ ปกติผมจะไหล ๆ ไปตามการจราจร แบบพอวิ่งได้นะครับ ดูโอกาส จังหวะ ว่าทางไหนไปเร็วที่สุด

ขับๆ  ไปเจอพวกจี้ๆ มุด ๆ ผมก็ตั้งธงว่า จะขับแบบลื่น ๆ ไหล ๆ เรียบ ๆ แบบนี้แหละ แต่จะต้องไปถึงก่อนไอ้มุดคันนั้น

ซึ่งความจริง ก็ไปถึงหรือผ่านแยกก่อนทุกที เพราะว่าจังหวะมุด ๆ มันมองไม่ค่อยเห็นข้างหน้าไกล ๆ ครับ
สมองจะมาพะวงกับการขับแบบจี้ ๆ ไม่ได้วางแผนไปไกล ๆ เหมือนคนขับแบบปกติ

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ใช่สายซิ่งและไม่เคยแข่งกับใครนะแต่ก็ขับปกติมันก็มุดบ้างอยู่แล้วครับ บนถนนเจอพวกแช่ๆเป็นปกติไม่มุดก็ตามตูดอยู่นั่น แต่ไม่ใช่มุดแบบบ้าที่ช่องแทบไม่ได้ก็ไปนะ ไม่เอา   ก็ไปเรื่อยๆของเรา มุดไม่ได้ก็รอ

หรือขับทางไกลเรารู้ตัวว่าขับเร็ว แต่ไม่ได้เร็วเวอร์อะไร ถ้าเจอคันไหนเร็วพอๆกันก็เกาะท้ายเค้าไปก็รู้สึกไม่น่าเบื่อแค่นั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เสพอัตราเร่ง - ช่วงดึกๆ วิ่งเส้นนอกเมือง รถน้อยหน่อย พอจะกดได้บ่อยๆ หรือ ขึ้นทางด่วน ช่วงดึกๆ ผ่านด่านเก็บเงินแล้วกด 100-120 แล้วยก

ชอบมุด - ส่วนตัวไม่ชอบมุด แต่ชอบเล่นโค้ง แนะนำ ขึ้นทางด่วนแล้ววนไปเรื่อยๆ หรือหาถนนที่ชิน วิ่งบ่อยๆ รู้ไลน์ แล้วไปเล่นช่วงดึกแทน

เสพความเร็วสูง - อันนี้แนะนำไปสนามดีกว่า ผิดกฏหมาย และถนนดีที่ใช้ความเร็วได้อย่างปลอดภัย ผมนึกไม่ออก..

ทั้งนี้ถ้าทำมาเยอะ ท่อดังๆ แนะนำไปสนามดีกว่า รบกวนคนอื่นครับ

ออฟไลน์ voyager

PS 5 ช่วยท่านได้
+++555 ถูกต้องที่ซู๊ดด สนอง need ผมมาตั้งแต่ ps2-4 จอง 5 ไมได้สักที อยู่เนี่ย

ออฟไลน์ mongolias

สมัยขับรถใหม่ๆ ขับเร็วครับ เส้น 331 สมัยเป็นเลนสวนกัน 160 ก็ยังกดมาแล้ว
มุดบ่อยๆ ถ้าเจอรถช้าแช่ขวา บางทีก็ต๊อบไฟไล่บ้าง

แต่หลังจากหลัก 3 ขึ้นมา ขับรถช้าลงครับ แต่ยังมีมุดบ้างตอนยังใช้ Jazz อยู่
สำหรับผม jazz เป็นรถขับสนุกนะ ไม่ต้องความเร็วสูง แต่มันสนุกด้วยความสั้นของมันนี่แหละ 5555

ตอนนี้มุดไม่บ่อย เพราะรถไม่เอื้อต่อการมุดละ (SUV) + มึลูกด้วย กลายเป็นขับช้าไปโดยปริยาย
ทุกวันนี้ยังอยากได้ Jazz กลับมาอีกสักคัน แต่ทุกวันนี้ รถ 2 คันที่บ้าน เดือนนึงยังวิ่งไม่ถึง 2,000 ก.ม. เลย

สำหรับผม ถ้าอยากขับรถมากๆ จะหาทริปยาวๆครับ ก่อนมีโควิดมีทริปยาวๆ แทบทุก 2 เดือน ส่วนตอนนี้ไม่ได้มีทริปยาวๆมานานละ 5555

ออฟไลน์ kongonline

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนรถครับ รถทำให้คาแรกเตอร์และความพฤติกรรมการขับรถเปลี่ยนครับ

เปลี่ยนจากเสียงท่อ และ บรรยากาศ ที่โอบแน่นของเบาะ >>  มาเป็นรถซาลูน แรงม้าเยอะ แต่น้ำหนักตัวรถเยอะ ที่มากับเครื่องเสียงติดรถดีๆ พร้อม เสียงรถไฟฟ้าทีเงียบมาก ทำให้ได้ยินเสียงเครื่องดนตรีชัดๆ แสงไฟในรถสวยๆ ราคารถที่แพงหูฉีก จนกลัวออกตัวไปมีคนจะมาชน

ความรู้สึกหลังพวกมาลัยคุณจะเปลี่ยนครับ และสุดท้าย นิสัยจะเปลี่ยนตามครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

เท่าที่อ่าน เหมือนจะมีเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่ร่วมวิบากกรรมเดียวกัน
อยู่ที่ว่าท่านใดจะ บรรลุและละทิ้งกิเลสเร่งมุดเร็วได้ในช่วงใดของชีวิต

ผมเองก็อยากกลับถึงบ้านไปหาลูกเมียอย่างปลอดภัยและไม่รบกวนเพื่อนร่วมทางเฉกเช่นเดียวกับทุกท่าน
ด้วยความเคารพ  :) :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ mochalatte

ขอตอบแบบโลกไม่ค่อยสวยนะครับ

รถที่ถูกออกแบบมาให้เราใช้มีหลายประเภท

จะซื้อแรงม้าไปเพื่ออะไร ถ้าไม่ได้ใช้มัน

ถ้ารักและเข้าใจมัน คงต้องหาทางใช้มันให้ตอบโจทย์

ไปสนามก่อดีแต่คงได้ไม่บ่อย

ถ้าอยู่ กทม ผมเลือกใช้บูรพาวิถีตอนดึกฯ

ถ้าสมัยตอนอยู่ LA เราจะนัดกันไปเจอ freeway 55 ช่วง Donut time
ยาวฯกันไป ไม่แกะกะกวนใคร

แต่ปลอดปล่อยบนถนนกรุงเทพทุกช่วงเวลาผมไม่ทำ

ออฟไลน์ deertesla

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

เท่าที่อ่าน เหมือนจะมีเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่ร่วมวิบากกรรมเดียวกัน
อยู่ที่ว่าท่านใดจะ บรรลุและละทิ้งกิเลสเร่งมุดเร็วได้ในช่วงใดของชีวิต

ผมเองก็อยากกลับถึงบ้านไปหาลูกเมียอย่างปลอดภัยและไม่รบกวนเพื่อนร่วมทางเฉกเช่นเดียวกับทุกท่าน
ด้วยความเคารพ  :) :) :)
]ลดละเลิกดีแล้วครับ ซิ่งมุดปาไปไม่ได้อะไรครับ มีแต่เสียกับเสียครับ

ออฟไลน์ redsun

ผมไประบายที่สนาม รถคาร์ท ทุกอาทิตย์ครับ ขับให้พอแล้วกลับบ้าน  อีก 6 วันที่เหลือของสัปดาห์ก็ขับแบบสุภาพชนคนปกติและตามกฎหมายกำหนดทุกประการครับ
เยี่ยมเลยครับ
ขับคาร์ทนี่เหนื่อย สนุกและเทคนิคเค้นทุกเม็ดของเครื่องยนต์จริงๆครับ

ออฟไลน์ BN`

เมื่อก่อนสมัยเรียนมหาวิทยาลัยอายุ 19 ผมเคยผ่านมาทุกรูปแบบเลยครับ กดคันเร่ง ใช้ความเร็ว มุดช่องว่าง

ตอนนี้อายุ 25 เลิกพฤติกรรมการขับแบบนั้นหมดเลยครับ พึ่งจะมาบรรลุได้ทีหลังว่าขับปกติไปเรื่อยๆก็ถึงเหมือนกัน แถมยังสบายกว่าเยอะ

ออฟไลน์ คนขับรถ

• Jr. Member
  • **
ทุกวันนี้ตั้งครูส ที่ 80 ส่วนมากขับเลนซ้ายสุด ใช้สาย 9 บางนา-บางปะอิน ไป-กลับวันละประมาณ 100 กม. มีกดไม่เกิน 120 เลื้อยไปตามช่องบ้าง(แซงขวาแล้วเข้าซ้าย) ก็ยังให้ความรู้สึกว่าวิ่งได้แบบไม่ต้องจี้ท้ายใคร

ออฟไลน์ S6

ส่วนตัวลงสนามเอาครับ ไปฝึกสกิลในสนามกับปลดปล่อย บนถนนก็จะเลิกซิ่งไปเองไปหารถสุนทรีย์ขับ และมีความเข้าใจผู้อื่นบนถนนมากขึ้น

ยอมรับแต่ก่อนตีนหนักใจมันไปเองซิ่งบนถนนทุกแบบดึงเบรคมือทุกโค้ง รถพังรอดตายมาหลายรอบ
สุดท้าย ลงสนามดีกว่า safety กว่ามาก ถ้ามีงบลงทุนหน่อยคุ้มกว่าไปซิ่งบนถนน ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อนหรือตัวเองมาเสียชีวิต

ออฟไลน์ joufo

ผมเบื่อขับรถเมืองไทยนะ

วันไหนถ้าเจ้านายผมไม่ไปไหน ผมจะยืมคนขับรถมาช่วยขับรถให้
ผมรู้สึกว่า วันนั้นมีความสุข และมีแรงทำงานเหลือเฟือ

มีแผนว่าจะซื้อ รถแรงๆ ขับสนุกๆ ตอนนี้เลย ยกเลิกโครงการครับ
เอาแค่ อัลติส + คนขับ พอแล้ว
ชีวิตดีขึ้นเยอะ

ถ้าระบายอารมณ์ ผมไป GTA5 นะครับ

แต่ถ้าตอนทำงานที่ญี่ปุ่น ผมระบายความเครียด ส่วนมากจากการทำงาน โดยการ เช่า MX-5 ขับลัดเลาะไปแถวๆ ฮาโกเนะ

หรือไม่ก็ไป ไปเข้าร่วมกิจกรรม ของค่ายรถต่างๆ
เคยไปของ Porsche Experience เช่า 911R มาขับ สนุกมากครับ (แต่ร้อน เพราะรถไม่มีแอร์  ::) )
อีกรอบก็ 911 991.2 GT3 RS

บางครั้งก็จะมีให้เช่าขับในสนาม
เสียดาย เมืองไทยไม่ค่อยมีกิจกรรมแบบนี้เท่าไหร่ (หรือผมไม่รู้เองว่ามี  ::))

ออฟไลน์ Turin

ผมเบื่อขับรถเมืองไทยนะ

วันไหนถ้าเจ้านายผมไม่ไปไหน ผมจะยืมคนขับรถมาช่วยขับรถให้
ผมรู้สึกว่า วันนั้นมีความสุข และมีแรงทำงานเหลือเฟือ

มีแผนว่าจะซื้อ รถแรงๆ ขับสนุกๆ ตอนนี้เลย ยกเลิกโครงการครับ
เอาแค่ อัลติส + คนขับ พอแล้ว
ชีวิตดีขึ้นเยอะ

ถ้าระบายอารมณ์ ผมไป GTA5 นะครับ

แต่ถ้าตอนทำงานที่ญี่ปุ่น ผมระบายความเครียด ส่วนมากจากการทำงาน โดยการ เช่า MX-5 ขับลัดเลาะไปแถวๆ ฮาโกเนะ

หรือไม่ก็ไป ไปเข้าร่วมกิจกรรม ของค่ายรถต่างๆ
เคยไปของ Porsche Experience เช่า 911R มาขับ สนุกมากครับ (แต่ร้อน เพราะรถไม่มีแอร์  ::) )
อีกรอบก็ 911 991.2 GT3 RS

บางครั้งก็จะมีให้เช่าขับในสนาม
เสียดาย เมืองไทยไม่ค่อยมีกิจกรรมแบบนี้เท่าไหร่ (หรือผมไม่รู้เองว่ามี  ::))
ถ้ามีบ้านเรามีแบบนี้ คงตัดสินใจซื้อรถง่ายขึ้นเยอะเลย (ซื้อแบบบ้านๆ อยากกระชุ่มกระชวยก็ไปเช่าเอา อยากมันส์ก็เช่าลงสนาม)