ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 3 กรกฎาคม 2021  (อ่าน 3339 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/3895506223891899

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
ในความเห็นของแต่ละท่านของ HLM
Honda G11 ที่จะขาย เป็นรุ่นที่สวยพอ จนลบคำร่ำลือ
เรื่อง civic สวย gen เว้น gen ได้หรือยังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2021, 14:40:19 โดย REX »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
อยากให้ช่วยเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียระหว่าง Mazda 2 Diesel กับ City Hatchback eHEV ให้หน่อยครับ
แต่ละตัวมีจุดเด่นจุดด้อยและความน่าใช้ต่างกันอย่างไรครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Glazy

ปกติพวกขายรถแบบเป็นคันหรือเป็นซากครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ PZ_29

• Newbie
  • *
ซื้อรถมือสองมาครับ บนเพดานรถมีรอยเจิมรถอยู่เลยอยากทราบว่ามีวิธีทำความสะอาดยังไงบ้างครับ ไม่ให้เพดานเสีย

ออฟไลน์ karn Kittinun

• Newbie
  • *
ขอสอบถามครับ พอดีสนใจ mazda cx-30
ซึ่งมีแพลน จะซื้อ Q1 ปีหน้าไม่ทราบว่ามีข่าว จะปรับ MY หรือเพิ่มอุปกรณ์ ในภายในระยะเวลาประมาณนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ PONG PONG

• Jr. Member
  • **
1.สถานการณ์ของ Outlander เป็นไงบ้างครับ ยังไม่เคยเห็นรถตัวเป็น ๆ บนถนนเลย

2.เห็นข่าวจากฝั่งอินโด เพิ่งรู้ว่านิสสันทางนั้นยุติการจำหน่าย Terra มานานแล้ว
แสดงว่าผลตอบรับของตลาดอื่นก็ไม่ดีเท่าไหร่ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Chitta_P

ส่วนตัวเป็นคนที่เวลาไปโชว์รูมรถ หรือไปดูรถที่โชว์ตามงาน จะชอบไปหยิบโบร์ชัวร์รถมา บางทีก็เล่มเดียว บางทีก็สองสามเล่ม รวมๆก็เกือบเป็นปึก
จนตอนนี้มีเก็บไว้ที่บ้านเป็นตั้งๆ เจอปลวกรับประทานไปก็เยอะ ซึ่งคนรอบข้างมองว่าไอ้นี่แปลกๆ
.
เลยอยากสอบถามพี่ๆว่า ในสายตาคนบ้ารถด้วยกัน การกระทำแบบนี้ถือว่าแปลกมั้ยครับ  :-X
Life is short and the world is wide...

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
จากที่พี่ๆได้ลอง Dunlop LM705 ถ้าจับมาเทียบกับ Firestone F01, Toyo CR1 แล้วเป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
1.อยากให้พี่จิมมี่เล่าเรื่องผีในทริปต่างประเทศ

2.รถไฟฟ้าแบรนด์ VERA ยังอยู่มั้ยครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Nuiiii

• **
ถามคุณบาส

ปัจจุบันใช้ ซิลฟี่ เดินทางต่างจังหวัดทุกสัปดาห์เลยใช้ยางหน้ากว้างขึ้น จาก 195/60 R16 เป็น 205/55 R16  ยาง Yokohama AE 50 ตอนนี้ครบ 4 ปี 70,000 โล จะเปลี่ยนใหม่เล็งไว้ที่ Dunlop SP01 205/55 ราคา 2,200 ปี 19 พอดีไปเจอ BS T005A สเปคเดิม 195/60 ราคา 2,850 ปี 20

อยากได้ BS แต่หน้าแคบลง จะเกาะถนนน้อยลงหรือเปล่า กังวลแค่นี้ ปกติขับ 90-110 แต่มุดตลอดทาง เพราะรำคาญพวกแช่ขวา (มี 2 choice เพราะมีงบ 2500 - 3000 ต่อเส้นครับ) ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2021, 14:13:50 โดย Nuiiii »

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามยางขนาด 215/45/17 ของ Dunlop DZ102 กับ Maxx050 แตกต่างกันมากไหมครับ ในด้านการขับขี่ เสียงดัง กินน้ำมัน ความทนทานครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
ทีมงาน ชอบระบบ adaptive cruise control ของค่ายไหน รถรุ่นไหนมากที่สุดครับ ที่ได้ทดลองขับมา

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
หากที่สุดของยางรถ SUV คือ BS Alenza แล้วที่สุดของยางกระบะ/PPV ขนาด 265/65R17 คือยี่ห้อไหน รุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) สวัสดีครับทุกท่าน

:) พี่ Jimmy และ พี่บาส คิดว่าการซื้อรถยนต์ป้ายแดง
ในช่วงโควิดและเศรษฐกิจ ยังแย่อย่างนี้
เราจะซื้ออย่างไรดีครับ ในกรณีที่พอมีเงินเก็บซื้อสดได้
แต่ก็เงินเก็บก็จะเหลือน้อยลง
รายได้ก็ลดลง และไม่แน่นอน
มีครอบครัว ลูกยังเรียนอยู่ครับ

:) ซื้อสดหรือผ่อนดีครับ
ถ้าผ่อนควรดาวน์มากหรือน้อย
ผ่อนสั้นหรือยาวดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2021, 15:03:24 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ ForWhat?

• Newbie
  • *
ยางติดรถ xpander BS ep150  205/55 R16 อายุ2ปีครึ่ง 30000 โล ดอกยางยังดี แต่ในร่องมีแตกลายงาบ้าง ไม่ได้วิ่งทุกวัน สามารถใช้ต่อไปได้นานมั้ยครับ แล้วถ้าต่อไปจะเปลี่ยนเมื่อเริ่มท่องเที่ยวได้  พี่ๆคิดว่าระหว่าง t005A กับ RE004 กับช่วงล่างเดิม รุ่นไหนจะเหมาะกับรถมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• **
คุณ Jimmy คิดยังไงกับอุตสาหกรรมรถยนต์ไฟฟ้าที่กำลังมาในบ้านเราแม้จะอีกนาน ในมุม supplier ผู้ผลิตชิ้นส่วน 2nd และ 3rd tiers ที่จะหายไปครับ ผมแอบเป็นห่วงเรื่องการจ้างงานในไทยตอนนั้นเพราะชิ้นส่วนรถยนต์จะหายไปมาก หรือว่า Supplier ที่กระทบเขามีแผนไว้แล้วครับ

ปล. ที่ถามสัปดาห์ที่แล้ว “พวกคุณจิมมี่” ผมไม่ได้คิดอะไรเลยนะครับ ถ้าทำให้ไม่ชอบขออภัย 
แต่พอคุณจิมมี่ทักมา ผมว่ามันใช่อะ “Jimmy & the Gangs” 555 ถ้าจะถามความเห็นคุณจิมมี่และทีมงานคราวหน้า ขอใช้ได้ไหมเนี่ย 555 ^o^ ขำๆนะครับ เครียดมากช่วงนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2021, 14:08:19 โดย Tae_Gunner »

ออฟไลน์ kyoya99

• Newbie
  • *
อยากให้พี่บาสเปรียบเทียบข้อดี ข้อเสียของการเติมน้ำมันของแต่ละปั๊มหน่อยครับ อย่างผมใช้ Yaris Hatchback 2020 ผมควรจะเติม E20 / 91 / 95 ปั๊มไหนดีครับที่จะคุ้มค่าที่สุดครับ ปล.ตอนนี้ราคาน้ำมันแพงมาก ๆ ครับ  :)

ออฟไลน์ หาญวิจิตรพิสดี

• Newbie
  • *
รบกวนปรึกษาพี่ๆครับ พอดีกำลังจะซื้อรถคันแรก
1. กำลังตัดสินใจระหว่าง Altis ตัว hybrid กับ Mazda 3 รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ปกติใช้รถยนต์เสาร์-อาทิตย์ ขับในกทม.ช่วงไกลๆ ขึ้นทางด่วน หรือพาแฟนไปเที่ยวตจว.ใกล้ๆ เช่น ชลบุรี กาญฯ อยุธยา ระยอง ไปลองมาแล้วใจไปทาง Mazda นิดๆ หรือควรจะรอ Civic ก่อนดีครับ
2. สอบถามถึงการบริการหลังการขายของ Mazda ครับ ทุกวันนี้ดีขึ้นหรือยัง เห็นดูพี่จิมมี่รีวิวรถมาสด้าหลายคันดีจริง เช่น Mazda3 CX-30 แต่ถ้าคิดไปถึงเรื่องหลังการขายต้องเลี้ยวไปหาค่ายอื่นครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

ขอให้ทุกคนสุขภาพแข็งแรง ปลอดภัยต่อ covid นะครับ

ไม่มีคำถาม แต่อยากมีส่วนร่วม

รอช่วงบีบแตรแล้วเสียวในรายการ BBB ของพี่บาสอยู่ครับ

ออฟไลน์ a.peerapong

MG maval X  กับ maval R เหมือนหรือต่างกันอย่างไรครับ 

ออฟไลน์ Mitaya

• **
สอบถามครับ น้ำยาล้างจานหรือน้ำยาอเนกประสงค์LOCของเอมเวย์สามารถเอามาล้างรถได้ไหมครับ? หรือว่า ถ้างบต่ำๆจะล้างรถเอาน้ำยาอะไรมาล้างดีครับ?
2020 Lexus ES300h Grand Luxury 
2012 Nissan Teana 200XL sport series
2007 Toyota Corolla Altis 1.6 E
Have used->2015 Nissan Xtrail 2.0v4x4, 2010 Honda Crv, 2007 Mitsubishi Triton.

ออฟไลน์ nopmacharoen

• Newbie
  • *
อยากสอบถามครับว่า Mazda CX 8 จะมีการมีการเปลี่ยนโฉมแบบญี่ปุ่นประมาณเมื่อไหร่หรอครับ

ออฟไลน์ Socos22

• Newbie
  • *
สวัดดีครับผม รบกวนพี่บาส1 คำถามครับ ผมใช้แคบติวา ปี 2016 เดิม ล้อเป็น 235 50 19 แหงคุก ผมคิดว่าจะเปลี่ยนเป็น อาก๋งอกม่า PARADA Spec-x 235 55 19 ครับ สวนตัวชอบอาก๋งอาม่า ครับเพราะดูใหญ่ขึ้น พี่บาส คิดว่า ถ้าเปลี่ยนแล้วจะอารมณ์การขับจะต่างกันเยอะไหมครับ ผมขับรถวันละ100ถึง300 กิโล ความเร็วก็ 80-120แล้วแตสภาพถนน ครับ ผม  ขอนอกเรื่องนิดหนึ่งครับ ตัวผมชอบ เอฟเวอร์เลสมากครับ แต่ไม่เคยขับครับผมอยากให้พี่ๆ ช่วยอธิบายระหว่าง แคบติวา กับ เอฟเวอร์เลส การขับดีต่างกันไหมครับ ต่างกันยังไง ครับผม สุดท้ายนี้ขอให้พี่ๆปลอดจากโควิด 19 ทุกๆคนนะครับ สวนตัวผมอยู่บ้านมาจะสิบวันแล้วครับ เบื่อสุดๆ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Audi มีแผนนำเข้ารุ่น SQ8 มาจำหน่ายในไทยหรือเปล่าครับ ถ้ามาไทย จะมาในราคาที่แพงกว่า Q8 รุ่นปกติเท่าไหร่ และ ถูกกว่า RS Q8 เท่าไหร่ครับ เพราะ Audi SQ8 เป็น Performance SUV ที่คั่นกลางระหว่าง Q8 กับ RS Q8

ออฟไลน์ ATOMMY

• Newbie
  • *
ภายในปีนี้หรือต้นปีหน้าจะมีรถกระบะรุ่นไหนเปลี่ยนรุ่นหรือปรับเปลี่ยนอะไรไหมครับ?
ขออนุญาติอีกคำถามเผื่อน้อง รถ5ประยกสูง B segment ช่วง1ปี+-จะมีรุ่นปรับเปลี่ยนหรือมีรุ่นใหม่ไหมครับ อยากได้คันไม่ใหญ่มากและยกสูง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2021, 14:25:15 โดย ATOMMY »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ปัจจุบัน​ทำไมการปล่อยคลิปทดสอบรถยนต์​ ถึงมีการกำหนดเวลา จากผู้ผลิตครับ  มีข้อดี ข้อเสียยังไง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ nipon_in

• **
มีงบ 300,000 จะซื้อ vios gen3 ควรเลือกเครื่องตัวไหนดีครับ ระหว่าง 1NZ–FE กับ 2NR-FBE
ใช้งานต่างจังหวัด วิ่งไม่เกิน 120 ไม่ติดแก๊ส จะใช้ยาวๆ และขอปัญหาประจำรุ่นด้วยครับ

ออฟไลน์ Socos22

• Newbie
  • *
พี่ครับผมอยากสอบถามอีกเรื่องครับผม ว่า  กล่องกล่องบาลานซ์ไฟ ที่เป็นมือสองจากญี่ปุ่น หลายๆยี่ห้อ ครับ ไม่ทรายว่าน่าเอามาใช้ไหครับ บางตัว สายกราวมาให้ด้วยในกล่องเดียวกัน พี่ๆว่าถ้าจะหามาใช้ต้องเลือกเป็นแบบไหนดีครับ ขอบคุณครับผผผม

ออฟไลน์ Beneditch1980

• Newbie
  • *
สอบถามครับ รถDrift สามารถนำมาใช้ในชีวิตประจำวันได้ไหมครับ