ผู้เขียน หัวข้อ: อนาคต haval จะเป็นอย่างไรครับ  (อ่าน 3926 ครั้ง)

ออฟไลน์ love street

• Full Member
  • Thailand international automotive
อนาคต haval จะเป็นอย่างไรครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2021, 19:34:42 »
ในด้านยอดขายและภาพลักษณ์ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: อนาคต haval จะเป็นอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2021, 19:39:46 »
รอชมสักปลายปีหน้า ว่า คุณภาพ การบริการ ศูนย์ ยอดขาย เป็นอย่างไร

ผมว่าจีนใกล้ไทย คงไม่ทิ้งตลาดง่าย ๆ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
Re: อนาคต haval จะเป็นอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2021, 19:45:39 »
ยังไงภาพลักษณ์มัน คนก็มองว่ารถจีนไม่ดี แต่ส่วนตัวผมคิดว่า อีกปีสองปีถ้ารถดี อาจจะได้จัด ถ้าไม่ค่อยเจอปัญหาครับ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2021, 20:30:43 »
รุ่งครับ ไปได้สวยแน่นอน ดูจาก รถที่เปิดตัวและรอเปิดตัว ตัวรถดีมีคุณภาพสุง ดูดีกว่าอีกค่ายที่มาก่อน

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2021, 20:49:33 »
GWM หรือ Haval ครับ

ถ้า GWM ดูไลน์อัพรถเค้าแล้ว ยังมีอีกเยอะที่รอปล่อยครับ ศูนย์ก็ยังต้องรอเปิดอีกเยอะ

แต่ถ้า Haval H6 ผมมองว่าเรื่อยๆ ไม่ได้ปังอะไรมาก ยังไม่สามารถน๊อคเจ้าตลาดได้ 100% ด้วยราคา ด้วยคุณภาพการขับขี่ ศูนย์ ณ วันนี้ และความใหม่ คนที่ตัดสินใจยังตัดเจ้าตลาดเดิมทิ้งไม่ได้ครับ แต่รอดูไปเรื่อยๆอาจจะดีครับ ขออย่างเดียวอย่างมีข่าวขึ้นยานแม่เยอะ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2021, 20:58:43 »
เอาใจช่วย ขอให้แบรนด์จีนขายกันได้เยอะๆ  เพราะเบื่อพวกรถญี่ปุ่น รถยุโรป เอาเปรียบเรามานานแล้ว ขายแพง ออฟชั่นไม่เทียบเท่าประเทศที่เจริญแล้ว

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2021, 21:12:01 »
เห็นจากที่ของจีนหลายๆอย่างชอบอัดออพชั่นแต่ มักมีอะไรที่ไม่น่าใช้หลายๆอย่าง  ทั้งความทนทาน การซ่อนสิ่งที่ไม่น่าพรึงประสงค์มาในผลิตภัณฑ์ เช่นโทรศัพท์ xiomi  ที่ยัดโฆษณาฝังใน UI เปิดเล่นเพลงในแอพเล่นเพลงที่มาจากโรงงานที ขึ้นโฆษณามาคั่นตลอด  รวมไปถึงการเคลือบสนิมของรถ mg ที่เห็นว่ายังห่างชั้นรถญี่ปุ่นอยู่ครับ รวมไปถึงวัสดุพลาสติกต่างๆที่เปราะกว่ารถญี่ปุ่นทั้งหลาย รวมไปถึงเรื่องฮาวาล h6 ที่สื่อมวลชนทดลองขับแล้ว ระบบพวงมาลัยที่ไม่โอเคเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2021, 21:18:53 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2021, 21:35:08 »
ลองดูพวกอุปกรณ์ภายในนะครับ mg นี่ดูรุ่น hs ก็ได้ พาสติกจะดูไม่ค่อยแข็งแรง สีแปลกๆรอยต่อไม่ค่อยเนียน อ็อปชั่นดี แต่ก็ดูไม่ค่อยสมูท

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2021, 22:13:17 »
เปิดมารุ่นเดียว ยังไม่ค่อยเห็นภาพมากนักครับ
เหมือนตอน Chev Zafira นั่นแหละ

พอมีมาหลายๆ รุ่น ภาพมันจะชัดเจนขึ้น
ให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 01:13:05 »
ค่ายนี้ สายป่านยาวไกลครับ มีงบให้ถลุงแน่ๆ ขนาดกล้าเปิดตัวช่วงโควิด

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 01:48:13 »
รถจีนทำมาไม่กี่ปี พัฒนาการไวมาก 
ตอนนี้หลายอย่างยังเป็นรอง ต่อ แบรนด์ที่มีมานาน
ตอนแรกยังไม่มีขาประจำ  ผลิตภัณฑ์ยังไม่น่าปังหรอก H6 หนะ
ในส่วนตัว เชื่อว่า จะขายดีขึ้นเมื่อเปิดตัวขาย good cat , back cat
เพราะรถไฟฟ้าราคาต่ำล้าน ยังไม่มีตัวเลือกเจ้าตลาดมาขายแข่ง
GWM. คงค่อยๆพิสูจน์ตัวเอง 
อยากให้ ดูแลเรื่อง ความทนทานไม่จุกจิก ไม่ขึ้นยานแม่จนเป็นข่าว  บริการหลังการขาย  ค่าซ่อมบำรุง ไม่แพง

ออนไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 07:57:52 »
ส่วนตัวมองว่า ยังต้องพิสูจน์ตัวเองในประเทศไทยอีกมากครับ

MG เริ่มมีรถวิ่งเยอะมากขึ้น หวังว่า HAVAL หรือ GWM เองก็จะพบเห็นได้มากขึ้นเช่นกัน

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 08:01:44 »
เอาใจช่วยครับ อยากให้ ทำรถคุณภาพๆดีๆ ทนทานหน่อย  ค่ายญี่ปุ่นจะได้ปรับตัวบ้าง ไม่งั้นก็ขายแบบกั๊กๆราคาแพงๆออฟชั่นน้อยๆ แต่มี fc คอยอวยว่าให้มาเพียงพอแล้ว

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 08:40:51 »
ปังปุริเย่แน่นอนครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 11:39:35 »
ด้านยอดขายเดาว่าดีขึ้นแน่ๆ ถูกจริตคนไทยชอบราคาถูกคุ้มเงินจ่ายน้อยแต่ได้มากกว่า ถ้าทำ after sale serv ได้ดีไม่แพ้ค่ายญี่ปุ่นไม่จุกจิกหรือแก้จบลูกค้าแฮปปี้ยอดพุ่งแน่ๆ ใช้เวลาไม่นานคงได้ Brand Royal ได้ไม่ยาก
่ส่วนภาพลักษณ์น่าจะลบ self bias ออกยากเพราะเคยชินกับจีนยุคดั้งเดิมมานาน ว่าไม่ดีไม่ทนไม่เก่ง แต่ทุกวันนี้จีนคือมหาอำนาจโลกไปแล้ว แข่งขันทำสงครามการค้ากับสหรัฐและยุโรป และไปถึงอวกาศแล้ว บ้านเมืองเขาเจริญก้าวหน้าอลังการมากๆ
 เมื่อเช้าดูจีนเปิดตัวรถไฟแม่เหล็กความเร็วสูงกว่า 1000km/hr ซึ่งเร็วและสะดวกกว่าเครื่องบินอีก ซึ่งคนไทยบางคนยังมองจีนเหยียดเขาแบบยุคเก่าๆอยู่เลย ทั้งที่เราเองทำได้แค่รถตุ๊กตุ๊ก

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 11:44:39 »
ด้านยอดขายเดาว่าดีขึ้นแน่ๆ ถูกจริตคนไทยชอบราคาถูกคุ้มเงินจ่ายน้อยแต่ได้มากกว่า ถ้าทำ after sale serv ได้ดีไม่แพ้ค่ายญี่ปุ่นไม่จุกจิกหรือแก้จบลูกค้าแฮปปี้ยอดพุ่งแน่ๆ ใช้เวลาไม่นานคงได้ Brand Royal ได้ไม่ยาก
่ส่วนภาพลักษณ์น่าจะลบ self bias ออกยากเพราะเคยชินกับจีนยุคดั้งเดิมมานาน ว่าไม่ดีไม่ทนไม่เก่ง แต่ทุกวันนี้จีนคือมหาอำนาจโลกไปแล้ว แข่งขันทำสงครามการค้ากับสหรัฐและยุโรป และไปถึงอวกาศแล้ว บ้านเมืองเขาเจริญก้าวหน้าอลังการมากๆ
 เมื่อเช้าดูจีนเปิดตัวรถไฟแม่เหล็กความเร็วสูงกว่า 1000km/hr ซึ่งเร็วและสะดวกกว่าเครื่องบินอีก ซึ่งคนไทยบางคนยังมองจีนเหยียดเขาแบบยุคเก่าๆอยู่เลย ทั้งที่เราเองทำได้แค่รถตุ๊กตุ๊ก

600 km/hr ครับ แรงไปไกลเกิ้นนน...

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 11:46:26 »
ถ้าพิสูจน์คุณภาพได้ในระยะ100.000กมแรกได้ โดยไม่เจอดีเฟคร้ายแรง ก็อาจสร้างความมั่นใจให้ลูกค้าคนไทยที่ยึดติดแบรนด์ดั้งเดิม ให้หันมามองได้บ้าง รวมถึงบริการหลังการขายทีมเซอร์วิส ถ้าทีมดีสินค้าดีก็อาจอยู่ยาว แต่ต้องรู้จักปรับตัวให้เหนือกว่าคู่แข่งอยู่เสมอ เพราะอย่าลืมว่าคุณคือสินค้าใหม่ในตลาดประเทศไทยย่อมเจอการสกัดและดราม่าจากคู่แข่งทุกวิถีทาง 8)

MacH1

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 12:00:22 »

600 km/hr ครับ แรงไปไกลเกิ้นนน...

แค่ 600km/h นี่แทบจะแซงเครื่อง turboprop อย่าง dash 8 แล้ว

1000km/h นี่โหดมากอีกนิด supersonic 

Gunther

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 12:02:06 »
ในช่วงแรกๆ Haval ได้รับความนิยม ถ้าอนาคต ORA มาไทย คงจะได้รับความนิยมสูงกว่า Haval และ MG แน่นอนครับ

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 12:30:35 »
ต้องดูต่อไปครับ คนรอดูความทนระยะยาวและบริการหลังการขาย แต่อยากเชียร์ให้ขึ้นในไทยจริงๆ ประโยชน์จะได้ตกกับผู้บริโภค
อย่าง MG ZS ขายดีเลย แต่พอดูตอนนี้ไม่รู้ผมคิดไปเองรึเปล่าว่า โฉมแรกที่ขายดีๆ ตอนแรกวิ่งเต็มถนน มันเริ่มๆหายไปละ สุดท้ายแบรนด์เนี่ยต้องใช้เวลาสร้างจริงๆ

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• Full Member
    • tontranety
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 12:56:01 »
ยอดมาแน่นอนครับ อยุ่ใน top3ได้ยาวๆแน่นอน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 13:43:42 »
ผมว่าคำถามมาเร็วไปครับ รอให้เค้าดำเนินกิจการซัก 3 ปี ก่อน ค่อยมาดูกันดีมั๊ยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 21:08:53 »
ดูจากคันแรกสุดแล้ว น่าจะเป็นบัตรผ่านให้อนาคตเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2021, 11:11:26 »
รอเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ครับ