ผู้เขียน หัวข้อ: CX-30 & Mazda 3 BP ไม่มีเครื่องใหม่มาแล้วนะครับ  (อ่าน 5446 ครั้ง)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ไม่ต้องรอกันแล้วนะครับ ถ้ามีใครรอสำหรับเครื่อง E skyactiv X ยกเลิกแผนไปแล้วสำหรับรถ 2 รุ่นนี้

เพราะทำราคาไม่ได้ ราคาพุ่งไปไกลมากและสมรรถนะก้ไม่ได้น่าสนใจเท่าไหร่ เลยยกเลิกแผนไปแล้ว

ส่วนในรุ่นต่อๆไปจะเอาไงต้องรอดู ส่วนรุ่นปัจจุบันคงแค่ปรับoption ไปเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
Re: CX-30 & Mazda 3 BP ไม่มีเครื่องใหม่มาแล้วนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2021, 08:38:21 »
ถ้าเครื่องยนต์ใหม่ไม่มา ช่วยแก้ไขปัญหาของเครื่องปัจจุบันก็ดีนะครับ  เพราะผมเกือบจะได้ซื้อ Mazda CX30 ตัว 100ปีแล้ว  แต่อ่านไปอ่านมายังมีความเสี่ยงเรื่องรถดับอยู่ทั้ง Mazda 3 และ CX30 ซึ่งใช้เครื่อง Sky 2.0 ซึ่งใช้กันอยู่ในหลายรุ่นในตอนนี้ และปัญหาเครื่องดับนี้มันดูอันตรายเกินไป ในมุมมองผมคือน่ากลัวกว่าเรื่องแบตหมดเร็วที่เจอแรกๆตอนเปิดตัวด้วยซ้ำ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ AkE

Re: CX-30 & Mazda 3 BP ไม่มีเครื่องใหม่มาแล้วนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2021, 08:49:22 »
ถ้าเครื่องยนต์ใหม่ไม่มา ช่วยแก้ไขปัญหาของเครื่องปัจจุบันก็ดีนะครับ  เพราะผมเกือบจะได้ซื้อ Mazda CX30 ตัว 100ปีแล้ว  แต่อ่านไปอ่านมายังมีความเสี่ยงเรื่องรถดับอยู่ทั้ง Mazda 3 และ CX30 ซึ่งใช้เครื่อง Sky 2.0 ซึ่งใช้กันอยู่ในหลายรุ่นในตอนนี้ และปัญหาเครื่องดับนี้มันดูอันตรายเกินไป ในมุมมองผมคือน่ากลัวกว่าเรื่องแบตหมดเร็วที่เจอแรกๆตอนเปิดตัวด้วยซ้ำ
ใช่ถามไปก้บอกแก้แล้วมีแต่ล้อตแรกๆ ผมก้จะซื้อคันนึงให้ครอบครัว ปลายๆปี cx30 แต่ถึงตอนนี้

ก้ยังเห็นดับอยุ่เรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2021, 09:19:04 »
รอดูปรับอุปกรณ์ปีนี้จะมีหรือเปล่าลุ้นๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2021, 09:23:54 »
เอ๋ ข่าวจากไหนครับ 

เห็นว่า Hybrid X  ราคาแพงกว่าก็จริง  แต่ภาษีโดยรวมถูกลง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2021, 09:30:01 »

เห็นว่า Hybrid X  ราคาแพงกว่าก็จริง  แต่ภาษีโดยรวมถูกลง
AAT ครับ ราคาส่วนนึงคุมต้นทุนไม่ได้ และอีกอย่างที่รู้มาก่อนนานแล้วคือ สมรรถนะทั้งอัตราเร่ง

แล้วความประหยัด ดีกว่าเครื่อง G เล็กน้อยเท่านั้น ภาษีที่ลดลงไม่มากพอ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2021, 09:40:23 »
จริงๆเอาเกียร์ฟันเฟืองเป็นจุดเด่น
แก้ปัญหาเรื่องสำคัญให้หาย

ปรับจูนความแรงอีกนิด

คือเป็นรถที่น่าใช้มากๆคันหนึ่งในยุคปัจจุบัน​ก็ว่าได้

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2021, 09:42:15 »

AAT ครับ ราคาส่วนนึงคุมต้นทุนไม่ได้ และอีกอย่างที่รู้มาก่อนนานแล้วคือ สมรรถนะทั้งอัตราเร่ง

แล้วความประหยัด ดีกว่าเครื่อง G เล็กน้อยเท่านั้น ภาษีที่ลดลงไม่มากพอ

อันนี้เห็นสื่อทาง AUS ทดสอบมาเหมือนกันว่าอัตราเร่งแทบไม่ต่างจากเดิม แต่ประหยัดนี่ไม่น่าจะเล็กน้อย เพราะได้  21 km/L  เลย 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2021, 09:48:33 »
แต่ MPMT มีแผนทำ 2.0G เดิม + M Hybrid อยู่ครับ

ถ้า X ไม่มา ก็ขอเป็นเจ้านี่มาแทนล่ะกัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2021, 09:53:06 »

อันนี้เห็นสื่อทาง AUS ทดสอบมาเหมือนกันว่าอัตราเร่งแทบไม่ต่างจากเดิม แต่ประหยัดนี่ไม่น่าจะเล็กน้อย เพราะได้  21 km/L  เลย
คนในนั้นบอก ส่วนต่างไม่มากพอในการทดสอบการใช้จริงในไทยครับ ออกมาแล้วยอดขายได้เป็น

เศษๆสูง เลยพับไปก่อน

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2021, 09:57:52 »
จริงๆเอาเกียร์ฟันเฟืองเป็นจุดเด่น

คือเป็นรถที่น่าใช้มากๆคันหนึ่งในยุคปัจจุบัน​ก็ว่าได้
จริง ภายในเกินราคาอยู่แล้ว ช่วงล่างก้ดี ขอไม่มีปัญหากับ ถ้าไม่แรงขึ้นอีกนิดก้ประหยัดกว่าเดิมนิด

ก้พอแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2021, 12:48:15 โดย AkE »

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2021, 10:07:04 »
แต่ MPMT มีแผนทำ 2.0G เดิม + M Hybrid อยู่ครับ

ถ้า X ไม่มา ก็ขอเป็นเจ้านี่มาแทนล่ะกัน
ช่ายครับ ทำอยู่ น่าจะเสร็จปีหน้าครับ

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2021, 11:05:36 »
ที่เป็นปัญหาจริงๆคือปั๊มติ๊กนี่ครับ
ตัวเครื่องยนต์เท่าที่เห็นอยู่ในคลับ(ตอนนี้ออกมาแล้ว) แทบไม่มีปัญหาอะไรเลย

ว่าแต่ จนถึงทุกวันนี้ยังมีดับกันอยู่อีกเหรอครับ?
ไหนว่าเปลี่ยนซัพแล้วไง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2021, 11:12:15 »
ที่เป็นปัญหาจริงๆคือปั๊มติ๊กนี่ครับ
ตัวเครื่องยนต์เท่าที่เห็นอยู่ในคลับ(ตอนนี้ออกมาแล้ว) แทบไม่มีปัญหาอะไรเลย

ว่าแต่ จนถึงทุกวันนี้ยังมีดับกันอยู่อีกเหรอครับ?
ไหนว่าเปลี่ยนซัพแล้วไง

CX-30 ไปปัญหาใหม่แล้วครับ ปั๊มแรงดันสูงในห้องเครื่องครับ ที่ทำให้ดับกลางทางตั้งแต่ปีนี้มา
แต่บางเคสก็จับเปลี่ยนปั๊มติ๊กให้ด้วย
แต่เคสล่าสุดน่าเสียดายที่เจ้าของรถไปติดกล่องคันเร่งไฟฟ้ามา พอเค้าเจอก็ไม่หาต่อเลยแม้ถอดไปแล้วจะดับอยู่ก็ตาม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2021, 14:36:09 »
น่าเห็นใจเค้าครับ ในระดับโลกเค้าตัวเล็ก
-เปิด skyative-g ซึ่งเป็น gdi กลุ่มแรกๆที่ทำตลาดจริง ทำให้แบรนด์​ในระดับโลกเติบโตลืมตาอ้าปาก​และยืนบนลำแข้ง​ตัวเองได้อย่างแท้จริง แต่สุดท้ายจะกลับทำร้ายตัวเอง

-มีความต้องการเข้าถึงข้อมูลเบนซินเทอร์โบจากฟอร์ด​แต่เลิกลากันแล้วจึงถูกปฏิเสธ​ คู่ใหม่อย่างพี่โตก็ไม่เน้นเบนซิน​เทอร์โบ ​ก็เลยตกขบวนเทรน​ 1.0-2.0เบนซินเทอร์โบ

-เดินหน้าเครื่อง skyative​-x ซึ่งพัฒนายากทำให้ล่าช้าและความคุ้มทุนต่ำเมื่อเทียบกับเบนซินเทอร์โบ กว่าจะออกมาคู่แข่งและสถานการณ์​ค่ามลพิษ​เปลี่ยน เลยต้องพ่วง mild hybrid ซึ่งไม่ตอบโจทย์​ภาษีและลูกค้าในหลายประเทศ

-อุส่าห์พัฒนาแพลตฟอร์ม​เก๋งขับหลังขึ้นมาใหม่ และเครื่องยนต์เบนซิน 6สูบเรียงมาใหม่ในวันที่โลกกำลังไป bev เร็วกว่าที่คิด ซึ่งหลายค่ายเค้าคลอดแพลตฟอร์ม bev โดยเฉพาะกันไปแล้ว

-รถเล็กขายดีอย่าง mazda2 ตัวต่อไปก็จะใช้แพลตฟอร์มรถเล็กพี่่โต (dnga)​ เพราะแพลตฟอร์มขับหน้าคานบิดจะใช้รถขนาดกลาง(mazda3 cx30)​ ส่วนแพลตฟอร์มขับหลังใหม่จะใช้รถขนาดใหญ่ (mazda6 cx50) *mazda จะเหลือแค่ 2แพลตฟอร์มเป็นของตัวเอง

-รถ bev (หลังจาก mx-30) ก็จะใช้แพลตฟอร์ม e-tnga ของพี่โตเช่นกัน เพราะคาดการณ์​ผิดใช้ทรัพยากร​ไปกับแพลตฟอร์มน้ำมัน2แบบจึงไม่สามารถพัฒนาได้ทัน(พี่โตเองยังขาขวิด)​
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2021, 20:45:43 โดย U9WS »

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2021, 14:52:39 »

ผมกับเพื่อนซื้อคนละคัน เพิ่งครบ 1 ปี ตอนนี้ยังไม่เจอปัญหารถดับนะครับ
ปัญหาน่าจะเป็นปั๊มติ๊กบางล๊อตมากกว่า
แบตฯ หมด คงเป็น software อัพเดทกันแล้วก็ไม่ค่อยเจอปัญหากัน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2021, 16:59:23 »

จริง ภายในเกินราคาอยู่แล้ว ช่วงล่างก้ดี ขอไม่มีปัญหากับ ถ้าไม่แรงขึ้นอีกนิดก้ประหยัดกว่าเดิมนิด

ก้พอแล้ว

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2021, 22:37:39 »
ตอนนี้ใช้ mazda3 ปี19อยู่ วิ่งไป46,000km. เจอปัญหาอยู่2อย่างครับ
1. เสียงจากช่วงล่างดัง กุ๊กๆเบาๆเวลาถนนไม่เรียบ เข้าศูนย์ตรงโรงกษาปณ์ 2รอบช่างเอาไปลองขับได้ยินเสียงแต่ไม่เจอ บอกแค่ว่า ต้องมีอะไรไม่แน่น เราก็พยายามบอกว่าให้ถอดดูยางหัวโช้ค ก็ไม่ทำ รถเข้าไปตอนเช้า จนบ่ายก็ไม่ถอดดู จนผมรำคาญเอารถกลับ
2. เวลาเติมน้ำมันเต็มถัง(หัวตัดพอ)บ้างครั้ง จะมีกลิ่นน้ำมันในห้องโดยสาร
ถ้า2อาการนี้จะให้ช่างเช็ค อีกทีรอบ50,000โลครับ
พอจะช่วยวิเคราะห์ได้มั้ยครับ ว่าพอจะเกิดจากอะไรได้บ้างครับ
mazda รถอะดี แต่ช่างอ่อน 

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2021, 10:54:19 »
น่าเห็นใจเค้าครับ ในระดับโลกเค้าตัวเล็ก
-เปิด skyative-g ซึ่งเป็น gdi กลุ่มแรกๆที่ทำตลาดจริง ทำให้แบรนด์​ในระดับโลกเติบโตลืมตาอ้าปาก​และยืนบนลำแข้ง​ตัวเองได้อย่างแท้จริง แต่สุดท้ายจะกลับทำร้ายตัวเอง

-มีความต้องการเข้าถึงข้อมูลเบนซินเทอร์โบจากฟอร์ด​แต่เลิกลากันแล้วจึงถูกปฏิเสธ​ คู่ใหม่อย่างพี่โตก็ไม่เน้นเบนซิน​เทอร์โบ ​ก็เลยตกขบวนเทรน​ 1.0-2.0เบนซินเทอร์โบ

-เดินหน้าเครื่อง skyative​-x ซึ่งพัฒนายากทำให้ล่าช้าและความคุ้มทุนต่ำเมื่อเทียบกับเบนซินเทอร์โบ กว่าจะออกมาคู่แข่งและสถานการณ์​ค่ามลพิษ​เปลี่ยน เลยต้องพ่วง mild hybrid ซึ่งไม่ตอบโจทย์​ภาษีและลูกค้าในหลายประเทศ

-อุส่าห์พัฒนาแพลตฟอร์ม​เก๋งขับหลังขึ้นมาใหม่ และเครื่องยนต์เบนซิน 6สูบเรียงมาใหม่ในวันที่โลกกำลังไป bev เร็วกว่าที่คิด ซึ่งหลายค่ายเค้าคลอดแพลตฟอร์ม bev โดยเฉพาะกันไปแล้ว

-รถเล็กขายดีอย่าง mazda2 ตัวต่อไปก็จะใช้แพลตฟอร์มรถเล็กพี่่โต (dnga)​ เพราะแพลตฟอร์มขับหน้าคานบิดจะใช้รถขนาดกลาง(mazda3 cx30)​ ส่วนแพลตฟอร์มขับหลังใหม่จะใช้รถขนาดใหญ่ (mazda6 cx50) *mazda จะเหลือแค่ 2แพลตฟอร์มเป็นของตัวเอง

-รถ bev (หลังจาก mx-30) ก็จะใช้แพลตฟอร์ม e-tnga ของพี่โตเช่นกัน เพราะคาดการณ์​ผิดใช้ทรัพยากร​ไปกับแพลตฟอร์มน้ำมัน2แบบจึงไม่สามารถพัฒนาได้ทัน(พี่โตเองยังขาขวิด)​

ถ้าเป็นตลาดรถน้ำมัน ถือว่าก้าวล้ำหน้าชาวบ้านไปไกล มีเทคใหม่ๆมาตลอด
แต่พอเจอ รถมอเตอร์ดิสทรัป กลายเป็นแผนที่ทำมาเริ่มจะไม่มั่นคงแระ
ไหนๆก็ไหนๆ ผมว่าเลิก mild hybrid ไปเอาไฮบริดพี่โตมาเลยจะดีกว่านะคนับ ถ้ามาแค่ไมลด์ไฮบริด ก็จะช้ากว่าเพื่ออยู่ดี (หรือจะเอามาแค่ยันพวก 1.5โบ เท่านั้น)
ไหนจะเริ่มโดนรถไฟฟ้าราคาต่ำล้านหรือล้านต้นเข้ามาแย่งตลาดราคานี้ด้วยอีก

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2021, 11:51:35 »
หรือว่า ตั้งใจที่จะรอรุ่นนี้เข้าไทย……MX-30 EV 100%

ซึ่ง e-Skyactiv X นั้น ต่อให้ประหยัดกว่า Skyactiv G แต่ซ่อมจุกจิกกว่า มาทำตลาดในไทยน่าจะไม่คุ้ม เพราะสถานการณ์นี้
ทั่วโลก รวมไทยด้วย เริ่มหันมาใช้รถยนต์ไฟฟ้าแทนรถยนต์น้ำมัน

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2021, 13:03:05 »

ถ้าเป็นตลาดรถน้ำมัน ถือว่าก้าวล้ำหน้าชาวบ้านไปไกล มีเทคใหม่ๆมาตลอด
แต่พอเจอ รถมอเตอร์ดิสทรัป กลายเป็นแผนที่ทำมาเริ่มจะไม่มั่นคงแระ
ไหนๆก็ไหนๆ ผมว่าเลิก mild hybrid ไปเอาไฮบริดพี่โตมาเลยจะดีกว่านะคนับ ถ้ามาแค่ไมลด์ไฮบริด ก็จะช้ากว่าเพื่ออยู่ดี (หรือจะเอามาแค่ยันพวก 1.5โบ เท่านั้น)
ไหนจะเริ่มโดนรถไฟฟ้าราคาต่ำล้านหรือล้านต้นเข้ามาแย่งตลาดราคานี้ด้วยอีก

ถ้าไปเอาtoyota1.8hv ก็ใช้2.0เดิมดีกว่า 1.8hvมันไม่ได้จริงๆ 😅

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2021, 14:45:13 »

ถ้าไปเอาtoyota1.8hv ก็ใช้2.0เดิมดีกว่า 1.8hvมันไม่ได้จริงๆ 😅
ผมก็หมายถึงว่า เอามาแต่ไฮบริดคนับ เพราะmild hybrid ก็มาจับเครื่องเดิม ก็เปลี่ยนเป็นไฮบริดเต็มตัวแทน กับเครื่องเดิมที่มาสด้าใช้อยู่

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2021, 15:37:47 »
ปี 2013-2014 ในญี่ปุ่นเค้าเคยขาย axela hybrid (ซึ่งก็คือ mazda3 โฉม bm)​ ในช่วงสั้นๆและจำนวนจำกัดครับ

ใช้เครื่อง 2.0sky-g จับคู่กับระบบ hybrid​ เดียวกับ prius 1.8​ รุ่น3 (ตัวที่เคยขายไทย)​
แต่ทำอัตราเร่งและการประหยัดน้ำมันดีกว่า prius 1.8 ที่มีเครื่องเล็กกว่าและเกิดมาเป็น hybrid​โดยเฉพาะ
(ใครเคยขับจะรู้ว่าprius 1.8ตัวนั้นอัตราเร่งใช้ได้ ไม่อืดแบบ 1.8​hybrid​ ใน altis กับ cross​ ทุกวันนี้)​

ต่อมา prius รุ่น4 ที่ยังใช้เครื่อง 1.8 ออกมาทำอัตรเร่งอืดขึ้นก็เอาชนะความประหยัดของ mazda3 hybrid ไปได้

มรดก sky-g เครื่องเบนซินฉีดตรงกำลังอัดสูงถูกส่งต่อมาในเครื่อง 2.0, 1.5, 1.2 ยุคใหม่ๆของ toyota แต่มรดก​ hybrid ดูจะไม่ได้ไปต่อในค่าย mazda

bev ตัวต่อไปของ mazda จะแชร์ toyota มากกว่าที่เคย แต่ขออย่าถึงขั้นจ้าง toyota ผลิต (แบบกระบะbt50 ที่จ้าง isuzu​ประกอบเลย)​
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2021, 15:55:23 โดย U9WS »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2021, 19:27:28 »
ปี 2013-2014 ในญี่ปุ่นเค้าเคยขาย axela hybrid (ซึ่งก็คือ mazda3 โฉม bm)​ ในช่วงสั้นๆและจำนวนจำกัดครับ

ใช้เครื่อง 2.0sky-g จับคู่กับระบบ hybrid​ เดียวกับ prius 1.8​ รุ่น3 (ตัวที่เคยขายไทย)​
แต่ทำอัตราเร่งและการประหยัดน้ำมันดีกว่า prius 1.8 ที่มีเครื่องเล็กกว่าและเกิดมาเป็น hybrid​โดยเฉพาะ
(ใครเคยขับจะรู้ว่าprius 1.8ตัวนั้นอัตราเร่งใช้ได้ ไม่อืดแบบ 1.8​hybrid​ ใน altis กับ cross​ ทุกวันนี้)​

ต่อมา prius รุ่น4 ที่ยังใช้เครื่อง 1.8 ออกมาทำอัตรเร่งอืดขึ้นก็เอาชนะความประหยัดของ mazda3 hybrid ไปได้

มรดก sky-g เครื่องเบนซินฉีดตรงกำลังอัดสูงถูกส่งต่อมาในเครื่อง 2.0, 1.5, 1.2 ยุคใหม่ๆของ toyota แต่มรดก​ hybrid ดูจะไม่ได้ไปต่อในค่าย mazda

bev ตัวต่อไปของ mazda จะแชร์ toyota มากกว่าที่เคย แต่ขออย่าถึงขั้นจ้าง toyota ผลิต (แบบกระบะbt50 ที่จ้าง isuzu​ประกอบเลย)​
เคยทำแล้ว แต่ไม่ทำต่อเสียดายเลย แล้วทำไมไม่กลับไปเอาไฮบริดพี่โตเหมือนเดิมล่ะหนอ กลับเลือกทำไมลด์ ไฮบริด ซะงั้น

รถไฟฟ้า พี่โตมี e-tnga ที่ซูบี้จะเอามาใช้ กับตอนนี้พี่โตตั้งโครงการอีวีเล็ก มีซูซูกิ ไดฮัทสุ ฮีโน่ เข้าร่วม มาสด้าไม่รู้จะเลือกตัวไหนนะครับ