ผู้เขียน หัวข้อ: ขดสปริงมีผล?  (อ่าน 2305 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
ขดสปริงมีผล?
« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2021, 13:32:53 »
สปริงค่าเคเดียวกันแต่ขดต่างกันเช่น 10 กับ 12ขด หรือข้อเล็กใหญ่ต่างกัน ให้ความรู้สึกต่างกันไหม?
 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Astha

• Jr. Member
  • **
Re: ขดสปริงมีผล?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2021, 17:38:37 »
ว่าด้วยความรู้สึกนะครับ

ขดถี่นุ่มนวลกว่าขดห่าง
ขดเล็กนุ่มนวลกว่าขดใหญ่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2021, 18:06:47 »
ถ้าค่า K เดียวกัน ผมคิดว่าไม่ต่างกันครับ เพราะยังสุดท้าย การยุบลง ก็คือใช้ค่า K นั้นละเป็นตัวบอก

เช่น ค่า K = 10 เท่ากันทั้งคู่ แต่ขดห่าง ยุบช้า กว่า ขดถี่ หรือ ขดถี่แข็งกว่าขดห่าง มันก็จะแปลกๆ ในทางทฤษฏี ผมก็ไม่แน่ใจนัก

เท่าที่เจอมา ถ้าเน้นนุ่ม ขดจะถี่ แต่ค่า K ก็มีน้อยตาม ในทางกลับกัน ขดห่าง ค่าจะเยอะ เช่นพวกสปริงแต่ง สปริงซิ่ง เป็นต้น

สุดท้ายเขาเลยมีสปริง progressive ที่มีทั้งขดห่างและขดถี่ในสปริงตัวเดียวกัน (หรือบางรุ่น บางยี่ห้อ เป็นสปริง 2 ชิ้นในโช้คตัวเดียวกัน) เพราะตอบโจทย์ทั้งนุ่ม และ หนึบ ได้ในโช้คหรือสปริงตัวเดียว

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2021, 18:41:47 »
ผมไม่แน่ใจว่าค่า k เค้าวัดตอนไหนนะครับ

แต่ที่แน่ๆมันมีสปริงแบบขด hybrid อยู่คือ มีถี่กับห่างอยู่ในตัวเดียวกัน

สมัยก่อนจะพบใน MB ครับ เวลาวิ่งช้าๆ ขดถี่ๆจะทำงานนะครับ เวลาวิ่งเร็วๆจะเป็นหน้าที่ของขดห่าง

แต่ถ้าเอาสปริงขดที่ผมว่า เค้าจะวัดค่า k ยังไง ตีค่าออกมาเป็นยังไง เช่นกดด้วยน้ำหนักเท่านี้ หรืออะไรก็ว่าไป

ถ้าสามารถหาวิธีการคำนวนหรือทดสอบได้ก็น่าจะมีผลอยู่นะครับ

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2021, 12:22:24 »
ผมใช้ ค่า k สปริง หน้า/หลัง 8k  แข็งมากครับ

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2021, 14:02:11 »
แข็งอ่อนอยู่ที่ค่าเค ขดถี่มุมบิดของลวดตลอดช่วงยุบก็จะน้อย..ทำให้มีความ linear ในทุกระยะยุบน้อยถึงมากสม่ำเสมอกว่า

ออฟไลน์ Steve_Davis

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2021, 23:27:03 »
ขดถี่ๆค่า k ต่ำกว่าครับ ลองสังเกตุพวกสปริงแบบ progressive จะมีขดถี่ๆที่ปลาย และขดห่างๆตรงกลางครับ