ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์สมัยนี้ที่มีออพชั่นเยอะมาก อนาคตเวลาซ่อมจะจุกจิกมากไหมครับ  (อ่าน 5526 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
คิด เหมือน คห. ข้างบน

สมัยเด็กๆ พวกรถหัวฉีดอิเลกทรอนิกส์ ยุคแรกๆ มีแต่คนกลัวว่าจะจุกจิก ไม่ดีอย่างนั้น อย่างนี้ หรือ อย่าง มอเตอร์ไซค์ Wave หัวฉีดเนี่ย ออกมาใหม่ๆ มีแต่คนกลัว ซ่อมยาก นั่นนี่ นู่น

ทุกวันนี้ เป็นยังไงครับ ?  ... มีใครยังใช้คาร์บิวไหม ?

เกียร์ออโต้ ซ่อมยาก ไม่ดีหรอก ... ทุกวันนี้ ถ้าไม่ใช่ปิคอัพ เน้นใช้งานหนัก มีใครออกรถเก๋งเกียร์ธรรมดา มั่งครับ

CVT ที่ว่าพังง่าย ไม่ทน ทุกวันนี้ เข้าเช้า จบเย็นแล้ว

เทคโนโลยีการซ่อม มันก็พัฒนาตามแหละ อ้อ อีกอย่าง ประตูดูด W140 แต่ก่อนบอก ปิดประตูแรงทีละ 3 หมื่น เดี๋ยวนี้ไม่กี่พันเอง ครับ

ออฟไลน์ Devil13

เอาง่ายๆ รถผมที่ได้ชื่อว่าถึกที่สุด ออฟชั่นโล้นที่สุด ได้ฝาท้ายไฟฟ้ามา
มีบางคนในคลับใช้ได้ 5 ปี มีเสียกันแล้ว ค่าซ่อมตก 2 หมื่นกลางๆ

พวกออฟชั่นล้นๆ ก็คงมีซ่อมเยอะแหละครับ
เรื่องปกตินะ มีของเล่นเยอะก็ต้องดูแลเยอะ

ออฟไลน์ SM.

เป็นธรรมดานะครับ มีอะไรใช้เยอะ ก็มีโอกาสให้เสียเยอะ

ออฟไลน์ chok_nont

• Jr. Member
  • **
สำหรับส่วนที่ซับซ้อนก็ใช้วิธีเปลี่ยน  ไม่ได้ใช้วิธีซ่อมครับ

ออฟไลน์ the kit

ธรรมดา Option เยอะ เวลาซ่อมก็มีโอกาสที่จะเจอ ปห.มากกว่า รุ่น Option น้อย
แต่มันคงต้องเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ เราต้อง "ปรับตัว" ไปกับมัน

หรือจะ "ยอม" ขับรถเก่าๆ แก่ๆ รุ่น 15 ปีขึ้นไป ที่ Option น้อยๆ แทน
แต่ "รถเก่า คนแก่ ทุกอย่างย่อมแย่ และล้าไปตามเวลา..."
"Make It Count"

ออฟไลน์ Rollingstones

• **
ผมคนหนึ่งเมื่อก่อนนี่จะซื้อรถต้องออปชั่นเต็ม ไม่เต็มไม่ซื้อ ตอนนี้เอาแค่พอประมาณ เน้นที่ชอบหน้าตา เครื่อง เกียร์ การขับขี่เป็นหลักเลย ทุกวันนี้ขึ้นรถยังต้องปิดไอพวกระบบช่วยนั่นนี่ ตลอด รำคาญชะมัด

PKS8

• บุคคลทั่วไป
คิด เหมือน คห. ข้างบน

สมัยเด็กๆ พวกรถหัวฉีดอิเลกทรอนิกส์ ยุคแรกๆ มีแต่คนกลัวว่าจะจุกจิก ไม่ดีอย่างนั้น อย่างนี้ หรือ อย่าง มอเตอร์ไซค์ Wave หัวฉีดเนี่ย ออกมาใหม่ๆ มีแต่คนกลัว ซ่อมยาก นั่นนี่ นู่น

ทุกวันนี้ เป็นยังไงครับ ?  ... มีใครยังใช้คาร์บิวไหม ?

เกียร์ออโต้ ซ่อมยาก ไม่ดีหรอก ... ทุกวันนี้ ถ้าไม่ใช่ปิคอัพ เน้นใช้งานหนัก มีใครออกรถเก๋งเกียร์ธรรมดา มั่งครับ

CVT ที่ว่าพังง่าย ไม่ทน ทุกวันนี้ เข้าเช้า จบเย็นแล้ว

เทคโนโลยีการซ่อม มันก็พัฒนาตามแหละ อ้อ อีกอย่าง ประตูดูด W140 แต่ก่อนบอก ปิดประตูแรงทีละ 3 หมื่น เดี๋ยวนี้ไม่กี่พันเอง ครับ

ระบบดูด W140 ซ่อมที่ไหน ครับไม่กี่พัน หายสนิทใช้ได้นานมั้ยครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ปลาวาฬแก่ที่บ้านผม 2 คัน ซ่อมกับช่างที่แนะนำในคลับไม่กี่พัน เจอแม่บ้านสแลมประตูไป 2 ทีพังอีกแล้ว ฝาท้ายนี่แคดดี้ตัวดีเลย น่าเบื่อมากๆระบบลมดูดของ W140 ซ่อมไม่กี่พันจริงแต่ไม่กี่อาทิตย์ ไม่ถึงเดือนเสียอีกแล้ว รวมไปรวมมาก็เป็นหมื่น เป็นตัวอย่างที่ชัดๆ ผ่านมา 20 กว่าปี ยังปวดหัวถึงทุกวันนี้

ออฟไลน์ PabU

• **
ระบบเยอะก็ซ่อมเยอะ..ซ่อมบ่อยๆ เข้าอู่อาทิตย์เว้นอาทิตย์ สักพักก็อยากเปลี่ยนรถล้ะครับ เด๋วนี้ออพชั่นเป็นระบบไฟฟ้าเป็นอิเลคโทรนิคทั้งนั้น อยู่ๆมันก็พัง ถ้าใช้รถใหม่ๆ มองกันที่ 6-7 ปีก็เปลี่ยนล้ะครับ
1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
มันก็เป็นเงาตามตัวแหละครับ ออปชันเยอะก็เกิดจากลูกค้าเรา ๆ ท่าน ๆ ส่วนนึงไม่ใช่หรือครับ ที่เรียกร้องกัน พอให้มาน้อยกว่าคู่แข่งก็ด่าว่ากั๊กนู่นนี่นั่น พอให้มาเยอะก็บ่นกลัวซ่อมยาก

ออฟไลน์ panjap

140 ซ่อมไม่กี่พัน นี่มันก็แค่พอใช้ได้ ไม่ใช่ แก้ถาวร ถ้าเอาซ่อมจริงๆ ก็ต้องเปลี่ยนปั้มลม ค่าเสียหายก็เป็นหมื่นอยู่ดี  มันไม่ใช่ ราคาถูกลงตามอายุรถ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
มันก็เป็นเงาตามตัวแหละครับ ออปชันเยอะก็เกิดจากลูกค้าเรา ๆ ท่าน ๆ ส่วนนึงไม่ใช่หรือครับ ที่เรียกร้องกัน พอให้มาน้อยกว่าคู่แข่งก็ด่าว่ากั๊กนู่นนี่นั่น พอให้มาเยอะก็บ่นกลัวซ่อมยาก

น่าจะมีปุ่มกด​ like หรือ​ กด​ love ของ​แต่ละะ​comment นะครับ​ 😅
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
อยากซ้อมง่ายๆก็ต้องย้อนกลับไปขี่เกวียน
ปล ล้อเล่นครับ มันก็ปกติของสินค้าเทคโนโลยีทุกอย่างบนโลกแหละครับ