ผู้เขียน หัวข้อ: เคสMG5ผ้าหลังคาไม่ตรงปก  (อ่าน 3981 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
เคสMG5ผ้าหลังคาไม่ตรงปก
« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 17:02:39 »
MG5สีเหลืองที่ว่าผ้าบุหลังคาในโบชัวร์บอกสีดำ แต่รับรถจริงได้สีเบจ เคสแบบนี้ผู้จองมีสิทธิ์ปฏิเสธรับรถได้มั้ยครับ?

เพราะว่าตั้งแต่โบชัวร์ยันรถเทศผ้าหลังคาคือสีดำหมด ผมว่าคนจองก็คงไม่เอะใจถามเซลล์ว่าคนจริงจะได้ผ้าสีนี้มั้ย

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
Re: เคสMG5ผ้าหลังคาไม่ตรงปก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 17:19:47 »
เคยอ่านหมายเหตุเล็ก ๆ ที่เขียนไว้ตรงด้านล่างไหมครับ? อาจไม่ตามนี้เป๊ะนะครับ แต่ทุกค่ายเขียนไว้หมด

"บริษัทสงวนสิทธิ์ในการเปลี่ยนแปลงรายละเอียดและส่วนประกอบต่าง ๆ โดยไม่ต้องบอกกล่าว รายละเอียดและส่วนประกอบอาจมีการเปลี่ยนแปลงเพื่อให้เหมาะสมกับนโยบายตามสภาพและความต้องการภายในประเทศ โปรดสอบถามรายละเอียดและส่วนประกอบต่าง ๆ ได้จากผู้แทนจำหน่าย"

ทุกคำที่เขียนอยู่ในโบรชัวร์มันมีความหมายหมดครับ เวลาทำสัญญาเลยแนะนำให้อ่านหมายเหตุ fine print เล็ก ๆ ทั้งหมด ไม่ว่ามันจะยาวและดูไร้สาระขนาดไหน เพราะว่าทุกประโยคที่อยู่ในนั้นมันมีความหมาย มันเขียนไว้เพื่อจุดประสงค์อย่างใดอย่างหนึ่ง

เหตุผลที่เขียนไว้ เพราะว่าถ้าเกิดปัญหาในซัพพลายของชิ้นส่วนเฉพาะชิ้น และต้องมีการเปลี่ยนแปลงเล็กน้อยในแบบที่ลูกค้าเกือบทุกคนจะยอมรับได้ มันก็สามารถทำได้ครับ หรือถ้าลูกค้าไปเห็นโบรชัวร์ version เก่าก่อนที่จะมีการเปลี่ยนแปลงสเปคขึ้นมาแล้วหยิบเอามาอ้าง มันก็สามารถเอามาใช้ได้เหมือนกัน รถยนต์ในทุก model year มันมีการเปลี่ยนแปลงเล็ก ๆ น้อย ๆ อยู่เยอะ โอกาสที่จะมีปัญหาก็มีครับ

ในกรณีเฉพาะนี้ จะปฏิเสธเพราะเรื่องแบบนี้ ถ้าไปโวยวายกับบริษัทรถก็คงยอมให้แหละครับ เพราะรถมันขายดีคนพร้อมจะรับต่อมีอยู่แล้ว และถ้าจะยอม good will ให้ในไม่กี่เคสที่ลูกค้าโวยวาย มันก็ไม่ใช่เรื่องทำไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 18:04:49 »
ถ้าค่ายญี่ปุ่นนี่แทบไม่ค่อยมีปัญหา ในโบรชัวร์เป็นยังไงคันจริงก็เป็นแบบนั้น ส่วนมากเจอได้ในพวกฝั่งรถยุโรป กรณีนี้ถ้าไม่ถูกใจก็ยกเลิกรับรถได้ ส่วนเงินจองจะได้คืนไหมนั้นอีกเรื่อง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 18:19:58 »
เคยอ่านหมายเหตุเล็ก ๆ ที่เขียนไว้ตรงด้านล่างไหมครับ? อาจไม่ตามนี้เป๊ะนะครับ แต่ทุกค่ายเขียนไว้หมด

"บริษัทสงวนสิทธิ์ในการเปลี่ยนแปลงรายละเอียดและส่วนประกอบต่าง ๆ โดยไม่ต้องบอกกล่าว รายละเอียดและส่วนประกอบอาจมีการเปลี่ยนแปลงเพื่อให้เหมาะสมกับนโยบายตามสภาพและความต้องการภายในประเทศ โปรดสอบถามรายละเอียดและส่วนประกอบต่าง ๆ ได้จากผู้แทนจำหน่าย"

ทุกคำที่เขียนอยู่ในโบรชัวร์มันมีความหมายหมดครับ เวลาทำสัญญาเลยแนะนำให้อ่านหมายเหตุ fine print เล็ก ๆ ทั้งหมด ไม่ว่ามันจะยาวและดูไร้สาระขนาดไหน เพราะว่าทุกประโยคที่อยู่ในนั้นมันมีความหมาย มันเขียนไว้เพื่อจุดประสงค์อย่างใดอย่างหนึ่ง

เหตุผลที่เขียนไว้ เพราะว่าถ้าเกิดปัญหาในซัพพลายของชิ้นส่วนเฉพาะชิ้น และต้องมีการเปลี่ยนแปลงเล็กน้อยในแบบที่ลูกค้าเกือบทุกคนจะยอมรับได้ มันก็สามารถทำได้ครับ หรือถ้าลูกค้าไปเห็นโบรชัวร์ version เก่าก่อนที่จะมีการเปลี่ยนแปลงสเปคขึ้นมาแล้วหยิบเอามาอ้าง มันก็สามารถเอามาใช้ได้เหมือนกัน รถยนต์ในทุก model year มันมีการเปลี่ยนแปลงเล็ก ๆ น้อย ๆ อยู่เยอะ โอกาสที่จะมีปัญหาก็มีครับ

ในกรณีเฉพาะนี้ จะปฏิเสธเพราะเรื่องแบบนี้ ถ้าไปโวยวายกับบริษัทรถก็คงยอมให้แหละครับ เพราะรถมันขายดีคนพร้อมจะรับต่อมีอยู่แล้ว และถ้าจะยอม good will ให้ในไม่กี่เคสที่ลูกค้าโวยวาย มันก็ไม่ใช่เรื่องทำไม่ได้ครับ

เรื่องผ้าบุเพดานนี่ดูมันจะเกินขอบเขตคำว่า"ขอสงวนสิทธิ์..." ไปเยอะเลยคับ ผ้าบุเพดานนี่ครึ่งนึงของการตกแต่งภายในเลยซึ่งเรื่องนี้มันมีผลกับการเลือกรุ่นของผู้ซื้อมากๆ

ถ้าเปลี่ยนแค่รุ่นจอเครื่องเสียง เปลี่ยนสีมาตรวัดอันนี้พอจะอะรุ่มอะร่วยกันได้

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 19:10:52 »
เปลี่ยนของสำคัญกว่านี้เยอะก็มีให้เห็นเพียบครับ มีทุกค่าย อย่าไปคิดมาก แค่ไม่ได้เห็นตัวอย่างชัด ๆ บนโซเชี่ยลกัน

ออฟไลน์ Akrachai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 19:40:36 »
เปลี่ยนของสำคัญกว่านี้เยอะก็มีให้เห็นเพียบครับ มีทุกค่าย อย่าไปคิดมาก แค่ไม่ได้เห็นตัวอย่างชัด ๆ บนโซเชี่ยลกัน

ก็เพราะเขาคือ เม้งกวง เขา คนเล่นโถมกัน ไม่มีเหตุผลอื่น แค่นั้นละ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 19:45:41 »
หลายๆค่ายก็แอบเปลี่ยนอุปกรณ์ครับ บางคนแทบไม่ได้สังเกตุด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 20:00:56 »
ปัญหาคือ MG เค้าแก้ปัญหาด้วยการแก้โบรชัวร์ไปแล้วครับ

ตอนเปิดตัวสื่อ รถสีเหลือง เบาะดำ หลังคาดำ ทุกคนเห็นในรถคันจริงหมดว่ามี spec นี้ รูปโบรชัวร์ที่ออกมาก็เหมือนกัน
พอรถ Test สีเหลืองมาถึงโชว์รูม เบาะดำแดง หลังคาดำ เซลล์ทุกที่ย้ำหมดเลยว่า คันขายจริงจะได้เบาะดำ
แต่ไม่มีใครย้ำเลยว่าจะได้หลังคาดำรึเปล่า
พอส่งรถสีเหลืองจริงหลังคาเทา MG รีบแก้โบรชัวร์ให้รถโปรโมทสีเหลืองมีภายในหลังคาเทาไปแล้วครับ

และพอมีการแก้โบรชัวร์ไปแบบนี้ ด้วยประโยคศักดิ์สิทธิ์เม้นบนนี่แหละ ที่ได้มอบสิทธิ์ให้ผู้ขายสามารถแก้ไข spec กันได้โดยไม่มีความผิดครับ ยิ่งเป็นแค่รูปโปรโมทที่ผูขายสามารถอ้างจากประโยคนี้ด้วยคำพูดคลาสสิก “ผิดพลาดจากการพิมพ์” ได้เช่นกัน
ผู้ซื้อคงทำได้แค่ปฏิเสธการรับรถ และรอลุ้นความรับผิดขอบของแต่ละดีลเลอร์แต่ละเจ้ากันเองครับ แล้วก็จำกันไว้ให้ดี

เคส Mazda 2 โฉมที่แล้วนี่เป็นบทเรียนได้อย่างนึงหาก MG อยากซื้อใจนะ
ลูกค้าซื้อรุ่น Sedan รองท็อปไป ในตารางเขียนว่ามีช่วงล่างสปอร์ตทั้ง Sedan / Hatchback
แต่บังเอิญมีคนไปพบว่า part no. ช่วงล่าง Sedan ดันไม่ใช่แบบสปอร์ต
คนก็เลยโวยกันขึ้นมา โวยกันมาถึงในบอร์ดนี้ด้วย โบรชัวร์ก็แก้ไขไปหลังลูกค้ารับรถไประยะนึงแล้วด้วย
สุดท้าย MST ก็แก้ไขโดยให้ลูกค้าที่ออกก่อนแก้ไขโบรชัวร์เข้ามาเปลี่ยน part ช่วงล่างสปอร์ตไป
หลังจากนั้น Mazda จะเป็นยี่ห้อที่แยกตาราง spec เป็นใบกระดาษออกมาจากเล่มโบรชัวร์ตลอด
จนพึ่งกลับมารวมร่างกันอีกรอบในโบรชัวร์ Mazda 3 โฉมปัจจุบันเป็นต้นมานี่แหละ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 20:08:16 »
ในมุมมองของผมไอประโยคศักดิ์สิทธิ์นี่มันโคตรจะเอาเปรียบผู้บริโภคเลย

สำหรับผมไม่ว่าจะซื้อแบรนด์ไหนแล้วเจอขนาดนี้ผมไม่รับรถคันนั้นแน่นอน จากเดิมเข้าไปนั่งหลังคาดำมันให้ฟิลสปอร์ตพอเปลี่ยนเป็นสีเบจมันกลายเป็นนั่งรถบ้านๆเลย

ออฟไลน์ PabU

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 20:11:11 »
ผมมองว่าเปลี่ยนแบบนี้ มันเกินไปหน่อย เหมือนหลอกผู้บริโภคเลย เว้นแต่เห็นรถตัวอย่างของจริงแล้ว แต่ยังจะจองอันนั้นก็อีกเรื่อง
" ถ้าผมขายรถให้แล้วถ่ายภาพเป็นเบาะสีดำ แต่พอของจริงเป็นสีเบจ ท่านเป็นคนซื้อจะเอามั้ยครับ? "
" ถ้าผมขายรถให้แล้วถ่ายภาพเป็นล้อ Mag เป็นลาย A แต่พอของจริงเป็นลาย B ซึ่งท่านชอบลาย A ท่านเป็นคนซื้อจะเอามั้ยครับ? " 
  อย่าคิดว่าเปลี่ยนแบบนี้เป็นเรื่องเล็กน้อยมันเป็น Image ของรถเลยครับ
1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed

ออฟไลน์ lunacy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 21:05:19 »
ถึงบอกว่า การคุ้มครองผู้บริโภคมันต่ำ มันโอบอุ้มและปกป้องบริษัท/ผู้ผลิตอยู่
น้อยมากที่ได้รับการคุ้มครองจริงๆจังๆ ไม่ใช่แค่เรื่องรถนะ รวมไปถึงทุกๆเรื่องด้วย

ว่าด้วยโบรชัวร์MG ครั้งแรกที่ได้รับมา ก็เอะใจนะ แต่ไม่กล้าพูดในคลับ
กลัวFCถล่ม ไม่รู้จะอวยห่าเหวอะไรนักหนา ดีก็บอกดี ติก็บอกติ อันไหนดีก็ชม
อันไหนไม่ดีก็ว่า ทำกระแดะรับไม่ได้

พึ่งเข้าใจโบรชัวร์มาสด้าก็วันนี้เอง ที่แยกสเปคชีทออกจากตัวเล่ม
สำหรับผม ไม่ค่อยชอบนะ
และมาสด้าชอบทำมาสองเวอร์ชั่น เวอร์ชั่นบาง เวอร์ชั่นหนาปกติ
สังเกตุว่าเล่มไหนเป็นเวอร์ชั่นบาง ตรงปกหลังจะมีQR Code ให้สแกนเพื่อดูเพิ่มเติม
ก็ทำมาเล่มเดียวไปเลย ไม่ได้ว่างั้น!!

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 08:54:28 »
คือ ถ้าแค่ วิทยุหน้าตาไม่เหมือน แต่ option ฟังค์ชั่น เหมือนกัน ไม่น่าจะมีใครติด

แต่นี่ การตกแต่งภายใน มีผลต่อการตัดสินใจซื้อรถของคนเลยนะ

อย่างท่านข้างบนว่าแหละ ระบบคุ้มครองผู้บริโภคบ้านเรามันต่ำ เป็นเมืองนอก ไม่น่าจบแค่นี้แน่

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 09:08:02 »
เมื่อก่อน mazda2 ก็โดนเรื่องโช้คsport มั้งถ้าจำไม่ผิดวุ่นวายขนาดต้องเปลี่ยนให้เลย

อันนี้ก็ควรเปลี่ยนให้นะ เพราะสีภายในนี้เป็นตัวตัดสินใจอย่างนึง คนชอบไม่เหมือนกัน

แล้วเปลี่ยนเป็น option ให้เลือกเอา บ.น่าจะเจ็บน้อยสุด

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 09:18:14 »
หาเหตุผลที่ทำให้รถทดลองขับกับรถที่ขายจริงไม่เหมือนกันไม่ได้

คือทำเพื่อไรอ่ะ
กะอีแค่ผ้าบุหลังคาสีดำเนี่ย

CP  จริงๆ

ออฟไลน์ Micjty

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 11:11:19 »

ผมอยากทราบว่าประเทศอื่นๆเค้ามีเขียนกันมั้ยครับ ไอประโยคน่าเกลียดๆเอาเปรียบผู้บริโภคแบบนี้อะครับ ประเทศไทยนี่ถนัดเหลือเกินไอหมายเหตุตัวเล็กตัวน้อย มีแทบทุกวงการเลยครับ
- ภาพประกอบเพื่อการโฆษณาเท่านั้น
- ภาพประกอบเพื่อสื่อถึงกลิ่นรสเท่านั้น
- ขอสงวนสิทธิ์ในการเปลี่ยนแปลงเงื่อนไขโดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
- คำตัดสินของคณะกรรมการถือเป็นที่เด็ดขาดและสิ้นสุด
และอื่นๆอีกมากมาย

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 11:55:27 »

เขียนแบบนี้ไม่ใช่ว่ามีผลมทางกฎหมายเสมอไปครับ โดยเฉพาะเรื่องผู้บริโภค vs ผู้ประกอบการ มีทั้งกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภค และ ข้อสัญญาที่ไม่เป็นธรรมครับ

สีผ้าบุหลังคาทั้งชิ้นไม่เล็กน้อยนะครับ
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2021, 10:42:51 »
ถ้าอยากได้ ดำ จริงๆ ผมคงไม่รับรถครับ แต่ดีลเลอร์คงไปเปลี่ยนให้ได้ แต่ก็เหมือนเอารถทำรื้อ ทำใหม่อยู่ดี

ออฟไลน์ hisoman999

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 09:31:35 »
เคยเจอกับตัวไม่ตรงกับรถตัวอย่าง

X1 iconic 2018
คันโชว์ ล้อ18 ลายธรรมดา5ก้านคู่ คันจริงได้18 Y spoke ตัวนำเข้า
คันโชว์วิทยุธรรมดา ได้เป็น Connected drive ออนไลน์ได้
คันโชว์USB A คันจริง USB C
ในโบรชัว ไม่บอกว่ามี park sensor ได้จริงมา เซนเซอร์หน้าหลัง พร้อมจอดอัตโนมัติ
เซลบอกว่าไม่มีไฟ ambient light คันจริงมี ครบ คอนโซล แผงประตู4บาน ไฟปรับได้ส้ม หรือ ขาว

แต่ผมไม่โวยนะครับ ราคาดีด้วย เงินสด 1.87 แถม ป1 BSI 10ปี รีบเลย