ผู้เขียน หัวข้อ: // ราคาอย่างเป็นทางการ Nissan Terra Minorchange : 1,199,000 - 1,499,000 บาท //  (อ่าน 13775 ครั้ง)

ออฟไลน์ mark_pro

• Jr. Member
  • **
Re: // ราคาอย่างเป็นทางการ Nissan Terra Minorchange : 1,199,000 - 1,499,000 บาท //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 23:04:46 »
เสียดายไม่มี Adaptive Cruise Control ครับ อย่างน้อยมีอยู่ในตัว top  ก็ยังดี รถราคาเกือบล้านห้า ยังกั๊กอีก ถ้าอยากกลับมาแบ่งตลาดใจต้องถึงกว่านี้

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
Re: // ราคาอย่างเป็นทางการ Nissan Terra Minorchange : 1,199,000 - 1,499,000 บาท //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 01:45:12 »
จากที่ดูแนวทางความคิดเห็นในคลิปนี้ 90%ชอบ มีหลายๆคนแสดงเจตจำนงค์จะจองจะซื้อแน่นอน บางคนยอมทิ้ง Civic ใหม่ ถือว่าประสบความสำเร็จในก้าวแรกครับ ชอบภายในและสองสีใหม่ รถแบบนี้ถือว่าคุ้มค่ามาก ซื้อครั้งเดียวใช้ได้หลายสิบปี ใครบอกว่าแพงนี่ผมไม่รู้ว่าจะพูดยังไง รถมีระบบขับสี่ offroad ได้ ราคาไมถึงล้านห้า คือสำหรับผมมันคุ้มมากๆ ติดอย่างเดียวผมไม่ใช้เครื่องดีเซล เสียดาย

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 03:39:11 »
จากที่ดูแนวทางความคิดเห็นในคลิปนี้ 90%ชอบ มีหลายๆคนแสดงเจตจำนงค์จะจองจะซื้อแน่นอน บางคนยอมทิ้ง Civic ใหม่ ถือว่าประสบความสำเร็จในก้าวแรกครับ ชอบภายในและสองสีใหม่ รถแบบนี้ถือว่าคุ้มค่ามาก ซื้อครั้งเดียวใช้ได้หลายสิบปี ใครบอกว่าแพงนี่ผมไม่รู้ว่าจะพูดยังไง รถมีระบบขับสี่ offroad ได้ ราคาไมถึงล้านห้า คือสำหรับผมมันคุ้มมากๆ ติดอย่างเดียวผมไม่ใช้เครื่องดีเซล เสียดาย

เดี๋ยวๆยังเป็นขับสี่พาร์ทไทม์ฺครับ  ไม่ใช่แบบมีโหมดให้เลือกฟูลไทม์แบบเพื่อนร่วมค่ายแบบมิตซู เอามาวิ่งทางดำแบบเร็วมีแหกโค้งได้ครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 06:55:59 »
ราคาดีนะ  ถ้าจะเอาโฟวิล  ถ้าเป็นโตต้า หรือฟอร์ด  ต้องเพิ่มอีกเท่าไร  เอาส่วนต่างเติมน้ำมันได้หลายปี
นิสสันยังให้แค่ขับสี่ พาร์ทไทม์โบราณๆครับ  ถนนทางดำเอามาใช้ไม่ค่อยได้ ขืนเอามาใช้ขับแหกโค้งพอดีครับ
โตต้าก็พาร์ทไทม์ครับ

และผมเห็นหลายคนใส่โฟทางดำ  ก็ยังขับได้นะครับ  ไม่ได้ขืนจนร่วงถนนง่ายๆแบบรถไถนาแน่ๆ

แต่แน่นอนมันหน่วงพวงมาลัยมากขึ้น
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 07:43:24 »
ยังคงเป็นนิสสัน option ขาดๆ เกินๆ เบาะไฟฟ้า ถ้าไม่มีเมม อย่ามีดีกว่า
และเบาะไฟฟ้าสำหรับเจ้าของตัวจริง (เมีย) ไม่ปรับไฟฟ้า เกินไปน่ะ
เบรกหลังดูดี แต่ เบรคมือเบรคโฮ ไม่ครบซ่ะงั้น
กล้องรอบคันใจปัมให้มาตั้งแต่ตัวล่างซินิสสัน
ดูว่าจะอยู่ท้ายตารางต่อไหม

ออฟไลน์ nut2010

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 08:01:05 »
- Auto Brake Hold ยังไม่มา
- Intelligent Cruise Control with Stop & Go ยังไม่มา
- ระบบช่วยควบคุมพวงมาลัยเมื่อรถออกนอกเลน Lane Departure Prevention ยังไม่มา
- ระบบช่วยควบคุมรถให้อยู่ในเลน Intelligent-Lane Intervention System ยังไม่มา
- ไฟสูงอัตโนมัติ High Beam Assist ยังไม่มา
- ระบบเบรกอัตโนมัติเมื่อมีสิ่งกีดขวางด้านหลัง Rear Automatic Braking ยังไม่มา
- ระบบอ่านป้ายจราจร Traffic Sign Recognition ยังไม่มา
- ระบบแจ้งเตือนการเหนื่อยล้าขณะขับขี่ Intelligent Driver Alertness ก็ยังไม่มา

ยังดีนะให้ระบบ Intelligent Forward Collision Warning with Intelligent Emergency Braking และ Lane Departure Warning มาตั้งแต่ตัวถูกสุด (แต่ไม่รู้ว่า IEB นี้มันตรวจจับคนเดินถนนและจักรยานไหม?) ถือว่าสร้างมาตรฐานใหม่เหมือน CIVIC เลย ขอชื่นชมเธอตรงนี้
แต่ถามว่าว๊าวไหม ไม่เลย ของมีเยอะแยะ แต่เธอกลับกั๊ก ทำตัวเป็นเจ้าตลาดไปได้ แถมเจ้าตลาดอย่าง Mu-X 3.0Ultimate ถูกกว่า 20,000 บาท ยังให้มาเยอะกว่า แค่ไม่ใช่รุ่นขับ 4 กับ ไม่มีกล้องรอบคัน

คิดเหมือนกันเลยครับ

ตกม้าตายตั้งแต่มีเบรคมือไฟฟ้า แต่ไม่ใส่ auto brake hold

เบรกมือไฟฟ้ากับ Auto hold มันก็ไม่เกี่ยวข้องกันซ่ะที่เดียวนะ AH ช่วงแรกมันจะค้างแรงดันในปั้มไว้ หลังจาก5นาที/ถอดเข็มขัด/เปิดประตู มันถึงเปลี่ยนเป็นเบรกมือไฟฟ้า
เบรกมือไฟฟ้า ไม่ต้องมากับ AH
แต่ AH ต้องมากับเบรกมือไฟฟ้า

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 08:18:17 »
ดูดีกว่าเดิมหลายๆด้าน แต่จะชนะใจผู้บริโภครึเปล่า ? ต้องรอชมครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 09:19:08 »
ชอบแค่ไฟหน้า แค่นั้นเลย โครเมียมด้านหลังดูรกเกิน  ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 09:19:43 »
ก่อน Nissan terra ตัว Minor Change จะออกมา
ผมได้เป็นคนนึงที่ รวมทำแบบสอบถามนี้!!

"เท่าที่จำได้" ตอนก่อนที่จะทำแบบทดสอบนี้

จะมีทางเซลล์หรือผู้จัดการโชว์รูมของ Nissan เขาเลือกกลุ่มเป้าหมาย
ประมาณว่า มีรถประเภท PPV นี้ หรือ เคยใช้ หรือ เคยใช้รถอื่นๆมาในหลากหลายยี่ห้อ

ให้ค่าตอบแทน มาสูง ใช้ได้เลยสำหรับการทำแบบสอบถามนี้

เป็นการสอบถามอย่างละเอียด ใช้เวลาสอบถาม และแสดงความคิดเห็น ต่อบุคคล ร่วมชั่วโมง!!

เนื้อหาก็ประมาณว่าคุณใช้ PPV รุ่นไหนอยู่ ชอบยังไงไม่ชอบยังไง
คุณต้องการ PPV ในฝันแบบไหน มี Option ยังไงล้อแบบไหน บลาๆๆๆ

โดยรวมสำหรับ Nissan terra Minor Change ผมก็ว่ามันดูลงตัว ดูใช้ได้เลยนะ แถมราคาก็ยังเหมาะสม
เพียงแต่ว่า โดยรวมและลูกเล่นต่างๆ มันไม่ถึงกับ "ว้าว"
เมื่อเทียบกับคู่แข่งในปัจจุบัน ที่ยังไม่ได้ มีอะไรเพิ่มอีก

แต่ก็เอาใจช่วย ให้ยอดขาย ไปได้ดีไปได้สวย
เพื่อที่จะเป็นตัวผลักดันให้คู่แข่ง พัฒนารถของตน ได้ดียิ่งขึ้นไปอีก และถ้าเป็นไปได้ขอให้อยู่ในช่วงราคาที่เหมาะสม

ทั้งนี้และทั้งนั้น "เพื่อประโยชน์ของผู้บริโภค" ผู้ใช้รถ อย่างเราล้วนๆ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 09:38:28 »
ไปไล่อ่าน comment นักทดสอบหลายๆคน ก็ออกมาดูดีนะ มีชาว HLM นี่ละถล่มแหลก
ผมว่า มันขายได้ไม่มากหรอก ยี่ห้อหลักมันค้ำ แต่คิดว่ามันน่าจะกวนใจ PJS EV ได้บ้าง หลังจากไม่มีตัวตนมานาน...
ถ้าผมจะซื้อ PPV ก็คงซื้อ terra ละ แต่ผมไม่ใช่ลูกค้าเป้าหมาย
..
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=76190.0
ย้อนอดีตชาว HLM ถล่ม Cross เรื่องไม่มี auto brake hold และเรื่องนั่นนู่นนี่ ....
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ muann

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 09:59:31 »
ส่วนตัวคิดว่าตัวล่างคุ้มสุดครับ เครื่องเดียวกัน ถุงลม 6 ใบ ออฟชั่นเพียงพอต่อการใช้งาน

ออฟไลน์ polwath

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 10:11:21 »
ทำโฆษณามา Promote ให้มันดีๆหน่อย ทำต่อยาวๆ ให้เป็นที่จดจำ ทำแคมเปญกับการตลาดให้ดี และเอาข้อดีของรถคันนั้นแสดงออกมาให้ได้มากที่สุด ไม่ใช่ว่าไปเอาโฆษณาของส่วนกลางมาฉายอีกนะ
ผมว่าช่วยให้กระตุ้นยอดขายได้นะ คนซื้อก็เยอะขึ้นด้วย Win-Win ทั้งสองฝ่าย แล้วโอกาศที่จะเห็นรถรุ่นอื่นมาขายในไทยก็จะเพิ่มขึ้น

แต่ Nissan คงไม่ฟังหรอก หรือฟังแต่ปล่อยเลยตามเลยอีกเช่นเคย สุดท้ายยอดขายก็แย่เหมือนเดิม

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 10:18:21 »
หน้าตารูปทรง อาจจะไม่ถูกใจหลายคนสักเท่าไร แต่ก็สู้ๆนะ

ออฟไลน์ LoveYouToo

• Full Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 10:31:48 »
ผม comment ในฐานะที่มีแผนจะออก PPV/SUV 7ที่นั่ง และที่บ้านใช้นิสสันมาแล้วหลายคัน(ไม่ได้ comment ในฐานะสมาชิก HLM) ความสวยทั้งภายในภายนอกผม ok เลยครับ ราคาก็ใช้ได้ไม่ได้แพงเกินความรู้สึก หลายๆอย่างทำได้ดี ผมให้คะแนน 80%+ แต่พอดีมันไม่ผ่านเกณฑ์ critical point ที่ผมวางไว้ ไม่เช่นนั้นได้ออกรถรุ่นนี้แน่นอน

พอดีวางแผนจะใช้แบบยาวๆ options เลยต้องขอเผื่อไว้หน่อย แต่ Terra ไม่ได้จัดให้ ซึ่งก็คือ ACC stop&go / brake hold 2ตัวนี้แหล่ะที่ทำให้ผมตัดใจ(PPV มันขับยากอยู่แล้ว ขับนานๆเหนื่อยง่ายกว่าขับเก๋งหรือ SUV ถ้ามี 2ตัวนี้จะช่วยให้ขับง่ายและสะดวกสบายขึ้น ใครที่บอกว่าไร้สาระแต่สำหรับผม ผมไม่ซื้อเพราะขาด 2ตัวนี้เลย) ทั้งที่ผมก็ชอบ Terra ตัวนี้นะ เข้าใจว่าอยากกดราคาให้ต่ำกว่า 1.5ล้าน เลยไม่ใส่มา แต่ผมงง Nissan คิดว่าตัวเองเป็นใครมีสภาพอย่างไรและตอนนี้อยู่ในระดับไหนของตลาด ถึงกล้าไม่ให้ในสิ่งที่คู่แข่งที่ขายดีกว่าให้มา อันที่จริงถ้าใส่มาแล้วราคามัน up เท่าไหร่ก็เอา ไหนๆก็จ่ายเงินเป็นล้านเพิ่มเงินอีกหน่อยจะเป็นไร เพราะ ok กับภาพรวมรถแล้ว

อีกสิ่งหนึ่งที่ไม่ได้ดั่งใจคือ 4x4 part time ความที่รถมันสูงถ้าเป็นไปได้ก็อยากได้ 4WD ถ้าเป็นแบบ full time หรือ AWD ถึงจะเอาแบบ 4WD แต่ถึง Terra จะไม่มีก็ไม่เป็นไรเพราะถ้าเป็น part time ก็จะเอา 2WD แทน ใครที่บอกว่า part time ใช้บนถนนดำได้ก็จริงครับ แต่เฉพาะช่วงฝนตกเท่านั้นและไม่ใช่ว่าจะใช้ได้ดีแค่พอใช้ได้เท่านั้น ถ้าเป็นถนนแห้งนอกจากจะทำให้รถพังแล้วยังขับยากและอาจจะเกิดอุบัติเหตุได้ง่ายๆเลย สรุป รอรถเจนใหม่ต่อไป PJR vs Everest vs CRV

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2021, 10:34:41 โดย LoveYouToo »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 11:05:56 »
มากราบนิสสันทีนึง   ::) ::)  ตั้งราคามาดีงาม
ตัวล่างน่าสนใจมากครับ    ที่เหลือไปออกค่ายอื่นเถอะ 
V Shape ตัวเก่าสวย  แต่ตัวนี้ดันไปเหมือน คุ้กกี้    เปลี่ยนเป็นลายเก่าเลย จบ 
ลายล้อนี่ไม่สวยเอาเลย  ซักนิดเดียว   ล้อลาย Mux มาเลย  เปลี่ยนล้อคงดีกว่านี้เยอะ 
แถมล้อลายนี้ไม่ทำให้ตัวรถดูดีเลย   ลองเอาล้อซี่ๆถี่ มาใส่น่าจะดีกว่า
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 11:39:54 »
มีดีแค่ราคา

เพราะออฟชั่น มีไหม พอมี แต่ตอนนี้ ทั้ง Toyota และ Isuzu เขาใส่เต็มมาแล้ว มันจะมีที่ยืนสำหรับ Terra ได้ยังไง ยังมองไม่เห็นทางเลย

สมมุติว่า ให้ ACC พร้อม Stop & Go และ อื่นๆ จัดเต็มสุดพิกัด หรือ เท่าๆ กับ เจ้าตลาดอย่าง Toyota อย่างมากถูกมองว่าแค่เสมอหรือเทียบเท่า ไม่ได้เหนือกว่า แต่ศูนย์บริการ บริการหลังการ อะไหล่ และ อื่นๆ ก็สู้เขาไม่ได้อยู่ดี

ดังนั้น ถ้าจะมาหรือปรับอะไรสักอย่าง เพื่อให้ Terra อยู่รอดได้ มันต้องเหนือกว่าเขาอีกขั้นหนึ่งเลย เหมือนตอน Ford Everest เปิดตัวมาตอนนั้น มาทั้ง 4WD Fulltime หลังคากระจก Adaptive Cruise Control และอื่นๆ มันถึงจะมีที่ยืนในตลาดตอนนี้

ไม่แค่ปรับอะไร แต่ตามหลังตลอด มาช้ากว่าเขาอีกต่างหาก มันจะรอดได้ยังไง มองไม่เห้นอนาคตเลยจริงๆ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 11:41:31 »
ไม่ค่อยชอบงานออกแบบด้านข้าง

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 12:02:13 »
ชอบสวย  ดูดี  หากให้ซื้อ ppv สักคัน ก็คงเป็นคันนี้ เหตุผลเดียวคือ หน้าตาภายนอกและภายใน

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 12:13:34 »
Icc ไม่ให้มา พอเข้าใจ แต่เบาะไฟฟ้าคนนั่งอ่ะ พี่ต้องมีดิ เค้ามีกันทุกรุ่นไปแล้วนะ ดิสก์เบรค 4ล้อ อีซูซูให้ทุกรุ่นนะ ราคาถูกกว่าด้วย เค้ามีเบรคมือไฟฟ้าด้วยนะ มีดีที่ถุงลม 6ใบกะเบรคออโต้นี่หละ แต่อย่างอื่น ไม่ค่อยไหวเลย แต่ชอบหน้ามันมากที่สุดในกลุ่มเลยนะ สวยมาก ภายในก็ดี แต่ขอให้สุดกว่านี้อีกได้ไหม ถ้ามี my2022ขอร้องเลยนะ ขอเบาะไฟฟ้าให้ครบ icc เอามา ดิสก์เบรค 4ล้อทุกรุ่น เบรคมือไฟฟ้าทุกรุ่นหน่อย
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 12:28:17 »
ถ้านิสสันอยากไปรอด ฝ่ายการตลาดต้องชูจุดเด่นเพื่อกลบจุดด้อยครับ

Fortuner คือ PPV เพื่อสายสังคม(.....)
Everest คือ PPV เพื่อสายลุย
MU-X คือ PPV เพื่อสายประหยัด
PJS คือ PPV เพื่อนักเดินทาง
ผมมองว่า Terra คือ PPV เพื่อครอบครัว???

ก็ตามนั้นแหละครับ ด้วยการปรับเบาะที่ดีที่สุด ห้องโดยสารที่โอ่อ่าที่สุด ถ้า Nissan ไปเน้นเรื่องอื่นก็สู้ชาวบ้านเค้าไม่ได้

เหมือนอย่าง Kick ไปชูอะไรก็ไม่รู้ สเปะสปะไปหมด
Minor Change โดยการเพิ่มกำลังอีกนิด และเซ็ทช่วงล่างอีกหน่อย แล้วชูเรื่องแรงบิดในการขับและความสนุกในการเข้าโค้ง ก็น่าจะช่วยได้เยอะ

เป็นกำลังใจให้นะครับ

ปล.ขนาดอายุ 65 อย่างพ่อผม พึ่งถอย Staria มา(คันนี้แกขับเองครับ) ครั้งแรกที่ได้ใช้ Auto Brake Hold คือ แกยังติดใจเลย แต่บ่นอุบเรื่องที่โหนเลย Staria ไม่มีให้ตรงฝั่งคนขับเหมือน Starex
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2021, 15:13:59 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 12:49:27 »
ราคาดีนะ  ถ้าจะเอาโฟวิล  ถ้าเป็นโตต้า หรือฟอร์ด  ต้องเพิ่มอีกเท่าไร  เอาส่วนต่างเติมน้ำมันได้หลายปี
นิสสันยังให้แค่ขับสี่ พาร์ทไทม์โบราณๆครับ  ถนนทางดำเอามาใช้ไม่ค่อยได้ ขืนเอามาใช้ขับแหกโค้งพอดีครับ
  fortuner กับ Mu-x  ก็พาร์ทไทม์นะ

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• tontranety
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 13:15:00 »
ดู option แล้ว  เหมือนทำออกมาไม่ได้อยากขายเลย ไม่น่ารอดครับ

คือ option มานี่ ไม่ได้กินคู่แข่งเลย  ไม่น่าตามตลาดทัน

นี่ ขนาดทาง GMW  / MG ยังไม่ได้ ส่ง PPV มาเข้าตลอดเพื่อแข่งขันนะ 

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 13:24:22 »
จะเอาทุกอย่างก็ทำได้แต่ดู xtrial 2.5ตัวสุดท้ายที่มีทุกอย่างก็ขายไม่ออกเพราะใครๆก็ว่าแพงนิ :(

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 13:37:47 »
จะเอาทุกอย่างก็ทำได้แต่ดู xtrial 2.5ตัวสุดท้ายที่มีทุกอย่างก็ขายไม่ออกเพราะใครๆก็ว่าแพงนิ :(
เพราะแพงหรือเพราะเกียร์ตัวเองครับ ถึงขายไม่ออก

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 13:38:24 »
จากภายใน Terra รุ่นเดิมที่จืดชืด สู่ ภายในรุ่น Terra Minorchange ที่สวยหรู ราวกับรถยุโรป ชนิดที่ให้ภายในที่
ต้องหรูกว่า Navara ให้แตกต่างจาก Navara
(Fortuner/Pajero Sport ก็เช่นกัน)

แต่ว่าทำไมภายใน Ford Ranger กับ Everest เหมือนกันครับ แปลกมากๆ

ออฟไลน์ LoveYouToo

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 14:29:24 »

ส่วนตัวผมไม่ได้มีประเด็นเรื่องราคาครับ แต่ไม่ถูกใจการออกแบบ(ดีไซน์ยุคเก่าก่อนล่าสุดไม่โอเคมากๆทั้งภายในภายนอก) คุณภาพตัวรถที่ย้ำแย่ลง และเบาะแถวสามถ้านั่งได้แค่นั้นเอาออกดีกว่า แต่ Terra ผมชอบมันไงครับ ถูกใจทั้งภายในภายนอก ยกเว้นว่ามันไม่มีออฟชั่นที่ผมอยากได้ เลยจบ

มวยรองอย่างนิสสันถ้าอยากพอไปได้ ของที่เจ้าตลาดมีคุณก็ควรมี แต่ถ้าอยากแจ้งเกิด อยากมีที่ยืน คุณต้องมีเหนือเจ้าตลาด เช่น Terra ถ้าได้แบบนี้เพิ่ม 4WD fulltime(ของจากเพื่อนร่วมค่ายอย่าง PJR ก็มี) / หลังคา panoramic / ย้ายจอไปหลังเบาะเอาสองจอไปเลย แบบนี้มันจะได้ว้าวแบบสิ่งที่มวยรองเขาทำกัน ถ้าไม่อยากสู้ด้านคุณภาพที่สูงขึ้น ก็เน้นราคาขายถูกกว่าคนอื่นเยอะๆไปเลย อันนี้ไม่รู้อะไร การตลาดเดิมๆ กั๊กเหมือนเดิม มาเมื่อสายไปแต่ดันมาไม่เด่นกว่าคู่แข่ง งั้นก็คงจะจบไม่สวยเหมือนเดิม น่าจะหาวิธีการที่ต่างออกไปจากเดิมที่เคยทำ ที่ด่าเพราะเป็นห่วงนะครับ ที่บ้านใช้นิสสันมา 5 คัน ยัง active อยู่ 2 ก็ไม่อยากให้เจ๊งหรอกครับ

แต่ก็เข้าใจหลักธุรกิจที่อยู่ในช่วง low profile ที่ทุกอย่างต้องถูกตอน แต่ต้องเป็นพลังขับเคลื่อนองค์กรให้รอด มันเป็นวงจรที่ไม่น่าพิศมัยเอาเสียเลย ประมาณว่า เป็นช่วงที่นิสสันต้องเข็นตัวเองพร้อมคนและของเต็มคันขึ้นดอยอินทนนท์ ให้ได้ทริปการเดินทางที่ดีที่สุด แต่สิ่งที่นิสสันเลือกใช้คือ ให้ Almera 1.2 cvt เติมน้ำมัน E20 ใช้คนขับที่เคยขับรถเฉพาะใน กทม เป็นคนพาเดินทาง ผลการเดินทางที่ได้เป็นยังไงไม่ต้องสืบ ขนาดบ้านผมใช้นิสสันมาขนาดนี้ ยังไม่อยากคบกันต่อเลย แล้วลูกค้าใหม่ๆจะขนาดไหน

จากภายใน Terra รุ่นเดิมที่จืดชืด สู่ ภายในรุ่น Terra Minorchange ที่สวยหรู ราวกับรถยุโรป ชนิดที่ให้ภายในที่
ต้องหรูกว่า Navara ให้แตกต่างจาก Navara
(Fortuner/Pajero Sport ก็เช่นกัน)

แต่ว่าทำไมภายใน Ford Ranger กับ Everest เหมือนกันครับ แปลกมากๆ

โดยส่วนตัวผมนะครับ ภายในของ Ranger มันดูกลางๆไม่เก๋งไม่กระะบะและดูลงตัวเข้ากับรถ พอมาอยู่ใน Everest มันก็ยังดูโอเค ที่สำคัญอย่างอื่นใน Everest มันมีจุดเด่นที่เด่นมากแบบไม่มีใครให้ได้ โดยเฉพาะคุณภาพการขับขี่ ผมไปทดสอบขับและใช้งานจริง PPV มาทุกค่าย(ทั้งเช่า/รถญาติ) มีแค่ Everest เท่านั้นที่รู้สึกว่าเหมือนกับขับ SUV คันใหญ่ๆ ส่วนคันอื่นๆฟิลยังรับรู้ได้ว่ามาจากกระบะ แถมมี 4WD fulltime ด้วย แต่ที่ไม่ได้คบกันเพราะ ไม่ชอบบั้นท้ายที่มันดูเหมือนป้าอ้วนๆขาแบะๆ(ขออภัยคนที่ใช้อยู่นะครับ อันที่จริงผมให้เขาเป็นเบอร์ 1 PPV ในไทยตอนนี้ จะรอดูเจนใหม่เพราะมันเหลี่ยมดูสวยดี)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2021, 14:47:46 โดย LoveYouToo »

ออฟไลน์ kabutoro

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 15:49:57 »
ภายในดูดีเลยนะ ตอนนี้ถือว่าชอบกว่าพลิกโลกแล้ว :-*

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 16:17:25 »
ถ้าผมกำลังมองหารถ ppv ตอนนี้ เจ้าตัวนี้น่าสนเหมือนกัน เพราะผมไม่ค่อยประทับใจฟอร์สักเท่าไร และไม่เน้นออปชั่นเยอะแยะ ทุกวันวันนี้ขับรถ alphard เซนเซอร์นู่นนี่นั่นยังให้มาไม่ครบเลย

ออฟไลน์ APIJACK

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 16:34:43 »
ไม่ค่อยชอบงานออกแบบด้านข้าง

ถ้าด้านข้างมาแบบนี้ สวยครบครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 17:05:44 »
  fortuner กับ Mu-x  ก็พาร์ทไทม์นะ
อะไรที่เค้ากั๊กมาไปทำตามเค้าทำไมครับ ทำไมไมเอาของมิตซูมาทั้งดุ้นเลย

ส่วนตัวผมไม่ได้มีประเด็นเรื่องราคาครับ แต่ไม่ถูกใจการออกแบบ(ดีไซน์ยุคเก่าก่อนล่าสุดไม่โอเคมากๆทั้งภายในภายนอก) คุณภาพตัวรถที่ย้ำแย่ลง และเบาะแถวสามถ้านั่งได้แค่นั้นเอาออกดีกว่า แต่ Terra ผมชอบมันไงครับ ถูกใจทั้งภายในภายนอก ยกเว้นว่ามันไม่มีออฟชั่นที่ผมอยากได้ เลยจบ

มวยรองอย่างนิสสันถ้าอยากพอไปได้ ของที่เจ้าตลาดมีคุณก็ควรมี แต่ถ้าอยากแจ้งเกิด อยากมีที่ยืน คุณต้องมีเหนือเจ้าตลาด เช่น Terra ถ้าได้แบบนี้เพิ่ม 4WD fulltime(ของจากเพื่อนร่วมค่ายอย่าง PJR ก็มี) / หลังคา panoramic / ย้ายจอไปหลังเบาะเอาสองจอไปเลย แบบนี้มันจะได้ว้าวแบบสิ่งที่มวยรองเขาทำกัน ถ้าไม่อยากสู้ด้านคุณภาพที่สูงขึ้น ก็เน้นราคาขายถูกกว่าคนอื่นเยอะๆไปเลย อันนี้ไม่รู้อะไร การตลาดเดิมๆ กั๊กเหมือนเดิม มาเมื่อสายไปแต่ดันมาไม่เด่นกว่าคู่แข่ง งั้นก็คงจะจบไม่สวยเหมือนเดิม น่าจะหาวิธีการที่ต่างออกไปจากเดิมที่เคยทำ ที่ด่าเพราะเป็นห่วงนะครับ ที่บ้านใช้นิสสันมา 5 คัน ยัง active อยู่ 2 ก็ไม่อยากให้เจ๊งหรอกครับ

แต่ก็เข้าใจหลักธุรกิจที่อยู่ในช่วง low profile ที่ทุกอย่างต้องถูกตอน แต่ต้องเป็นพลังขับเคลื่อนองค์กรให้รอด มันเป็นวงจรที่ไม่น่าพิศมัยเอาเสียเลย ประมาณว่า เป็นช่วงที่นิสสันต้องเข็นตัวเองพร้อมคนและของเต็มคันขึ้นดอยอินทนนท์ ให้ได้ทริปการเดินทางที่ดีที่สุด แต่สิ่งที่นิสสันเลือกใช้คือ ให้ Almera 1.2 cvt เติมน้ำมัน E20 ใช้คนขับที่เคยขับรถเฉพาะใน กทม เป็นคนพาเดินทาง ผลการเดินทางที่ได้เป็นยังไงไม่ต้องสืบ ขนาดบ้านผมใช้นิสสันมาขนาดนี้ ยังไม่อยากคบกันต่อเลย แล้วลูกค้าใหม่ๆจะขนาดไหน

โดยส่วนตัวผมนะครับ ภายในของ Ranger มันดูกลางๆไม่เก๋งไม่กระะบะและดูลงตัวเข้ากับรถ พอมาอยู่ใน Everest มันก็ยังดูโอเค ที่สำคัญอย่างอื่นใน Everest มันมีจุดเด่นที่เด่นมากแบบไม่มีใครให้ได้ โดยเฉพาะคุณภาพการขับขี่ ผมไปทดสอบขับและใช้งานจริง PPV มาทุกค่าย(ทั้งเช่า/รถญาติ) มีแค่ Everest เท่านั้นที่รู้สึกว่าเหมือนกับขับ SUV คันใหญ่ๆ ส่วนคันอื่นๆฟิลยังรับรู้ได้ว่ามาจากกระบะ แถมมี 4WD fulltime ด้วย แต่ที่ไม่ได้คบกันเพราะ ไม่ชอบบั้นท้ายที่มันดูเหมือนป้าอ้วนๆขาแบะๆ(ขออภัยคนที่ใช้อยู่นะครับ อันที่จริงผมให้เขาเป็นเบอร์ 1 PPV ในไทยตอนนี้ จะรอดูเจนใหม่เพราะมันเหลี่ยมดูสวยดี)
นั่นสิครับทำไมไม่ยอมยกมาเลย. ในเมื่อซื้อกิจการมาแล้วครับ. เอาพาร์ทไทม์มาอันตรายกับลูกค้าที่ขับไม่รู้เรื่อง. เสี่ยงเกิดอุบัติเหตุอีก