ผู้เขียน หัวข้อ: Acc stop&go vs ขับธรรมดา  (อ่าน 3951 ครั้ง)

ออฟไลน์ Akrachai

• Sr. Member
Acc stop&go vs ขับธรรมดา
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 15:17:27 »
ส่วนตัวผมขับธรรมดาได้ครับรถถ้าซื้อมามีให้ก็แถบไม่ได้ใช้เลยครับ ขับทางไกลๆรถโล่งๆก็ไม่เมื่อยนะครับสำหรับผม แม้ว่าจะต้องเหยียบคันเร่ง/เบรค/พวงมาลัยเองก็ตาม ส่วนในเมืองผมยังมองว่าไม่น่าใช้ มอไซต์เยอะถนนบ้านเราก็ไม่ค่อยดี

พี่ๆเพื่อนๆสมาชิกคิดเห็นยังไงกันบ้างครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: Acc stop&go vs ขับธรรมดา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 15:25:21 »
เมื่อก่อน ผมก็คิดแบบนี้ละครับ

แต่พอมี แล้ว ได้ใช้ บอกเลย มันก็สบายขึ้นอีกขึ้นนึง

ต่อให้ผมชอบขับรถเอง ชอบเป็นคนสั่งรถเอง แต่สุดท้าย ความสะบายมันก็ไม่เข้าใครออกใครหรอกครับ

ไม่งั้นคงใช้กระจกมือหมุน กระจกไฟฟ้า ก็คงไม่ได้เกิดครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 15:38:52 »
ผมก้เห็นด้วยกับ จขกท. ขับรถไม่ได้ยากขนาดนั้น ต่อไปคงหารถที่ไม่มีระบบพวกนี้ได้ยากขึ้นเยอะ

แต่ไม่ว่ากันครับ เทคโนโลยีมันต้องมาก้ถูกของเค้าแล้ว เราไม่ชอบก้ปิดเอาครับแค่รำคาญหน่อยเพราะต้องมานั่ง

ปิด ว่าไม่ได้ครับของแบบนี้ การพัฒนามันต้องมีอะเนอะครับ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 15:42:44 »
มีใช้อยู่ใน Volvo Xc90 ที่บ้านครับ.เดินทางไกลช่วงตรงยาวๆขาไปอีสานได้ใช้และใช้ดีมากครับ แต่ถ้าเป็นเส้นอื่นที่รถเยอะ ผมไม่เคยใช้เลยครับ ขับเองสบายกว่า.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 15:44:48 »
ผมก้เห็นด้วยกับ จขกท. ขับรถไม่ได้ยากขนาดนั้น ต่อไปคงหารถที่ไม่มีระบบพวกนี้ได้ยากขึ้นเยอะ

แต่ไม่ว่ากันครับ เทคโนโลยีมันต้องมาก้ถูกของเค้าแล้ว เราไม่ชอบก้ปิดเอาครับแค่รำคาญหน่อยเพราะต้องมานั่ง

ปิด ว่าไม่ได้ครับของแบบนี้ การพัฒนามันต้องมีอะเนอะครับ

อันนี้ก็จริงครับ เอาเป็นว่าใส่มาก็ไม่เสียหายเราไม่ใช้ก็ปิดแค่นั้น หรือวันนี้ผีเข้าผีออกอยากใช้ก็แค่เปิด 5555

ออฟไลน์ nnss

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 15:45:55 »

แต่พอมี แล้ว ได้ใช้ บอกเลย มันก็สบายขึ้นอีกขึ้นนึง

ต่อให้ผมชอบขับรถเอง ชอบเป็นคนสั่งรถเอง แต่สุดท้าย ความสะบายมันก็ไม่เข้าใครออกใครหรอกครับ

ไม่งั้นคงใช้กระจกมือหมุน กระจกไฟฟ้า ก็คงไม่ได้เกิดครับ

ผมก็แบบนี้แล่ะ ตอนรถที่ใช้ยังไม่มีเทคโนโลยีต่างๆ ก็มองว่าไม่เห็นจำเป็นเช่น BSM RCTA ช่วยเบรค ช่วยให้อยู่ในเลน รวมถึง acc
พอคันที่ใช้ปัจจุบันมีหมดที่กล่าวมา (ยกเว้น stop&go) มันสะดวกขึ้นเยอะ และคันต่อไปที่จะซื้อก็ต้องมีเช่นกัน
ผมว่าระบบแบบนี้คนใช้ก็บอกจำเป็น คนไม่เคยใช้ก็บอกไม่จำเป็นครับ

ออฟไลน์ brownie

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 15:55:56 »
ในเมืองใช้แล้วมันเว้นระยะห่างเยอะเกินไปจะโดนแทรกบ่อยๆ ซึ่งไม่ได้มีปัญหาอะไรกับการให้คนอื่นแทรก แต่ระบบมันจะมองไม่เห็นต้องคอยเบรคเองจะเผลอไม่ได้ หรือไม่ก็จับคันที่แทรกเข้ามาได้แล้วเบรคหัวทิ่ม

ส่วนถ้าใช้เวลาวิ่งตจว.จะฟินมากถ้าเกาะตามคันหน้าที่ขับสไตล์เดียวกับเรา ไม่เร็วไปไม่ช้าไปเหมือนเวลาเราขับเอง แตะพวงมาลัยเบาๆประครองไว้ มันสบายมากจริงๆนะ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 16:10:37 »

ผมก็แบบนี้แล่ะ ตอนรถที่ใช้ยังไม่มีเทคโนโลยีต่างๆ ก็มองว่าไม่เห็นจำเป็นเช่น BSM RCTA ช่วยเบรค ช่วยให้อยู่ในเลน รวมถึง acc
พอคันที่ใช้ปัจจุบันมีหมดที่กล่าวมา (ยกเว้น stop&go) มันสะดวกขึ้นเยอะ และคันต่อไปที่จะซื้อก็ต้องมีเช่นกัน
ผมว่าระบบแบบนี้คนใช้ก็บอกจำเป็น คนไม่เคยใช้ก็บอกไม่จำเป็นครับ

คนไม่เคยใช้ก็บอกไม่จำเป็นครับ ใช้ครับ....แต่สำหรับผมเคยใช้แต่ไม่บ่อย

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 16:15:56 »
ถ้าคันที่จะซื้อไม่มี ACC ก็ไม่ได้อะไร ถ้าอย่างอื่นที่ต้องการครบ  ถ้าต้องเพิ่มเงินไปเอาระบบนี้คงไม่เอา

แต่ถ้า option ที่ต้องการครบแล้วมีระบบนี้ติดมาด้วยก็ไม่ขัดอะไรครับ 55+

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 16:16:55 »

คนไม่เคยใช้ก็บอกไม่จำเป็นครับ ใช้ครับ....แต่สำหรับผมเคยใช้แต่ไม่บ่อย

ผมว่าแล้วแต่คน และ โอกาศ ครับ

ในกรุงเทพฯ ผมไม่เคยใช้เลย มีกด ACC เล่นๆ บนทางด่วนบ้าง แต่ถนนข้างล่างไม่เคยใช้เลย เพราะปัจจัยมันเยอะ รถปาด รถแทรก พอทิ้งระยะห่างหน่อย รถก็ปาดแล้ว มันจะเซ็งๆ หน่อย

แต่พอออกต่างจังหวัด ผมออกต่างจังหวัดเดือนละ 2-3 ครั้ง กดใช้ตั้งแต่ทางด่วนขั้นที่ 1 ทางด่วนขั้นที่ 2 และ วิ่งยาวๆ 400-500 km ผมกดใช้งาน เท่าที่สภาพถนนมันอื้อให้กดใช้งาน

ขนาดผมชอบรถ MT มารถ MT ใช้งาน แต่พอขับรถ AT มันไม่ได้ต้องจะ Feel The Drive ทุกเวลาล่ำเวลา ขนาดนั้นหรอกครับ

ผมว่าคนเรามีออฟชั่นพวกนี้ก็ต้องการความสบายบ้างไรบ้างว่ากันไป

ส่วนจะใข้งานบ่อยแค่ไหน ยังไง ก็ว่ากันไปตามแต่ละคนครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 16:18:00 »
สำหรับผม เวลาเดินทางไกล เหยียบคันเร่งเองก็ได้ครับ

แต่...มี ACC มันก็สะดวกกว่ากันเยอะ อย่างถนนมอเตอร์เวย์ ผมก็ไม่อยากขับเกิน 120 แต่ก็ไม่อยากขับ 110
การที่จะควบคุมความเร็วด้วยตัวเองให้อยู่ที่ 120 มันก็ต้องใช้สมาธิ ต้องคอยเหลือบมองเข็มไมล์ ต้องเกร็งข้อเท้า
เผลอๆ หน่อยก็เกิน 120 อีกแล้ว

ถ้ารถที่มี ACC มันก็เป็นเรื่องง่ายที่จะคุมความเร็วครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 16:41:00 »
เป็นอุปกรณ์อำนวยความสะดวกอะครับ
มันอำนวยความสะดวก ไม่มีเราก็ขับเองได้ มีประโยชน์คือถ้าหากมีโอกาศได้ใช้เราสบายมากขึ้น
แต่ถ้าถนัดแบบเดิม ขับเองก็สนุกดี

มันก็มีดีกว่าไม่มีครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 16:59:09 »
ผมเป็นประเภทไม่ชอบอยู่ในกลุ่มรถที่เค้าขับเกาะๆกัน
ไม่ค่อยชอบตามหลังรถช้า
ไม่ชอบการไม่เห็นการจราจรข้างหน้า
ถ้ามีใครวิ่งเร็วๆ ผมจะตามแบบห่างๆ

มีแค่บางจังหวะที่รู้สึกเมื่อยล้า ตั้ง cc แบบธรรมดาก็พอแล้ว

สำหรับผม ไม่จำเป็นครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 17:03:49 »
ออกตัวก่อนว่าไม่เคยใช้ ACC
แต่ส่วนตัว ชอบขับรถเอง ไม่ค่อยชอบใช้ CC เท่าไหร่ รถออกมาร่วม 4 ปีแล้ว ใช้ CC ไปได้สัก 10 ครั้งได้มั๊งครับ
ผมชอบคอนโทรลเองมากกว่า ส่วนตัวเป็นคนชอบขับรถออปชั่นแบบนี้เลยเฉยๆครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 17:22:08 »
ถ้าคันที่จะซื้อไม่มี ACC ก็ไม่ได้อะไร ถ้าอย่างอื่นที่ต้องการครบ  ถ้าต้องเพิ่มเงินไปเอาระบบนี้คงไม่เอา

แต่ถ้า option ที่ต้องการครบแล้วมีระบบนี้ติดมาด้วยก็ไม่ขัดอะไรครับ 55+

ดีต่อผู้บริโภคด้วยซ้ำ 55555

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 17:30:34 »
ถ้าประเทศไทยมีถนนมอเตอร์เวย์ครอบคลุมทุกจังหวัด แต่ก็คงไม่มีทางเป็นจริง ระบบนี้จำเป็นมากๆ จากที่ถ้าขับทางไกลเป็นพันโล ลงรถมาอาจเดี้ยงสลบ แต่พอใช้ระบบนี้ ลงรถมาแค่อาจเมื่อยก้นเมื่อยหลัง นิดหน่อยแค่นั้นเอง

ปล ส่วนตัวขับต่างจังหวัดเปิด cruise control เกือบ 80% ยกเว้นช่วงรถเยอะๆ กับช่วงขึ้นเขาลงเขา

ออฟไลน์ mark_pro

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 17:43:05 »
ท่านที่เคยขับรถไกลๆ จะรู้สึกครับ เคยขับคนเดียว 700 กว่าโล ครับ
เหยียบคันเร่งจนปวดขา ตะคริวขึ้นเลย มีระบบนี้ไว้จะดีมากๆ แถมมีแจ้งเตือน
ออกนอกเลน ช่วยประคองเข้าอยู่ในเลน มีไว้คงสบายขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 17:49:52 »
ในฐานะที่ใช้รถคันเดียวทุกงาน

ACC สำหรับผมจำเป็นครับ เอาแค่ชานเมืองที่ผมใช้ขับไปทำงานตามที่ต่างๆ ก็มีโอกาสได้ใช้แล้ว
ยิ่งถ้ารุ่นไหนเป็น Stop&Go คือทุ่นแรงไปเยอะมากกกกกก
บอกเลยว่ารุ่นไหนมีให้ครบๆ นี่คะแนนจะเด้งขึ้นมาเป็นพิเศษเลย อย่าง Civic FE EL/EL+
ปากก็ด่าว่าไฟหน้าโบราณ จอกลาง 7" ดูกระป๋อง แอร์กั๊ก Heater
แต่พอเจอ ACC + LSF ไปนี่ ที่ด่าๆ ไปนี่ลืมหมด
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 17:58:56 »
ยังไม่เคยลองใช้ก็อย่าเพิ่งฟันธงครับ  แต่ก่อนผมก็คิดแบบนี้เช่นกัน  แต่พอมีแล้วได้ใช้แล้วเสพติดเวลาขับทางไกลเลยครับ  นอกจากไม่เหนื่อยไม่เครียดเลยแล้ว  ยังไปถึงจุดหมายไวกว่าขับเองอีก  ที่สำคัญคือรถขับเองได้สมูทกว่าผมขับเยอะครับ  เซ็นเซอร์คำนวณและจัดการได้ไวกว่าสมองผมทำให้ไม่ต้องมีเร่งๆหยุดๆ  ที่สำคัญคือความปลอดภัยแถมมาด้วย  เซ็นเซอร์ช่วยตรวจเจอภาวการณ์ที่เรามองด้วยตาไม่ทัน คิดไม่ทันได้ก่อนช่วยให้เลี่ยงอุบัติเหตุได้  ต่อไปผมจะต้องมีกับรถทุกคันเลยครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 18:06:27 »
แต่ล่ะท่านผมคิดว่ามีน่าจะมีย่านความเร็วเดินทางของตัวเองที่ถนัดครับ

ใน กทม ผมไม่เคยใช้ CC เลยครับ

ส่วนทางไกล ผมขับรวดเดียวเกือบ 500 กม ทุกอาทิตย์ และทุกเดือนวันเดียว 800 กม ผมไม่เคยใช้ CC เลยครับ ย่านความเร็วที่ใช้ค่อนข้างสูงและชอบเร่งแซงตลอด พวกแช่ขวาเยอะ

ไม่รู้เป็นกันมั้ย เวลาขับถนนบ้านเราทางไกลเคยพยายามลองเปิด CC ดู ผมหาย่านความเร็วที่ลงตัวไม่เจอ เลนกลาง แปปๆ จะเจอรถขับไม่ถึงร้อย แต่พอออกเลนขวาพวกก็มากัน 120+ การจะเปิด CC 100-120 ยาวๆไม่เคยทำได้นานเลยครับ และที่สำคัญ ง่วง ครับ สรุปกดคันเร่งเองมาตลอดไปถึงที่ก็เร็วกว่าเหมือนซื้อเวลา รถที่ซื้อจะมีหรือไม่มีให้เลยไม่ได้ให้ น้ำหนักเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 18:12:31 »
ส่วนตัวขับเอง แต่ Acc มันดีมากช่วงที่รถวิ่งเยอะไหลๆ ที่ต้องเบรกบ่อยๆ กับช่วงกลางคืนมันเห็นอะไรก่อนสายตาซะอีก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 18:24:42 »
สำหรับคนที่ขับทางไกลเป็นประจำอย่างผม ACC คือดีมาก ไป ตจว ที ขับวันละ 700-800km

เวลาวิ่งเส้น แกลง-บ้านบึง / มอเตอร์เวย์ ก็ตั้ง ACC ยาวๆ จะมุดก็แค่เหยียบคันเร่ง ตอนเบรกก็ smooth กว่าเราเหยียบ อัตราสิ้นเปลืองก็ 16 KM/L ++

ติดตรง ถนน ตจว มีหลุม / เศษดินทราย / โค้งเยอะๆ รถมันไม่เบรกให้ ก็ต้องเหยียบเบรก แล้วตั้งใหม่อีกที แต่ใช้แล้วติดใจแน่นอนครับ (แต่รถยังไม่มี stop & go)
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 19:16:53 »
อ่านแล้ว อยากได้ขึ้นมาทันที
คันต่อไป ต้องมี ACC ให้ได้

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 19:42:37 »
ยังไม่เคยใช้ acc แต่คิดว่ามีดีกว่าไม่มี มันคือระบบช่วยขับ น่าจะช่วยผ่อนคลายได้บ้าง
มันมีติดตั้งร้านข้างนอกเพิ่มได้ไหม ?
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 21:17:20 »
ตั้งแต่เครื่องบินมี Auto pilot นักบินก็ไม่ได้บินเองแบบบินตลอดเส้นทางอีกเลย

ในอนาคต รถมันก็คงเป็นแบบนั้นหนะครับ แต่บนพื้นมันยากกว่าบนฟ้า

รถคันต่อไปที่จะซื้อ มันต้องมีระบบนี้ ขับไปเชียงใหม่ 8-9 ชั่วโมง ถ้ามีมันก็สบายขึ้นแน่ๆหละ

ออฟไลน์ tessa

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 21:55:05 »
สำหรับผม ใช้ cruise control ที่ไม่มี ACC  ก็ใช้บ่อยเวลาเดินทางต่างจังหวัด  ถ้าถนนโล่งๆ หรือเห็นคันหน้าไกลมากๆ ผมก็ใช้  ใช้บ่อยด้วย เพราะช่วงหลังเวลาเดินทางไกล ส่วนใหญ่ผมจะขับไม่เร็ว เปิด cruise ไปเรื่อยๆ ฟังเพลง สบายๆ ไม่เมื่อยขาด ส่วนถ้าขึ้นเขา เข้าเมืองก็ไม่ใช้     ส่วนคันใหม่ยังมี ACC ยังไม่ได้ลองเดินทางไกล เคยลองบนทางด่วน ก็ดี เหมือนกัน ไม่ต้องกดยกเลิก หรือเหยียบเบรก แล้วกด resume  คิดว่าก็น่าจะสบายดี

ตอนนี้เลยคิดว่า รถคันที่จะซื้อ ใหม่ ขอให้มีแหละครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 22:32:32 »
ขับในกรุงเทพฯไม่ได้ใช้เลยครับ แต่ถ้าวิ่งทางไกลต่างจังหวัดถนนโล่งๆผมกดใช้ Cruise Control ประจำครับ ช่วยให้สบายผ่อนคลายขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 23:34:26 »
รถคันที่ใช้ มีแต่ Cruise Control ธรรมดา ยังไม่เคยลอง Acc เลย

Cruise Control ส่วนใหญ่ ผมใช้เวลาขับทางไกลครับ แต่ก็ไม่ได้ใช้ตลอดทางนะ เคยลองเปิดยาวๆแล้ว แม้จะจับพวงมาลัยเอง แต่ผมดันรู้สึกง่วงกว่าขับเอง เวลาก็เลยต้องสลับขับเองบ่อยๆ ให้ขาขยับบ้าง กลัวหลับครับ

สำหรับ Acc ก็อยากลองใช้นะ แต่เวลาเดินทางไกลเหมือนเดิม ในเมืองขับเองสบายใจกว่า

ส่วนถ้าจะซื้อรถใหม่ ต้องมี option นี้มั้ย ผมว่า มีไว้ก็ดี เผื่อได้ใช้บ้าง แต่ถ้ารถทั้งคันมันตรงกับที่ต้องแล้ว แล้วขาด option นี้ ผมโอเคนะ ไม่มีก็ไม่ได้หนักหนาอะไร
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Mmoshimoshii

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 23:45:58 »
ส่วนตัว ใช่ acc ปีนึง นับครั้งได้ครับ R172 ใช้ acc ไม่ถึง 10 ครั้ง แต่ emergency braking ใช้บ่อยครับ มันเตือนได้ดีทีเดียว

ส่วนตัว ถ้าไม่ใช่ autopilot ก็ยังชอบขับเองมากกว่า

ถ้ารถคันต่อไป อยากให้มี แต่จะใช้ไม่ใช้อีกเรื่องนึงครับ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2021, 00:21:28 »
ใช้แค่ถนนสายใหญ่ครับ ใช้ก็เหนื่อยน้อยกว่าขับเองครับไม่เครียด เพราะฉะนั้นมีไว้ดีกว่าไม่มีครับ ถึงแม้ปกติจะไม่ค่อยใช้ก็จาม lane keeping ผมยังปิดเลยครับ รำคาญมันเวลาขับรถเยอะๆ