ผู้เขียน หัวข้อ: ปุ่มรูปสี่เหลี่ยมมีขีดตรงกลางในรถเก่าคือปุ่มอะไรหรอครับ  (อ่าน 2373 ครั้ง)

ออฟไลน์ AlPha

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ อยากทราบว่าปุ่มรูปสี่เหลี่ยมมีขีดตรงกลางในรถรุ่นเก่าๆมันคือปุ่มอะไร และมีไว้ทำอะไรหรอครับ ทำไมไม่เห็นในรถรุ่นใหม่ๆเลย

ออฟไลน์ jkdragon

• Full Member
เป็นตัวเร่งรอบเดินเบาสำหรับรถรุ่นเก่าๆ ที่ยังไม่มีกล่อง ECU น่าจะใช่นะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
มันคือ โช้ค (ไม่รู้เรียกถูกป่าวนะ แต่ผมเรียกแบบนี้) สำหรับเครื่องยนต์คาบู เวลาสตาร์ทยาก หรือป่าว

ออฟไลน์ samaklen

ลิ้นโช้ค คาบูเรเตอร์ครับ
ปรับส่วนผสมให้หนาขึ้น
เพื่อสตาร์ทตอนอากาศเย็นมากๆ
(เมืองหนาว)​
มอเตอร์ไซค์ใช้คาบูรุ่นเก่าก็มี (ผมถอดลิ้นออกเลย)​

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
เคยลองในกระบะ Ford โฉม 2003 แต่มันเป็นปุ่มหมุนๆ เร่ง-ลดรอบเดินเบา
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ nuntapon.s

คำถามเช็คอายุ5555

ออฟไลน์ kiwiwi

ในมอไซค์ก็มีนะครับ
สัญลักษณ์เหมือนค้างลิ้นปีกผีเสื้อเอาไว้ครับตอนสตาร์ทครั้งแรกในตอนเช้าๆครับ

ตอนสมัยขับเป็น ไม่งงเท่าไหร่เพราะคนขับรถเค้าอธิบายไว้ แต่ตอนที่ไม่มีตัวนี้ในคาร์บูรุ่นใหม่ๆก็แอบงงนิดหน่อย แต่ถ้าจำไม่ผิด เค้าจะใช้โช้คไฟฟ้ากันครับ

ออฟไลน์ AlPha

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับ หลักการมันเหมือนกันเหยียบคันเร่งค้างไว้แล้วสตาร์ทมั้ยครับ

ออฟไลน์ REX

รถรุ่นนี้เก่าจริงๆ ยี่ห้อ ดัทสัน  ไมล์วัดระยะทางมีไม่ถึง แสนโล
(ดัทสัน รีแบรนด์ เป็น นิสสัน ปี 2529  เมื่อ 35 ปีที่แล้ว)

ออฟไลน์ samaklen

ขอบคุณครับ หลักการมันเหมือนกันเหยียบคันเร่งค้างไว้แล้วสตาร์ทมั้ยครับ
ไม่เหมือนครับ
หลักการคือปิดลิ้นที่หน้าแวนทูรี่
อากาศที่ผ่านจะน้อยลง ส่วนผสมจะหนาขึ้น
สตาร์ทตอนเครื่องเย็นจัดจะง่ายขึ้น
ส่วนเหยียบค้างนั่นคือ น้ำมันท่วม ต้องการอากาศเพิ่ม
ในระบบหัวฉีดจะใช้หัวฉีดเสริมสตาร์ท
หรือใช้คำสั่งให้หัวฉีดจ่ายหนาขึ้นครับ
ในมอไซรุ่นเก่า ที่ผมถอดออก เพราะขวางทางแวนทูรี่ และไม่เคยหนาวจนต้องใช้โช้คครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2021, 10:39:22 โดย samaklen »

Gunther

• บุคคลทั่วไป
จำได้ว่า ปุ่มนี้ ก็คือปุ่ม ตัวเร่งรอบเดินเบา สำหรับเครื่องยนต์ คาบูเรเตอร์ ในสมัยนั้น บิดกุญแจ กดปุ่มตัวเร่งรอบเดินเบา เครื่องยนต์ทำงานทันที รถยุค 1960’s-1970’s จะสตาร์ทรถ 2 Step ในสมัยนั้น จนกระทั่งยุค 2000's เป็นต้นไป สมัยเครื่องยนต์
แบบหัวฉีด ก็เริ่มมีปุ่ม Push Start ไม่ต้องเสียบกุญแจ กดปุ่ม Start ทีเดียว ถือว่าการ Start รถ พัฒนาไปไกลมากๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2021, 16:36:02 โดย Gunther »

ออฟไลน์ bennieT8

• Sr. Member
คำถามนี้เช็คอายุจริงๆ  ยิ่งใครอธิบายกลไกการทำงานได้เนี่ย  ยิ่ง.....

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ไม่เคยเห็น สงสัยอายุไม่ถึงครับ  8)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
สมัยขับมอเตอร์ไซค์ไปโรงเรียน
หน้าหนาวนี่ใช้บ่อยมากครับกับ Yamaha Mio  ;D ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX