ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ โช๊คอัพ กับ ยาง Made in Japan หน่อยครับ  (อ่าน 2956 ครั้ง)

ออฟไลน์ BN`

• Hero Member
แนะนำ โช๊คอัพ กับ ยาง Made in Japan หน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2021, 15:24:53 »
พอดีอยากเปลี่ยน โช๊คอัพ กับ ยาง ให้กับ Civic FB ล้อขอบ 16 คันที่ใช้อยู่ครับ ไม่เอาแข็งนะครับ เนื่องจากขับให้ผู้ใหญ่นั่งด้วย

ปกติเป็นคนขับช้าครับ ส่วนใหญ่ขับไม่เกิน 120 กม./ชม. ขับในกรุงเทพฯ ถนนแถวบ้านไม่ค่อยดี เนิน หลุม บ่อ เยอะครับ

อยากจะให้ช่วยแนะนำ ยี่ห้อ และ รุ่น ที่ Made in Japan ผลิตในญี่ปุ่นแท้ๆให้หน่อยครับ

งบไม่ได้ตั้งไว้ครับ แต่ขอราคาที่สมเหตุสมผลกับ คุณภาพ และ การใช้งาน ก็พอครับ เน้นความทนทานลากใช้ยาวๆเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: แนะนำ โช๊คอัพ กับ ยาง Made in Japan หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2021, 15:33:37 »
คุณไม่ได้ระบุ size ยางมา แต่เดาว่า FB ขอบ 16 คือ 205/55/16

การใช้งาน ไม่ได้ขับด้วยความเร็วสูง เน้น นุ่ม เงียบ

และ บอกว่า เอาเฉพาะ Made In Japan ก็ต้องแบรนด์ญี่ปุ่น เป็นหลัก

ผมแนะนำ Yokohama ADVAN dB V552 (import japan) ขนาด 205/55/16 เส้นละ 5-6 พัน แล้วแต่จะหาได้ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

Re: แนะนำ โช๊คอัพ กับ ยาง Made in Japan หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2021, 18:10:33 »
โช้ค ถ้าจะเอา made in japan ก็ต้อง KYB New SR แต่ผู้ใหญ่ไม่น่าจะชอบ เพราะมันเป็นโช้ครถซิ่ง

ถ้าไป Tein ก็จะ made in China

ออฟไลน์ arnuparbl

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2021, 20:36:13 »
ยางนุ่มเงียบ 205/55r16 หาง่ายๆหน่อยก็ yokohama advan V552 แบรนด์หลักอื่นๆส่วนใหญ่ made in thailand ครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2021, 20:56:13 »
ถ้าใส่ซีรี่60ได้ ซีรี่60 นุ่มนวลกว่าครับ
เคยขับFB กับยาง205-55(ถ้าจำขนาดยางไม่ผิด) รู้สึกว่าตึงตังครับ
ตอนนี้ใช้Sylphy 205-55 ยางMS800 แต่ความนุ่มนวลน้อยกว่าแก้มยาง60 กับ65 ที่เคยใช้

หมายเหต 205-60 ราคายางแพงกว่า 205-55 และตัวเลือกรุ่นยางตามร้านน้อยกว่า
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2021, 00:50:13 »
คุณไม่ได้ระบุ size ยางมา แต่เดาว่า FB ขอบ 16 คือ 205/55/16

การใช้งาน ไม่ได้ขับด้วยความเร็วสูง เน้น นุ่ม เงียบ

และ บอกว่า เอาเฉพาะ Made In Japan ก็ต้องแบรนด์ญี่ปุ่น เป็นหลัก

ผมแนะนำ Yokohama ADVAN dB V552 (import japan) ขนาด 205/55/16 เส้นละ 5-6 พัน แล้วแต่จะหาได้ครับ

ยางนุ่มเงียบ 205/55r16 หาง่ายๆหน่อยก็ yokohama advan V552 แบรนด์หลักอื่นๆส่วนใหญ่ made in thailand ครับ

ถ้าใส่ซีรี่60ได้ ซีรี่60 นุ่มนวลกว่าครับ
เคยขับFB กับยาง205-55(ถ้าจำขนาดยางไม่ผิด) รู้สึกว่าตึงตังครับ
ตอนนี้ใช้Sylphy 205-55 ยางMS800 แต่ความนุ่มนวลน้อยกว่าแก้มยาง60 กับ65 ที่เคยใช้

หมายเหต 205-60 ราคายางแพงกว่า 205-55 และตัวเลือกรุ่นยางตามร้านน้อยกว่า

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากครับ เดี๋ยวผมจะลองใช้ Yokohama ADVAN dB V552 ดูครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2021, 00:57:40 »
โช้ค ถ้าจะเอา made in japan ก็ต้อง KYB New SR แต่ผู้ใหญ่ไม่น่าจะชอบ เพราะมันเป็นโช้ครถซิ่ง

ถ้าไป Tein ก็จะ made in China

Tein Endurapro นี่พอจะอยู่ถึง 4 ปี / 8 หมื่นโล มั้ยครับ เท่าที่ทราบคือตัวแบรนด์เป็นของญี่ปุ่น แต่ผลิตโรงงานประเทศอื่น

หรือถ้าจะเน้นทนทานในระยะยาวจริงๆ ผมใช้โช๊คเดิมติดรถดีมั้ยครับ จากที่ใช้มาทนทานพอสมควร เพราะส่วนใหญ่ผมก็ขับไม่เกิน 120 ครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2021, 05:14:53 »
มาแนะนำแต่ไม่ได้เป็นของผลิตญี่ปุ่นทั้งหมดนะครับ

ตอนผมทำรถวอลโว่ให้พ่อผมนั่ง ผมใช้ Bilstein B6 กับ ยางขนาดเดิมโรงงานเปลี่ยนมาเป็น yokohama avs v550 (ตอนนี้ก็คงเป็น V552 ) เท่าที่ทำมา คนแก่ ผ่าตัดบายพาสเส้นเลือดหัวใจมาสี่เส้น ก็ไม่รู้สึกอะไรเท่าที่ดูกลับชอบด้วยครับ พ่อผมเขาว่านั่งดีกว่าโช้คเดิมเยอะครับ

ลองๆเอาไว้เป็นตัวเลือกดูครับ บางทีแค่ละคนความชอบอาจไม่เหมือนกันครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2021, 13:47:48 »
โข้ค KYB SR ครับ ใส่กับสปริงเดิม made in japan

ยาง ก็ Yoko , Toyo ครับ 205/55R16 เช้คจาก tivanon ก็ได้จะเอาตัว japan

ออฟไลน์ spciallist

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2021, 15:17:48 »
โช๊คของ KYB ครับ ส่วนยาง Yoko Advan V552 อีกเสียงครับ ยางนุ่มเงียบ เกาะถนนดี ทั้งทางเปียกและแห้ง
2อย่างนี้ที่ร้านฟิต ออโต้ น่าจะมีนะครับ เข้าไปทีเดียวจบเลย

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2021, 19:48:57 »
ดูจากโจทย์แล้ว
1. ส่วนใหญ่ขับในเมือง ขับไม่เร็ว มากสุดร้อยยี่ (นิสัยการใช้งานแบบผมเลย) แนะนำช่วงล่าง เอา Tokico หรือ Kayaba รุ่นเริ่มต้นพอครับ (รุ่นพวกนี้ส่วนใหญ่ผลิตญี่ปุ่นครับ)
2. ยาง จากข้อ 1. ผมมองว่าถ้าเมดอินเจแปน เกินการใช้งานไป แนะนำยางไทย Otani หรือไม่ก็ยางอินเดีย (แต่ผลิตในไทย) Apollo ก็พอครับ สี่-ห้าปีเปลี่ยน คุ้มค่ากว่าครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2021, 00:41:23 »
มาแนะนำแต่ไม่ได้เป็นของผลิตญี่ปุ่นทั้งหมดนะครับ

ตอนผมทำรถวอลโว่ให้พ่อผมนั่ง ผมใช้ Bilstein B6 กับ ยางขนาดเดิมโรงงานเปลี่ยนมาเป็น yokohama avs v550 (ตอนนี้ก็คงเป็น V552 ) เท่าที่ทำมา คนแก่ ผ่าตัดบายพาสเส้นเลือดหัวใจมาสี่เส้น ก็ไม่รู้สึกอะไรเท่าที่ดูกลับชอบด้วยครับ พ่อผมเขาว่านั่งดีกว่าโช้คเดิมเยอะครับ

ลองๆเอาไว้เป็นตัวเลือกดูครับ บางทีแค่ละคนความชอบอาจไม่เหมือนกันครับ

โข้ค KYB SR ครับ ใส่กับสปริงเดิม made in japan

ยาง ก็ Yoko , Toyo ครับ 205/55R16 เช้คจาก tivanon ก็ได้จะเอาตัว japan

โช๊คของ KYB ครับ ส่วนยาง Yoko Advan V552 อีกเสียงครับ ยางนุ่มเงียบ เกาะถนนดี ทั้งทางเปียกและแห้ง
2อย่างนี้ที่ร้านฟิต ออโต้ น่าจะมีนะครับ เข้าไปทีเดียวจบเลย

ดูจากโจทย์แล้ว
1. ส่วนใหญ่ขับในเมือง ขับไม่เร็ว มากสุดร้อยยี่ (นิสัยการใช้งานแบบผมเลย) แนะนำช่วงล่าง เอา Tokico หรือ Kayaba รุ่นเริ่มต้นพอครับ (รุ่นพวกนี้ส่วนใหญ่ผลิตญี่ปุ่นครับ)
2. ยาง จากข้อ 1. ผมมองว่าถ้าเมดอินเจแปน เกินการใช้งานไป แนะนำยางไทย Otani หรือไม่ก็ยางอินเดีย (แต่ผลิตในไทย) Apollo ก็พอครับ สี่-ห้าปีเปลี่ยน คุ้มค่ากว่าครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2021, 01:19:46 »
ยาง Make in Japan ผมเล็งๆ Toyo Proxes CR1 อยู่ กะว่าต้นปี 65 จะเอามาเปลี่ยนแทน C1S ชุดเดิมที่ใช้อยู่ใน HRV ส่วนตัวประทับใจกับ C1S มาก แล้ว เข้าใจว่า CR1 มันออกมาใหม่แทน C1S ก็น่าจะโอเคเหมือนเดิม หรือกว่าเดิม

ส่วนโช๊ค จริงๆ อยากแนะนำ Tein Endura Pro Plus เพราะใช้อยู่ใน HR-V ขับดีขึ้นและไม่ได้กระด้างมาก ผู้สูงอายุที่บ้านทุกคนโอเคกับมันมากๆ แต่มันดันผลิตนอกญี่ปุ่น หนะสิ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2021, 09:29:13 »
จากที่เคยใช้ kyb new sr กับ tein endura pro plus
ตัวหลังนิ่มกว่าเยอะครับ แถมปรับได้ 16 ระดับด้วย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2021, 10:56:23 »
ผมใช้ยาง Made in Japan แต่ไม่ได้รู้สึกว่ามันดีไปกว่า Made in Thailand แต่อย่างใดครับ
พวกนี้มันขึ้นอยู่กับประเภทของยางมากกว่าครับ อย่างชุดล่าสุดผมออกแนวกลางๆ ไปทางนุ่ม ก็ถือว่าพอใช้ได้ระดับหนึ่ง
ปล.อาจจะเป็นด้วยลักษณะการขับรถที่ไม่ได้ใช้ความเร็วสูงมากๆก็ได้

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2021, 11:47:42 »
โช๊คอัพ ก็ต้องเป็น Tein!!!!!!!
ยาง Made in Japan ก็ต้องเป็น Bridgestone!!!!!!!
สำหรับผม ดู Mix&Match เข้ากันแน่นอนครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2021, 22:17:01 »
ยาง Make in Japan ผมเล็งๆ Toyo Proxes CR1 อยู่ กะว่าต้นปี 65 จะเอามาเปลี่ยนแทน C1S ชุดเดิมที่ใช้อยู่ใน HRV ส่วนตัวประทับใจกับ C1S มาก แล้ว เข้าใจว่า CR1 มันออกมาใหม่แทน C1S ก็น่าจะโอเคเหมือนเดิม หรือกว่าเดิม

ส่วนโช๊ค จริงๆ อยากแนะนำ Tein Endura Pro Plus เพราะใช้อยู่ใน HR-V ขับดีขึ้นและไม่ได้กระด้างมาก ผู้สูงอายุที่บ้านทุกคนโอเคกับมันมากๆ แต่มันดันผลิตนอกญี่ปุ่น หนะสิ

จากที่เคยใช้ kyb new sr กับ tein endura pro plus
ตัวหลังนิ่มกว่าเยอะครับ แถมปรับได้ 16 ระดับด้วย

ผมใช้ยาง Made in Japan แต่ไม่ได้รู้สึกว่ามันดีไปกว่า Made in Thailand แต่อย่างใดครับ
พวกนี้มันขึ้นอยู่กับประเภทของยางมากกว่าครับ อย่างชุดล่าสุดผมออกแนวกลางๆ ไปทางนุ่ม ก็ถือว่าพอใช้ได้ระดับหนึ่ง
ปล.อาจจะเป็นด้วยลักษณะการขับรถที่ไม่ได้ใช้ความเร็วสูงมากๆก็ได้
โช๊คอัพ ก็ต้องเป็น Tein!!!!!!!
ยาง Made in Japan ก็ต้องเป็น Bridgestone!!!!!!!
สำหรับผม ดู Mix&Match เข้ากันแน่นอนครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ ผมจะนำไปพิจารณาในการซื้อดูนะครับ