ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำรถสำหรับคนกำลังมีลูกหน่อยครับ  (อ่าน 6474 ครั้ง)

ออฟไลน์ puritkitt01

• Newbie
  • *
รบกวนแนะนำรถที่เหมาะสำหรับคนกำลังมีลูกหน่อยครับ ปัจจุบันใช้ CHR ไฮบริด แต่ดูแล้วรถค่อนข้างเล็กไป เลยสอบถามว่าควรอัพไปตัวไหน ญี่ปุ่น ยุโรป มือสองทั้งคู่ ในงบ ไม่เกิน 1ล้าน ครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: แนะนำรถสำหรับคนกำลังมีลูกหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 13:35:59 »
มีลูก ถ้าจะใช้คันเดียวแล้วขาย CHR
เชียร์ ญี่ปุ่นมือ 1 ครับ
ลองดู Mu X ตัวเริ่มต้น 1.19 ล. ครับ น่าจะมีส่วนลดเพิ่มอีก ผมว่าตัวนี้ใช้งานได้ยาวๆ แบบสบายใจ

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
Re: แนะนำรถสำหรับคนกำลังมีลูกหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 13:37:55 »
มือ 1 Sienta, Xpander, Ertiga, Corolla​ Cross, CX-30, MU-X Active​ ได้หมดที่ผม Guideline​ ไว้ครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 13:43:55 »
CRV

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 13:45:38 »
ใช้ CHR ต่อไปครับ
ถ้าเปลี่ยนก็ CRV มือสองก็น่าใช้
อย่างน้อยมันก็ใหญ่ขึ้น และการขับขี่ก็ไม่แย่กว่าเดิม
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 13:47:17 »
ถ้ามือหนึ่ง รถไซส์ใหญ่ขึ้น เงินเหลือหลักแสน แต่เครื่องเล็กลง วัสดุไม่หรูเท่านะคะ
เท่าที่นึกออกก็ BR-V, Ertiga, Sienta, XL7, Xpander, Xpander Cross

รถมือหนึ่ง งบประมาณ 1 ล้าน บวกลบพอดี
เท่าที่นึกออกก็ MG HS โปรโมชั่นช่วงนี้ น่าจะได้ตัวท็อปด้วยซ้ำ
แต่ต้องมาลุ้นความเสถียรหน่อย ถ้าเป็นรถคันเดียวในบ้าน

ถ้าเป็นรถมือสอง เราว่าลองดูเป็น CRV, Forester, หรือ X-Trail ไหมคะ ^^

ปล. เราไม่เชียร์ Corolla Cross / CX-30 เพราะว่า ขนาดมันไม่ต่างจากเดิมเท่าไหร่
พี่สาวเราใช้ HRV มีลูกหนึ่งคน จนตอนนี้ลูกจะ 4 ขวบแล้ว นางก็ยังบ่นว่าที่ไม่พอค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 13:52:57 »
ลูกคนแรก ผมแนะนำ Toyota Sienta ครับ
ประตูสไล้ด์จะทำให้การใส่คาร์ซีท และ การอุ้มลูกเข้าออกเป็นเรื่องที่ง่ายดาย แถมใส่ของใช้ให้ลูกได้เยอะด้วย

ใช้ไปก่อนครับ ราคารถไม่แรงมาก ใช้ๆไป เมื่อลูกเริ่มโตขึ้น หรือ จะมีคนที่ 2 ค่อยเปลี่ยนอะไรที่ใหญ่ขึ้นก็ได้ครับ เนื่องจากราคาไม่สูง และมือสองเป็นที่ต้องการของตลาด จึงไม่น่าเป็นอุปสรรคอะไรเลย
พวก PPV จะเป็นอุปสรรคเล็กน้อยเวลาต้องอุ้มลูกเข้าออกเมื่อลูกอยู่ในคาร์ซีท

หรือ Toyota Innova ก็ได้นะครับ คันเดียวใช้ยาวๆเลย 7-8 ปี แม้มีคนที่ 2 ก็ไม่หวั่น

ส่วน MPV ไซ้ส์เล็กตัวอื่นๆผมเฉยๆครับ ติดตรงที่เป็นไม่ได้ประตูสไล้ด์นี่แหละ และประตูค่อนข้างแคบกว่าเจ้า Innova

จริงๆก็มี StepWagon มือ 2 แต่รายนี้ผมไม่ค่อยแนะนำครับ แค่โช้ค After Market ยังหาไม่ได้เลย ไม่มีใครนำเข้ามาแล้ว
หรือจะไป Alphard Vellfire ปีเก่าหน่อย แต่ไมล์แต่ละคัน มโหฬารทั้งนั้น

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 13:58:08 »
จาก ปสก ผมว่ายังไม่ต้องคิดเรื่องนี้ในตอนนี้ครับ

รอลูกคลอดเเล้ว รู้แนวทางที่เปลี่ยนไปของทั้งตัวคุณพ่อ และคุณแม่ก่อน ค่อยคิดก้อไม่สายครับ

เช่น ใครขับเป็นหลัก ใช้ isofix มั้ย ของเยอะแค่ไหน เดินทางเส้นทางยังไง นั่งกี่คนแน่ พี่เลี้ยงมีมั้ย ญาติผู้ใหญ่ช่วยเลี้ยง พาหาหมอมั้ย ฯลฯ

อีกเรื่องคือแผนการเงินด้วย มีลูก เงินไหลออกเร็ว และมีเรื่องไม่คาดฝันเสมอ

แต่ถ้าไม่ต้องกังวลอะไรเหล่านี้เลย กลุ่ม sienta / hrv หรือไป crv cx5 หรือเก๋งซีดาน civic/ altis  มีให้เลือกเยอะแยะครับ

สรุปว่าให้รู้ความต้องการให้แน่นอนก่อนแล้วค่อยซื้อดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Tsengok

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 14:02:44 »
ผมลูก  2 ใช้ freed มายาวๆ ประตูสไลด์สะดวกมากครับ จนตอนนี้คนโต 9 ขวบ คนเล็ก 7 ขวบ ก็ยังมีพื้นที่เหลือๆ
ตอนนี้ที่ใกล้เคียงก็น่าจะ sienta ที่ใช้ได้แต่การวางเบาะไม่เหมือนกัน คงต้องลองดู

ถ้าพวก ppv ก็เฉยๆนะครับ ก่อนหน้านี้ผมขับ fortuner bmc ก็ไม่สะดวกเท่า freed

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 14:04:27 »
ลองใช้ของเดิมดูก่อนครับ

ผมว่าพอไหว

นี่ถ้าเป็นมาสด้า คงบ่นอุบ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 14:04:49 »
ผมใช้รถเก๋ง มาตลอด พอมามีลูก เท่านั้นละ รถเก๋ง ผมจอดยาวๆ เลย

ตอนมีลูกสาวคนแรกใหม่ๆ ทั้งผ้า ทั้งของ ทั้งรถเข็น ยัดท้ายเก๋ง ทุลักทุเล มาก บอกเลย พอมาเปลี่ยนเป็น SUV ทุกอย่างจบหมด

ตอนนี้หลักๆ ใช้ Ford Everest 2.0Bi อยู่

ถ้างบ 1 ล้าน ผมว่า ลองดู SUV เป็นตัวเลือกแรก ส่วนจะป้ายแดง หรือ มือสอง ก็ว่าตามชอบ

ถ้ามือสอง ผมแนะนำ Fortuner, Mu-X จบสุด หรือ ถ้าอยากได้ออฟชั่นและสมรรถณะ ลองมอง Pajero 4WD ดู ครับ

ถ้าป้ายแดง อาจจะได้พวก B-SUV พอได้ แต่ผมว่าเล็กไปหน่อย ถ้า C-SUV ก็เกินงบอีก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 14:12:58 »
ไป ญี่ปุ่น มือ1 ก่อนครับ เอาสบายใจไว้ก่อน

เดิมผมก็ใช้ Civic นะครับ ขนของเต็มคันเลย 5555 ก็พอเพราะมันมีที่แค่นั้น

ถ้ามีงบไม่เกิน 1 ล้านจริงๆ ผมว่าไปพวก XL7 / Xpander ก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 14:16:16 »
CHR ต่อไปก่อนครับ ลูกโตอีกนิดขยับมาเป็น HRV ที่จะเปิดตัวเดือนกุมภาพันธ์ปีหน้าครับ

แน่นอนว่าขนาดรถมันอาจจะไม่ได้ใหญ่ขึ้น แต่ Human room ใน HRV ใหญ่และโปร่งกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 14:16:54 »
รบกวนแนะนำรถที่เหมาะสำหรับคนกำลังมีลูกหน่อยครับ ปัจจุบันใช้ CHR ไฮบริด แต่ดูแล้วรถค่อนข้างเล็กไป เลยสอบถามว่าควรอัพไปตัวไหน ญี่ปุ่น ยุโรป มือสองทั้งคู่ ในงบ ไม่เกิน 1ล้าน ครับ

กำลังจะมีลูก ไม่ต้องรีบครับ ผมเองลูก6เดือนแล้ว. ต้องการเปลี่ยนรถเพราะอะไรครับ? ผมตั้งแต่เมียท้องก็ใช้รถเก๋งมาตลอด พอลูกออกมาก็ยังใช้รถเก๋งอยู่ เพราะรถเก๋งคันนี้มีจุด ISOFIX ไว้ใส่Car seatลูกครับ. ผมอยากให้มองว่ารถปัจจุบันคุณใส่ Car seat ได้มั่ย? ถ้าใส่ได้ ก็ยังไม่ต้องรีบเปลี่ยนรถหรอกครับ เก็บตังอีกหน่อยดีกว่า.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 14:23:45 »
ใช้ไปก่อนดีกว่าครับ เดี๋ยวพอถึงเวลาที่ต้องเปลี่ยนเราจะตอบได้เองว่าอยากได้รถแบบไหน เพราะมีเรื่องการขับขี่ด้วย มันจะแยกชัดเลยว่าสาย ppv / สายรถ suv / เก๋งแนวแวน / รถตู้

บ้านเพื่อนผมหลายคนจอด ppv ทิ้งเลยเพราะโคลง อีกหลายบ้านก็ใช้ ppv เป็นหลัก / ส่วนตัวผมชอบแนวรถตู้ มันสะดวก วางของง่าย เดินๆ ขยับๆได้ จุคนได้อีก

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 14:28:12 »
เชียร์ CRV ครับ ใส่ของได้เยอะครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 15:01:19 »
ถ้ามีลูกคนเดียว และครอบครัวมีไม่เกิน 4 คน ผมว่าใช้ CHR ต่อได้นะครับ
3 ที่นั่งสำหรับผู้โดยสาร + 1 คาร์ซีท
ที่เก็บของด้านหลัง ถ้าจัดของเป็นระเบียบ ผมว่าพอนะครับ(กรณีลูกคนเดียว ไม่ใช่ลูกแฝดนะ)
ของเด็กจะเยอะ ช่วง 2 ปีแรกครับ หลังจากนั้นก็จะไม่บ้าหอบฟางละ

ตอนผมกำลังจะมีลูก ก็ขยับจาก Jazz ไปเป็น CX5 เอาไว้ขนของเด็กโดยเฉพาะ ซึ่งก็เยอะยังกับย้ายบ้าน +อยากได้ความปลอดภัยให้ครอบครัวผมเพิ่มมากขึ้นครับ
ตอนนี้ลูก 4 ขวบละ ของไม่เยอะเท่าไหร่แล้วล่ะครับ ท้ายรถอีกคันอย่าง Civic ใส่ของแล้วยังเหลือๆ

แต่ถ้าคันอยากเปลี่ยนรถ ผมก็เชียร์พวก CRV นะ ห้องโดยสารมันโปร่งดี ขนของด้านหลังก็สบาย ขับไปเที่ยวก็ไม่ต้องหยอดต้องระวังอะไรมากนักครับ

ออฟไลน์ wooot

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 15:25:41 »
ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ยังไม่ต้องเปลี่ยนครับ

ปสก ส่วนตัว การใส่คาร์ซีทได้สำคัญที่สุด ที่เหลือเราจะปรับตัวตามขนาดรถได้เองครับ

รถเข็น เน้นพับได้ ไม่ต้องเอาแบบมีเปล ได้ใช้น้อยครับ แบบไหนลูกก็นอนได้ครับ อยู่ที่ พ่อ-แม่ ไม่พอใจมากกว่า  :) :) :)
ส่วนข้าวของอื่นๆ ยังไงก็ใส่พอครับ ผ้าอ้อม นม เสื้อผ้า ของจำเป็นไม่ไดเยอะมาก ส่วนใหญ่เยอะ เพราะเรามักจะคิดว่าจำเป็น

ผมมองว่ารถที่ใช้ในชีวิตประจำวันสะดวกนั่นก็เพียงพอแล้วครับ เข้าห้าง ไปโรงพยาบาล ไปกินข้าว กิจกรรมส่วนใหญ่พออยู่แล้วครับ

แต่ถ้าไม่ต้องกังวลเรื่องเงิน...CRV ครับ รถใหญ่กว่าย่อมได้เปรียบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2021, 15:34:46 โดย wooot »

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 15:41:50 »
CHR น่าจะพอไปซักพักนะครับ เพื่อนผมบางคนก็ใช้อยู่

ตอนลูกคนแรกผมเล็กๆ ผมก็ซื้อ swift ให้แฟน ใช้ได้จนถึงเขา 3-4 ขวบ ไม่ได้ลำบากอะไร

ถ้าจะเปลี่ยนจริงๆ แล้วเอารอบเดียวจบ ก็ต้องเป็นแนว SUV, PPV ครับผมว่า
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ bossa26

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 15:50:11 »
 แนะนำว่าอย่าเพิ่งเปลี่ยนครับ
ปีแรก ส่วรใหญ่อยู่บ้าน ไปหาหมอเดือนละครั้ง
ถ้าไม่ใช่คนของเยอะ ผมใช้แจ้ส วีออส ตอนลูกคนเดียวก็ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ มิตรภาพ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 15:52:32 »
เรื่องคาร์ซีท ถ้ารถเดิมไม่มี isoFix และยังไม่คิดเปลี่ยนรถเร็วๆ นี้ ให้เลือกคาร์ซีทรุ่นที่ติดตั้งกับเข็มขัดนิรภัยก็ได้ครับ เลือกยี่ห้อดีหน่อย เช่น ailebebe รุ่นรัดกับเข็มขัดนิรภัยถือว่าแข็งแรงแน่นอยู่ครับ
ช่วงลูกคลอดแรกๆ จะมีไปโรงพยาบาลฉีดวัคซีนเป็นส่วนใหญ่ ถ้าผู้ใหญ่ไปพร้อมกัน 3 คน 1 เล็กนั่งคาร์ซีท คันเดิมก็เพียงพอครับ

ส่วนเรื่องขับไปเที่ยว ส่วนตัวยังไม่พาเด็กเล็กออกช่วงนี้ เพราะวัคซีนส่วนใหญ่กันผู้ใหญ่โคม่า แต่ไม่กันติด ผู้ใหญ่ติด เด็กก็มีโอกาสติดสูงครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 15:52:48 »
แนะนำเฉพาะมือหนึ่งละกันครับ
โตโยต้าเซียนต้า / เอ็กแพนเดอร์ ใช้ยาว ๆ ครับผม

ออฟไลน์ Boattamon

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 15:54:41 »
ขอแนะนำว่ายังไม่ต้องรีบครับ
ตอนคลอดยังใช้แค่ Jazz GD VTEC ใส่สตรัทอยู่เลยครับ
ต้องใช้คาร์ซีทแบบคาดเบลท์ใช้ เนื่องจากไม่มี ISOFIX
จนลูกเริ่มกินข้าวถึงเอาสตรัทออก ใส่ KYB New SR แทน
ก็ใช้คันนี้มาจวบจนสองขวบปลาย พึ่งจะขยับมาเป็น XL7 รับรถมกราคมที่ผ่านมา
(โจทย์เดียวกันคือไม่เกินล้าน ไม่ได้ขับเร็วอยู่แล้ว บวกกับมีพี่เลี้ยงติดสอยห้อยตามตลอด)
และมีสมาชิกท่านอื่นในบ้านด้วย บางครั้งบางคราว (เกิน 5 คน)

ตอนแรกเล็งไป Sienta ถึงกับไปเช่าทดลองขับ 7 วัน ผมและแฟนค่อนข้างชอบ
แต่ไปๆมาๆ พบว่ามันค่อนข้างแคบพอสมควร (กระทัดรัดมาก ถ้าใช้ในเมือง)
แล้วมาเจอราคาอะไหล่ที่โหดเอาเรื่อง (สิงอยู่ในกลุ่ม facebook มาเป็นปี เห็นปัญหา ข้อดี ข้อเสีย)
ทำให้ปันใจไปตัวอื่น ประจวบกับ XL7 ออกมาพอดี เลยขยับมาตัวนี้แทน เพราะกะใช้ยาว ไม่เปลี่ยนรถบ่อย

คือจะบอกว่า ยังไม่ต้องรีบ ใช้คันเก่าไปก่อน พอลูกคลอดแล้ว บางอย่างมันอาจต้องแพลนใหม่
ใช้ไปซักพักมันจะค่อยเริ่มนึกอะไรใหม่ๆ ได้ ผมว่าดีกว่า
นอกเสียจากเงินเหลือ งบถึง ซื้อแล้วไม่เสียดาย ก็จัดได้เลย

ปล. ที่บ้านก็มี CX-5 XDL ตัวแรก อีกคัน ก็สลับเอามาใช้บ้าง เวลาออกตจว. ช่วงขวบสองขวบ แต่เลือกที่จะไม่ใช้ต่อ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 15:56:25 »
ถ้าไม่ได้คิดจะเปลี่ยนรถแน่ ๆ อยู่แล้ว   ดูจากงบของคุณ ใช้คันเก่าดีที่สุดครับ

มีลูกคนที่ 2 หรือ ปู่ย่า ตายาย มาช่วยเลี้ยง + พี่เลี้ยง จังหวะนั้นค่อยขยับตัวครับ

คนสมัยก่อนเน้นไม่หาซื้อของไว้รอเด็ก เพราะว่าบางอย่างซื้อมารอก่อนแล้วไม่ได้ใช้สิ้นเปลืองเปล่า ๆ ครับ

สำหรับผมรอให้มีความต้องการก่อน แล้วค่อยซื้อครับ แต่แฟนชอบซื้อรอไว้ก่อน บอกว่าคลอดแล้วไม่มีเวลาไปซื้อ สรุป ของเหลือเพียบครับ ทั้งแจก บริจาค ไปเยอะเหมือนกันครับ

ของที่ต้องใช้แน่ ๆ มีแค่ carseat ครับ  ขนาด แพมเพิร์ส เรายังไม่รู้เลยว่าลูกเราจะแพ้มั้ย ลูกผมแพ้ยี่ห้อนึง แต่ใช้อีกยี่ห้อนึงได้ครับ

แต่ถ้ายังไงก็จะเปลี่ยนรถ ดูพวก sienta ก็ใช้สะดวกครับ แต่คันเล็ก จำนวนคนที่ไปด้วยต้องไม่เยอะครับ ไม่ก็ xpander ครับ อยู่ในงบ แต่มันจะลดเกรดรถคุณลง 1 step นะครับ ไม่แรง ไม่กว้าง วัสดุไม่ดี อุปกรณ์ไม่ครบ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2021, 15:58:19 โดย XyteBlaster »

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 16:17:17 »
ใช้ C-HR ต่อไปจนกว่าลูกจะอายุ 5 - 6 ขวบ
อย่างน้อยกระจกหลังขนาดเล็กของมัน
มีประโยชน์ช่วยบังแดด ให้ลูกได้ครับ

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 16:19:11 »
Subaru forester รอโฉมใหม่ครับ :-*

ออฟไลน์ 123ruj

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 16:28:58 »
CRV G5 Only approx. 90 K

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 19:39:32 »
ใช้ CHR ต่อไปครับ
ถ้าเปลี่ยนก็ CRV มือสองก็น่าใช้
อย่างน้อยมันก็ใหญ่ขึ้น และการขับขี่ก็ไม่แย่กว่าเดิม

เห็นด้วยตามนี้ครับ
คนทั่วไป ก็ใช้รถพื้นฐาน  Eco car B seg ครอบครัว3-5คน ก็ไปตามได้ตามกำลังเศรษฐกิจ
รถเดิม ใช้ต่อไป ไม่ลำบาก ไม่เป็นหนี้เพิ่ม
นอกเสียจากว่า พร้อมที่จะเป็นหนี้ รถที่มิติคันใหญ่ขึ้นชัดเจน รถVan ตู้ Kia , H1
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ KATANA

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 20:03:21 »
ปัจจุบันผมมีลูกเล็ก 2 คนครับ

และดันใช้ มาสด้า 2  :'( :'( :'( :'(

แนะนำให้เลือกรถที่มีความกว้างห้องโดยสารเยอะๆ หน่อย โปร่งๆ มีพื้นที่ให้ขยับตัว ปรับเอนเบาะ ขนของเผื่อๆ ไว้ ครับ

เพราะถึงเวลานั้นจริงๆ ประโยชน์ในส่วนนี้จะอยู่เหนือการขับขี่ครับ  :)

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 20:19:36 »
รอลูกคลอดก่อนและใช้ chr ต่อครับ และหา car seat isofix และเป็นแบบหมุนได้เวลาเอาลูกเข้าออกจะสะดวกมากๆ